Announcement

Collapse
No announcement yet.

รวบรวมปัญหา [Driver]ATI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กำลังรอคอย ccc9.5 อ่านreview feedback ของพวกเมืองนอกที่ลองใช้ตัวเบต้าแล้ว เห็นพูดกันว่าดีมาก ได้

คะแนนพวก3dmark ventage เพิ่มมาอีกเยอะ เล่นเกมส์ก็ได้fpsเพิ่มขึ้น ออกมารองรับชิบเซ็ทRV790 โดย

เฉพาะ น่าจะรวมถึงรองรับRV740ด้วย งานนี้หวังว่าจะรีดพลัง4890ออกมาได้เต็มที่ซักทีนะ กำหนดออกเห็นบอกกัน

ว่าวันที่13 พ.ค นี้ เท่าที่อ่านดูน่าจะไม่ใช่แค่ข่าวโคมลอย ยังไงใครที่ติดตามไอเจ้า9.5อยู่ ก็ลองเข้าไปเช็คเว็บamd

ทุกๆวันดูเน้อ

Comment

• แต่เล่น CRYSIS Warhead จนจบ

เกมกินสเป็ค ปรับไฮดันลื่น และไม่ค้าง

ผมก็เลยไม่แน่ใจ ว่ามันเป็นเพราะสาเหตุอะไรกันแน่

แต่บางเกมเล่นแปปเดียว ยังไม่ทันถึงฉากกินสเป็คก็ไปซะแล้ว
      Last edited by sushikub; 4 May 2009, 16:51:17.

Comment

• โดยส่วนตัว 9.5 แล้วค่อนข้างน่าประทับใจแต่ ผม 4850 ผมจึงไม่ทราบเท่าไร ;/ แต่กำหนดออกนี่มันบางทีก็ตามที่มันบอก แต่บางครั้งมันก็ออกก่อน อาจจะเป็นที่เกมก็ได้ครับเกมอะไรละที่มีปัญหาบาง ??

Comment

• ผมใช้การ์ดจอตัวเก่า ATI Radeon 9550 (RV350) 128mb

ปัญหาคือ หาdriverที่ตรงกับตัวนี้ไม่ได้เลย ไม่รู้ว่าต้องใช้driverตัวไหน ลองใช้มาหลายตัว ผลปรากฏว่า จอมืด

ค้าง vpu recover (ปัญหาเป็นตั้งแต่เปิดคอมขึ้นมาเลย ยังไมได้เข้าเกม)

แต่ลองunstall driverออกหมด ปัญหาจอ มืด ค้าง ดับ จอเอ๋อ กลับไม่เจอ?

คำถาม

1.ปัญหาอยู่ที่driverรึป่าวครับ?

2.การ์ดจอผมอาจจะเสียใช่มั้ย

3.ผมจะหาdriverที่ใช้แล้วจอไม่มืด ดับ ได้จากไหน

4.ถ้าปัญหาสาเหตุไมได้อยู่ใน3ข้อด้านบน มันอาจจะเกิดจากสาเหตุอะไรครับ

ช่วยทีครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by sushikub View Post
            แต่เล่น CRYSIS Warhead จนจบ

เกมกินสเป็ค ปรับไฮดันลื่น และไม่ค้าง

ผมก็เลยไม่แน่ใจ ว่ามันเป็นเพราะสาเหตุอะไรกันแน่

แต่บางเกมเล่นแปปเดียว ยังไม่ทันถึงฉากกินสเป็คก็ไปซะแล้ว
            ลองเล่นCrysis ภาคแรกให้ลื่นดูหน่อยสิ หุหุ ตอนไม่มียูนิทศัตรูนี่ลื่นหัวแตก พอไอพวกกิมจิเริ่มมา

ซัก2-3ตัวนี่เริ่มออกอาการละ(res1600*900 UltrahighAll(โหลดเอาปกติมีแค่Very)aa*2)

เกมส์อื่นที่สเปคเทียบๆกันอย่างfarcry2 ฉากยูนิทเยอะๆยังไม่มีผลทำให้กระตุกขึ้น แต่ภาค

Warhead นี่ทำดีขึ้นมากกราฟฟิคสวยขึ้น แต่กระตุกลดลงพอสมควร เสียดายเกมส์สั้นถูกใจมาก

Comment

• Warhead มันไม่ค่อยกินสเป็คหรอกครับ ภาคแรกน่ะกินโหด

ภาคแรกไปโหลด Reallifesis มาลงสิครับ ยิ่งกว่า ultrahigh

แต่ภาพเหมือนรูปถ่ายเลย สวยมาก แถมกระตุกมากกว่าเดิมอีก

http://crymod.com/thread.php?threadid=44080

ส่วนที่ใช้ win7 แล้วจอมืดนี่ ผมว่าน่าจะเป็นที่วินโดวส์เลยครับ

มันยังเป็น beta อยู่ บางเกมส์มันจะไม่นิ่ง ยิ่ง last remnant มันไม่ถูกกับ ATI อยู่แล้ว

การ์ด ATI แรงแค่ไหนเล่นเกมส์นี้ก็กระตุก ถ้าไปปรับมันสุดหมด

Comment

• ภาพนี่้สุด แต่กินก็คงสุดๆด้วยเช่นกัน ;/ แต่ Resoure ที่เสียไปผมมองว่าไม่คุ้มเลยตามความคิดผม

Comment

• คำถามมันยากไป ขอโทษด้วยครับ^^

Comment

• Originally posted by myvictim View Post
                    คำถามมันยากไป ขอโทษด้วยครับ^^
                    คงต้องรอให้คนเคยใช้การ์ดตัวนี้มาช่วยตอบน่ะครับ

พอดีผมไม่เคยใช้ เลยไม่รู้จะช่วยตอบยังไง

Comment

• เออไม่รู้เหมือนกันรุ่นนั้น =) เคยใช้แต่ 9600

Comment

• ผมใช้ Sapphire HD3870 ลง Driver ที่แถมมากับตัวการ์ดครับพร้อมกับลง Option เสริมทุกตัวที่มีมากับแผ่น Driver ครับ อาการตอนนี้คือ
                        เมื่อ BOOT เครื่องถึงหน้าจอที่โชว์ Window XP พอโหลดเสร็จจอก็มืดไปเลยต้องกดปุ่ม Reset เครื่อง
                        แต่ไม่เป็นทุกครั้งนะครับ บางครั้งก็โหลดเข้า Log On ของวินโดว์ได้ปกติ

อีกอาการคือ BOOT ผ่านหน้าจอ Window XP แต่ไม่เห็น Log On ของวินโดว์ โผล่มาอีกที ภาพหน้าจอล้ม (เหมือน TV ไม่มีสัญญาณครับ) แต่เครื่องยังทำงานอยู่
                        ทั้ง 2 อาการคาดว่าเป็นที่ VGA ครับ เพราะว่าตอนยังไม่ลง Driver VGA ก็เข้าได้ปกติไม่มีอาการที่ว่า

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะวิธีแก้ปัญหาให้ทีนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูง

Comment

• ไปโหลดไดร์เวอร์ตัวใหม่ - - = =" ไม่งั้นก็ปิดเปิดจอใหม่บางทีหายเป็นบั้กของ driver เก่าครับไปโหลดจาก www.ati.com ซะครับ

Comment

• Originally posted by Roman9441 View Post
                            ไปโหลดไดร์เวอร์ตัวใหม่ - - = =" ไม่งั้นก็ปิดเปิดจอใหม่บางทีหายเป็นบั้กของ driver เก่าครับไปโหลดจาก www.ati.com ซะครับ
                            ขอบคุณมากครับเดี๋ยวไปลองทำดูก่อน เซ็งเป็ดเลยครับ ถ้าไม่ได้มาอ่านกระทู้นี้คงไปถอย nVidia มาใช้แล้วนะครับนี่

Comment

• Originally posted by tiyut View Post
                              ผมใช้ 4870x2 กับ vista64 bit ปัญหาแปลกๆครับ ใช้ driver 9.2 วินโดวส์หาการ์ดไม่เจอ

ใช้ 9.3 พอเข้าเกมส์เครื่องก็ค้างไปเลย เป็นทุกเกมส์ ตอนนี้ใช้ 9.1 ได้ ไม่มีปัญหาอะไรมาก

นอกจากตอนเปิดเครื่องใหม่ๆตอนเช้าๆ มันจะไม่บูท เปิดแล้วจอดำ ไม่ไปไหนเลย

ต้องกดปิดแล้วเปิดใหม่ มันก็จะเข้าได้ปกติ เวลารีสตาร์ตบางทีมันก็ไม่ยอมรี บางทีก็รีปกติ

เวลาปิดเครื่องบางทีพัดลม cpu ยังทำงานอยู่ ต้องไปกดปิดเองหรือดึงปลั๊กออก

เพิ่งเจออะไรแปลกๆแบบนี้ตั้งแต่เปลี่ยนมาใช้ 4870x2 นะครับ

เหมือนกับว่าเป็นปัญหาเรื่องไฟล้วนๆเลย แต่ยังงงๆอยู่ ผมใช้ psu tagan 700w
                              ผมว่าฟไม่พอนะท่านอย่าคิดว่ามันเป็นเรื่องปกติ่ ของผม 4870X2 เหมือนกันใช้มาซักพักแล้วยังไม่เคยเจออาการแบบท่านว่าครับใช้ 9.1 อยู่

Comment

• Originally posted by diamondback View Post
                                ผมว่าฟไม่พอนะท่านอย่าคิดว่ามันเป็นเรื่องปกติ่ ของผม 4870X2 เหมือนกันใช้มาซักพักแล้วยังไม่เคยเจออาการแบบท่านว่าครับใช้ 9.1 อยู่
                                อ่อ ผมไปเคลมการ์ดตัวใหม่มาได้ซักเดือนนึงแล้วคับ ตอนนี้ไม่มีปัญหาอะไร

บูทปกติ ทุกอย่างปกติ ไม่ใช่เรื่องไฟครับ การ์ดมันมีปัญหานิดหน่อย ทางศูนย์เลยจัดตัวใหม่ให้เลย

Comment

Working...
                                X