Announcement

Collapse
No announcement yet.

Quadro สำคัญฉนัย เกร็ดเล็กน้อยครับผม

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by mimozaa121 View Post
    ผมอ่านมมาทั้งหมดก็ยังตัดสินใจไม่ถูกอยู่ดี
    คือผมกำลังจะประกอบคอมตัวใหม่เรียนเกียวกับสถาปัตยกรรมโปรแกรมที่ใช้อยู๋ก็พวก sketup 3dmax photoshop และผมก็เป็นคนเล่นเกมด้วยเลยไม่รุ็จะเลือกาดจอแบบไหนดีระหว่าง geforec กับ quadro ตัดสินใจไม่ถูกว่าผมต้องเลือกซื้อกาดแบบไหนดี แล้วพวกกาด geforce ทำงาน sketup 3dmax photoshop ได้ไหมครับ
    รอฟังด้วยคนครับ

Comment

• Originally posted by 0401 View Post
      รอฟังด้วยคนครับ
      โพลีไม่เกิน 5ล้าน งบไม่เกินหมื่น VGAเล่นเกมส์ดีกว่า

ถ้าเป็น MAX กับ SKP ,SHOP

Comment

• Originally posted by umbrella View Post
        โพลีไม่เกิน 5ล้าน งบไม่เกินหมื่น VGAเล่นเกมส์ดีกว่า

ถ้าเป็น MAX กับ SKP ,SHOP
        รบกวนถามต่อครับ ถ้าไม่เล่นเกมส์เลยทำงานอย่างเดียวใช้ Auto CAD SKP vray เป็นหลัก/ Photoshop Illustrator Indesign / ในอนาคตอันไกลอาจจะใช้ Revit กำลังตัดสินใจอยู่ระหว่าง Quadro k600 1GB DDR3 128 BIT 192 Cores กับ ASUS GTX760 OC 2GB GDDR5 256BIT 1006MHz/6008MHz 1152 core (หรือถ้าดูจากการใช้งานแล้วไม่มีความจำเป็นต้องใช้ Quadro ผมควรเลือกอะไรดีครับ Quadro หรือ GeForce?)
        และจะประกอบเครื่องสิ้นเดือนนี้แล้วครับ 2 เครื่องพร้อมกันเลยพี่ๆมีคำแนะนำไหมครับ กราบขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by not031 View Post
          รบกวนถามต่อครับ ถ้าไม่เล่นเกมส์เลยทำงานอย่างเดียวใช้ Auto CAD SKP vray เป็นหลัก/ Photoshop Illustrator Indesign / ในอนาคตอันไกลอาจจะใช้ Revit กำลังตัดสินใจอยู่ระหว่าง Quadro k600 1GB DDR3 128 BIT 192 Cores กับ ASUS GTX760 OC 2GB GDDR5 256BIT 1006MHz/6008MHz 1152 core (หรือถ้าดูจากการใช้งานแล้วไม่มีความจำเป็นต้องใช้ Quadro ผมควรเลือกอะไรดีครับ Quadro หรือ GeForce?)
          และจะประกอบเครื่องสิ้นเดือนนี้แล้วครับ 2 เครื่องพร้อมกันเลยพี่ๆมีคำแนะนำไหมครับ กราบขอบคุณครับ
          ผมเลือก Quadro นะ ถ้าไม่เล่นเกมส์ ตอนนี้ผมก็ใช้ Quadro 2000 (เท่ากับ k600 คับ) ทำงานลื่นมาก ทำพวก 3D แบกพวกโพลิกอนซีนใหญ่ ๆ สบาย ๆ คับ

Comment

• ขอบคุณมากครับ ตอนแรกสองจิ๊ดสองใจ๋ ตอนนี้คงตัดสินใจ quadro แหละครับ

Comment

• gtx970 กับ maya นี้พอไหวไหมครับ ใช้แค่เรียน
              แล้ว i7 -4790 กับ i5 -4690 ต่างกันมากไหม สำหรับ maya

Comment

• เกมเอนจิ้นกับการ์ดจอบ้านๆ ไปได้ขนาดนี้แล้ว
                ผมลองเล่นดูแล้วสมูทมากกกก แสงสีพรุ้งพริ้ง
                :
                BORKED
                Last edited by boyd_747; 28 Jan 2015, 21:44:21.

Comment

• ขอสอบถามหน่อยครับผมเรียนออกแบบภายในกำลังหากาดจอเพื่อมาทำThesis(และคงใช้ทำงานในอนาคต) อยากทำงานลื่นๆ ผมหาข้อมูลมาหลายแห่งมากครับทั้งจากพี่ที่ผมเคยไปฝึกงานจากบริษัท จากเพื่อน ก้แนะนำไม่เหมือนกันเลยครับ ระหว่างผมซื้อ GTX 960 - 980 กับ Quadro K2200(K4200งบไม่ถึง) โปรแกรมที่ใช้ 3D max , Skateup และผมก้เล่นเกมด้วยครับเกมที่่เล่นมี DoTa2 , Final Fantasy XIV , Seal online , GTA V ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ

ปล. งานผมที่ทำ3D กับ skateup นั้นผมทำทั้งภายใน ภายนอกเลยครับตอนนี้ใช้ Macbook pro Mid2012 ตัวTop ทำงานเล็กๆทั้งโครงการมีขนาดพื้นที่ 2400ตารางเมตรแทบจะทำงานไม่ได้เลยครับ (ผมลงวินโดในMacbook pro นะครับ)

Comment

• ช่วงหลังโปรแกรมออกแบบต่างๆมันรองรับ CUDA core หมดแล้ว การ์ดควอโดร ใบน้อยๆ เลยทำงานสู้ การ์ดจีฟอร์สใบใหญ่ๆไม่ได้ ยิ่งถามหาการเล่นเกมแบบนี้คงต้องใช้จีฟอร์สทำงานไปเล่นไปแหละครับ
                    อีกอย่างโปรแกรม 3D อย่าง SU แดร๊กซีพียูเอาเรื่องเลยหละครับสำหรับงานชิ้นโตๆ คงต้องใช้ซีพียูแรงที่สุดเท่าที่จะหามาใช้ได้

Comment

• Originally posted by boyd_747 View Post
                      ช่วงหลังโปรแกรมออกแบบต่างๆมันรองรับ CUDA core หมดแล้ว การ์ดควอโดร ใบน้อยๆ เลยทำงานสู้ การ์ดจีฟอร์สใบใหญ่ๆไม่ได้ ยิ่งถามหาการเล่นเกมแบบนี้คงต้องใช้จีฟอร์สทำงานไปเล่นไปแหละครับ
                      อีกอย่างโปรแกรม 3D อย่าง SU แดร๊กซีพียูเอาเรื่องเลยหละครับสำหรับงานชิ้นโตๆ คงต้องใช้ซีพียูแรงที่สุดเท่าที่จะหามาใช้ได้
                      ขอบคุณมากๆเลยครับผม ตอนนี้ว่าจะจัดสเป็คเป็น I7 5820k ไม่ก้ 5930k มาใช้ครับผม

Comment

• Quadro ชักจะไ่ม่สำคัญแล้ว การ์ดเกมเดียวนี้ทำงานดูดีและเร็วมาก หมดยุคการรอคคอยเรนเดอร์งานนานนับชั่วโมงแล้ว เดีี๋ยวนี้หน่วยเป็นวินาที เมื่อนำพลัง CPU/GPU มาประมวลผลร่วมกันแบบเรียลไทม์
                        :

Comment

• ผมขอบคุณ boyd_747 ที่คอยตอบและมาให้ข้อมูล ตลอดเวลา ^^

แต่ผมก็สงสัยเหมือนกัน นะ ว่าทำไมคนไม่นิยมGPU คือในช่วงSCENE ที่ ไม่ถึงกับต้องMASS Product พวกต้นไม้เยอะ ที่จะต้องใช้ Proxy แทน ไอตัว GPU RENDER นี่ก็ทำแทนได้หมดเลย

แต่สุดท้ายคนก็ไม่นิยมกันทั้งเมืองไทยและเมืองนอก เหตุผลนึงที่ผมเข้าใจคือ Preset ต่างที่มีมาให้ของพวก V-ray และความนิยมและการใช้ง่ายของมัน

แต่สุดท้าย ถ้าไปสายงานทาง วิศวกร โครงสร้าง และผลิตภัณฑ์ ผมว่า Quadro ควรเป็นตัวเลือกแรก ๆ ในการนำมาใช้
                          แต่สำหรับ สาย Architecture และ Visualizer ขั้น beginner จนไปถึงขั้นที่ไม่ใช่ Pro แบบสุดๆ(ถึงจะโปรบ้างแล้วก็ตาม 555+) การ์ดเกมส์ 470 560 650 750 ทั้งหลาย เอาอยู่หมดเลยนะพูดจริงๆ

ผมไม่ค่อยได้ตอบเพราะไม่ได้เข้ามาเล่นและถ้าพูดไปก็เหมือนพูดเรื่องเดิมๆ แต่ถ้าเป็นเรื่องแลกเปลี่ยนความรู้ ด้านโปรแกรม ก็ยินดีครับ

Comment

• ครับท่านร่ม ก็เผื่อเป็นข้อมูลสำหรับคนที่ผ่านมา เหมาะกับมือใหม่ๆจะได้ไม่ต้องซื้อหาอุปกรณ์/โปรแกรมแพงๆมาใช้งานในช่วงเริ่มต้น

Comment

• http://blog.digitaltutors.com/top-fi...me-dev-system/

หัวข้อ สดๆจาก Digital Tutor รายละเอียดในลิงค์
                              Top 5 GPUs to power your 3D, VFX or game dev computer

1. NVIDIA GeForce GTX TITAN X
                              2. NVIDIA GeForce GTX 970
                              3. NVIDIA GeForce GTX 980
                              4. NVIDIA GeForce GTX 750 Ti
                              5. NVIDIA GeForce GTX 780

วิดิโอแถมสำหรับ Gpu render

Comment

• Originally posted by Tenkung26 View Post
                                ผมเลือก Quadro นะ ถ้าไม่เล่นเกมส์ ตอนนี้ผมก็ใช้ Quadro 2000 (เท่ากับ k600 คับ) ทำงานลื่นมาก ทำพวก 3D แบกพวกโพลิกอนซีนใหญ่ ๆ สบาย ๆ คับ
                                เอาจริงง? ต้องปรับอะไรบ้างอะคับ ผมใช้ k4200 ยังหาความแตกต่างอะไรไม่เจอเรยพูดจิงๆ งั้นปั้น polygon สุงๆนะคับ เทียบกับ GTX680 ไม่รุ้สึกแตกต่างเลยคับ

Comment

Working...
                                X