Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ SSD ให้ Dee Dee กันดีก่า(?)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โหลดบิตไม่ต้องกลัวพังหรอกครับ เพราะผมเอาไปใส่โน๊ตบุ๊คมาปีนึง ใช้งานทั่วไปโหลดบิตบ้างอะไรบ้างยังไม่พังเลย ข้อเสียอย่างที่ท่านแมวบอกนั่นล่ะ ราคาต่อความจุมันไม่คุ้ม แปปๆก็เต็มแล้ว ของผมโหลดได้เป็นกระสัยแค่เอาบางอย่างมาดูมาฟัง หรือโหลด e-book เท่านั้นล่ะ

Comment

• Originally posted by Zyxzenze View Post
      M3Pro ใครสนใจจะสั่งจากฮ่องกงมั้ยครับ (ฮา) ราคาคิดเป็นเงินไทย 13,500 เองงงงงง
      แพงที่สุดในสามโลกละ VT4 256 GB ราคาตอนเริ่มขาย $349 อีนี่ล่อไป $374.99 +___=

ผม

.
      .
      .
      .
      .
      .
      .

สนในราคาเท่า Agi4 ครับ

Comment

• ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ กำลังหาข้อมูลเรื่อง SSD อยู่พอดี

Comment

• - Secure Erase
          เมื่อupdate firmware แล้วก็จัดการ Secure Erase ถ้า SW จากเว็บผู้ผลิตมีให้ เช่น ของOCZ จะมีอยู่ใน SW toolbox ด้วย
          ใช้ SW ของผู้ผลิตจะดี ...หรือใช้
          * PartedMagic -> http://partedmagic.com/doku.php?id=downloads
          ก็ทำได้ -> http://www.youtube.com/watch?v=_g55-jdHAK4

ถ้าท่านใดไม่มีdriveอื่นที่ลงwindows ไว้แล้วก็ สามารถทำแผ่นบูท หรือ USB บูทได้
          แต่ว่า...ไปหาเครื่องอื่นที่มีwindowsอยู่แล้วจั๊มเอาน่าจะง่ายกว่านะ 555+
          อยากทราบขั้นตอนแบบละเอียดหน่อยอ่าครับ ถ้าเป็นไปได้รบกวนขอโปรเเกรมหน่อย เครื่องที่ผมใช้ทำงาน ไม่สามารถใช้งานในการ Download File ต่างๆได้เลย รบกวนด้วยครับ ^^

Comment

• @tstcfr4w
            วิธีโดยละเอียดก็ดูตามในวีดีโอ youtube ตามลิ้งค์น่ะครับ น่าจะละเอียดสุดแล้ว
            ส่วน ถ้า download program จาก net ไม่ได้ก็ไม่รู้จะจัดให้ยังไงน่ะครับ

Comment

• รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการใช้พลังงานแบตเตอรี่ Notebook ครับ

ถ้าผมใช้ Notebook windows 7 64bit (Vaio T13) Ram 8 GB
              แล้วทำการ
              - ปิด paging file
              - ทำ ramdisk 500 MB สำหรับเก็บ cache ของ chrome
              ไม่ทราบว่าทั้งสองอย่างที่ทำ มีผลโดยตรงต่อการประหยัดพลังงานแบตเตอรี่รึเปล่าครับ
              เพราะส่วนตัวเข้าใจว่า Harddisk ทำงานน้อยลง น่าจะประหยัดแบตมากขึ้น

รบกวนด้วยน่ะครับ
              ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

• ขอถามเกี่ยวกับการปิด Service ที่ไม่ใช้ ของ Windows หน่อยครับ
                ถ้าเป็น โปรแกรม Fidelizer ใช้ได้ไหมครับตัวนี้

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1213009

Comment

• Vertex2ที่ร่วมหอลงโลงกันมาปีกว่าเริ่มงอแงละคับ หน้าWelcome หมุนติ้วๆ พอๆกับจานหมุนเลย เศร้าแก้ไงก็ไม่หายลงวินใหม่ก็เหมือนเดิม

Comment

• พอจะมีวิธีทำให้ Secure Erase ใน PartedMagic ไม่ Sleep ได้ไหมครับ พอดีเครื่องผมมันหลับแล้วตื่นแต่ไม่ออกจอ

จะให้ Toolbox ของ OCZ ก็ไม่ได้ พอดีผมใช้ Enterprise OCZ SSD Intrepid 128GB ครับ เลยไม่มีToolbox ที่รองรับ

โหลด Toolbox ของ Enterprise มาลองก็หาไม่เจอ

ตอนนี้เลย ไม่ได้ทำ Secure Erase เลยลงวิโด้ไปเลยผม

Comment

• @Gigabank
                      ช่วยได้นิดหน่อย ถ้าเป็นHDDแบบจานหมุน มันก็ทำงานตลอด(หมุน)อยู่ตลอดเวลาอยู่แล้ว
                      ถ้าเป็นพวก HDD ประหยัดพลังงานก็จะเพิ่ม/ลดรอบเองได้ ก็ช่วยประหยัดพลังงานได้เพิ่มอีกนิด
                      ถ้าใช้ SSD ก็กินไฟน้อยปกติอยู่แล้วน่ะครับ

-----------------------
                      @PPG-GX2-SC
                      ผมไม่เคยใช้ Fidelizer ซะด้วยสิ แต่ก็น่าจะใช้ได้น่ะนะ คงต้องลอง/ศึกษาดูเอานิด
                      ว่าใช้แล้วเกิดปัญหาการใช้งานกับ windows/Program ต่างๆไหม

-----------------------------
                      @throne
                      ถ้า SSD ยังไม่เสีย/ใช้งานทั่วๆไปปกติ ก็ลอง update firmware, secure erase หรือจะทำ Zero filled ด้วยเลยก็ได้
                      แล้ว secure erase อีกที น่าจะพอช่วยให้ดีขึ้นได้อีกหน่อยครับ

---------------------------------------
                      @max15897
                      ลอง sleep แล้วใช้กดปุ่ม power เพื่อให้ตื่นกลับมาครับ
                      มีอีกวิธีแต่ค่อนข้างอันตรายคือ hot plug ก็ไม่แนะนำละกันครับ

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
                        @max15897
                        ลอง sleep แล้วใช้กดปุ่ม power เพื่อให้ตื่นกลับมาครับ
                        มีอีกวิธีแต่ค่อนข้างอันตรายคือ hot plug ก็ไม่แนะนำละกันครับ
                        กดแล้วครับ ไม่ตื่น
                        ก่อนหน้านี้ลองบอร์ด ของASUS ได้ แต่ผมตอนนี้ผมใ้ช้บอร์ด MSI กดปุ่มไหนก็ไม่ยอมตื่นเลยครับ

Comment

• ^^ ลองตั้ง suspend/sleep mode ใน bios เป็น S3

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
                            ^^ ลองตั้ง suspend/sleep mode ใน bios เป็น S3
                            เป็น S3 อยู่แล้วครับ

ถ้าเป็นวินโด้ตื่นได้ปกติ

แต่ถ้าใช้ Secure Erase ใน PartedMagic ไม่ยอมตื่เลยครับ(สงสัยขี้เซา )

Comment

• ถ้าเป็น S3 เวลาsleep คือจะดับหมดนะครับ ไฟดับ/พัดลมดับ/พัดลมPSUดับ

sleep ใน PartedMagic กดแล้วต้องรอนานนิดนึง คือรอจนเครื่องดับ คล้ายๆshutdown
                              แล้วค่อยกดปุ่มpower ปลุกมันขึ้นมาอีกที

Comment

ถ้าเป็น S3 เวลาsleep คือจะดับหมดนะครับ ไฟดับ/พัดลมดับ/พัดลมPSUดับ

sleep ใน PartedMagic กดแล้วต้องรอนานนิดนึง คือรอจนเครื่องดับ คล้ายๆshutdown
                                แล้วค่อยกดปุ่มpower ปลุกมันขึ้นมาอีกที
                                ลองแล้วครับ รอจนทุกอย่างดับหมด
                                พอกดเพาเวอร์ เครื่องติดแต่จอยังดำอยู่อ่ะครับ รอนานเท่าไหร่ก็ดำอยู่ไม่ขึ้นอะไรเลยซักที

ป.ล.ผมมึนเองพิมพ์ไปคอมไม่ตื่นซ่ะงั้น คือคอมคิดแต่จอยังดำเหมือนเดิมไม่ขึ้นอะไรเลยครับ

Comment

Working...
                                X