Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยกันจัง ติดพัดลมเคสแบบไหนดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยกันจัง ติดพัดลมเคสแบบไหนดี

ไปดูวีดีโอเอาเลย มีคนทดสอบไว้ให้ดูแล้วจะได้ไม่ต้องมานั่งมโนว่าติดพัดลมแบบไหนดี
    เรื่องทิศทางพัดลมไม่ต้องงม หน้า-ล่างเข้า // หลัง-บนออก

............

หรือถ้าขี้เกียจดูฟังไม่ออกก็ดูตารางเอา ย้ำอีกทีทิศทางพัดลม "หน้า-ล่างเข้า // หลัง-บนออก"

แบบพัดลมหลายตัว
    ชัดเจนว่า หน้าเข้า 2 // หลังออก 1 // บนออก 1 เยอะกว่านี้ไม่เห็นประโยชน์แล้ว

.......

ถ้าเลือกได้ตัวเดียวผลเป็นยังไง
    หน้าเข้ามีลมไปป้อน GPU ก็เย็นหน่อย // CPU ไม่มีพัดลมมาช่วยดูดระบายช้าก็ร้อนหน่อย
    หลังดูดออก CPU ก็เย็นที่สุดเพราะระบายออกเร็ว // GPUก็ร้อนสุดเหมือนกันเพราะดูดได้แต่อากาศร้อนของตัวเอง
    บนดูดออกได้ประโยชน์ทั้งเคส แต่ก็ไม่ได้ดีไปซักทาง

..........

ปล.1 ทั้งหมดก็เป็นเรื่องที่พยายามอธิบายซ้ำซากมานานล่ะ ทีนี้มีฝรั่งทดสอบให้เห็นจะๆคงจะเชื่อกันได้ง่ายขึ้น
    ปล.2 Hyper T4 ที่มีคนเคยบอกว่ากากนักหนา วีดีโอนี้เห็นชัดแล้วนะว่ามันกากจริงหรือเปล่า??
    ปล.3 เผื่อใครฟังไม่ทันผู้ทดสอบใช้ "FurMark" ในการเผาเครื่องเหมือน Techpowerup.com
    Last edited by Arjuna; 11 Feb 2017, 02:32:43.

แล้วพัดลม 120cm กะ 140cm แบบไหนดีกว่ากันครับ

ผมแกะ 120 ที่ติดมากะเคสออกหมด แล้วเปลี่ยนเป็น 140 หมดเลย เพื่อความเงียบ แต่เย็นกว่ารึเปล่าไม่รู้ 555

Comment

Originally posted by zx430564 View Post
      แล้วพัดลม 120cm กะ 140cm แบบไหนดีกว่ากันครับ

ผมแกะ 120 ที่ติดมากะเคสออกหมด แล้วเปลี่ยนเป็น 140 หมดเลย เพื่อความเงียบ แต่เย็นกว่ารึเปล่าไม่รู้ 555
      ดูสเป็คจากผู้ผลิตก่อน พัดลมเคสให้ดู Air Flow เป็นหลัก
      ถ้า 140 ที่เปลี่ยนเข้าไป Air Flow ต่ำกว่า 120 ของเดิมก็ขาดทุน
      Last edited by Arjuna; 2 Jul 2016, 21:36:30.

Comment

จะว่าไปของผมเองเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ชุดน้า แล้วซื้อพัดลมมาเปลี่ยนแทนตัวที่แถมกับชุดน้า ทำให้มีพัดลมเหลือ ผมลองทดลองเล่นๆเพื่อหาส่วนผสมที่ให้เครื่องมันเย็นที่สุด สลับเรื่องทิศลมเข้า เครื่องผมไม่มีการ์ดจอนะ เลยไม่มีเรื่องความร้อนของการ์ดจอ
        เลยสรุปว่าต่อแบบที่มามีแรกกับเคสดีที่สุด บนดูดออก หลังดูดออก หน้าดูดเข้า โดยของผม
        1.บนดูดออก ใช้พัดลมขนาด120 จำนวน2ตัว ใช้กับหม้อน้า2ตอนครับ โดยซื้อcorsair sp-120 มาใส่แทนของที่แถมมา เหตุผลง่ายๆของเก่าวงแหวนมันสีแดงครับ สีมันร้อนครับ ผมชอบสีฟ้าครับ เลยซื้อตัวใหม่มาเปลี่ยน
        2หลังดูดออก ตัวนี้ผมทถอดของที่ติดมากับเคสออกครับ ใช้ตัวที่แถมมากับหม้อน้าใส่แทนขนาด120 ครัย
        3.ตัวหน้า พัดลมติดเคสครับ ขนาด200 จำนวน1ตัวครับ
        แต่พัดลมมันเหลือครับ คือพัดลมที่ติดเคสกับพัดลมที่ติดหม้อน้าครับ ขนาด120 รวม2ตัวครับ เสียดายครับ เลยนำมาติดหน้าช่องใส่hdd 1ตัวครับ แล้วไปซื้อตัวเสริมเป็นแท่งเหล็กยาว เพิ่มพัดลมด้านข้างแบบดูดเข้าอีกตัวครับ
        ทดสอบแล้ว ความเย็นไม่เพิ่มครับ เรียกว่าแทบไม่เห็นผลครับ แต่อย่างที่บอกพัดลมผมมันเหลือครับ ก็เลยไม่ถอดออกครับ

Comment

ของผมใช้เคส Thermaright Core V51

ด้านหน้าใช้ Corsair AF140 Quiet Edition x 2 ตัวเป่าเข้า

ด้านหลังมี THERMALRIGHT X-SILENT 140 ดูดออก

ส่วนข้างบนเป็นพัดลมของชุดน้ำ Corsair H110i เป็นพัดลม 140 สองตอน ไอ้ตัวนี้เสียงกระหึ่มมาก T_T

Comment

Originally posted by bigtoro1 View Post
            ผมลองทดลองเล่นๆเพื่อหาส่วนผสมที่ให้เครื่องมันเย็นที่สุด สลับเรื่องทิศลมเข้า เครื่องผมไม่มีการ์ดจอนะ เลยไม่มีเรื่องความร้อนของการ์ดจอ
            เลยสรุปว่าต่อแบบที่มามีแรกกับเคสดีที่สุด บนดูดออก หลังดูดออก หน้าดูดเข้า
            ควรต้องเป็นแบบนั้นแหละครับเพราะผู้ผลิตเคสออกแบบทางลมเอาไว้แบบนั้น

Comment

เพิ่มเติมเรื่องแรงดันภายในเคส ทดสอบด้วยเครื่องปล่อยควันจะได้เห็นการไหลชัดๆ
              Possitive Air Pressure แบบมีพัดลมดูดเข้าอย่างเดียว
              Negative Air Pressure แบบมีพัดลมเป่าออกอย่างเดียว
              Neutral Air Pressure (Balance) แบบมีพัดลมดูดเข้า และเป่าออก

สรุปจากผู้ทดสอบแนะนำว่าการจัดที่ดีอากาศต้องมีทางเข้าทางออกไหลอย่างราบรี่น และผ่านอุปกรณ์ทุกชิ้น
              ย้ำอีกทีทิศทางพัดลม "หน้า-ล่างเข้า // หลัง-บนออก" นะจ๊ะ
              Last edited by Arjuna; 11 Feb 2017, 02:33:35.

Comment

ขุดหน่อยพอดีนึกได้ว่ามีพัดลมน่าสนใจมากตัวนึง Delta EFB1212HH ขนาด 120mm เป็นพัดลมเกรดอุตสาหกรรม เคยเห็นแว้บๆที่อมรราคาประมาณ 300บาท
                สเป็ค http://www.perfectelectronicparts.co..._datasheet.php

Two Ball Bearing // Voltage 12 v. // Operating Voltage Range 7.0 - 13.8 v. // Current 0.30 A. // Input Power 3.60 w.
                Speed 3,000 rpm. // Max Air Flow 93.58 cfm. // Max Air Pressure 5.75 mm. H2O // Fan Noise 42.5 dBA // Connector 3 pin

...........

เทียบกับ CM Sickleflow มองสเป็คอย่างเดียวตัวนี้ 3 pin เหมือนกันกินไฟน้อยกว่า แต่ทำลมได้ดีกว่ากันมาก อายุการใช้งานก็เหนือกว่าแบบเทียบไม่ติด
                เรื่องเสียงถ้าดูจากวิดีโอก็ไม่ได้ดังน่าเกลียดอยู่ในเคสปิดก็เงียบลงไปอีก (จริงๆวิ่งเต็มก็ 42 dBA ทั้งคู่) ใครมองหาพัดลมประสิทธิภาพดีไม่เน้นสวยลองเดินหาดู
                แหล่งใหญ่ก็ที่อมร หรือบ้านหม้อครับ
                .........

CM Sickleflow
                http://www.coolermaster.com/cooling/...ent-fan-120mm/
                https://www.pugetsystems.com/labs/ar...n-LED-Fan-135/

Comment

เดลต้านี่นึกถึงทีไร ผมจะเรียกเหมาๆ ว่า พัดลมบ้านหม้อ
                  คือหมายถึงว่าพัดลมระดับโรงงาน โรงงานสีอ่ะนะ

Comment

เกาะด้วยคนครับ

Comment

ความรู้

Comment

Originally posted by bigtoro1 View Post
                        จะว่าไปของผมเองเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ชุดน้า แล้วซื้อพัดลมมาเปลี่ยนแทนตัวที่แถมกับชุดน้า ทำให้มีพัดลมเหลือ ผมลองทดลองเล่นๆเพื่อหาส่วนผสมที่ให้เครื่องมันเย็นที่สุด สลับเรื่องทิศลมเข้า เครื่องผมไม่มีการ์ดจอนะ เลยไม่มีเรื่องความร้อนของการ์ดจอ
                        เลยสรุปว่าต่อแบบที่มามีแรกกับเคสดีที่สุด บนดูดออก หลังดูดออก หน้าดูดเข้า โดยของผม
                        1.บนดูดออก ใช้พัดลมขนาด120 จำนวน2ตัว ใช้กับหม้อน้า2ตอนครับ โดยซื้อcorsair sp-120 มาใส่แทนของที่แถมมา เหตุผลง่ายๆของเก่าวงแหวนมันสีแดงครับ สีมันร้อนครับ ผมชอบสีฟ้าครับ เลยซื้อตัวใหม่มาเปลี่ยน
                        2หลังดูดออก ตัวนี้ผมทถอดของที่ติดมากับเคสออกครับ ใช้ตัวที่แถมมากับหม้อน้าใส่แทนขนาด120 ครัย
                        3.ตัวหน้า พัดลมติดเคสครับ ขนาด200 จำนวน1ตัวครับ
                        แต่พัดลมมันเหลือครับ คือพัดลมที่ติดเคสกับพัดลมที่ติดหม้อน้าครับ ขนาด120 รวม2ตัวครับ เสียดายครับ เลยนำมาติดหน้าช่องใส่hdd 1ตัวครับ แล้วไปซื้อตัวเสริมเป็นแท่งเหล็กยาว เพิ่มพัดลมด้านข้างแบบดูดเข้าอีกตัวครับ
                        ทดสอบแล้ว ความเย็นไม่เพิ่มครับ เรียกว่าแทบไม่เห็นผลครับ แต่อย่างที่บอกพัดลมผมมันเหลือครับ ก็เลยไม่ถอดออกครับ
                        [ATTACH=CONFIG]3596027[/ATTACH]
                        เคสผมก้อตามนี้เลยครับ เคยถอดเข้าถอดออกยุพักใหญ่ๆตอนประกอบเครื่องเหมือนกัน หน้า200หนึ่งตัว+120หนึ่งตัว //บนหม้อปิด120สองตัว//หลัง 120หนึ่งตัว แต่เพิ่มเติมคือเคสผมใส่พัดลมตรงฝาข้างตำแหน่งข้างการ์ดจอได้หนึ่งตัว ตรงนี้ได้เปรียบและมีประโยชน์มากครับ(สำหรับการ์ดจอnon ref.นะ)ช่วยดููดความร้อนจากการ์ดจอโดยตรงออกไป ไม่มีความร้อนสะสมในเครื่องเลย ยิ่งถ้าเปิดแอร์นี้ไม่ต้องพูดถึง แต่อย่างว่าละครับ ถ้าใช้การ์ดร้อนๆหน่อย + ห้องไม่เปิดแอร์นี่ นรกชัดๆ ความร้อนออกมาเร็วมาก

Comment

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

Comment

เสริมอีกนิด การเปิดฝาเคสเล่นเป็นเรื่องไร้ประโยชน์สิ้นดีนะครับ เสียดายเขาไม่เทสมาด้วยแฮะ

Comment

ผมว่าการเปิดฝาเคส = เพิ่มขนาดของเคสจากที่ใช้อยู่เป็นขนาดของห้องแทนครับ เพราะความร้อนมันจะไม่อุดอู้อยู่ในเคส จากเดิมลมร้อนที่จะออกเคสลำบากหน่อย ต้องผ่านพัดลมลมช่วยดึงถึงจะออกมาได้
                              กรณีเปิดฝาความร้อนจะออกมาโลดแล่นในห้อง แทนอย่างสบายๆ ครับ ไม่ต้องใช้พัดลมช่วย

ที่เหลือก็เปิดหน้าต่าง เปิดพัดลม ให้ห้องถ่ายเทความร้อนออก ส่วนใครห้องแอร์ ก็เป็นเคสคอม ขนาดเท่าห้อง และเป็นเคสติดแอร์ด้วยครับ

ปล. ผมนึกถึงห้องเราระหว่างปิดประตู/ปิดหน้าต่าง(ปิดฝาเคส) แต่เปิดพัดลมดูดอากาศความร้อนในห้องออก กับเปิดประตู/เปิดหน้าต่าง(เปิดฝาข้างเคส) แบบไหนจะถ่ายเทความร้อนในห้องดีกว่านะครับ ความร้อนในเคสก็น่าจะเช่นเดียวกัน
                              Last edited by pratheepk; 5 May 2016, 19:43:43.

Comment

Working...
                              X