Announcement

Collapse
No announcement yet.

Quadro สำคัญฉนัย เกร็ดเล็กน้อยครับผม

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by suttavin View Post
    ตอนนี้ใช้งาน After effet ใช้ GTX 580 ก็ใหวอยู่น่ะครับ แต่อยากรู้ว่าถ้าทำงาน ด้านนี้จริงๆ ต้องใช้ การ์ดจออะไร

ปล.รู้ครับว่าเคยมีคนถามมาแล้วแบบนี้ แต่ กระทู้มันเยอะจริงๆครับ ต้องขอโทดด้วยที่ถามซ้ำ ยิ่งอ่านยิ่งตาลาย

แล้วแต่จะกรุณาครับ อยากตอบสั้นๆ ก็ได้ ยาวๆก็ได้ แค่อยากรู้ว่าอะไรดีกว่ากัน

ขอบคุณครับ
    เพิ่งแว่บมาดูนะครับ ถ้า 580 คุณใช้ after แล้วโอเค ก็ใช้ต่อไปแหล่ะดีแล้วครับ โปรแกรมนี้อัดแรมไปซัก 8-16 จิกจะดีขึ้นมาก แต่ after ถ้าใช้ quadro มันก็ดีกว่าอยู่แล้วล่ะครับ แต่ผมไม่รู้คุณใช้โปรแกรมระดับไหน แบบเอาจริง หรือขำๆ (จริงๆแล้ว 580 ก็เห็นเขาใช้กันได้ดีอยู่นะครับ)

Comment

• ผมใช้ MODO เรนเดอร์ผ่าน Octane อยู่ครับ
      ตอนนี้กำลังจะจัดสเปคคอม ทีแรกว่าจะใช้ GTX590 รู้สึกเปลืองงบไปหน่อยคิดไปคิดมา ว่าจะ ใส่ 570 สองตัวแทน เพราะ 570 cuda c.ตัวละ480
      gtx590 มัน 1024 แต่ผมไม่ชัวร์ว่าตอนทำมันงานจริงๆ 570 ใส่2ตัว cuda core มัน 480(2)= 960 เต็มๆเลยรึเปล่า ใครเคยจัดสเปคคอมใส่การ์ดจอ2ตัวอย่างที่ว่าบ้างครับ พอจะแนะนำหน่อยได้ไหมครับ แล้วควรจะใช้กับเมนบอร์ดรุ่นไหนดี ต้องเบิ้ล psu เป็นกี่watt ครับ
      จำเป็นต้องทำระบบ water cool ไหม ประเด็นเรื่องความเสถียร มีมากน้อยแค่ไหน

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม,

Comment

• Originally posted by leomanx View Post
        ผมใช้ MODO เรนเดอร์ผ่าน Octane อยู่ครับ
        ตอนนี้กำลังจะจัดสเปคคอม ทีแรกว่าจะใช้ GTX590 รู้สึกเปลืองงบไปหน่อยคิดไปคิดมา ว่าจะ ใส่ 570 สองตัวแทน เพราะ 570 cuda c.ตัวละ480
        gtx590 มัน 1024 แต่ผมไม่ชัวร์ว่าตอนทำมันงานจริงๆ 570 ใส่2ตัว cuda core มัน 480(2)= 960 เต็มๆเลยรึเปล่า ใครเคยจัดสเปคคอมใส่การ์ดจอ2ตัวอย่างที่ว่าบ้างครับ พอจะแนะนำหน่อยได้ไหมครับ แล้วควรจะใช้กับเมนบอร์ดรุ่นไหนดี ต้องเบิ้ล psu เป็นกี่watt ครับ
        จำเป็นต้องทำระบบ water cool ไหม ประเด็นเรื่องความเสถียร มีมากน้อยแค่ไหน

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม,
        ได้เต็มๆแต่แรมเท่าเดิมนะ ปัญหาของ GPU เรนเดอร์คือเรื่องการบริหารซีน เพราะขีดจำกัดของแรมGPU เมนบอร์ด SLI ได้ก็พอแล้วนะ เพราะไม่ได้ไปClock เอามัน กี่วัตลองถามเอาในบอร์ด ระบบน้ำ เล่นกับ GPU ก็ จะโหดหน่อย

ขอโทษที่ตอบช้าครับไม่ได้เข้าเลย

Comment

• ถ้าผมใช้ GIGABYTE GTX550 TiกับQUADRO 400 ร่วมกันได้ไหมครับแล้วจะเกิดผลดีผลเสียอย่างไร
          ตรงไหนควรไม่ควรช่วยสอนผมด้วยครับ

Comment

• Originally posted by icemanutd View Post
            ถ้าผมใช้ GIGABYTE GTX550 TiกับQUADRO 400 ร่วมกันได้ไหมครับแล้วจะเกิดผลดีผลเสียอย่างไร
            ตรงไหนควรไม่ควรช่วยสอนผมด้วยครับ
            ไม่ได้จ่ะไดรฟเวอร์ชนกัน ลงสองวินโด้เอา

ใครมีข่าว Quadro kepler บ้าง ปลายปีนี้ป่ะ

Comment

• Originally posted by umbrella View Post
              ไม่ได้จ่ะไดรฟเวอร์ชนกัน ลงสองวินโด้เอา

ใครมีข่าว Quadro kepler บ้าง ปลายปีนี้ป่ะ
              ขอบคุณครับ

Comment

• ถามหน่อยครับ ผมเพิ่งหัดใช้ 3dMAX กับ Quadro fx4500

ตอนแรก viewport แบบกระตุกมหาศาลมาก แต่พออ่านไปเจอในเน็ต เหนเค้าบอกว่าต้อง choosr driver เป็น openGL

เท่านั้นล่ะคับลื่นหัวแตกมหาศาลเลย

คำถามคือ

1. ทำไมใช้ direct 3d แล้วกระตุก
                2. เป็นเพราะ Quadro ใช่มั้ยที่ทำให้ลื่้นในโหมด openGL
                3. ถ้าใช้การ์ดจอเล่นเกม เช่น 7770 แล้วติ๊กโหมด openGl จะเลื่อนเหมือน Quadro มั้ย (จะได้ขายแล้วไป ซื้อ 7770 เพราะได้เล่นเกมด้วย)
                4. Quadro fx4500 ไม่รองรับ CUDA จะมีผลมากมั้ยในการทำงาน PS AI 3DMAX

ขอโทษที่ถามเยอะ แต่อยากรู้จริงๆคับ ขอบคุณท่านเทพสำหรับการตอบคำถามนะคับ
                Last edited by aowfa; 15 May 2012, 21:28:02.

Comment

• http://vimeo.com/13075558

ใครเคยลองมั่ง มีติวเตอร์แนะนำมั้ยครับ

Comment

• Originally posted by 123123 View Post
                    http://vimeo.com/13075558

ใครเคยลองมั่ง มีติวเตอร์แนะนำมั้ยครับ
                    SU ลองนี่ดูมัย...Render[in]
                    BORKED

Comment

• แวะมาสอบถามครับ มีเพื่อนมาให้จัดสเปคไม่เกินสองหมื่น

VGA จะเลือกตัวไหนดีครับ งานสถาปัตย์ SketchUp Atlantis 3DMax

จะเอา HIS HD6750 1GB D5 2850 หรือ PALIT GTS 440 1GB DDR5 2900 ดีครับ

ในใจผมชอบ Nvidia มากว่าในการทำงาน ไดร์เวอร์ก็ไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิก (แต่ตอนนั้นมันเป็น 5770 กะ GTX470 ซึ่งมันก็เลยต่างกันชัดเจน) ไม่เคยลองรุ่นใกล้ๆกันเลยครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

• ขอคำแนะนำด้วยคับผม
                        ปกติผมทำงาน illu และ photoshop แต่ทำงานหลาย layer
                        ใช้งาน พวก vintage vector หลายๆ layer รวมกัน

ตอนนี้ใช้ GTX 560 TI อยู่ขอคำแนะนำด้วยคับผม แต่คอมอีกตัวใช้ 6850
                        ถ้าจะเปลี่ยน การ์ดจอ เป็น พวก Quadro จะส่งผมในด้านการทำงานดีขึ้นหรือปาวคับ

ปล.ตอนนี้ จะเปลี่ยน HDD เป็น SSD ทำงานเร็วขึ้นหรือปาวคับผม

Comment

• ผมว่าทำ PS AI ลงทุนที่ RAM และ SSD น่าจะดีกว่านะครับ 16GB ไปเลยอย่างน้อย ไปเซ็ตแรมให้มันใช้ด้วยนะครับ
                          Last edited by G-Seed Destiny; 14 Jun 2012, 20:15:44.

Comment

• Originally posted by G-Seed Destiny View Post
                            ผมว่าทำ PS AI ลงทุนที่ RAM และ SSD น่าจะดีกว่านะครับ 16GB ไปเลยอย่างน้อย ไปเซ็ตแรมให้มันใช้ด้วยนะครับ
                            พอดีมีขอจำกัดว่า hardware เครื่องไดร์คัต ต้องลง windows 32 bit
                            คับผม

Comment

• Quadro fx 4600 - mob - 8800 gts
                              Quadro fx 5500 - mob - GTX 280
                              VS
                              GTX 560 TI
                              แตกต่างกันเยอะปาวคับ ถ้าด้านทำงาน

Comment

• มีใครรู้ข้อมูลเกี่ยวกับ Quadro Kepler ตัวใหม่มั๊ยคับ ว่าเป็นยังไงบ้าง ผมอยากรู้มากเลยแต่หาข้อมูลไม่เจอ

Comment

Working...
                                X