Announcement

Collapse
No announcement yet.

รวมพลของตกรุ่นอย่าง X2 6000+ ...............CZ นะขอรับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

6400+ BE ตกรุ่นของร่วมด้วยครับ

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=393531

ใช้ซิงค์เดิม 6000+ ครับ เพิ่งลง Windows ใหม่

3870 x2 ดันมาตายอีก สงสัยวันนี้ไปมองตัวซวยมาอ่ะครับ แงๆ
    Last edited by tor_Za; 15 Oct 2008, 02:11:30.
    sigpic
    -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

Comment

Originally posted by tor_za View Post
      6400+ BE ตกรุ่นของร่วมด้วยครับ

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=393531

ใช้ซิงค์เดิม 6000+ ครับ เพิ่งลง Windows ใหม่

3870 x2 ดันมาตายอีก สงสัยวันนี้ไปมองตัวซวยมาอ่ะครับ แงๆ
      อันนี้ก็โครตแรงเลย

Comment

Originally posted by wikorn View Post
        อันนี้ก็โครตแรงเลย
        แหะๆ

แรงสู้ 6000+ ของท่านไม่ได้หรอกครับ

เสียดาย 6000+ ของเพื่อนผมอ่ะครับ เล่นน้ำได้ 3.8 กิ๊กพอเทสได้ แต่เสียดายมันอัพไฟจนตายเพราะว่ามันจะเอา 4 กิ๊กอ่ะครับ
        sigpic
        -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
        -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง

Comment

ตอบหน่อยครับใช้แรมอันใด รือถึงได้ลากไกลจัง

Comment

จองไว้ก่อน

Comment

Originally posted by losopeem View Post
              ตอบหน่อยครับใช้แรมอันใด รือถึงได้ลากไกลจัง
              แรมผมมันก็ ธรรมดานะครับ ซื้อมือ2 มา อยากได้แบบ ท่านนอมครับ 1200 นู้นแหละ แจ่มเลย

Comment

Originally posted by tor_za View Post
                แหะๆ

แรงสู้ 6000+ ของท่านไม่ได้หรอกครับ

เสียดาย 6000+ ของเพื่อนผมอ่ะครับ เล่นน้ำได้ 3.8 กิ๊กพอเทสได้ แต่เสียดายมันอัพไฟจนตายเพราะว่ามันจะเอา 4 กิ๊กอ่ะครับ
                ของผมใช้งานจริงได้ที่ 3380-3400MHz เองครับ มากกว่านี้ ก็เข้าขั้นโคม่า อาการออกแล้วครับ อิอิ มันเป็น 6000+ ล๊อตแลกๆมั้งครับ เลยไม่ค่อยวิ่งเท่าไร

Comment

ถ้าผมจะหา 6400+ ตอนนี้จะช้าไปมั้ยครับเนี่ย จำได้ว่า6400+ BE มันเป็นBrisbane ไม่ใช่Windsor เลยไม่ได้สนใจเท่าไหร่ ไม่รู้ว่ามีตัวธรรมดาด้วย เสียดายจัง

Comment

6400+ BE เป็น Windsor ครับ

ตอนนี้ 6000+ ล๊อตใหม่ๆเริ่มกลายพันธ์เป็น Brisbane ครับ
                    sigpic

Comment

ตามนี้ครับท่านวิกร เดี๋ยวมาเพิ่มเติมอีกทีครับ

อันนี้ 310*10

เห็นปัญหาอย่างนึงคือ ผมปรับตัวคูณลงไปเป็น6 หรือ5.5 บูทไม่ขึ้นครับ ต้องเคลียร์ไบออสอย่างเดียว เดี๋ยวจะลองให้อีกทีนะครับ

ตอนนี้ 6000+ ล๊อตใหม่ๆเริ่มกลายพันธ์เป็น Brisbane ครับ
                      ลองให้ดูหน่อยยะครับ คือผมแค่อยากรู้ว่ามันมาจากอะไรเท่านั้นแหละครับ นี้ของผม ลดตัวคูณต่ำกว่า 8 แบนวิทล่วงกราวรูดเลยครับทั้งๆที่แรมก็วิ่งเท่าเดิม LACTANCY RAM ช้าขึ้นเป็น 2 เท่าเลยครับ

7.5 แบนวิทมันล่วงแบบนี้เลยครับ

[IMG][/IMG]

เออ ลืมไป อันนี้ ตอนตัวคูณที่สูงกว่า 8 ขึ้นไป ปกติครับ

[IMG][/IMG]
                      Last edited by wikorn; 25 Jul 2008, 02:08:53.

Comment

6400+ BE เป็น Windsor ครับ

ขอบคุณครับ เป็น Windsor จริงๆด้วย

ประชาสัมพันธ์ ยังพอหาได้นะครับ สำหรับท่านอื่นที่อยากหา6000+มาไว้ครอบครอง แต่5600+แทบจะเป็นBrisbaneหมดแล้วครับ เดินทั่วพันธุ์ทิพย์กับเพื่อนยังได้มาตัวเดียว ต้องขยันส่องมากๆเลยครับ

Comment

ตอนนี้นั่งเล่นซิงค์เดิมของ 6000+ อยู่เลย

กำลังเซ็ง 3870 x2 ที่กลายเป็นศพไปแล้วอ่ะครับ

ว่าจะปั๊มบทความแต่เซ็งนอนดีกว่า อิอิ

ปล.บอร์ด ASUS ล๊อตใหม่ใช้ซีกระป๋องของญี่ปุ่นแท้ๆนี่มันเยี่ยมจริงๆ ตัวที่ผมได้มา มีของซันโย+พานาโซนิค
                          Last edited by tor_Za; 15 Oct 2008, 02:11:13.
                          sigpic

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                            ลองให้ดูหน่อยยะครับ คือผมแค่อยากรู้ว่ามันมาจากอะไรเท่านั้นแหละครับ นี้ของผม

ไม่ต้องลองก็รู้แล้วครับ มันเป็นที่การออกแบบ Memcontroler ครับ ต้องการให้ประหยัดพลังงานมั้งครับจากการเปิด Cool 'n' Quite ครับ เพราะว่าการทำงานความเร็วต่ำๆนั้นมันไม่ค่อยจำเป็นต่อการที่จะพลังใช้พลังแบทวิทเยอะจากการเปิด Cool 'N' Quite ครับ มันเป็นจุดบอดในที่สุดของ AMD ในการลากบัสโหดๆในตัวคูณต่ำกว่า 8 ครับ สมัยก่อนจึงไม่มีใครมาอัดบัส 400 ขึ้นโชว์กับ AMD อ่ะครับ เพราะว่าสมัยก่อน AMD ได้ 3 Ghz ก็ดีใจกันแทบปิดซอยเลี้ยงได้แล้ว

มันเป็นตั้งแต่ 939 754 แล้วครับ แต่ 754 มันจะไม่เห็นชัดเพราะว่ามันเป็น Single Channel ครับ

939 ก็แบนวิทตกตั้งแต่ตัวคูณต่ำกว่า 8 ครับ

จริงๆแล้วเล่นที่ตัวคูณ 9 ขึ้นไปจะดีที่สุด 8 จะตกกว่า 9 นิดหน่อยด้วยซ้ำครับ
                            sigpic

Comment

รบกวนถามข้อมูลซักนิดนะคับ
                              1.Windsor กับ Brisbane มันต่างกันยังไงอะคับ

2.แล้วถ้าผมสนใจมาเล่นรบกวนแนะนำให้ทีคับ ว่าควรเล่นตัวไหนดี ระหว่าง
                              Athlon X2 6000+/ AM2 / 3.00GHz / 1MBx2 / 125W กับ
                              Athlon X2 5000+ Black Edition / AM2 / 512KBx2 / 65W / the unlocked multiplier

3.เพราะถ้าเทียบส่วนต่างแล้วคงพอๆกัน เพราะAthlon X2 5000+ ต้องไปซื้อซิ้งเพิ่มอยู่ดี
                              แล้วถ้าใช้ประมาณเล่มเกมหรือทำอย่างอื่น 512KBx2 กับ 1MBx2 มีผลต่างกันมากไหมคับ

4.แล้วเมนบอร์ดควรใช้ตัวไหนดีคับ ที่ผมดูๆไว้ก็มี
                              M3A , AX78 , ECS-K8A780GM-A BLACK สามตัวนี้อะคับ ราคาตัวสุดท้ายอาจต่างนิดนึง เอามาลาก
                              ซัก3นิดๆก็พออะคับ

5.แล้วชุดนี้นี่ถ้าทำไรท์หนังไปด้วยแล้วดูหนังหรือฟังเพลง หรือเล่นเกมไปด้วยมันจะกระตุกไหมคับ
                              เพราะตอนนี้ใช้2140ไรท์หนังทีนึงแค่ฟังเพลงยังกระตุกเลย หรือผมควรจะขยับไปเล่นตัว3หรือ4หัวแทนคับ
                              แต่กลัวใช้ไม่คุ้ม

6.ที่ผมมาโพสที่นี่เพราะเห็นทุกคนเป็นผู้ใช้จริงและผมจะลองย้ายมาเล่นAMDดูบ้างคับเลยอยากจะถาม ผู้ใช้
                              งานจริงๆดู

ขอบคุณคับผมสำหรับคำแนะนำ

Comment

Originally posted by crazyass View Post
                                รบกวนถามข้อมูลซักนิดนะคับ
                                1.Windsor กับ Brisbane มันต่างกันยังไงอะคับ

2.แล้วถ้าผมสนใจมาเล่นรบกวนแนะนำให้ทีคับ ว่าควรเล่นตัวไหนดี ระหว่าง
                                Athlon X2 6000+/ AM2 / 3.00GHz / 1MBx2 / 125W กับ
                                Athlon X2 5000+ Black Edition / AM2 / 512KBx2 / 65W / the unlocked multiplier

3.เพราะถ้าเทียบส่วนต่างแล้วคงพอๆกัน เพราะAthlon X2 5000+ ต้องไปซื้อซิ้งเพิ่มอยู่ดี
                                แล้วถ้าใช้ประมาณเล่มเกมหรือทำอย่างอื่น 512KBx2 กับ 1MBx2 มีผลต่างกันมากไหมคับ

4.แล้วเมนบอร์ดควรใช้ตัวไหนดีคับ ที่ผมดูๆไว้ก็มี
                                M3A , AX78 , ECS-K8A780GM-A BLACK สามตัวนี้อะคับ ราคาตัวสุดท้ายอาจต่างนิดนึง เอามาลาก
                                ซัก3นิดๆก็พออะคับ

5.แล้วชุดนี้นี่ถ้าทำไรท์หนังไปด้วยแล้วดูหนังหรือฟังเพลง หรือเล่นเกมไปด้วยมันจะกระตุกไหมคับ
                                เพราะตอนนี้ใช้2140ไรท์หนังทีนึงแค่ฟังเพลงยังกระตุกเลย หรือผมควรจะขยับไปเล่นตัว3หรือ4หัวแทนคับ
                                แต่กลัวใช้ไม่คุ้ม

6.ที่ผมมาโพสที่นี่เพราะเห็นทุกคนเป็นผู้ใช้จริงและผมจะลองย้ายมาเล่นAMDดูบ้างคับเลยอยากจะถาม ผู้ใช้
                                งานจริงๆดู

ขอบคุณคับผมสำหรับคำแนะนำ
                                1. มันคือซื่อโคดเนมครับ ตัว Windsor จะเป็นตัวแรกๆของ AM2 เลยครับ แต่ที่มันมีจุดแข็งของมันที่นิยมถึงตอนนี้เลยก็ในรุ่นที่เป็น L2 1MB*2 ครับ ตอนี้ที่พอหาได้กันก็ 6400+ 6000+ 5600+ ขนาดของสถาปัตยกรรมคือ 90 nm. ส่วน Brisbane เป็นสถาปัตยกรรมเรียกว่าจะส่าสุดของ AM2 (ไม่นับรวม AM2+) ข้อดีของมันคือขนาด 65 nm ซึ่งประหยัดไฟและร้อนน้อยกว่า 90 nm. แต่ข้อด้อยมันคือ ไม่มีในรุ่นที่เป็น L2 1MB*2 จะมีแค่ 512 KB *2 ครับ

2. ถ้าเน้นๆใช้งานเดิมๆ 6000+ คุ้มกว่าเยอะครับ เอามาลากกับซิงค์เดิมก็ประมาณ 3.2 ที่พอใช้งานได้จริงๆ ถึงจะเปลี่ยนซิงค์ก็ได้แค่ประมาณ 3.3-3.4 แต่ต้องอัดไฟเยอะ ไม่คุ้มครับ แต่ถ้าชอบก็นะไม่ว่ากัน ไอ้ 5000+ ที่มันไม่ล๊อกตัวคูณนั้นมันคือ Black Edition หรือที่เค้าจะเรียกกันย่อๆว่า BE ครับ ซึ่งมันจะไม่มี Heatsink มาให้ด้วย (แต่ใน X4 Phenom มีแถมให้)

3. ความต่างมันไม่รู้จะต่างยังไงนะครับ ถ้าเอา 5000+ BE มาลากสามกิ๊ก เทียบกับ 6000+ เดิมๆ บอกตรงๆว่าใช้งานจริงมันแรงไม่ต่างกันมากมาย แต่จริงๆแล้ว ถ้าเทียบกันจริงๆมันก็ต่างกันนิดหน่อยครับเพราะว่าใช้โปรแกรมเทสมันเลยเห็นความต่างกัน เลยคิดไปเองมั้ง ก็อย่างที่ผมเคยโพสๆหลายทีแล้วนะ ถ้าไม่คล๊อกกันโหดร้ายเอา 6000+ เดิมๆลากขำๆพอแล้วครับ ซัก 3.1 - 3.2 ก็แรงโคตรแล้วครับ แต่ถ้าชอบคล๊อกกันแบบสนุกสนานหรือลากเอามันส์ 5000+ BE เลยไม่ผิดหวังครับ

4. มันจะเทียบกันยังไงดีหนอ ASUS ABIT มันไม่มีการ์ดจอออนนะครับ ECS มันมีการ์ดจอออน ถ้ามีการ์ดจออยู่แล้ว ABIT ก็น่าสน ASUS รุ่นเล็กๆอย่ายุ่งดีกว่า แล้ว ECS ซาวออนบอร์ดเสียงรับไม่ได้อย่างแรงครับ

5. ของผมดูหนังฟังเพลงพร้อมกับการแปลงหนังหรือเขียนแผ่นไปด้วยก็ไม่มีปัญหานะครับ แต่จริงๆแล้วถ้าแรมน้อยมันก็เอาไม่อยู่อยู่ดี ถ้าให้ดีก็ซัก 2 GB ขึ้น แต่ที่ผมใช้ขนาดเทส Prime 95 Blend ไปด้วย เขียนแผ่นฟังเพลงไปด้วยก็สบายๆครับ ส่วนมากก็โหลดบิตไปด้วยเปิดเพลงทั้งไว้กับเทส Prime 95 ทิ้งไว้ให้เปลืองค่าไฟที่บ้านเล่น เอิ้กๆๆ

6. ........ ?

ปล. ผมไม่ใช่คนใช้จริง ฮ่าๆ ก็แค่สาวกคนนึงตั้งแต่สมัย 586 เอิ้กๆ
                                Last edited by tor_Za; 15 Oct 2008, 02:11:13.
                                sigpic

Comment

Working...
                                X