Announcement

Collapse
No announcement yet.

กระทู้ชวนตี จอ Wide กับ จอ มาตรฐาน มันต่างกันไง อะไรดีกว่ากันแน่ (ผิดหมวดแต่ก็ยอม)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แต่ถึงกระนั้น จอ wide บางตัว ก็ปรับขอบดำเป็น4 :3 โดยใช้ fix aspect ratio ไม่ได้

ทำแล้วภาพล้ม ไม่มีเหลือ
    Last edited by battlecruiser; 16 Apr 2007, 16:08:24.

Comment

Originally posted by เกรียนไรเดอร์zx View Post
      เห็นแล้วทนไม่ไหว มีเกรียนที่ไหนผมต้องรีบมาจัดการ

ขอยกตัวอย่างที่เห็นง่ายๆ เลยอ้างอิงจากช่อง History + National geo. ของ UBC
      เป็นกรณีเปรียบเทียบระหว่างเรือรบ Battlecruiser กับ เรือรบบรรทุกเครื่องบิน

สมัยก่อน Battlecruiser ถือว่าเป็นจ้าวทะเลครองผืนน่านน้ำ แต่พอสงครามโลกครั้งที่ 2
      การมาของเรือบรรทุกเครื่องบินทำให้ battlecruiser ต้องกลายเป็นตำนานไป
      เพราะอะไร??? เพราะข้อจำกัดในหลายๆ ด้านของ battlecruiser ทำให้ทำการรบได้เสียเปรียบ
      เรือบรรทุกเครื่องบินอย่างมาก แถมด้วยการป้องกันที่อ่อนในหลายๆ ด้าน ทำให้มันยากที่จะชิงตำแหน่ง
      Flagship ของกองเรือกลับมาได้อีกครั้ง
      ถ้านับเหตุการณ์ครั้งสำคัญที่สุดในสงครามที่ทำให้ battlecruiser กลายเป็นอดีตของน่านน้ำก็คือ
      การที่ญี่ปุ่นเอาเรือชั้น battlecruiser ที่ดีที่สุดในโลกอย่างยามาโต้ มาให้สหรัฐ จมเล่นซะงั้น
      นี่เป็นการตอกย้ำให้เห็นถึงความต่างในประสิทธิภาพของ battlecruiser เมื่อต้องปะทะกับเรือบรรทุกเครื่องบิน.....

สรุปว่าอะไร ?? สรุปไม่ได้หมายถึง battlecruiser ไม่ดี แต่ว่าตอนนี้มันมีเทคโนโลยีที่ดีกว่าคือเรือบรรทุกเครื่องบินเข้ามาแทน
      ถามว่า battlecruiser ยังยิ่งใหญ่อยู่ไหมยังมีอานุภาพที่น่ากลัวไหม ก็ต้องตอบว่ายิ่งใหญ่และมีอานุภาพที่น่ากลัว
      แต่ต้องไม่เอาไปเทียบกับเรือบรรทุกเครื่องบินนะ

ตอนนี้ทั่วโลกแทบจะเลิกใช้เรือ battlecruiser กันหมดแล้ว ใช้กันชั้น destroyer แล้วก็ข้ามไปเรือบรรทุกเครื่องบินเลย (ถ้ามีปัญญา)
      ที่ไม่มีปัญญาก็อาจจะมีใช้ battlecruiser อยู่บ้าง

เหมือนจอธรรมดากับจอไวด์ จอธรรมดายังดีอยู่แน่นอนใช้ได้ดีใช้งานได้
      แต่จอไวด์ทำทุกอย่างเหมือนจอธรรมดาได้และยังกว้างกว่าใช้ในโหมดที่จอธรรมดาทำไม่ได้
      หลายๆ ท่านที่บอกว่าจอไวด์ใช้แล้วมันเพี้ยน ผมขอให้ท่านดูให้ดีๆ ก่อน เข้าไปที่ properties ของ
      การ์ดจอของท่าน แล้วเลือก fix aspect ratio แล้วภาพมันจะแสดงตาม native res. ขอไฟล์นั้นๆ
      หรือเกมนั้นๆ ถ้ามันมาเป็น 4:3 ภาพก็จะเหลือขอบดำด้านข้างได้ภาพเหมือนจอธรรมดาซึ่งเป็นเรื่องปรกติของจอไวด์
      อย่าให้เรื่อง user error กลายมาเป็นปัญหาในการใช้งานจอไวด์เลยครับ
      เพราะถ้าจอไวด์มันไม่ดีเขาก็เลิกผลิตครับ ท่านที่ใช้จอไวด์แล้วภาพเพี้ยนอยู่กลับไปเลือก fixaspect ratio ซะ
      อย่าเลือก monitor scaling ครับ
      ก็ในเมื่อจอไวด์มันทำทุกอย่างที่จอธรรมดาทำได้ และยังทำอย่างอื่นที่จอธรรมดาทำไม่ได้แล้วจอไวด์มันไม่ดีตรงไหน เหอเหอ

ผมเองเป็นหนึ่งในผู้ที่ชื่นชมความแข็งแกร่งของเรือชั้น battlecruiser มาก แต่ผมก็ยอมรับความจริง
      ที่ว่ามันสู้เรือบรรทุกเครื่องบินไม่ได้
      แต่ในบอร์ดนี้มันมีเรือเกรียนอยู่ลำนึง ดันมาใช้ชื่อนี้อีกเห็นแล้วยิ่งทนไม่ได้.....เลยต้องฝากกลอนไว้ซักหน่อย

ไอ้เรือรบโคตรเกรียนประจำบอร์ด ดูคำตอบของมันแล้วอยากถาม
      ตอบโง่ๆ แต่ทำไมคนไม่ปราม ปล่อยให้มันเ***ตามใจบ่อยจังเลย
      ocz คนอ่านก็มากอยู่ ท่านผู้รู้ทุกท่านอย่านั่งเฉย
      ช่วยกันหน่อยอย่าปล่อยเกรียนเล่นเกินเลย อย่านิ่งเฉยนั่งเฉยเมยมันไม่ดี
      อยากให้บอร์ดนี้มีแต่ความสุข ใครมีทุกข์ปล่อยของได้ก็สุขขี
      ขายของได้ขายของดีกันทั้งปี อย่าให้มีเกรียนเรือรบมาป่วนเลย

โดนซะแล้วดิ

Comment

ไม่ได้ว่าไร นะ

มากำจัด เกรียน หรือ ว่า มา แข่งเกรียนคับ

ยิ่ง none member นี้

ปากดี ทั้งนั้นอะ แน่จิง ก็ login มา พิมเลยคับ

จอ ธรรมดา กับ wide ก้ดีพอ ๆ กัน แล้วแต่คนชอบ คับ

แต่อยากบอกแค่ว่า 19 ธรรมดา กับ 19 wide

19 ธรรมดา ดีกว่าคับ ฟันธง / wide มันยาวนิดเดียว แต่ความสูงมันหดไปมาก เท่า 17 เลย

ถ้าชอบ wide ผมคิดว่า ซื้อ 22 นิ้ว ขึ้นไปจะคุ้ม มากคับ

ดูหนังได้อารม เล่นเกมส์ก็ไม่มีปัญหาเท่าไหร่

wide ดี แต่ต้องเอา 22 นิ้วขึ้นไป 19 อย่า !! เล่น
        ให้เอา 19 ธรรมดาใหญ่กว่า !! เห็นๆ

19 wide VS 19

24 (หรือ 22 หว่า ) wide vs normal

Comment

พวก เห่อของใหม่ดูไว้ซะ

สิ่งที่ Wide ให้ไม่ได้คือ ความสูง

Comment

แนะนำไวด์เลยครับ

เพราะหลังจากนี้ไป จอไวด์จะกลายเป็นมาตรฐานแทนที่จอแบบเดิมๆ ไปเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นโปรแกรม os หรือเกม หนัง ทุกอย่างจะซัปพอร์ตไวด์สกรีนกันหมด

และในอนาคตอันใกล้นี้ เราอาจจะไม่ได้เห็นจอธรรมดาอีกเป็นได้[crt] รับรองว่า LCD แทนที่จอ CRT เดิมๆ ได้แน่ๆ ครับ

ดังนั้นหากเป็นไปได้ อยากแนะนำคนที่ซื้อจอใหม่ทุกท่าน ซื้อไวด์เลยครับ

[ผมใช้จอ19นิ้ว 1440*900 อยู่ แต่ยังไม่พอใจ กะไปเปลี่ยนเป็น 20 นิ้ว]

Comment

เด๋ว ตบ เกรียน แตกกกกก

Dell 2407 (Rev A02)

22 wide เด่วนี้ ก็ไม่แพงแล้ว คับ หมื่นนิดๆ
              Last edited by Mazzard; 16 Apr 2007, 17:26:26.

Comment

Originally posted by Mazzard View Post
                เด๋ว ตบ เกรียน แตกกกกก

Dell 2407 (Rev A02)

22 wide เด่วนี้ ก็ไม่แพงแล้ว คับ หมื่นนิดๆ
                มอง dell รุ่นนี้ไว้เหมือนกันครับ ใช้งานออกแบบเวิร์คมั้ยครับ เรื่องสี อยากรู้ๆ

Comment

ผมว่าจอ widesceen มันดู hightechnology ดีครับมองไปทางไหนก็มีแต่ wide(ไม่ได้ว่าจอเก่ามันไม่ดีแต่เทคโนโลยีรุ่นไหม่มันเปลี่ยนไปแล้ว) สมัยนี้มีแต่่ widesceen ไห้เห็นกันทั่ว คุณไปดูหนังที่โรงหรือจะเข้า powermall ก็เจอแต่จอแบบนี้ ดูอย่างapple จอเค้ายังเป็น wide เลยครับ
                  ผมก็ไช้ wide19 เหมือนกัน ส่วนเรือ่งความสูงไม่ทราบครับไม่เคยไช้ซักที...

อีกนิดผมว่าเกรียนไม่ได้วัดที่member นะครับวัดที่การแสดงความคิดเห็น....

Comment

Originally posted by Hercules View Post
                    ผมอยากได้ Wide Screen เอาไว้ดูหนัง อย่างอื่นคงไม่อยากเอาไปทำอะไร เพราะมันดูแปลกๆ

ที่ทำงานผมใช้ Notebook จอ Wide Screen ไม่ชอบเลย ดูขัดๆตาไงไม่รู้
                    อันนี้เห็นด้วยครับ NBจอwide ไม่มีประโยชน์เลยครับ ขนาดมันเล็ก 12-15นิ้ว เลยดูเล็กไปใหญ่
                    ใช้มาเป็นเดือนแล้ว ยังไม่ชินเลย

Comment

Originally posted by matefeedkillrepeat View Post
                      ผมว่าจอ widesceen มันดู hightechnology ดีครับมองไปทางไหนก็มีแต่ wide(ไม่ได้ว่าจอเก่ามันไม่ดีแต่เทคโนโลยีรุ่นไหม่มันเปลี่ยนไปแล้ว) สมัยนี้มีแต่่ widesceen ไห้เห็นกันทั่ว คุณไปดูหนังที่โรงหรือจะเข้า powermall ก็เจอแต่จอแบบนี้ ดูอย่างapple จอเค้ายังเป็น wide เลยครับ
                      ผมก็ไช้ wide19 เหมือนกัน ส่วนเรือ่งความสูงไม่ทราบครับไม่เคยไช้ซักที...

อีกนิดผมว่าเกรียนไม่ได้วัดที่member นะครับวัดที่การแสดงความคิดเห็น....
                      ขอโทษคับ แบบว่าผมทนเห็นคนเกรียนกว่าผมไม่ได้อะ ผมเกรียนได้คนเดียว อิอิ

Comment

อ้างได้อย่างเดียวคือดูหนังแหละ คนเราดูหนังทั้งวันทั้งึืนรึไง

เช่น จอ 1280*800 wide

ถ้าปรับให้มีขอบดำ เหลือ 4:3 ไว้เล่นเกมส์ มันเหลือเท่าไร

800*600 / 1024*768
                        จอ wide มันเตี้ย เปิดหน้าเวป อ่านกระทู้ ก็ เห็นไม่กี่ rep ต้องเลื่อนขึ้นเืลื่อนลง

ทำงานเอกสารยิ่งแล้วใหญ่
                        Last edited by battlecruiser; 16 Apr 2007, 18:42:54.

Comment

ใช้ตามความชอบและให้เหมาะกับตัวเองเป็นดีที่สุด
                          เถียงกันไป ไม่มีประโยชน์ คนเราหน้าตายังไม่เหมือนกันเลย

ผมยังใช้ CRT

Comment

พอคุณเรือรบกลับสู่โหมดปรกติใช้เหตุผลไม่เกรียน
                            ก็ดันมีไอ้เกรียนตัวอื่นมาเกรียนแทน

คุณเปรียบเทียบอะไรของคุณว่าจอไวด์มันเตี้ย
                            จอไวด์ 19นิ้ว มันต้องเทียบกับจอธรรมดา 17นิ้ว
                            จอไวด์ 22นิ้วมันต้องเทียบกับจอธรรมดา 19นิ้ว
                            มันถึงจะเป็นส่วนสูงกับ res ที่พอๆ กัน

พวกที่บอกว่าจอ wideให้ความสูงไม่ได้คงไม่ได้ดู rep ก่อนๆ ที่จอมันพลิกได้
                            หรือถ้าขี้เกียจพลิกก็เลือกใช้ขนาดให้มันถูกก็เท่านั้น

คุณเอาจอธรรมดา 19 นิ้ว มาเทียบกับจอ wide19 นิ้ว มันคนละทางเลย

ผมเห็นด้วยที่ NB จอไวด์มันไม่ค่อยดีเท่าจอธรรมดาเพราะจอมันเล็กเกินไป
                            แต่ถ้าเทียบจอ 19 นิ้วกับ 22นิ้วwide นี่อีกเรื่อง

ตอนสมัคร member มันมีข้อที่บอกว่าสมัครแล้วไม่เกรียนด้วยเหรอ ถ้ามีจะได้สมัคร
                            กลัวสมัครแล้วจะเกรียนมาก เพราะเมมเบอณืหลายคนเหลือเกินโชว์เกรียนไม่อายฟ้าดิน

Comment

Originally posted by หนอนซ่า View Post
                              ผมว่ามันผิดนะครับ

1280*1024 นี่มัน 4:3 นี่ครับ
                              1280*1024 มัน 5:4 เฟ้ย

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                                อ้างได้อย่างเดียวคือดูหนังแหละ คนเราดูหนังทั้งวันทั้งึืนรึไง

เช่น จอ 1280*800 wide

ถ้าปรับให้มีขอบดำ เหลือ 4:3 ไว้เล่นเกมส์ มันเหลือเท่าไร

800*600 เหอๆ จะทำ 1024*768 ยังไม่ได้เลย

จอ wide มันเตี้ย เปิดหน้าเวป อ่านกระทู้ ก็ เห็นไม่กี่ rep ต้องเลื่อนขึ้นเืลื่อนลง

ทำงานเอกสารยิ่งแล้วใหญ่
                                ทำไมจะไม่ได้ล่ะคับ 1280*800 wide มันสูงตั้ง 800px ส่วน 1024*768 สูงแค่ 768px เอง

Comment

Working...
                                X