Announcement

Collapse
No announcement yet.

รวบรวมปัญหา [Driver]ATI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มันไม่ได้เป็นเฉพาะ ดอทเอ อะคับเป็นทุกเกมส์เลย -*-

Comment

• Originally posted by kapooz View Post

ช่วยดูให้ทีคับเป็นเพราะอะไร เวลาเล่น dota
      เป็นเหมือนกัน 4-5วันเป็นครั้ง

Comment

• คือว่า คอมเก่าที่ บ้าน ผม ลง วินโด ใหม่ อ่ะคับ

กาดจอ ใช้ ATI 9600

เมนบอด ใช้ของ asus a7v600-x อ่ะคับ

ลงไดเวอร์ เมนบอดแล้ว

พอลงไดเวอร์ กาดจอเท่านั้นล่ะคับ

รีเครื่อง เปิดมา อีกที หน้าจอ ลาย

ขึ้นบุสสะเกรียน รหัส 0x000000ea อ่ะคับ

ผมไม่รู้ จะแก้ไง แล้ว อ่คับ

ขอ คำชี้แนะด้วยคับ

ขอบคุณมากคับ

Comment

• ผมใช้ 4870x2 กับ vista64 bit ปัญหาแปลกๆครับ ใช้ driver 9.2 วินโดวส์หาการ์ดไม่เจอ

ใช้ 9.3 พอเข้าเกมส์เครื่องก็ค้างไปเลย เป็นทุกเกมส์ ตอนนี้ใช้ 9.1 ได้ ไม่มีปัญหาอะไรมาก

นอกจากตอนเปิดเครื่องใหม่ๆตอนเช้าๆ มันจะไม่บูท เปิดแล้วจอดำ ไม่ไปไหนเลย

ต้องกดปิดแล้วเปิดใหม่ มันก็จะเข้าได้ปกติ เวลารีสตาร์ตบางทีมันก็ไม่ยอมรี บางทีก็รีปกติ

เวลาปิดเครื่องบางทีพัดลม cpu ยังทำงานอยู่ ต้องไปกดปิดเองหรือดึงปลั๊กออก

เพิ่งเจออะไรแปลกๆแบบนี้ตั้งแต่เปลี่ยนมาใช้ 4870x2 นะครับ

เหมือนกับว่าเป็นปัญหาเรื่องไฟล้วนๆเลย แต่ยังงงๆอยู่ ผมใช้ psu tagan 700w

Comment

• Originally posted by hate-bbb View Post
            เป็นเหมือนกัน 4-5วันเป็นครั้ง
            จอฟ้า memory dump ส่วนใหญ่จะเป็นที่ แรม อะครับ

ลองถอดแรมมา เอายางลบ ลบที่หน้าสัมผัสดู แล้วใส่ใหม่

ถ้าไม่หายอาจเป็นที่การ์ดจอเลยอะครับ เพราะ 9800gx2 ตัวเก่าผมเคยเป็นแบบนี้บ่อยๆ

ก่อนที่มันจะดับไปเลย ส่งเคลมเรียบร้อย

Comment

• บางทีก็คล็อกการ์ดจอมากหรือ ร้อน ไม่งั้นก็ OC แล้วลากแรมไป แรมไม่ไหว

Comment

• พอดีอยากทราบว่าCatalyst ไอตัว8.11 กับ 8.12 เนี่ยที่มันเพิ่มประสิทธิภาพพวก hotfixfarcry2 crysis fear2 อะไรพวกนี้อ่ะครับ มันมีอยู่ในcatalystปัจจุบันพวก9.3 9.4 หรือเปล่าครับ หรือว่าถ้าอยากได้hotfixFarcry2ต้องลงแต่ตัวcatalyst8.11 กับ 8.12เท่านั้นครับ?

Comment

• คิดว่าแก้แล้วมันน่าจะรวมไปมั้งครับ เพราะ 9.4 เห็นบอกว่าเล่นได้่นิ

Comment

• Originally posted by Roman9441 View Post
                    คิดว่าแก้แล้วมันน่าจะรวมไปมั้งครับ เพราะ 9.4 เห็นบอกว่าเล่นได้่นิ
                    ลองโหลดccc8.12 จากguru3d มาลงปรากฏว่าใช้กับ 4890 ไม่ได้แหะๆ มันมองไม่เห็นVGA เซ็งเลย แต่ลงกับ4850 อีกเครื่องได้ เทสแล้วสรุปว่า9.4 ไม่ได้ใส่ตัว hotfixFarcry2 crysis fear2 stalker อะไรพวกนี้ไว้ครับ(เทสกับตัว4850 โดยลอง9.4 กับ8.12 ปรากฏว่าตัว8.12ทำfps farcry2ได้เฉลี่ย42 แต่9.4ทำfpsเฉลี่ยได้33เองครับ>veryhighAllaax4 ส่วนเครื่องที่ใช้PII720be3.2+4890+9.4 ทำfpsเฉลี่ยได้34>UltraHighAllaax8 จึงสรุปได้ว่าตัว9.4 ไม่ได้ใส่ตัวhotfixFarcry2 ค่อนข้างแนอนครับ ถ้า4890ลงตัวHotfixFarcry2ได้ คิดว่าfpsเฉลี่ยคงประมาณ45-50>UltrahighAllaax8) เฮ้ออิจฉาค่ายเขียวก็ตรงนี้แหล่ะไดรเวอร์เขาเทพจริงๆ
                    Last edited by Andriod; 12 Apr 2009, 18:07:08.

Comment

• เคยใช้แล้วเหรอครับบอกไดร์เวอร์ค่ายเขียวเทพ

ผมใช้ผมก็เจอปัญหาแต่คนละอย่างกับค่ายแดง 9.4 มันทำเพื่อ 4890 ครับ ต่ำกว่านั้นมันไม่รู้จักครับ ยกเว้่นท่านจะเพิ่มชื่อการ์ดท่านลงไป

ไม่รวม Hotfix ก็ทำใจไดร์เวอร์แต่ละตัวก็ใช้แต่ละเกม Nvidia ก็ไม่ต่างกันครับเพราะบางตัวก็มีปัญหากับเกม ที่ผมเล่นประจำ WIC บางไดร์เวอร์ของ Nvidia เล่นแล้วค้างทุก 3 MAtch Dx10 นะ ATI ไม่เป็น ภาพแตก ATI ไม่เคยเจอ - -

ATI ที่เจอทำ Crash หลุดจากเกม , ไดร์เวอร์เก่าไปเล่นไม่ได้
                      Bluescreen เจอ 2 ค่าย

Comment

• เมื่อก่อนใช้พี่เขียวตลอดครับตั้งแต่นู้น GF2MX>GF4MX400>6200le>ล่าสุด6600gtextrmeตัวละหมื่นกว่าเมื่อ3-4ปีที่แล้ว จากนั้นก็เปลี่ยนมาเล่น

ค่ายแดงตลอด 3850>4850+4890 ตอนใช้6600gtx ไม่เคยเปลี่ยนไดรเวอร์จากที่แถมมากะกล่องเลย

เล่นได้ทุกเกมส์(ในสมัยนั้น) อาจจะเป็นเพราะเกมส์สมัยก่อนยังไม่ค่อยมีอะไรซับซ้อนยังก๋องแก๋งๆกันอยู่
                        Last edited by Andriod; 12 Apr 2009, 22:38:48.

Comment

• เครื่องผมก็ใช้อยู่นี่ครับ 4870ครับผม ได้ฟเว้อ9.4 ก็okนะครับปกติดดี

Comment

• รบกวนถามหน่อยครับ
                            สเปคเครื่องผมนะ
                            x2 7750+
                            ati 4830 his
                            m/b m3a78-cm
                            psu raidmax 530w
                            ram 2*2gb/800 kington

คืออากาศที่เกิดอ่ะครับ

ผมเล่นเกมฟุรินคาซัง เล่นไปแบบเดียวมันมันเปลี่ยนเป็นself made ให้ผมซะงั้น

ทำไรต่อไม่ได้เลยอ่ะ ต้องรีเครื่อง

เป็นทุกครั้งครับที่เล่น งงเลย

ไดร์เวอร์เป็นตัวที่แถมมากุการ์ดอ่ะครับ

ไดร์เว่อร์ แพ็คกิ้ง เวอร์ชั่น 8.541

ผมต้องอัพเวอร์ชั่นรึป่าวอ่ะครับ

พอดีอ่านไปก้อเยอะ ตัวเวอร์ชั่นใหม่เห็นหลายคนมีปัญหาเลยไม่กล้าลงอ่ะครับ

เกือบลืมครับ เครื่องผม วินโด้ xp sp3 ของท่านskz

ตอนนี้ผมโหลด ได้เวอร์ 9.4 มาแล้ว แต่ยังไม่กล้าลง เลยมาขอความเห็นจากท่านทั้งหลายก่อนอ่ะครับ

ถามอีกนิดครับ

ถ้าลงต้อง ลบตัวเก่าทิ้งด้วยหรอครับ

มันไม่ได้ไปทับเองหรอ -- *

Comment

• เกมส์ฟุรินคาซัน ตอนนี้ยังมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องเวลาเล่นไปนานๆแล้วแรมที่ใช้ไปไม่ยอมกลับคืนมานะครับ ต่อให้

เครื่องแรงแค่ไหนเล่นไปได้ไม่เกิน2ชั่วโมงก็เริ่มอืดแล้ว เพราะแรมที่ใช้ไปไม่ยอมกลับคืนมา รอทางค่ายเขาแก้

ปัญหาก่อนค่อยไปเล่นดีกว่าครับ ไม่งั้นถ้าเล่นต่อไปนานๆเครื่องท่านจะมีปัญหาแน่นอนครับ

-ส่วนเรื่อง9.4 ตอนนี้ผมใช้อยู่ครับแต่ใช้กับตัวPWC4890นะ ของท่าน4830 ยังไม่ต้องใช้หรอกครับ เพราะตัว9.4นี้

มันยังไม่ค่อยมีอะไรมากแค่เพิ่มการซัพพอร์ตให้มันรู้จักRv790 กับแก้บัคDx10ของวิน7 ส่วน

improvePreformanceเกมส์ต่างๆใน9.4ไม่มีครับ การลงไดร์เวอร์ควรจะลบตัวเก่าทิ้งให้หมดครับ ด้วยการ

unistall ด้วย UtilityของATIเอง แล้วไปลบค่าRegis ใน Regedit อีกทีครับ เพื่อความหมดจด ในRegisท่านจะ

ลบเองแบบmanual หรือใช้โปรแกรม ลบไดรเวอร์ต่างๆก็ได้ครับ ส่วนผมลบเอาเองในRegisบางที ถ้าขี้เกียจเข้า

safe mode

Ps.การอัพไดรเวอร์ไม่จำเป็นว่าเวอร์ชั่นใหม่แล้วจะดีที่สุด ให้ดูที่รายละเอียดของแต่ละเวอร์ชั่นดีกว่านะว่ามัน แก้ หรือ เพิ่ม

อะไรเข้าไปมั่ง แล้วเปลี่ยนตามสถานการณ์ อย่างผมใช้4890 ยังอยากกลับไปใช้ตัว8.12เลยครับ แต่ดันใช้ไม่ได้ ใช้ได้แค่

ตัว9.3(FixedRv790) กับ 9.4 ต่ำกว่านั้นมันไม่รู้จักชิบเซ็ท
                              Last edited by Andriod; 14 Apr 2009, 14:12:06.

Comment

• 9.4 โดยสว่นตัวก็ไม่มีปัญหามันแก้บั้กบางอย่างผมว่าก็ดีนะ มันก็แล้วแต่คนอ่ะครับ
                                แต่ Catalyst A.i. นี่ไม่แก้แน่นอนครับ เพราะเล่น WIC เปิดปุ้มใน DX10 นี่ Screenshot เลย
                                พอปิดลื่่น สบาย งงๆ - -

Comment

Working...
                                X