Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยกันจัง ติดพัดลมเคสแบบไหนดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ

ตอนนี้ผมใช้ s340 หน้าเคสใช้ MasterFan Pro 140 Air Pressure 2 ตัว จากที่ผมอ่านกระทู้มาด้านหน้าควรเป็น airflow แบบนี้ผมควรเปลี่ยนเป็น airflow ดีกว่าไหมครับหรือว่าตัวนี้ก็ใช้ได้

เพราะว่ากลัวจะเอามาใช้ผิดลักษณะมันแล้วผมรู้สึกเหมือนมันมีเสียงดังไม่แน่ใจว่ามาจากพัดลม 2 ตัวนี้รึเปล่า

ตอนนี้ผมใช้ ryzenกับซิ้งเดิมมันอยู่กำลังคิดอยู่ว่าเปลี่ยนยังไงดีรบกวนช่วยตัดสินใจหน่อยครับ
    1.รอขา am4 แล้วซื้อชุดน้ำปิด kraken x62
    2.ซื้อพัดลม airflow ใหม่แล้วใช้ sink เดิมของ ryzen
    3.ซื้อซิ้ง noctua d15 กับซื้อพัดลมหน้าเคสใหม่ให้เป็น airflow
    4.ซื้อซิ้ง noctua d15 ใช้พัดลมหน้าเคสตัวเดิม

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

Comment

Originally posted by nikepass View Post
      ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ

ตอนนี้ผมใช้ s340 หน้าเคสใช้ MasterFan Pro 140 Air Pressure 2 ตัว จากที่ผมอ่านกระทู้มาด้านหน้าควรเป็น airflow แบบนี้ผมควรเปลี่ยนเป็น airflow ดีกว่าไหมครับหรือว่าตัวนี้ก็ใช้ได้

เพราะว่ากลัวจะเอามาใช้ผิดลักษณะมันแล้วผมรู้สึกเหมือนมันมีเสียงดังไม่แน่ใจว่ามาจากพัดลม 2 ตัวนี้รึเปล่า

ตอนนี้ผมใช้ ryzenกับซิ้งเดิมมันอยู่กำลังคิดอยู่ว่าเปลี่ยนยังไงดีรบกวนช่วยตัดสินใจหน่อยครับ
      1.รอขา am4 แล้วซื้อชุดน้ำปิด kraken x62
      2.ซื้อพัดลม airflow ใหม่แล้วใช้ sink เดิมของ ryzen
      3.ซื้อซิ้ง noctua d15 กับซื้อพัดลมหน้าเคสใหม่ให้เป็น airflow
      4.ซื้อซิ้ง noctua d15 ใช้พัดลมหน้าเคสตัวเดิม

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ
      ดูอุณหภูมิฟูลโหลดปัจจุบันเป็นหลัก CPU ,VGA เท่าไหร่?? ถ้ามันเย็นพอแล้วก็ไม่จำเป็นต้องไปทำอะไรให้เสียเงิน
      เรื่องเสียงลองปรับลดรอบพัดลมในไบออสดูก็ได้

จากตัวเลือกของคุณถ้าให้ผมเลือกเองก็ทางที่4 แต่ใช้ซิงค์ Zalman CNPS10X Performa+ เหลือเฟือแล้ว

Comment

ผมเคยบ้าเคยลองเรื่องนี้มาละ หมดค่าพัดลมไปเยอะพอสมควร สุดท้ายคือติดแบบไหนก็ได้ เอาจิงๆผลแทบไม่ต่างกัน ขอให้มันเงียบที่สุดเป็นพอ ทุกวันนี้สิบกว่าตัวในเครื่อง วิ่งไม่เกินพันรอบทุกตัว อ่อ รวมไปถึงปั๊มด้วย
        Last edited by slate; 13 Apr 2017, 13:53:24.

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
          ดูอุณหภูมิฟูลโหลดปัจจุบันเป็นหลัก CPU ,VGA เท่าไหร่?? ถ้ามันเย็นพอแล้วก็ไม่จำเป็นต้องไปทำอะไรให้เสียเงิน
          เรื่องเสียงลองปรับลดรอบพัดลมในไบออสดูก็ได้

จากตัวเลือกของคุณถ้าให้ผมเลือกเองก็ทางที่4 แต่ใช้ซิงค์ Zalman CNPS10X Performa+ เหลือเฟือแล้ว
          ว่าแต่ขอรายชื่อโปรแกรมทดสอบหน่อยได้ไหมครับให้มัน full load แล้วดูอุณหภูมิใช้ตัวไหนดีครับ

ยังไงก็ขอบคุณที่มาตอบนะครับ

- - - Updated - - -

Originally posted by slate View Post
          ผมเคยบ้าเคยลองเรื่องนี้มาละ หมดค่าพัดลมไปเยอะพอสมควร สุดท้ายคือติดแบบไหนก็ได้ เอาจิงๆผลแทบไม่ต่างกัน ขอให้มันเงียบที่สุดเป็นพอ ทุกวันนี้สิบกว่าตัวในเครื่อง วิ่งไม่เกินพันรอบทุกตัว อ่อ รวมไปถึงปั๊มด้วย
          ผมอยากจะได้ noctua เงียบดีจริงๆ

Comment

ถ้าตั้งใจไว้ที่1000รอบ เน้นความเงียบเป็นสรณะ เอาพัดลมไรก็ได้คับเงียบหมดแหละ ไม่จำเป็นต้องไปลงทุนถึงขนาดนั้น นอกจากจะโดดไปเล่น 2000รอบ ซึ่งมันจะเย็นกว่าพอสมควร(4-5c) ค่อยไปใช้พัดลมดีๆแพงๆ

Comment

ได้ตามนี้ก็สดชื่น

พัดลมเลือก 2000 รอบไปเลย อยากแรงก็แรงได้
              แล้วตั้งรอบใน BIOS ตามอุณหภูมิ CPU

Comment

Originally posted by waterboyd View Post
                ได้ตามนี้ก็สดชื่น

พัดลมเลือก 2000 รอบไปเลย อยากแรงก็แรงได้
                แล้วตั้งรอบใน BIOS ตามอุณหภูมิ CPU

ผมรอบ 100% พัดลม delta ชื้อมา ตัวละ150 AFB0812VHD เครื่องผมโรงสีข้าวชัดๆ เวลาขึ้น65องศา เเต่ท่านพัดลม start ที่ 25% เท่าผมเลย
                Last edited by sirinathey; 14 Apr 2017, 23:15:36.

Comment

Originally posted by nikepass View Post
                  ว่าแต่ขอรายชื่อโปรแกรมทดสอบหน่อยได้ไหมครับให้มัน full load แล้วดูอุณหภูมิใช้ตัวไหนดีครับ

ยังไงก็ขอบคุณที่มาตอบนะครับ
                  ผมเทสปกติใช้ CPU-Z Stress Test กับ MSI Kombustor รันพร้อมกัน
                  ดูอุณหภูมิใช้โปรแกรมของเมนบอร์ด

Comment

Originally posted by sirinathey View Post
                    ผมรอบ 100% พัดลม delta ชื้อมา ตัวละ150 AFB0812VHD เครื่องผมโรงสีข้าวชัดๆ เวลาขึ้น65องศา เเต่ท่านพัดลม start ที่ 25% เท่าผมเลย
                    โหท่าน ล่อซะพัดลมแรงเว่อร์อะ พอ 100% นี่วิ่งกี่รอบเนี่ย

ซิ้งค์ CPU ผมใช้ Cooler Master SickleFlow ประกบ 2 ตัว
                    เคสด้านหลังกับด้านบน ติดรุ่น JetFlo อย่างละตัว
                    ด้านข้างใช้ Cougar Turbine เงียบแค่ 1200รอบ ดูดเข้า 2 ตัว

start ตั้งทั้งหมด ให้มันวิ่งแถว 600-800 รอบเอง
                    พอไปเกินแถวๆ 60 องศา จะให้ขึ้น 1000-1200 รอบ
                    จะร้อนถึงขนาดนั้นได้ก็ตอนเล่นเกม แต่เสียงเกมกลบหมด

ถ้าแตะแถวๆ 70องศา จะไป 1400-1600 รอบ แค่นี้เคสพร้อมจะบินแล้ว
                    พอแตะ 80 องศา critical CPU temp บอร์ดจะ auto ไป 100% วิ่งแถวๆ 2000-2300 รอบ 4 ตัวพร้อมกัน

Comment

^
                      - ผมชอบแบบทำแล้วสบายใจน่ะ ไม่ค่อยคิดเรื่องทิศทาง มันจะมาจากไหนไปไหน ขอเพียงพัดใส่สิ่งที่ต้องการและเห็นผลออกมาดี เท่านั้นเป็นพอใจแล้ว
                      - เช่นตอนนี้ เสียบแรม Team เข้าไป 4 แถว เบียดกันแนบสนิท ชนิดสอดได้แค่แผ่นกระดาษบางๆ เท่านั้น ช่วงกลางวันอากาศในห้องร้อน 36-40c ส่งสารมัน เลยเอาพัดลม CM12"Jet flow 2 ตัว ติดตั้งบนหลังคาเคสตัวนึง อีกตัวติดตั้งหลังปั้มน้ำ SC1000 สองแรงแข็งขัน เป่ากันมันหยดติ๋งไปเลย
                      - ผลปรากฏว่า แรมร้อนน้อยลงมากกว่าเดิมประมาณครึ่งนึงได้เลยนะ ยิ่งถ้าช่วงอากาศไม่ร้อน ไม่ต้องพูดเลย เอาหลังนิ้วมือไปแตะที่แรม แทบหาความอุ่นไม่เจอ แถมปั้มน้ำก็ได้อนิสงค์ไปด้วย อย่างมากก็แค่อุ่นๆ เท่านั้น
                      - ส่วนที่ได้ประโยชน์จากพัดลมนี้อีกก็คือ GTX960 ได้ลมจากด้านบนพัดใส่ลงมาหาซิ้งค์การ์ดเต็มๆ รวมทั้งโหลแถ้วที่ใช้เป็นถังพัก ก็ได้รับลมไปด้วย
                      - สรุป เอาที่สบายใจก็แล้วกัน เป็นใช้ได้หมด

Last edited by ptw4520; 16 Apr 2017, 12:17:03.

Comment

ขอคำแนะนำเรื่องเคสหน่อยฮะ

1. เคสแบบดูดลมจากฝาข้าง 2 ตัว วางแนวตั้ง เป่าใส่ VGA+CPU ไม่มีช่องลมหน้า
                        กับ
                        2. เคสแบบดูดลมจากด้านหน้า ออกหลังกับด้านบนปกติ ไม่มีพัดลมฝาข้าง

แบบไหนน่าจะให้อุณหภูมิต่ำกว่ากัน ผมใช้แบบที่ 1 อยู่ ถ้ามันดีกว่าจะได้ไม่ต้องเสียเงินซื้อของใหม่
                        เพราะผมคิดว่า ด้วยระยะฝาข้างกับอุปกรณ์ ระยะมันใกล้ แรงลมย่อมอัดได้แรงกว่า หรือคิดว่าไงฮะ?

Comment

Originally posted by Badwaves View Post
                          ขอคำแนะนำเรื่องเคสหน่อยฮะ

1. เคสแบบดูดลมจากฝาข้าง 2 ตัว วางแนวตั้ง เป่าใส่ VGA+CPU ไม่มีช่องลมหน้า
                          กับ
                          2. เคสแบบดูดลมจากด้านหน้า ออกหลังกับด้านบนปกติ ไม่มีพัดลมฝาข้าง

แบบไหนน่าจะให้อุณหภูมิต่ำกว่ากัน ผมใช้แบบที่ 1 อยู่ ถ้ามันดีกว่าจะได้ไม่ต้องเสียเงินซื้อของใหม่
                          เพราะผมคิดว่า ด้วยระยะฝาข้างกับอุปกรณ์ ระยะมันใกล้ แรงลมย่อมอัดได้แรงกว่า หรือคิดว่าไงฮะ?
                          ถ้าเดิมที่ใช้อยู่มันไม่ได้ร้อนก็ใช้แบบเดิมนั่นแหละครับ
                          ........

ป.ล. เคสของผมเดิมมีดูดเข้าหน้า 1ตัว / เป่าออกหลัง1ตัว หลังจากนั้นผมเพิ่มพัดลมข้างดูดเข้าไปให้ VGA
                          ผลปรากฎว่าไม่ได้เย็นลงแม้แต่องศาเดียว แต่ก็ไม่ได้ถอดออกนะเอามันไว้แบบนั้นแหละ

Comment

อากาศมันช่างร้อนยิ่งนัก เล่นเฟสบุค กะฟาดไป50องศา สะละ

Comment

สอบถามหน่อยครับ อย่างเคส INWIN 301 301_overview_smaller_02.jpg

ตรงนี้ด้านหน้าควรใส่พัดลม2ตัวมั้ยครับ เห็นว่าด้านบนไม่มีช่องใส่พัดลมเลยอ่ะครับ

Comment

ผมว่า หน้า 2 หลัง 1 เเละเลือกพัดลมดีๆ ด้วย นะครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

Comment

Working...
                                X