Announcement

Collapse
No announcement yet.

ย้ำไม่ได้ล่อเป้า!! ทำไมถึงเทิดทูนระบบ Physx กันจังเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครขุดมันขึ้นมานะ
    = ="

Comment

• dome95114 >> พี่ก็ว่า เขียว เหลือง แดง ดีที่สุดนะน้อง ฮ่าๆๆ...

Comment

• รู้นะว่ากระทู้เก่าโดนขุด แต่ขอพิมพ์หน่อยนะ
        ผมใช้เขียวมาทั้งชีวิต ชอบเขียวครับ

แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ HIS HD 5770
        เหตุผลเดียวที่เปลี่ยนเพราะ....แดงถูก ความแรงโอเค แค่นั้น

Comment

• ใครคิดยังไงไม่รู้ครับ สำหรับตอนนี้เอาเเบบปัจจุบันผมมีหลักในการเลือกอยู่ว่า
          กาดจอราคา 0-5,000 บาท ผมเลือก ati เพราะเเรง ราคาต่อประสิทธิภาพดีมาก มาก เเต่อาจจะต้องปรับโน่นนี่นั้น
          เยอะหน่อย
          กาดจอราคา 5,000 - 1,0000 บาท ผมเลือก nvidia เพราะ มันไม่ค่อยมีปัญหาเรื่อง driver เเล้วมีของเเถมที่พูด พูดกันก็ physic เเล้วเกมส์ส่วนใหญ่ผมว่า nvidia มันไปสนับสนุน ประมาณว่าเป็น sportsor ให้ ค่ายเกมส์มันคงมีเเอบกั๊กให้ nvidia บ้างเเหละ เพราะเเทบทุกเกมส์ที่เล่นเห็นมีเเต่ logo nvidia เเทบทั้งนั้น
          เพราะจากที่ลอง benmark มา ผมรู้สึกได้ในหลาย หลาย โปรเเกรมทดสอบ เเละอีกหลาย หลายเกมส์
          ว่า ati บางทีได้ fps สูงกว่าก็จริง เเต่ภาพมันดูสะดุดนิดหน่อย บางทีก็กระตุกเป็น ช่วง ช่วง
          เเต่ nvidia fps ตํ่ากว่าเเต่ภาพที่ได้พริ้วมาก มันไม่ค่อยสะดุด เเล้วก็เป็นคลื่น อันนี้ผมไม่ได้อุปมาไปเองเเน่นอน
          เพราะผมก็ไม่ได้เทิดทูน ค่ายใหนเป็นพิเศษ เเต่เเค่อยากจะสื่อว่า
          ถ้าคิดจะซื้อของเเพงราคาหมื่อนขึ้นก็ nvidia เเล้วกัน เพราะdriver ไม่ค่อยมีปัญหา เเล้วมี physic
          ลองคิดดูดิครับซื้อมาเเพงเเล้วดันขาด นู่น นี่ นั่น ต้องปรับเเก้เองตลอด ก็เอาเเบบสบายใจดีกว่าใหมครับ

เเต่ปัจจุบันผมก็ใช้ ati นะครับ his 5850 ตอนเเรก เเรก มีปัญหามากต้องปรับเยอะ เหมือนกัน
          เเต่ตอนนี้ก็ลงตัวเเล้วครับ เล่นเกมส์ได้ลื่นดี โดยเฉพาะเกมส์ใหม่ ใหม่ เเต่บางเกมส์ เก่าเเต่ก็เล่นกระตุกอ่ะ ไม่เข้าใจเหมือนกัน อย่าง wheel man กับ area 51 back side อ่ะ งง มาก

Comment

• เเต่ผมมีข้อคิดอย่างนึงครับ
            คนชอบใช้ ndidia เเต่ซื้อ ati มาใช้ เวลาเจอปัญหาบอก ati เเย่อ่ะไม่ซื้ออีกละ
            คนชอบใช้ ndidia เเล้วซื้อ ndidia มาใช้ เวลาเจอปัญหาบอก ดวงไม่ดีเลยวุ้ย
            มันเเล้วเเต่ชอบด้วยครับ

Comment

• Originally posted by minixp View Post
              ati บางทีได้ fps สูงกว่าก็จริง เเต่ภาพมันดูสะดุดนิดหน่อย บางทีก็กระตุกเป็น ช่วง ช่วง
              เเต่ nvidia fps ตํ่ากว่าเเต่ภาพที่ได้พริ้วมาก มันไม่ค่อยสะดุด เเล้วก็เป็นคลื่น อันนี้ผมไม่ได้อุปมาไปเองเเน่นอน
              รู้สึกเหมือนกันแต่กลัวเทพหาว่าคิดไปเอง

Comment

• ง่ะ....เผลอดันซะเเล้ว

Comment

• Originally posted by pluvos View Post
                  อืมอ่านสนุกดี ค่าเวลาโหลดหนังไปได้เยอะ

แต่ไม่มีความเห็นและไม่มีไรจะถามเพราะรู้แล้วว่ามันคือะไร เพราะหยังงั้นผมถึงใช้ATIราคาถูก ^^
                  หนัง อาไรอ่ะ

Comment

• รอผมบ้าเกมเยอะๆก่อนแล้วจะมาแจม
                    ตอนนี้เกมไม่ได้แตะเลย นอกจากดอทเอ อิอิอิ

Comment

• งบเยอะเลือก Nvidia งบน้อยก็ยังเลือก Nvidia ถ้าผมจะใช้ใครจะทำไม หา (อิอิ ไม่ได้หาเรื่องนะ แค่พิมพ์ให้เก็ทว่า ชอบอะไรก็ใช้ๆไปเหอะ)

ปล. เบื่อคนประสบการณ์เยอะ ไม่รู้จะอะไรกันหนักหนา น่าจะไปเป็นผู้เชี่ยวชาญการ์ดจอนะ อิอิ

ปล. เรื่องนี้ไม่เห็นจะยากเลย ใช้ Nvidia มี ฟิสิกส์ ใช้ ATI ไม่มี ก็แค่นั้นแหละ ไม่ต้องไปเสริมอะไรให้มากความแล้ว
                      Last edited by pakiller; 11 Aug 2010, 12:40:23.

Comment

• Originally posted by pakiller View Post
                        งบเยอะเลือก Nvidia งบน้อยก็ยังเลือก Nvidia ถ้าผมจะใช้ใครจะทำไม หา (อิอิ ไม่ได้หาเรื่องนะ แค่พิมพ์ให้เก็ทว่า ชอบอะไรก็ใช้ๆไปเหอะ)

ปล. เบื่อคนประสบการณ์เยอะ ไม่รู้จะอะไรกันหนักหนา น่าจะไปเป็นผู้เชี่ยวชาญการ์ดจอนะ อิอิ

นักวิชาเกิน
                        Last edited by DukeSonic; 11 Aug 2010, 12:39:27.

Comment

• Originally posted by artzakab View Post
                          ผมก็ไม่ค่อยเก่ง ATI นะครับ แต่ที่ทราบมตอนนี้ ปัญหา หลักๆๆคือ ATI เล่น NEED FOR SPEED SHIFT เฟรมตกฮวบ เล่น Proevorution Soccer 2010 ลื่น แต่บางครั้งมีหน่วงๆๆ หัวนักแตะเหลี่ยม ภาพไม่ลื่น แล้วก็มี RES5 อันนี้ เฟรมของ ATI เห็นเขาบ่นกันว่า ตกฮวบ เช่นกัน ครับ ผมพูดถูกผิดยังไง ก็ มาบอกกันได้ครับ เพระผมไม่รู้ ส่วนตัว ใช่แต่ NVDIA เล่นลื่น ทุกเกมครับ ยกเว้น CRYSIS เกมเดียวเท่านั้น ที่มันไม่ลื่นจนหัวแตก เพราะบางฉาก มันก็แอบสะดุดครับ

อ่อเกมที่ผมเล่นนี่ผมปรับความละเอียดที่ 1900*1050 ทุกเกมนะครับ แล้วก็ปรับทุกอย่างสุดๆๆ เท่าที่เกมมันจะให้ผมปรับได้นะครับ ลดรอยหยัก ผมก็ ปรับ ที่ 16X Hight Quality ด้วยนะครับ ที่คุณบอกว่าเล่น Shift ได้ ถึงเฟรมไม่มาก แต่ก็เล่นได้ นี่คือ คุณปรับ VERY HIGHT หมดหรือเปล่าครับ แล้ว 16X Hight Quality ด้วยเปล่าครับ ภาพต้อง ให้สูงถึง 1900*1050 ขึ้นไปด้วยนะครับ เพราะ ตํากว่านี้ใครๆๆ เขาก็ลื่นกันครับ ที่มีปัญหาคือ พอปรับภาพใหญ่ๆๆ และกระตุกกันเป็นแถวๆๆ

แล้วตอนนี้ผมมีปัญหาคือว่า เครื่องผม พอใส่ ATI เข้าไปมันเล่น NEED FOR SPEED SHIFT ไม่ได้ มันฟ้องแบบนี้ครับ เข้าเกมไม่ได้ ผมเองก็แก้ไม่เป็นเพราะไม่เก่ง ATI เท่าไร แต่พอใส่ NVDIA ไป เล่นได้หมดอะครับ ไม่เจอปัญหานี้เลย ดูภาพเอาละกานครับ

ของผมก็ปรับสุดนะครับไอ้ทุกเกมส์ที่ว่าน่ะ shift เล่นไม่เห็นหลุด เด้งเลย ปรับสุดเเบบที่คุณปรับเเหละครับ เเต่ผมเล่นเเล้วไม่สนุก เล่น split secound มันกว่าเลยไม่เล่น shift รถมันขับยาก
                          Proevorution Soccer 2010 อันนี้ไม่เคยลอง
                          RES5 อันนี้เล่นจนจะจบละ มันมาก ปรับสุด สุด ได้ frame rate ประมาณ 75 ครับไม่มีกระตุกเลย
                          CRYSIS ไม่เคยลองครับ เคยลองเเต่ภาค war head ลื่นนะครับ เเต่บางฉากมีหน่วงอย่างตอน
                          ระเบิดลง อะไรเนี่ยเเหละ ลองเทสดู fps อยู่ที่ ประมาณ 30 กว่านะครับ เเต่ตอนตกจะอยู่ที่ 21
                          ครับ ทุกเกมส์ที่พูดปรับสุด aa af กดเต็ม ที่ 1900*1000 ครับ

Comment

• ^
                            ^
                            ^
                            ข้อความที่คุณอ้างอิงพิมพ์เมื่อเดือนพฤศจิกาฯปี 2009 คาดว่าป่านนี้เจ้าของข้อความคงกระจ่างหมดแล้วว่าปัญหาเกิดจากอะไร (เผื่อคนอื่นเข้ามาอ่านทีหลังแล้วไม่รู้ PES ลงไดร์เวอร์ตัวใหม่ ๆ ของ ATi ก็เล่นลื่น ๆ ภาพสวย ๆ ได้นะครับ ส่วน Shift ถ้าเจอ error แบบในภาพก็แค่ลง Physx ใหม่เท่านั้น) แต่ที่สำคัญเลืกขุดขึ้นมาซะทีเถอะ กระทู้เก่าเก็บ สาระหาแทบไม่มีนอกจากเถียงกัน (ยิ่งกว่ากระทู้ทำ Hybrid Physx ซะอีก)

Comment

• ปิดกระทู้เเล้วครับ

Comment

• นั้นซิ

Comment

Working...
                                X