Announcement

Collapse
No announcement yet.

>>>FX GEN2 VISHERA CLUB<<<<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ช่วงต้นซอค 1150 โอเค นะท่าน หาบอร้ด Z97 ใส่ได้ไม่ใช่เหรอครับ ในระดับปีกว่าสองปี อินเทลถือว่าคุ้มกระมัง

เผอิญ ว่าไอ้ AMD มันดันเกินนั้นล่อไป 3-4 ปีทีเดียวกะฟีน่อม FX สำหรับอินเทลใช้แนวเอเอ้มดีไม่ได้ให้ได้ปีกว่า สองปีก็คุ้มสไตล์เค้าล่ะ

แต่ช่วงใกล้ๆๆปิดซอคย้ายไป 1151 อ่ะครับ ซึ่งไม่แน่ใจ ว่าจะเป้น 6 เดือนเหลือ 1 ปีกันแน่
    ตรงนี้จะไม่ค่อยแนะนำครับ ส่วนตัวคิดว่ารักอินเทลให้รอเปิดซอค 1151 ดีที่สุดน่ะ
    ---------------------------

ถ้าเป้นเครื่องเล่นเกมส์ ส่วนคิดเพิ่มเติม นี่จะยากกว่าเครื่องทำงานครับ เพราะ FX 8 เทรดนี่ยังมีอนาคตกับเกมส์อีกเยอะครับ
    นี่เป้นส่วนแฟ้คเตอร็ แต่งานวีดีโอ ที่เพื่อนถามมาอินเทลจะได้ภาษีเรื่องความแรง มากกว่าระดับนึง แต่ AMD ก็ทำได้แต่ช้ากว่าตรงนั้น
    ืงบเหลือส่วนต่างไปอัด การืดจอมาช่วยได้รึเปล่าผมไม่แน่ใจนะ ไม่ได้ถนัดงานวีดีโอ....แต่ถ้าท่านเป้นนักศึกษา ท่านพอที่จะรอความช้าตรงนั้นหน่อยนึงไหวไม้ ???
    Last edited by micronz; 13 Dec 2014, 22:25:34.

Comment

• Originally posted by micronz View Post
      พอถึงเวลามันไม่มีบอร็ดให้ ซื้อนะสิท่านมีเงินซื้อก็ซื้อไม่ได้เคยเป็นสาวกทิดอิน มาก่อนน่ะ แถมซีพียู หลัก สองหมื่นด้วยนะที่เจอ
      จริงๆๆอินเทลมีช่วงเวลาที่ไม่น่าซื้ออยู่แล้วครับถ้าจะเล่นจริงๆๆๆ ซึ้่งตรงจุดนั้นแหละที่ต้องดูก่อนซื้อ อย่างช่วงเปลี่ยนซอค ใหม่โอเคแต่ไปเจอช่วงปิดซอค นี่
      แล้วเจอบอร็ดเสีย เคลมทอนตังค์ คืนให้นี่เงิบจริงๆๆ....บางท่านมีกำลังเปลี่ยนง่ายๆๆแบบท่านไพร์ทามหรือจะเสียโยนทิ้ง/// แต่เชื่อเถอะครับหลายคนในเว็บเป็นแค่เด็กขอตังค็พ่อแม่
      มานี่ เงินหมื่น นึงนี่ไม่ใช่น้อยๆๆครับ .......ฮาสเวลนะเวลาปัจจุบันนี้บอกไม่ถูกนะครับ คิดว่าควรเช็คโรดแม็ปการเปลี่ยน DDR4 ดีๆๆดูก่อนครับ

----------------------
      มีอีกทริคนึงนะเล่นทิดอินได้สบายใจกว่าครับซื้อเครื่องแบรนด์ ยี่ห้อดีๆๆ จะง่ายกว่าอะไหล่อินเทลผมได้ข่าวว่าตรงนั้นเค้าซัพพอร็ตดีกว่า ตามเวลาประกัน
      สามปีที่เดียว ลองดุเดลล์ ดีกว่าไม้ ครับรู้สึกว่าเค้าจะมีประกอบให้ตามเสป็คที่ต้องการ
      อ่อผมลืมคิดไปเหมือนกันครับว่ามีน้องๆ ที่ยังไม่ทำงานเยอะเหมือนกัน ถ้ากรณีนั้นยาวๆ แบบ FX น่าจะคุ้มกว่าครับ

และเครื่องแบรนด์คุ้มจริงๆ เครื่องทำงานผมเป็น workstation ของ HP เหมือนกันครับ ประกัน HP สำหรับกลุ่มเครื่องระดับธุรกิจเทพไม่แพ้ Dell จริงๆ มาภายใน 1 วัน เปลี่ยนทันที ไม่ถงไม่ถามสุขภาพสักคำจริงๆ ครับ

Comment

• วิธีแก้ปัญหา อินเทลนี่คิดให้แทนเลยครับไปเครื่องแบรนด์ เดลคุ้มกว่าประกอบนะ เจอแม่งช่วงเปลี่ยนซอคเก้ตแบบนี้ จ่ายแพงนิดหน่อย

แวร่วว่า สายคอมแบรนด์ ทิดอินสำรองให้ ตามประกัน 3 ปี ยาวววววววววววววววววววฮี่ จบปัญหา

้เดลล์ จะมีบริการประกอบตามสเป้คด้วยจะ เอา GTX 970 พ่อจัดให้ไป จะ HP ก็ตามแต่ครับ ท่านไพร์ทาม
        edit
        ในบอร็ดทั้งสองโซนบางทีผมดุแล้วเน้นไปที่ประกอบเกินไป ไม่ค่อยสนใจไลน์ แบรนด์ ด้วยยุ่งยากบางอย่างแต่ได้ความสบายใจมาแทน
        Last edited by micronz; 13 Dec 2014, 22:41:27.

Comment

• Originally posted by tadzajaa View Post
          สมัครด้วยคนครับ มือใหม่หัดแต่ง ฝากตัวด้วยครับ
          [ATTACH=CONFIG]3074980[/ATTACH]
          ค้างเป้น 10 อร่าช่วงนี้
          รอสะสางนิดครับ ขออภัยเดร้อ อิอิ จะมาอัพเดทย้อนไป 5 หน้าทีเดียว
          Originally posted by Tee+...Lek View Post
          ปัญหาเรื่อง Socket นี่หลายคนที่รีวิวของเค้าก็เข้าใจนะครับเรื่องนี้ เพราะ Intel เปลี่ยนสถาปัตยกรรมที การใช้ Platform เดิมๆ ทำให้การออกแบบ Socket ให้เหมือนเดิมมันยากกว่าการปรับเปลี่ยน Socket เยอะเลย

แต่จริงๆ ก็อย่างที่พ่อบ้านว่าละครับ แถมในปัจจุปันเจ้าใหญ่ๆ ก็เหมือนน้อยลงเรื่อยๆ แม้ว่าด่าว่าประกันไม่ดี แต่การมีให้เลือกเยอะ มันทำให้เกิดการแข่งขัน แต่ตอนนี้แทบจะผูกขาดกับผู้นำเข้าเพียงไม่กี่เจ้าเท่านั้น

จะบอกว่า ถ้าภาษาอังกฤษไม่ใช่ปัญหา ผมว่าซื้อของนอกบางครั้งก็ดีกว่านะ อย่างเจ้า Corsair AX760i ผมเคลมมา 2 ครั้งแล้ว แม้ครั้งแรกจะเรื่องเยอะหน่อย แต่ครั้งที่สองนี่ไม่ถึงอาทิตย์ก็ได้ตัวใหม่มาแล้ว แต่ต้องซื้อตัวแพงนะครับ เพราะเค้าถือว่าถ้าติดต่อลุกค้าตรงจะมีโอกาสเคลมง่ายกว่า

กรณีนี้เกิดขึ้นกับผม แม้แต่กับ Apple ตอนแรกผมเอาเข้าศูนย์เรื่อง Macbook แบตเตอรี่เสื่อม ทางศูนย์เองส่งเรื่องไปสิงค์โปร์ เค้าไม่ยอมเคลมให้ แต่ผมเองโทรไปเองที่สิงค์โปร์ ไม่ถึง 2 วัน เรียบร้อย ทางศูนย์เมืองไทยเองบอกตรงๆ ว่าแทบจะไม่มีอำนาจในการตัดสินใจ เพราะถ้าให้เคลมลูกค้า แต่ทางสิงค์โปร์ไม่ยอม เค้าก็ต้องเสียตังค์เอง (อันนี้เคยคุยกับทางศูนย์ MB ชื่อดังมาแล้ว แถมเค้ายังบอกอีกว่า ถึงเคลมได้ ก็อาจจะไม่ได้ตัวใหม่ เป็นตัวเก่าที่ Remanufacture อีกที)
          ลืมอ่าน เลยไม่ได้ตอบ ปัญหาบอร็ด ผมเองก็เจอมาก่อนนะครับเลยมาเปนสาวก AMD ไปที่จิง AMD บอร็ด เน่าหัวกระสือ ก็เจอครับ
          เครื่องที่ใช้พิมพ์อยู่นี่แหละ Exit ก็๋พอมี มันเหนื่อย ครับ อย่างที่บอกไปคือ ใช้คอมแบรนด์ แต่จะเจอกะเงื่อนไขจุกจิก บางอย่างอีก ถ้าผิดละก็นะประกันหายดังนั้น
          ต้องระวังตรงนั้นด้วย กรณี มีทิดอิน อยู่แล้วและรู้ตัว่าใกล้ บอร้ด 0 พันธ์ ให้ซื้อบอร็ดเดิมมาสำรองเปลี่ยนทุก 6 เดือนสลับเลยครับ ผมทำอยู่แต่บ่อกตรง ว่า ขี้คร้านจิงๆๆนะ อิอิ
          ประกอบแต่ละทีไม่ง่าย กว่าจะบุ้ต ขึ้นเฮร้อ ตัวนี้ผม FM1 เชือดไปแล้ว
          Last edited by micronz; 13 Dec 2014, 23:05:14.

Comment

• วันที่ 25 นี้กำลังจะซื้อ FX-8320E เปลี่ยนจาก FX-4100 และ เปลีย่นบอร์ด เป็น Gigabtype 990FXA-UD3 Rev 4.0 อยากทราบว่า ? เห็นบอกว่าต้องใช้คู่กับ 8.1 pro มันถึงจะแสดงพลังเต็มที่ ? ผมกำลังลังเล จะได้อุดหนุนววินโดว์แท้ รอบเดียวไปเลยแต่ 10 มันก็กำลังจะออกแล้ว เครียดหนัก

Comment

• วินโดว์ 8.1 แคร้กเถื่อน มีทั้งเทพ และกาก ครับผม ส่งผลต่อเฟรมเรททีเดียวครับ

วินโดว์ 8.1 แท้แน่นอนเรื่องพลังแต่แนะนำว่าลงเสร้จให้โกสต์ เก็บไว้ให้ดีครับ

8320E ดันคล้อกลากๆๆ ปรับเทอโบเสต็ป ง่ายๆๆไป msi ครับ รหัส E ลากทะลูโลกครับ 555 ว่าไปนั่น
              ----------------------
              เชื่อปะเพราะวินโดว์เถื่อน อัพเดทไม่ค่อยได้ของผมเวลาจะเสียบมือถือ สมาร็ทโฟน ผมต้องเสียบกับเครื่องลีนุกส์ครับ วินโดว์ มองไม่เห้นเลย 555
              หาไดรฟ์เวอร้ก็ไม่เจอ
              จะอัดใสเ่พลงอัพใส่รูปภาพไปด้วยครับ
              Last edited by micronz; 13 Dec 2014, 23:24:19.

Comment

• แอบมาเหล่ 8320E

Comment

• 8320E ราคามันจะลงตามเมืองนอกป่ะครับ

Comment

• Win10 เปิดต้นปี ขายกลางปีครับ

Comment

• Originally posted by stromblack View Post
                      วันที่ 25 นี้กำลังจะซื้อ FX-8320E เปลี่ยนจาก FX-4100 และ เปลีย่นบอร์ด เป็น Gigabtype 990FXA-UD3 Rev 4.0 อยากทราบว่า ? เห็นบอกว่าต้องใช้คู่กับ 8.1 pro มันถึงจะแสดงพลังเต็มที่ ? ผมกำลังลังเล จะได้อุดหนุนววินโดว์แท้ รอบเดียวไปเลยแต่ 10 มันก็กำลังจะออกแล้ว เครียดหนัก
                      เปลี่ยนแล้วเป็นงัย มาบอกกันมั่งนะครับ ผมเองก็เล็งๆไว้เหมือนกันจะเปลี่ยนจาก 6300ไปเป็นระหว่าง 8320E กับ 8370 ยังไม่รู้จะเล่นตัวไหนดี บอร์ดผม 970 Gaming
                      ปล.สนองตัญหาตัวเองล้วนๆครับ 555

Comment

• 8320 E อยู่แล้วบอร็ด msi ไม่จำเป้นต้องใช้รุ่นคล้อกสุงเลยครับจับลากเองท่าน เทวาดะ คุง

Comment

• Originally posted by micronz View Post
                          8320 E อยู่แล้วบอร็ด msi ไม่จำเป้นต้องใช้รุ่นคล้อกสุงเลยครับจับลากเองท่าน เทวาดะ คุง
                          ขอบคุณครับ ท่านพ่อบ้าน กะว่าจะฉลองน้องโบฯ สักหน่อยครับ ว่าจะขยับไปเล่น VGA 970 สักใบด้วยน่ะครับ แต่กลัวๆเรื่อง PSU ครับ ตอนนี้ใช้ HIS R7-270X
                          กับ SS M12II Evo 520W น่ะครับ ไม่รู้ว่าต้องเปลี่ยนอีกรึเป่า กะละงชั่งใจอยู่น่ะครับเสียดายของเดิมเหมือนกัน(ถ้าต้องเปลี่ยน)....หุหุหุ

Comment

• ส่วนตัวพ่อบ้าน เชียร์ การ์ดเขียวนะ

ไปเขียวแล้วมันสุดติ่ง พอตบไปการ์ดแดง พี่ๆๆๆ มันรีดไม่สุด FX ไม่แรง บลาๆๆๆๆๆๆๆ พ่อบ้านเซ้งครับ

ตามที่ท่านข้าววางทฤษฏีมาให้น่ะแหละว่าการ์ดเขียวพึ่งซีพียู แรงๆๆน้อยครัช

--------------------------------------
                            ส่วนตัวสาวก แดงเต้มขั้นอยู่แล้วครับใช้เองก็การ์ดแดง แต่ไม่ต้องห่วงนะครับ สำหรับคนใช้สองสเป้ค ที่มีอินเทลผมเข้าใจเสมอ
                            เพี่ยงแต่อาจจะติงข้อเสียบ้างอย่างให้เก้บเอาไปคิด แล้วตัดสินใจเอาเองครัช
                            Originally posted by cbr150i View Post
                            8320E ราคามันจะลงตามเมืองนอกป่ะครับ
                            ไม่ 55
                            Last edited by micronz; 14 Dec 2014, 14:23:02.

Comment

• 8300 ดิครัชชช ลากดีๆ 8320E ยังอาย

Comment

• ไปก๊อบปี้มาให้อ่านดูครับ

1. i5 และ i7 คือชิพตัวเดียวกัน เพียงแค่ i5 จะถูกปิดระบบ Hyper-Theading , ถ้าเทียบแล้ว i7 จะมี 4 คอแท้ กับ 4 คอเทียม ส่วน i5 มี 4 คอแท้ แต่ไม่มีคอเทียมเพราะถูกปิดไป ส่วนเรื่องที่เหลือก็เหมือนกันหมด (ที่ i7 cache มากกว่า เพราะว่ามี Core มากกว่า)
                                2. ประสิทธิภาพ ต้องดูว่าใช้งานอะไร ถ้าใช้ตัดต่อ Video ทำงานออกแบบ, ใช้ i7 จะได้เปรียบ เพราะมีตั้ง 4+4 = 8 คอ ส่วน i5 มีแค่ 4 คอ งานที่ต้องการคอมากๆก็จะเสียเปรียบ แต่ถ้าใช้ทำงานที่ไม่ต้องการจำนวนคอ เช่น การเล่นเกม, i5 กับ i7 จะแทบไม่มีความแตกต่าง เพราะคอที่มากเกินไปของ i7 จะใช้ประโยชน์อะไรไม่ได้ (รวมถึงงานอีกหลายๆประเภทด้วย เพราะใช้ i5 ก็แรงเพียงพอแล้ว)
                                3. i5 รุ่นธรรมดาตัวท็อป จริงๆคือ i5-3570 ราคา 6000 กว่าบาท ส่วนรุ่นที่ราคา 7000 กว่าบาท คือรุ่น i5-3570K ซึ่งถ้ามี K ลงท้าย จะเป็นรุ่นที่ Unlock แล้ว จะสามารถใช้ Overclock ได้ แต่ถ้าไม่ทำ Overclock ประสิทธิภาพก็เท่า i5-3570 ธรรมดา
                                4. ส่วน i7 จะแบ่งเป็น 2 จำพวก คือ 1. i7 ธรรมดา เช่น i7-3770 ที่แรงกว่า i5 นิดหน่อย 2. i7 Extreme เช่น i7-3960X ราคา 35000 บาท ประสิทธิภาพเหนือกว่า i5 หรือ i7 รุ่นธรรมดา มาก
                                นี่ถ้าเชื่อตามนี้จริงๆนี่...
                                เอาจริงนะนั้น
                                พูดไม่ออก เอ่อ

Comment

Working...
                                X