Announcement

Collapse
No announcement yet.

กระทู้ชวนตี จอ Wide กับ จอ มาตรฐาน มันต่างกันไง อะไรดีกว่ากันแน่ (ผิดหมวดแต่ก็ยอม)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ชอบ Wide เหมือนกัน แต่ไม่มีปัญญาเปลี่ยน ตอนนี้ยังใช้ CRT 17" อยู่เลย ใช้มาจะ 5 ปีแล้ว

มันน่าจะมี CRT แบบ Widescreen มั่งนะ น่าจะถูกดี

Comment

Originally posted by Hunter_JIK View Post
      -----------------------

อันนี้สงสัยเป็นเหตุผลเดียวกับ "อาหารแช่แข็งไม่อร่อย อาหารแช่แข็งไม่อร่อย"
      อิอิ นั่นสิครับ ^^

เหมือน socket 939 กับ socket AM2 แหล่ะครับ
      ถามว่า 939 ดีไหมใช้ได้ดีไหมก็บอกได้เลยว่าดีเหลือเฟือ
      แต่ถามว่า AM2 ดีไหมก็ต้องบอกว่าดี และดีกว่า 939 ด้วย
      อยู่ที่คนชอบด้วยแหล่ะครับ แต่.... คงไม่มีของไหนที่เขาพัฒนาขึ้นมาแล้ว
      ห่วยหรือแย่กว่าของก่อนหน้าหรอกนะครับ เพราะถ้ามันไม่ดีเขาก็หยุดผลิตเลิกทำไปแล้วครับ
      ไม่พัฒนาต่อไม่ทำมาขายต่อหรอกครับ

ผมใช้อยู่ทั้งจอธรรมดา+จอไวด์ ตอนนี้เห็น benq fp222w ลดเหลือ 9990 บาทแล้ว อยากจะได้มาพ่วงกับตัวเดิมแทน fp93GX จริงๆ ^^'
      ก็ต้องลองใช้ดูเองแหล่ะครับจะได้รู้ว่าตัวคุณชอบแบบไหน เพราะยังไงผมว่ารถยนต์ไซส์ 16:9,16:10 ก็สวยกว่าไซส์ 5:4, 4:3 นะครับ เหอเหอ

สงสัยอาหารแช่แข็งจะไม่อร่อยสำหรับบางคนจริงๆ ^^'
      Last edited by BurstnovA; 16 Apr 2007, 01:25:13.

Comment

อยากใช้จอ wideนะแต่เพิ่งซื้อจอนี้มา T-T เสียดายความสวยยยยย

5555

Comment

ตั้งกระทู้ได้ดีนะครับ ... อ่านแล้วเพลินๆดี

ความเห็นไม่มีขออ่านอย่างเดียวล่ะกัน = ="

Comment

ตั้งแต่เกิดมา พวกคุณมองภาพเป็นวาย มาตลอต

จอวาย รองรับสายตา มากกว่า

notebook โรงหนัง LCDTV Mac ก็วายกันหมดแล้ว ลองสังเกตุดู

ปรับความละเอียดถูก ไม่ผิดสัดส่วนแน่นอน

แรกๆอาจไม่ชิน

เปิดรับอะไรๆใหม่ บ้างก็ดี

Comment

ถ้าให้เลือกซื้อตอนนี้ผมเอาจอวายคับ ลองใช้ของเพื่อนเล่นเกมส์มันส์ดีเหมือนดูหนังเลย แต่ผมเองยังใช้LCD17แบบธรรมดาอยู่ เพราะขายไม่ลงจริงๆ 172x ซื้อมาแพง ตอนนั้นซื้อมา20000 กะใช้ให้มันหมดประกันก่อนถึงจะเปลี่ยน ทนอีก1ปี อิอิ

Comment

Originally posted by หนอนซ่า View Post
                ผมว่ามันผิดนะครับ

1280*1024 นี่มัน 4:3 นี่ครับ

ส่วน 1280 * 800 นี่มันเป็น 16: 10 นี่ครับ

เจ๋ง

Comment

ใครอ่านกระทู้นี้แล้วว่างๆ เข้าในแนะนำในกระทู้ผมที่ครับ

อยู่ใต้ ลายเซนต์ ครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ผมใช้ทั้ง 2 ตัวเลย แล้วแต่งานคับ บางอย่างจอ ธรรมดาดีกว่า บางอย่างจอวายดีกว่า คับในความคิผม ใช้วิธี ให้ DRIVER สลับจอหลักเอา แต่ส่วมาจะใช้ วานสกีนคับ ชอบมันกว้าง โล่ง ๆ ดีคับสบายตาดี ผมว่ามันขึ้นกันการใช้งานมากกว่าแต่อีกหน่อยมาตราฐาน คงเป็นวายคับ ดูจาก Windows Vista คับเขียนมาซับพอร์ดจอวายเลย

Comment

มาโหวตวายสกรีนด้วยคนครับ
                      พอเปลี่ยนมาใช้จอวาย แล้วไม่คิดกลับไปใช้จอธรรมดาเลย
                      ส่วน DotA มันอยู่ที่ความสามารถส่วนบุคคลครับ จอไปเกี่ยว

Comment

จอ wide screen การแสดงผลอยู่ที่อัตราส่วน 16:9 (นอน:ตั้ง) ข้อดีคือรองรับสัญญาณภาพในระบบเดียวกันตัวอย่างเช่น ดูหนังจาก DVD เป็นต้นซึ่งจะได้เนื้อที่ ด้านซ้าย/ขวา เพิ่มอีกด้านละ 15%
                        แต่ในกรณีที่ดูจาก VCD ภาพจะเพี้ยนมากครับ คนผอมจะดูอ้วน/คนสูงจะเตี้ยลง แถมTV บ้านเราก็ส่งสัญญาณภาพที่ 4:3 ก็คงจะขึ้นอยู่กับจุดประสงค์การใช้งานครับ
                        แต่ผมใช้ LCD จอธรรมดา 19นิ้ว อยู๋เลย อิอิ...contrast มันจัดกว่าจอ wide อะครับสู้แดดดี..อิอิ

Comment

ใช้โน๊ตบุ๊คอยู่คับ จอเป็นจอวาย ไม่ชอบวายเลย ภาพมันดูขยายออกยังไงไม่รู้ ยังไงจอตัวต่อไปก็ยังเป็นจอมาตรฐานอยู่ดีอ่ะแหละ

Comment

ใช้ wide ของ Dell 20" ดูหนัง เล่นเกม ทำงาน ดีครับใช้แล้วกลับไปใช้จอ 4:3 แล้วดูเล็กไปเลย

จอ lcd wide ที่ว่าปวดตา กันผมว่าเป็นที่การปรับความสว่างนะครับ ลอง ปรับให้เหมาะสมกับตาคุณแล้วจะติดใจ

Comment

จอwideมันสวยดีนะครับเวลาเปิดเครื่องอะ
                              แต่เวลาเล่นเกมอะสิ กะตุกเชียวเพราะต้องปรับให้ความละเอียดมันสูงๆ1440x900
                              จากเดิมที่ใช้crt 15 ปรับแค่800x600 เล่นได้ไม่ตุก
                              พอเปลี่ยนจอเท่านั้นแหละ ตุกทันที ปรับให้มัน800x600ภาพมันก็เพี้ยนๆยังไงก้ไม่รุยิ่ง
                              company of hero นี่เห็นชัดเลย ต้องเก็บตังอัพกาตจออีก

samsung 19 940wbมั้งจำไม่ค่อยได้ เพราะตอนโพสใช้เครื่องที่ทำงาน
                              vga gf6600 256mb 128 bit กาตอารายก็ม่ายรุ กาตุก...กาตุก ฮ่วย

Comment

เห็นแล้วทนไม่ไหว มีเกรียนที่ไหนผมต้องรีบมาจัดการ

ขอยกตัวอย่างที่เห็นง่ายๆ เลยอ้างอิงจากช่อง History + National geo. ของ UBC
                                เป็นกรณีเปรียบเทียบระหว่างเรือรบ Battlecruiser กับ เรือรบบรรทุกเครื่องบิน

สมัยก่อน Battlecruiser ถือว่าเป็นจ้าวทะเลครองผืนน่านน้ำ แต่พอสงครามโลกครั้งที่ 2
                                การมาของเรือบรรทุกเครื่องบินทำให้ battlecruiser ต้องกลายเป็นตำนานไป
                                เพราะอะไร??? เพราะข้อจำกัดในหลายๆ ด้านของ battlecruiser ทำให้ทำการรบได้เสียเปรียบ
                                เรือบรรทุกเครื่องบินอย่างมาก แถมด้วยการป้องกันที่อ่อนในหลายๆ ด้าน ทำให้มันยากที่จะชิงตำแหน่ง
                                Flagship ของกองเรือกลับมาได้อีกครั้ง
                                ถ้านับเหตุการณ์ครั้งสำคัญที่สุดในสงครามที่ทำให้ battlecruiser กลายเป็นอดีตของน่านน้ำก็คือ
                                การที่ญี่ปุ่นเอาเรือชั้น battlecruiser ที่ดีที่สุดในโลกอย่างยามาโต้ มาให้สหรัฐ จมเล่นซะงั้น
                                นี่เป็นการตอกย้ำให้เห็นถึงความต่างในประสิทธิภาพของ battlecruiser เมื่อต้องปะทะกับเรือบรรทุกเครื่องบิน.....

สรุปว่าอะไร ?? สรุปไม่ได้หมายถึง battlecruiser ไม่ดี แต่ว่าตอนนี้มันมีเทคโนโลยีที่ดีกว่าคือเรือบรรทุกเครื่องบินเข้ามาแทน
                                ถามว่า battlecruiser ยังยิ่งใหญ่อยู่ไหมยังมีอานุภาพที่น่ากลัวไหม ก็ต้องตอบว่ายิ่งใหญ่และมีอานุภาพที่น่ากลัว
                                แต่ต้องไม่เอาไปเทียบกับเรือบรรทุกเครื่องบินนะ

ตอนนี้ทั่วโลกแทบจะเลิกใช้เรือ battlecruiser กันหมดแล้ว ใช้กันชั้น destroyer แล้วก็ข้ามไปเรือบรรทุกเครื่องบินเลย (ถ้ามีปัญญา)
                                ที่ไม่มีปัญญาก็อาจจะมีใช้ battlecruiser อยู่บ้าง

เหมือนจอธรรมดากับจอไวด์ จอธรรมดายังดีอยู่แน่นอนใช้ได้ดีใช้งานได้
                                แต่จอไวด์ทำทุกอย่างเหมือนจอธรรมดาได้และยังกว้างกว่าใช้ในโหมดที่จอธรรมดาทำไม่ได้
                                หลายๆ ท่านที่บอกว่าจอไวด์ใช้แล้วมันเพี้ยน ผมขอให้ท่านดูให้ดีๆ ก่อน เข้าไปที่ properties ของ
                                การ์ดจอของท่าน แล้วเลือก fix aspect ratio แล้วภาพมันจะแสดงตาม native res. ขอไฟล์นั้นๆ
                                หรือเกมนั้นๆ ถ้ามันมาเป็น 4:3 ภาพก็จะเหลือขอบดำด้านข้างได้ภาพเหมือนจอธรรมดาซึ่งเป็นเรื่องปรกติของจอไวด์
                                อย่าให้เรื่อง user error กลายมาเป็นปัญหาในการใช้งานจอไวด์เลยครับ
                                เพราะถ้าจอไวด์มันไม่ดีเขาก็เลิกผลิตครับ ท่านที่ใช้จอไวด์แล้วภาพเพี้ยนอยู่กลับไปเลือก fixaspect ratio ซะ
                                อย่าเลือก monitor scaling ครับ
                                ก็ในเมื่อจอไวด์มันทำทุกอย่างที่จอธรรมดาทำได้ และยังทำอย่างอื่นที่จอธรรมดาทำไม่ได้แล้วจอไวด์มันไม่ดีตรงไหน เหอเหอ

ผมเองเป็นหนึ่งในผู้ที่ชื่นชมความแข็งแกร่งของเรือชั้น battlecruiser มาก แต่ผมก็ยอมรับความจริง
                                ที่ว่ามันสู้เรือบรรทุกเครื่องบินไม่ได้
                                แต่ในบอร์ดนี้มันมีเรือเกรียนอยู่ลำนึง ดันมาใช้ชื่อนี้อีกเห็นแล้วยิ่งทนไม่ได้.....เลยต้องฝากกลอนไว้ซักหน่อย

ไอ้เรือรบโคตรเกรียนประจำบอร์ด ดูคำตอบของมันแล้วอยากถาม
                                ตอบโง่ๆ แต่ทำไมคนไม่ปราม ปล่อยให้มันเ***ตามใจบ่อยจังเลย
                                ocz คนอ่านก็มากอยู่ ท่านผู้รู้ทุกท่านอย่านั่งเฉย
                                ช่วยกันหน่อยอย่าปล่อยเกรียนเล่นเกินเลย อย่านิ่งเฉยนั่งเฉยเมยมันไม่ดี
                                อยากให้บอร์ดนี้มีแต่ความสุข ใครมีทุกข์ปล่อยของได้ก็สุขขี
                                ขายของได้ขายของดีกันทั้งปี อย่าให้มีเกรียนเรือรบมาป่วนเลย

Comment

Working...
                                X