Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปรียบมาม่ากันเล่นๆกับ การ์ดเซ็ตไหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ยังไงผมก็ว่าควรจะเทียบด้วยระดับของการ์ดในซีรีย์มากกว่า ส่วนราคาก็ให้เป็นข้อได้เปรียบไป

Comment

Originally posted by Khow View Post
      ถึงแม้จะเอามาชนกันผมว่า AMD มันก็วางราคามาให้ถูกกว่าในรุ่นที่ชนเป็นปกติครับ
      ถ้ายังจำกันได้ตอน nVIDIA ลดราคา GTX470 AMD ก็ปรับลดราคาของ HD6870 ลงทันควันเช่นกัน
      แต่สำหรับผมเอาราคาตั้งแล้วตามด้วยประสิทธิภาพเท่านั้น เพราะซื้อทีขออยู่นานหน่อยไม่ใช่ 6เดือนตายสนิทแบบนี้ไม่ไหวครับ
      +1 เหมือนกันเวลาผมซื้อการ์ดก็คิดงี้ แต่ไม่ซีเรียจนะถ้าซื้อแล้วราคามันตกเพราะอย่างน้อยก็ได้ซื้อมาใช้ ไม่ต้องไปคิดแทนคนขายเค้าหรอกครับว่า ตัวไหนออกมาเทียบกับตัวไหน ชนตัวไหน ดูเงินในกระเป๋ามีเท่าไหร่ก็ซื้อตัวที่คุ้มกับเงินในกระเป๋าและเรา "ชอบ" ดีที่สุดครับ อาจจะไม่ดีสำหรับคนอื่นแต่ดีสำหรับเรามันก็พอแล้วหละครับ

Comment

ท่าน CEO เอา ประสิทธิภาพ vs ประสิทธิภาพ เป็นตัวตั้ง
        User ส่วนใหญ่(รวมผมด้วย) เอา ราคา vs ราคา แถมด้วยประสิทธิภาพ เป็นตัวตั้ง

อืมมม...... สงสัยจะคุยกันคนละภาษา....

Comment

ราคาจะไม่นิ่งจนกว่าจะเข็นออกมาหมดทุกรุ่นในซี่รีย์นั้นแหล่ะ 6870 ขาดช่วงไปล่ะ เดี๋ยวมีปรับราคาอีกแง่มๆ แต่คราวนี้ nvidia พร้อมสู้กับสงครามราคาจริงๆหลังจากปล่อยตลาดให้ 4000/5000 ซี่ีรีย์ amd แย่งส่วนแบ่งตลาดไปพอสมควร -..-

Comment

Originally posted by nappapa View Post
            ท่าน CEO เอา ประสิทธิภาพ vs ประสิทธิภาพ เป็นตัวตั้ง
            User ส่วนใหญ่(รวมผมด้วย) เอา ราคา vs ราคา แถมด้วยประสิทธิภาพ เป็นตัวตั้ง

อืมมม...... สงสัยจะคุยกันคนละภาษา....

Comment

ผมว่า 580 น่าจะมาชนกับ 6970
              ด้วยข่าวหลุด ที่ว่า amd ปล่อยข่าวเปรียบเทียบ 6970 กับ 480
              ดูแล้ว 6970 แรงกว่า 480 ประมาณ 15-25%
              ซึ่งมันก็เท่ากับ 580 ที่แรงกว่า 480 ประมาณ 15-25% เช่นกัน (ผมดูจากคะแนนFPSจากเว็บนี้นะครับ)
              เลยคิดว่าน่าจะเป็นคู่นี้มากกว่าครับ แต่ก็ไม่แน่ ถ้า6970 ออกมาแรงกว่าข่าวหลุด คงเป็นอีกเรื่องนึง

ส่วนที่ท่าน nappapa พูดมาก็ถูกอะครับ แต่การเอาประสิทธิภาพตั้งผมว่าก็มีเหตสมควรนะ
              เพราะเราต้องดูประสิทธิภาพก่อน แล้วค่อยมาดูราคา ว่าใครจะเข้าวิน
              ถ้าประสิทธิภาพเท่ากัน ราคาน้อยกว่า ก็วินเนอร์เห็นๆ
              หรือจะมองกลับกัน ก็โอเคนะ เอาราคาเท่ากันมาเทียบ แล้วดูประสิทธิภาพ ถูกทั้งคู่อะครับ อย่าทะเลาะกันเลย^^
              Last edited by hybrid7617; 10 Dec 2010, 18:40:07.

Comment

เคยคิดถึงเรื่องต้นทุนที่แท้จริงของการ์ดแต่ละรุ่นกันบ้างมั้ยครับ

ผลสุดท้าย ตัวที่เคยแพงที่สุด จะลดเหลือเท่าไหร่

ความเป็นจริง การ์ดราคาเรือนหมื่น ต้นทุนการผลิตทั้งหมด จะอยู่ที่ 4000-5000 หรือเปล่าก็ไม่รู้

ท่าน CEO Nvidia เคยเปิดเผยข้อมูลนี้ให้เพื่อน ๆ ได้ทราบกันบ้างมั้ยครับ อิอิ

pcb ของ GTX-580 เฉพาะ pcb ราคาเท่าไหร่กัน

Comment

Originally posted by alanna View Post
                  ยังไงผมก็ว่าควรจะเทียบด้วยระดับของการ์ดในซีรีย์มากกว่า ส่วนราคาก็ให้เป็นข้อได้เปรียบไป
                  นั่นดิ

อยากรู้ราคาต้นทุนเหมือนกันมันจะเท่าไหร่กัน การ์ดแต่ละใบ

Comment

Originally posted by parmafc View Post
                    เคยคิดถึงเรื่องต้นทุนที่แท้จริงของการ์ดแต่ละรุ่นกันบ้างมั้ยครับ

ผลสุดท้าย ตัวที่เคยแพงที่สุด จะลดเหลือเท่าไหร่

ความเป็นจริง การ์ดราคาเรือนหมื่น ต้นทุนการผลิตทั้งหมด จะอยู่ที่ 4000-5000 หรือเปล่าก็ไม่รู้

ท่าน CEO Nvidia เคยเปิดเผยข้อมูลนี้ให้เพื่อน ๆ ได้ทราบกันบ้างมั้ยครับ อิอิ

pcb ของ GTX-580 เฉพาะ pcb ราคาเท่าไหร่กัน
                    มันคงจะไปหนักทางค่า R&D ล่ะมั้งครับ

/me ตังมีน้อยใช้สอยประหยัด..

Comment

แล้วการ์ดระดับเดียวกันนี่เอาอะไรวัดหว่า ถ้าไม่ใช่ราคา

Comment

ผมอยากให้มีหลายๆค่ายครับ มีแค่2ค่าย ผู้บริโภคก็มานั่งดราม่ากันอยู่เนี้ยแหละครับ สัก3ค่ายกำลังดีครับ แต่ทั้ง3ค่ายก็อย่านำฮ่างกันมากในทุกๆเรื่อง จะดีมากครับ

Comment

Originally posted by V-FrIeNd View Post
                          แล้วการ์ดระดับเดียวกันนี่เอาอะไรวัดหว่า ถ้าไม่ใช่ราคา
                          คนมันรวย พูดไม่รู้เรื่องหรอก เพราะเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา ที่ทำงานผมก็มี แบงค์พันเหมือนเศษเงิน

Comment

ปุด ปุด..

Comment

Originally posted by H2OPlUS View Post
                              คนมันรวย พูดไม่รู้เรื่องหรอก เพราะเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา ที่ทำงานผมก็มี แบงค์พันเหมือนเศษเงิน
                              โอ้วเข้าใจแล้วครับ ผมไม่รวย

Comment

Comment

Working...
                                X