Announcement

Collapse
No announcement yet.

รวบรวมปัญหา [Driver]ATI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Andriod View Post
    คือเสียงจากสัญญาณHDMIใช้ได้ปกติ แต่เสียงจากลำโพงที่ลงไดร์เวอร์ไว้มันไม่มี

เสียงและไม่มีให้เลือกงั้นเหรอครับ อืม....

รบกวนเซฟภาพใน Device Manager ในส่วนSound, Video and game controllers มาให้

ผมดูหน่อยครับ ว่ามันมีเครื่องหมาย! หรือ ? ในส่วนไหนไหม ระบุไดร์เวอร์, ซาวด์การ์ด ที่ท่านใช้

มาด้วยครับ หรือถ้าออนบอร์ดไดร์เวอร์ซาวด์มันให้มากี่ตัวระบุมาด้วย
    ไม่มี driver ให้เลือกครับ

ผม save รูปมาให้ดูครับ ไม่มีตัวไหนที่ขึ้น ? หรือ ! เลยครับ และ มันเป็น Sound on Board ครับ ผมใช้ Driver ของ Realtek WDM_211 ครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by mudang3048 View Post
      ผมใช้4890ครับผมว่าผมลบหมดแล้วนะครับแล้วที่ว่าต้องลบหมดลบตรงไหนบ้างครับตอนนี้เลยกลับไปใช้9.4เหมือนเดิมไม่มีปัญหาอะไรเวลาลงแต่กับ9.5มันลงแล้ใช้ไม่ได้ครับ
      ก่อนอื่นโหลด DriverSweeper มาก่อน และติดตั้ง

1. เริ่มแรกไปที่ Add or remove programs

2. แล้วเลือกไปที่ ATI Software Uninstall Utility จากนั้น Remove ซะ

3. Remove เสร็จ เครื่องจะให้รีสตาร์ท

4. ตอนเริ่มบู๊ทใหม่กดF8(ย้ำๆ) เพื่อเข้าSave mode

5. เข้าสู่Safe mode Osจะขึ้นfound new hardware กด Cancel ไปก่อน

6. ไปที่addressที่ติดตั้งโปรแกรม Driver Sweeper รันโปรแกรม และ ติ๊กเครื่องหมายถูกที่ช่องด้านหน้า ATI Display แล้ว Clean

7. รีสตาร์ทเครื่องอีกรอบ เพื่อเข้าสู่Windows

8. Osจะขึ้นFoundnew hardwareอีก Cancelไป ดับเบิ้ลคลิ๊คCatalyst software suit ที่โหลดมา เพื่อทำการติดตั้งไดร์เวอร์

เสร็จสมบูรณ์สำหรับขั้นตอนการลง CatalystแบบSoftware suit ถ้าเกิดOsบางอันอาจจะมีปัญหา

กับการลงแบบSoftware suitทีเดียว ก็โหลดแบบOptional แยกไฟล์มา

ถ้ายังไม่หาย ท่านลองยัดไดร์เวอร์เองในDevice Manager ดูครับ ยังไม่ต้องลงCCC

Comment

• Originally posted by chelsea20 View Post
        ไม่มี driver ให้เลือกครับ

ผม save รูปมาให้ดูครับ ไม่มีตัวไหนที่ขึ้น ? หรือ ! เลยครับ และ มันเป็น Sound on Board ครับ ผมใช้ Driver ของ Realtek WDM_211 ครับ

ขอบคุณครับ
        ปัญหาทั้งหมดทั้งมวลของท่านคือ ท่านไม่ได้ลงไดร์เวอร์ซาวด์ ที่อยู่ในแผ่นไดร์เวอร์ของเมนบอร์ดนะครับ จากในรูปที่ท่านโพสต์มันไม่มีตัวไหนบ่งบอกถึงการมีอยู่ของไดร์เวอร์ซาวด์ออนบอร์ดเลยครับ

ลองไปดูในแผ่นไดร์เวอร์เมนบอร์ดดีๆครับ มันต้องมีไดร์เวอร์ซาวด์สิ ไม่งั้นจะเปิดเสียงจากลำโพงได้ยังไงล่ะ

Comment

• ขอบคุณมากครับท่านAndriod

Comment

• ผมโหลดโปรแกรมจากทาง Hp น่ะครับ มันไม่มีแแผ่นมาให้ เดวผมจะลองไปโหลดใหม่ครับ ขอบคุณมากนะครับ

Comment

• เครื่องของผมเป็นรุ่น 4920G คือผมเปลี่ยนวินโดว์จากvistaเป็นxpผมจึงเข้าไปเวบของเอเซอร์ไปโหลดไดว์เวอร์มาสำหรับxp
              มาทั้งหมด ปรากฏว่ามีไดเวอร์การ์ดจอที่ลงไม่ได้มันบอกว่ารุ่นของไดเวอร์เป็นคนละรุ่นกันผมก็ไม่รู้เหมือนกันต้องทำยังไง
              การ์ดจอรุ่น ATI radeon graphics hd 2400 xt
              ขอบคุณมากครับ

Comment

• ลงไดเวอร์การ์ดจอรุ่น ATI radeon graphics hd 2400 xtไม่ได้

[QUOTE=nit_joob;8066640]เครื่องของผมเป็นรุ่นACER 4920G คือผมเปลี่ยนวินโดว์จากvistaเป็นxpผมจึงเข้าไปเวบของเอเซอร์ไปโหลดไดว์เวอร์มาสำหรับxp
                มาทั้งหมด ปรากฏว่ามีไดเวอร์การ์ดจอที่ลงไม่ได้มันบอกว่ารุ่นของไดเวอร์เป็นคนละรุ่นกันผมก็ไม่รู้เหมือนกันต้องทำยังไง
                การ์ดจอรุ่น ATI radeon graphics hd 2400 xt

Comment

• Originally posted by Andriod View Post
                  ก่อนอื่นโหลด DriverSweeper มาก่อน และติดตั้ง

1. เริ่มแรกไปที่ Add or remove programs

2. แล้วเลือกไปที่ ATI Software Uninstall Utility จากนั้น Remove ซะ

3. Remove เสร็จ เครื่องจะให้รีสตาร์ท

4. ตอนเริ่มบู๊ทใหม่กดF8(ย้ำๆ) เพื่อเข้าSave mode

5. เข้าสู่Safe mode Osจะขึ้นfound new hardware กด Cancel ไปก่อน

6. ไปที่addressที่ติดตั้งโปรแกรม Driver Sweeper รันโปรแกรม และ ติ๊กเครื่องหมายถูกที่ช่องด้านหน้า ATI Display แล้ว Clean

7. รีสตาร์ทเครื่องอีกรอบ เพื่อเข้าสู่Windows

8. Osจะขึ้นFoundnew hardwareอีก Cancelไป ดับเบิ้ลคลิ๊คCatalyst software suit ที่โหลดมา เพื่อทำการติดตั้งไดร์เวอร์

เสร็จสมบูรณ์สำหรับขั้นตอนการลง CatalystแบบSoftware suit ถ้าเกิดOsบางอันอาจจะมีปัญหา

กับการลงแบบSoftware suitทีเดียว ก็โหลดแบบOptional แยกไฟล์มา

ถ้ายังไม่หาย ท่านลองยัดไดร์เวอร์เองในDevice Manager ดูครับ ยังไม่ต้องลงCCC
                  วิธีนี้ได้ผล100%

Comment

• Originally posted by nit_joob View Post
                    เครื่องของผมเป็นรุ่น 4920G คือผมเปลี่ยนวินโดว์จากvistaเป็นxpผมจึงเข้าไปเวบของเอเซอร์ไปโหลดไดว์เวอร์มาสำหรับxp
                    เครื่องท่านนี่มันใช่โน๊ตบุ๊คหรือเปล่า?? 2400xt คุ้นๆว่ามันจะเป็นของโน๊ตบุ๊ค เป็นATI Mobility??

โน๊ตบุ๊คนี่ผมไม่ถนัดเลย เด๋วจะลองหาข้อมูลให้แล้วกัน

Comment

• Originally posted by nit_joob View Post
                      เครื่องของผมเป็นรุ่นACER 4920G คือผมเปลี่ยนวินโดว์จากvistaเป็นxpผมจึงเข้าไปเวบของเอเซอร์ไปโหลดไดว์เวอร์มาสำหรับxp
                      Plz,Follow the Link

Credit : PALM www.****************
                      Last edited by Andriod; 28 May 2009, 14:40:43.

Comment

ปัญหาทั้งหมดทั้งมวลของท่านคือ ท่านไม่ได้ลงไดร์เวอร์ซาวด์ ที่อยู่ในแผ่นไดร์เวอร์ของเมนบอร์ดนะครับ จากในรูปที่ท่านโพสต์มันไม่มีตัวไหนบ่งบอกถึงการมีอยู่ของไดร์เวอร์ซาวด์ออนบอร์ดเลยครับ

ลองไปดูในแผ่นไดร์เวอร์เมนบอร์ดดีๆครับ มันต้องมีไดร์เวอร์ซาวด์สิ ไม่งั้นจะเปิดเสียงจากลำโพงได้ยังไงล่ะ
                        ผมลงเรียบร้อยแล้วครับ สรุป ผมลองแกะเอา ATI ออก แล้วใส่ NVDIA เข้าไปเหมือนเดิม แต่ไม่ได้ลง driver NVdia นะครับ ปรากฏว่า มันเรียก Realtek ขึ้นมา แล้วเสียงก็ออกลำโพงตามปรกติ โดยที่ผมไม่ได้ลงอะไรเลย แต่พอถอก NVDIA ออก ใส่ ATI เข้าไปแทนปรากฏเสียงออกจอแทน ลำโพง เพราะฉนั้นผมลองสรุปสาเหตุคร่าวๆคือ Driver ATI ที่ผมลง มันไปปิดการทำงานของ Realtek ผมจึงอยากทราบว่า มันสามารถปิดการทำงานส่วนของ Sound ใน Driver ที่ผมลงแบบเต็มๆขั้นตอน ได้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by chelsea20 View Post
                          ผมลงเรียบร้อยแล้วครับ สรุป ผมลองแกะเอา ATI ออก แล้วใส่ NVDIA เข้าไปเหมือนเดิม แต่ไม่ได้ลง driver NVdia นะครับ ปรากฏว่า มันเรียก Realtek ขึ้นมา แล้วเสียงก็ออกลำโพงตามปรกติ โดยที่ผมไม่ได้ลงอะไรเลย แต่พอถอก NVDIA ออก ใส่ ATI เข้าไปแทนปรากฏเสียงออกจอแทน ลำโพง เพราะฉนั้นผมลองสรุปสาเหตุคร่าวๆคือ Driver ATI ที่ผมลง มันไปปิดการทำงานของ Realtek ผมจึงอยากทราบว่า มันสามารถปิดการทำงานส่วนของ Sound ใน Driver ที่ผมลงแบบเต็มๆขั้นตอน ได้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ
                          สามารถเกิดขึ้นได้ แต่มันแทบจะไม่มีทางที่จะเกิดขึ้นกับซาวด์ออนบอร์ด พวกRealtek IDT ทั้ง

หลายแหล่ ถ้าเป็นอย่างที่ท่านว่า เคยเปลี่ยนไดร์เวอร์หรือยังจาก9.1? ถ้ายัง..เปลี่ยนเลย 9.2 9.3

9.4 อะไรก็ได้

ขอถามอะไรหน่อยเวลาท่านuninstall ไดร์เวอร์Nvidiaเสร็จ ท่านได้เข้าSafeModeและใช้

โปรแกรมลบไดร์เวอร์ต่างๆ เพื่อล้างส่วนที่หลงเหลือหรือเปล่า? อันนี้สำคัญถ้าหากเป็นการลง

ไดร์เวอร์คนละค่าย เพราะถ้าไม่ตามล้างให้หมด Windowsมันก็ยังมีค่ารีจิสตรี้ของNvidiaหลง

เหลือไว้อยู่ ลงATIทับไปอีกมันก็มีปัญหาได้เหมือนกัน

Comment

• ตกลง 4890 asus ใช้ 9.5 ดีแล้วใช่ไหมครับ

Comment

• ATi ยังมีปัญหา driver อีกหรือครับ -*-
                              หรือว่าผมโชคดี

Comment

• ก็มีบางแต่น้อยลงไปเยอะครับ แล้วแต่คนใช้ วินโดว์ อุปกรณ์หลายๆอย่าง ไดร์เวอร์ก็ด้วยมันแล้วแต่ แต่ผมเจอน้อยมากๆ ส่วนใหญ่ก็แก้ได้เลยเฉยๆครับ

Comment

Working...
                                X