Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยกันจัง ติดพัดลมเคสแบบไหนดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ดูการ์ดจอเป้นหลัก -*-

Comment

ข้างหลังตอนนี้ใช้ของ Cryorig อยู่อ่ะคับ เเต่ข้างหน้า2ตัว ใช้Mastercooler ทีนี้ที่ผมจะถามอีกอย่างคับ ดูดออกหรือเป่าเข้าที่ต้องใช้รอบเยอะกว่ากันอ่ะคับ

- - - Updated - - -

Originally posted by slate View Post
      ดูการ์ดจอเป้นหลัก -*-
      ใช้ EVGA1070 FTWอ่ะคับ

Comment

Originally posted by waterboyd View Post
        โหท่าน ล่อซะพัดลมแรงเว่อร์อะ พอ 100% นี่วิ่งกี่รอบเนี่ย

ซิ้งค์ CPU ผมใช้ Cooler Master SickleFlow ประกบ 2 ตัว
        เคสด้านหลังกับด้านบน ติดรุ่น JetFlo อย่างละตัว
        ด้านข้างใช้ Cougar Turbine เงียบแค่ 1200รอบ ดูดเข้า 2 ตัว

start ตั้งทั้งหมด ให้มันวิ่งแถว 600-800 รอบเอง
        พอไปเกินแถวๆ 60 องศา จะให้ขึ้น 1000-1200 รอบ
        จะร้อนถึงขนาดนั้นได้ก็ตอนเล่นเกม แต่เสียงเกมกลบหมด

ถ้าแตะแถวๆ 70องศา จะไป 1400-1600 รอบ แค่นี้เคสพร้อมจะบินแล้ว
        พอแตะ 80 องศา critical CPU temp บอร์ดจะ auto ไป 100% วิ่งแถวๆ 2000-2300 รอบ 4 ตัวพร้อมกัน

พัดลมผมก็เบาๆตามท้องเรื่อง ผมเปลียนพัดลมเป็น FFB0812EHE ตัวนี้ถูกได้มาตัวละ100 เครื่องผมเป็นเคสเเบบ rack server ต้องมี pressure หน่อย

Last edited by sirinathey; 3 May 2017, 01:26:13.

Comment

อ๋อใช้ rack ก็ปกติเลย พัดลมพวกนี้ผมก็ไม่เคยเอามาลองใช้ 20% ซัดไป 1300 รอบ เลยหรา

ตอนนี้เพิ่งมาใช้น้ำปิด
          ซื้อ cougar turbine เพิ่ม 2 ตัวมาเป่าหม้อน้ำ เพิ่ม ID cooling 140mm 2 ตัว หน้าหลังเคส
          ทั้งเคส เริ่ม 700-800 รอบพอแระ เต็มที่ให้ไม่เกิน 1200 รอบ เงียบดี

Comment

่jetflo ดูดลมได้กากมากครับ

แนะนำให้เป่าใส่หม้อแทนครับ

Comment

พวกพัดลมระหว่างใบช่องว่างกว้างๆ เป่าอัดลมตีย้อนง่าย
              ถ้าติดแบบดูด ลมไม่ค่อยออก แถมเสียงยิ่งหอนด้วย
              ผมแก้ ใส่ shroud นำทางก่อน ลมออกเยอะมาก ที่สำคัญเสียงลมตีเงียบลงเยอะ

แบบเป่าก็ช่วยลดเสียงได้ ยังลดจุดบอดลมตรงแกนกลางได้ด้วย

Comment

ถ้าเอามืออิงแล้วลมออกแรง ก็โอเคครับ

Comment

Originally posted by happyjiw View Post
                  ข้างหลังตอนนี้ใช้ของ Cryorig อยู่อ่ะคับ เเต่ข้างหน้า2ตัว ใช้Mastercooler ทีนี้ที่ผมจะถามอีกอย่างคับ ดูดออกหรือเป่าเข้าที่ต้องใช้รอบเยอะกว่ากันอ่ะคับ

- - - Updated - - -

ใช้ EVGA1070 FTWอ่ะคับ
                  ความเห็นส่วนตัวนะ

ถ้าเป็นภายในเคส เน้นดูดออก แต่เอาให้มันสมดุลจะดีที่สุด

แต่ถ้าหม้อน้ำเน้นอัดลมเข้า ใส่ shroud ประกบหน้า-หลังแบบที่ท่าน waterboyd ทำจะเย็นกว่าแบบไม่มี shroud (นิดหน่อย)

Comment

Originally posted by happyjiw View Post
                    สอบถามหน่อยครับ อย่างเคส INWIN 301 [ATTACH=CONFIG]3863370[/ATTACH]

ตรงนี้ด้านหน้าควรใส่พัดลม2ตัวมั้ยครับ เห็นว่าด้านบนไม่มีช่องใส่พัดลมเลยอ่ะครับ

ทดลองเองเลยครับ

โหลด Furmark มาเผาเครื่อง
                    http://www.geeks3d.com/20170502/furm...ngl-benchmark/

โหลด openhardware monitor มาปรับรอบ
                    http://openhardwaremonitor.org/
                    คลิ๊กขวาที่ fan control #xxx เลือก control > manual
                    ไล่หาดูเบอร์ไหน เป็นพัดลมอะไร

พัดลมด้านหลัง เปิดรอบ 100% ไปเลย
                    เพราะพัดลมเคสอย่างน้อยสุด 1 ตัว ต้องมีดูดออกด้านหลัง
                    ยกเว้นคนใช้หม้อน้ำ อาจจะไม่ต้องมีพัดลมเคสก็ได้ ใช้พัดลมหม้อน้ำระบายออกไปในตัว

ทดลองพัดลมด้านหน้า ติดหรือไม่ติด มีผลอะไรมั้ย
                    ถอดสายพัดลมด้านหน้าออก
                    1. เช็ค CPU ก่อน เปิด cpu burner สัก 5 นาที จดอุณหภูมิไว้
                    เสียบสายคืน เปิดรอบ 100% เลยนะ สัก 5 นาที จดอุณหภูมิไว้

2. เช็คการ์ดจอ เปิด GPU stress test ทำแบบเดียวกัน

ผลลัพธ์ออกมา ถ้ามีผลนะ ต่อไปมาเช็ครอบ ค่อยลดรอบพัดลมด้านหน้าลง จนอุณหภูมิมันไม่เพิ่ม
                    ถ้าพัดลมด้านหลังวิ่ง 100% เสียงดัง มาปรับลดรอบพัดลมด้านหลัง ตามต้องการ
                    Last edited by waterboyd; 10 May 2017, 21:02:34.

Comment

ไปเจอที่อมร สาขาดิโอลด์สยาม ใครหาพัดลมเคสดีๆที่ใหญ่กว่า 120มม. ไปจัดให้ไวเลย

Last edited by Arjuna; 24 Jun 2017, 23:50:47.

Comment

ช่วยดันค่ะ ทำให้รู้หลายๆอย่างที่ไม่เคยรู้เลยจริงๆ
                        ขอบคุณมากค่ะ

Comment

Originally posted by minifondue View Post
                          ช่วยดันค่ะ ทำให้รู้หลายๆอย่างที่ไม่เคยรู้เลยจริงๆ
                          ขอบคุณมากค่ะ
                          ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
                            ไปเจอที่อมร สาขาดิโอลด์สยาม ใครหาพัดลมเคสดีๆที่ใหญ่กว่า 120มม. ไปจัดให้ไวเลย

แบบ 120 เป่าออกหลังเคสดีๆ แนะนำผมหน่อยครับพี่ กำลังหาไปติดตั้งกับ aerocool 800 พัดลมแถมแอร์โฟว์ห่วยแตกมาก

Comment

Originally posted by Aek111 View Post
                              แบบ 120 เป่าออกหลังเคสดีๆ แนะนำผมหน่อยครับพี่ กำลังหาไปติดตั้งกับ aerocool 800 พัดลมแถมแอร์โฟว์ห่วยแตกมาก
                              ที่แถมมาไม่ได้แย่นะ ผมว่ามันคือ Dark Force กับ Lightning 12cm อ่ะแหละ
                              ถ้าจะเพิ่มก็ย้ายหลังขึ้นไปดูดออกด้านบน แล้วซื้อ SickleFlow 120 มาดูดออกหลังแทน

Comment

Originally posted by Arjuna View Post

ตัวนี้ขนาด 13.5cm แบบเดียวกับที่อยู่ใน PSU XFX รุ่นก่อนๆ ครับ

เอามาใส่เคสคงต้องโมหน่อย เพราะขนาดมันไม่ใช่ 12 หรือ 14cm มาตรฐาน

เสียงลมก็ค่อนข้างดังเลย แถมใช้ไปนานๆ ดังแก๊กๆๆ อีก จนต้องผมเปลี่ยนเอา CM Sickleflow มาโมใส่แทน

ป.ล. รูปหายไปกับ ohozaa หมดแล้ว หาจาก google เหลืออยู่แค่นี้
                                Last edited by osxp; 20 Jul 2017, 13:29:40.

Comment

Working...
                                X