Announcement

Collapse
No announcement yet.

รวมพลคนใช้ Athlon II X2 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by AthlonVidia View Post
    เดี๋ยวจะมาส่งการบ้านอีกรอบ พอได้แนวทางขอบคุณครับ ... อิอิ
    อิอิ
    sigpic
    -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

Comment

• กำ ทำการบ้านต่อไม่ได้แล้วครับ
      พอดีกำลังปรับอยู่แฟนมา เขกกระโหลก บอกจะดู TRANSFORMER ซะงั้น

เด๋ญวว่างๆจะมาส่งการบ้านนะครับ ตอนนี้ปรับไฟเป็น 1.45 แล้ว แต่ยังไม่ได้ทำไรต่อเลย
      ขอจัด TRANSFORMER ให้คุณเธอไปก่อน เจอคำสั่งด่วนซะงั้น 555

Comment

• งานเข้าสินะ

Comment

• ส่งการบ้านรอบ 2 หลังจาก Transformer II จบแล้ว

1. ปรับไฟจาก 1.37 ไปเป็น 1.44
          2. ปรับ FSB ไปที่ 250 ผล Boot ผ่านเข้า WINDOWS ได้ฉลุย
          3. รีสตาร์ท แล้วไปปรับ บัสกระโดดไปที่ 270 ผลคือพอ Boot ถึง Logo WINDOWS แล้วก็ Blue Screen
          4. เลยค่อยๆปรับบัสลงมาทีละ 5 (265 / 260) ผลคือทุกครั้งที่ปรับบัสลงจะ Boot ไปได้ไกลขึ้นเรื่อยๆ แต่ก็ยังคงเจอ Blue Screen ก่อนเข้า WINDOWS
          5. เมื่อปรับบัสมาที่ 255 ถึงจะเข้า WINDOWS ได้สบายๆ

ผมควรปรับอะไรเพิ่มอีกบ้างครับ ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้า

รูปปัจจุบัน ที่ บัส 255 * 15, RAM 510(6-6-6-18-24) HT = 8*255, NB = 2550

รัน CPUMark99 ได้ 506 คะแนนครับ
          Attached Files
          Last edited by AthlonVidia; 1 Dec 2009, 20:10:11.

Comment

• Originally posted by AthlonVidia View Post
            ส่งการบ้านรอบ 2 หลังจาก Transformer II จบแล้ว

1. ปรับไฟจาก 1.37 ไปเป็น 1.44
            2. ปรับ FSB ไปที่ 250 ผล Boot ผ่านเข้า WINDOWS ได้ฉลุย
            3. รีสตาร์ท แล้วไปปรับ บัสกระโดดไปที่ 270 ผลคือพอ Boot ถึง Logo WINDOWS แล้วก็ Blue Screen
            4. เลยค่อยๆปรับบัสลงมาทีละ 5 (265 / 260) ผลคือทุกครั้งที่ปรับบัสลงจะ Boot ไปได้ไกลขึ้นเรื่อยๆ แต่ก็ยังคงเจอ Blue Screen ก่อนเข้า WINDOWS
            5. เมื่อปรับบัสมาที่ 255 ถึงจะเข้า WINDOWS ได้สบายๆ

ผมควรปรับอะไรเพิ่มอีกบ้างครับ ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้า

รูปปัจจุบัน ที่ บัส 255 * 15, RAM 510(6-6-6-18-24) HT = 8*255, NB = 2550
            แรงดีจัง 3.8 ไฟ 1.4 ถ้าจะอัดมากกว่านี้ก็ไม่มีอะไรมาก แค่เพิ่มไฟไปเรื่อยไ

HT x10 เลย
            sigpic
            -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
            -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง

Comment

• Originally posted by tor_za View Post
              แรงดีจัง 3.8 ไฟ 1.4 ถ้าจะอัดมากกว่านี้ก็ไม่มีอะไรมาก แค่เพิ่มไฟไปเรื่อยไ

HT x10 เลย
              ็HT x 10 ผมกลัวมันเกิน 2000 อ่ะคัรบ
              เพราะเห็นเค้าบอกว่า บอร์ดผมมันรับได้ 2000 อ่ะครับ

Comment

็HT x 10 ผมกลัวมันเกิน 2000 อ่ะคัรบ
                เพราะเห็นเค้าบอกว่า บอร์ดผมมันรับได้ 2000 อ่ะครับ
                ABIT AX78 มันชิพเซ็ต 770 ตามสเป็ครองรับได้ที่ 2600 Mhz หรือว่า 5200 MT/s
                sigpic

Comment

• อืม .. โอเคครับ

ออกไปปรับ HT*10 มาเรียบร้อยแล้วครับ
                  ตอนนี้ HT อยู่ที่ 2550 แล้วครับ ยังปกติดี

ตอนนี้ผมขอ Burn ไปที่ความเร็วนี้สักระยะนึงก่อน
                  แล้วเดี๋ยวค่อยมาปรับ บัส เพิ่มอีกที
                  ตอนนี้ลูกกวนอีกแล้วครับ เดี๋ญวต้องไปอุ้ทหน่อย

ขอบคุณท่าน tor_za และคอ AMD ทุกท่านครับ

Comment

อืม .. โอเคครับ

ออกไปปรับ HT*10 มาเรียบร้อยแล้วครับ
                    ตอนนี้ HT อยู่ที่ 2550 แล้วครับ ยังปกติดี

ตอนนี้ผมขอ Burn ไปที่ความเร็วนี้สักระยะนึงก่อน
                    แล้วเดี๋ยวค่อยมาปรับ บัส เพิ่มอีกที
                    ตอนนี้ลูกกวนอีกแล้วครับ เดี๋ญวต้องไปอุ้ทหน่อย

ขอบคุณท่าน tor_za และคอ AMD ทุกท่านครับ
                    ครับ อิอิ ยังดีลูกผมอยู่คนละบ้านกับผม เอิ้กๆ ไม่งั้นชวนผมเล่นเกมส์ไม่ได้ทำงานกันเลย
                    sigpic

Comment

ของผมใช็ ABIT AX78 มันทดยังไงครับ
                      มันมีแค่ให้กำหนดว่า จะเลือกความเร็วแรม แบบไหน ตามนี้ครับ

1. Auto
                      2. 667
                      3. 800
                      4. 1066

ผมเลือก แบบ 4 อ่ะครับ(1066) ผมใช้แรมตัวนี้ Team Xtreem-Dark-1066
                      แรมใช้เหมือนกันเลยท่าน...

Comment

• รายงานตัวครับ x2 245 +M4A785TD-V-EVO

อยากได้สัก 4 G ต้องเพิ่มอะไรลดอะไร บ้างหละนี่

Comment

• เข้ามาถามเพิ่มนิดนึงครับ ...

Athlon II X2 250 ตัวนี้มันไม่สามารถปรับตัวคูณได้หรือครับ
                          ผมเข้าไปหาดูใน BIOS (ABIT AX78)ไม่เห็นมีครับ

ปล. ก่อนหน้านี้ ผมใช้บอร์ดตัวนี้ กับ Athlon64 X2 4600+
                          ผมสามารถลดตัวคูณจาก 12 ลงมาที่ 10 ได้ ทำให้ Clock ได้ไกลขึ้น

Comment

• ^
                            ^
                            น่าจะเป็นที่ตัวซีพียูครับ ที่ล๊อกตัวคูณไว้ครับ
                            น่าจะเป็นตัว be เท่านั้นที่ปรับตัวคูณได้ครับ

Comment

เข้ามาถามเพิ่มนิดนึงครับ ...

Athlon II X2 250 ตัวนี้มันไม่สามารถปรับตัวคูณได้หรือครับ
                              ผมเข้าไปหาดูใน BIOS (ABIT AX78)ไม่เห็นมีครับ

ปล. ก่อนหน้านี้ ผมใช้บอร์ดตัวนี้ กับ Athlon64 X2 4600+
                              ผมสามารถลดตัวคูณจาก 12 ลงมาที่ 10 ได้ ทำให้ Clock ได้ไกลขึ้น
                              ปรับลดลงได้ครับ ลองหาดูดีๆครับ

Comment

• ส่งการบ้านต่อครับ ...

หลังจากเมื่อวานเริ่มสนุกกับการปรับวันนี้เลย ร้อนวิชาบ้าพลังขึ้นไปอีกตามนี้ครับ

1. ขยับ FSB ขึ้นไปอีก จาก 255 ไปเป็น 260
                                2. เพิ่มไฟ CUP จาก 1.44 ไปเป็น 1.47 ไม่รอดครับ ขึ้น Blue Screen ตอนจะโหลดเข้า Logo WINDOWS
                                3. เลยปรับไฟ NB + SB ขึ้นไปอีกเล็กน้อย ก็ยัง Blue SCreen เหมือนเดิม
                                4. เลยคิดว่าไฟ CUP ไม่พอเลยลดไฟ NB +SB ลงเท่าเดิม
                                5. แล้วเพิ่มไฟ CPU ทีละ STEP ดังนี้ 1.47 > 1.49 > 1.52 > 1.55 > 1.57 > 1.59 ผลปรากฎว่าเพิ่มไฟมาถึง 1.59 ก็ยัง Blue Screen ไม่มีครังไหนผ่่านเลยครับ

ไม่ทราบผมควรทำอย่างไรต่อดีครับ ปรับเพิ่มตรงไหนดี

Originally posted by tkhacker View Post
                                ปรับลดลงได้ครับ ลองหาดูดีๆครับ
                                ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองไปหาดูอีกทีครับ

Comment

Working...
                                X