Announcement

Collapse
No announcement yet.

ย้ำไม่ได้ล่อเป้า!! ทำไมถึงเทิดทูนระบบ Physx กันจังเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

^
    ^
    วางยา

O_o

Comment

Originally posted by Inspiral View Post
      ส่วนเรื่อง physx ผมไม่ขอออกความเห็นครับ แต่มีเรื่องหนึ่งที่ไม่ว่ายังไง ATI ก็แพ้ NVIDIA

คือเกม The last Remnent ครับ ถ้าเปิด effect สุด ค่ายแดงตัวไหนก็กระตุกครับ

ส่วนค่ายเขียวตั้งแต่ 8800GT เป็นต้นไปกลับไม่มีปัญหา ซึ่งผมก็ยังไม่เข้าใจว่าเพราะอะไรเหมือนกัน

อันนี้ผมเห็นด้วยครับ เคยได้เอา 4770 มาเทสยังกระตุก ในขณะที่เอา 9600GT เล่นไม่มีกระตุกไม่มีหน่วงตอนเข้าเมือง

Comment

Originally posted by longbow View Post
        ไม่ได้บ้าครับแต่สงสัย เพระาผมใช้อยู่ทั้ง 2 ตัว เลยอยากรู้ว่ามันดียังไงหรือว่าจะต้องปรับยังไงไม่ให้เฟรมเรตมันตก เพราะผมบอกตามแจตนาแล้วว่าไม่ได้ล่อเป้าแต่มีข้อสงสัยครับ แต่ถ้าทำให้ท่านคิดตามนั้นผมก็ต้อง กราบขอโทษด้วยครับ ที่ทำให้ขุ่นเคือง
        ครับผม.....ผมก็ขอโทษเช่นกัน.....
        Originally posted by Inspiral View Post
        ผมก็ไม่เห็นเหตผล
        ว่า user ที่ซื้อการ์ดจอไปใช้ ทุกคนต้องมานั่งทำ remap แบบท่าน ถึงจะขึ้นชื่อว่า ใช้ ATI เป็นครับ

อย่าเอาความสามารถกับบรรทัดฐานตัวเองมาตัดสินคนอื่นครับ

ชาวบ้านๆธรรมดา เขาเอาการ์ดจอมาเสียบลงไดรเวอร์เสร็จ ก็ตัดสินละครับว่าอะไรมันดีกว่ากันจากที่ตาเห็น ไม่ใช่ต้องมานั่งเซทค่าบ้าบออะไรมากมาย คนทั่วไปเขาไม่ทำครับเสียเวลา
        ผมคนนึง ตั้งไม่เป็น ปรับ สีที่ Gom เอาครับเป้าหมายหลักคือเกมส์

Comment

ใจเย็นกันไว้ครับ พยายามเลี่ยงการใช้อารมณ์ครับ เหน็บกันก็ถือซะว่าพอขำๆ

Comment

Originally posted by longbow View Post
            ผมอ่านไปเครียดไปนะครับไม่ใช่นั่งขำ กรุณาอย่ามาดูถูกคนเลยครับ เพราะประเด็นหลักผมได้ย้ำแล้วว่าขอไม่ให้ทะเลาะกันอยากได้แต่เหตุและผล
            เดี๋ยวก็ได้เหตุ

เหตุการณ์รุนแรง

Comment

ก็ไม่ได้อยากอยากจะเถียงกับใครหรอกนะว่าค่ายไหนสีสวย
              ถามคน10คนว่าสีแบบไหนสวยยังไม่เหมือนกันเลย
              คนเรามันต่างคนต่างชอบนะ บางคนในเกมชอบมีเงาออกแนวมืด ก็ไป ATI
              บางคนชอบเคลียร์ๆนวลก็ไป nVIDIA
              ส่วนการดูหนัง ขนาดรู้ว่าปรับยังไงให้ถูกต้องจาก remap 16-235 >0-255
              ยังไม่คิดจะปรับเลยครับ เพราะผมเวลาดูหนังไม่ได้นั่งจ้องสีซะด้วยสิ แล้วก็ remap นะเท่าที่เคยลอง GF4 ก็ปรับได้แฮะ
              สรุปคือต่างคนต่างชอบ
              แต่ประเภท Silent Hill 5 เปิด PhysX ลื่นนี่ขอเหอะทุเรศสุดๆ
              เพราะมันใช้ Havok เปิด PhysX ไปก็เท่านั้นล่ะ
              ถ้าบอกว่า เปิด PhysX แล้ว 3Dmark vantage คะแนนเพิ่มตรูจะไม่ด่าสักคำเพราะมันจริง
              ปล.ตั้งแต่เล่นเขียวตอนมันแถม PhysX มาแทบไม่ได้ใช้ทำพระแสงอะไรเลยเพราะเกมที่เล่นไม่รองรับ PhySX สักเกม

Comment

เรื่องสีนี่ หลักๆเลย อยู่ที่วินโดวส์ครับ ลองเอารูปสักรูปไปเปิดเทียบกับ Mac OS ดูครับต่างกันแน่ๆ ผมใช้สลับไปสลับมาทั้งสอง OS เปิดในพวก Adobe นะครับ ที่ส่วนของ Mac จะมีรายละเอียดของรูปเพิ่มขึ้นมาอีกเพียบ (ระบบสีมันต่างกัน)
                แต่ vista เห็นเขาว่าน่าจะดีขึ้น แต่ผมก็ยังไม่ได้ใช้เป็นจริงๆจังๆเลย

Comment

การ์ดจอนี่ผมเลิกตามตั้งแต่ 8800GT ละ เด๋วนี้ไม่รุ้รุ่นอะไรเป็นรุ่นไร เล่นมันแต่วินนิ่ง กะ TLR

Comment

BORKED

Comment

ถ้าไม่มี PhysX แล้ว ATI จะคิดเอา Havoc มาใช้บ้างมั้ยครับ
                      ถามนะครับ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by Nihilus View Post
                        ถ้าไม่มี PhysX แล้ว ATI จะคิดเอา Havoc มาใช้บ้างมั้ยครับ
                        ถามนะครับ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ
                        ตอบแทนท่านด้านล่าง
                        Havoc เป็นของ intel
                        Havoc เป็น Physics สามารถรันได้ทั้ง ATI และ Nvidia เป็นเป็นเทคโนโลยี่ของ intel ( ถ้าเกมส์มี Physics ของ Havoc ก็รันได้ละ ทุกการ์ด )
                        ATI - Havoc (Physics ของ intel)
                        Nvidia - Havoc (Physics ของ intel) / PhysX (Physics ของ Nvidia)

Comment

nVIDIA มี PhysX ของ Ageia +เทคโนโลยี GPGPU

ATi มี Havox ของ Intel +เทคโนโลยี ATi Stream(HD4800 ขึ้นไปถึงมี)

แต่ดูเหมือนยกแรกจะเป็นของ nVIDIA เพราะการประชาพันธ์-โฆษณาที่ดีกว่านั้นเอง แต่ PhysX นั้นไม่ใช่ทุกเกมจะรองรับและระบบ PhysX ไม่ได้ช่วยเพิ่ม Fram rate แต่ประโยชน์ของมันคือช่วยให้ระบบฟิสิกส์ในตัวเกมสมจริงครับ เช่นโดนยิงกระจก โดนระเบิด วัตถุที่โดนจะกระเด็นหรือแตกในแบบสมเหตุสมผลกับหลักฟิสิิกส์

และสุดท้ายชั่งเป็นเรื่องน่ายินดีคือระบบมาตรฐานกลาง OpenCL(Open Computing Language)ซึ่งมี IBM Intel AMD-ATi nVIDIA Nokia Motorola Samsung Ericson ect. บริษัทยักใหญ่ทั้งนั้นมารวมตัวช่วยกันดันมาตรฐานนี้ ....

เออ...ATi กับ nVIDIA เค้าก็มีเทคโนโลยีคนละอย่างกัน ชอบทางไหนไปทางนั้นจะเถียงกันทำไม- -* สุดท้ายมันก็ใช้ OpenCL ด้วยกันอยู่ดี แต่อีกไม่นานเราจะได้เห็น nVIDIA ลงตลาด CPU กันบ้างในชื่อ nVIDIA Tegra lol+
                          Last edited by sacoolza; 25 May 2009, 22:32:51.

Comment

Last edited by sacoolza; 25 May 2009, 22:27:41.

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                              ร้อยละ 90+ ของ user ATI ดูหนัง โดยไม่ไ่ด้ remap 16-235 >0-255 เพื่อให้ monitor แสดงสีถูกต้อง ตามที่ควรจะเป็น

แต่ดัน ยกย่องเทิดทูนว่า ati ดูหนังแหล่ม สีสวย
                              อ่ะผมล่ะคนนึง ว่าแล้วก็ถามเลยว่ามันปรับกันยังไงครับ

Comment

ทางด้าน เทคโนโลยี ATI ก้าวหน้ากว่า NVIDIA คับในตอนนี้ รวมถึงอนาคตอันใกล้ Physx มีก้ดีกว่าไม่มีคับ เกมส์ใหม่ๆมันก้มี ซัพพอทออกมาเรื่อยๆ

Comment

Working...
                                X