Announcement

Collapse
No announcement yet.

***ROZ2 - Republic Of Zen2 : Society for AMD Citizens***

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สวัสดีครับทุกท่าน ผมมาอ่านตามข่าวโดยรวมครับ

ตอนนี้น่าจะสรุปผลได้เต็มที่แล้วใช่ไหมครับว่า 9400f performance ไม่สู้ 3600

เพราะผมเองก็ไม่ได้ลองกับตัวทั้งสองค่ายเลย ยังใช้ตัวเก่าอยู่ ไม่ได้อัพ

และดูจากผลเทสแล้ว 3600 กิน 9400f แล้วสินะครับ 9400f เลยจำเป็นต้องลดราคาลงมาสู้

เพราะถ้าหากสู้ได้จริงๆก็ไม่จำเป็นต้องลดลงมามาก ความคุ้มเลยไปอยู่ที่ 9400f ซะงั้นเลย

อันนี้ผมเข้าใจถูกแล้วใช่ไหมครับ ? ที่ต้องถามย้ำอีกครั้งเพราะมันเป็นเรื่องของเหตุผล ผมไม่อยากสรุปผลพลาด

อีกประเด็นหนึ่งที่อยากคุยคือ ท่านใดเห็นข่าว https://www.*********.com/userbenchmark-multi-core/

มีความเห็นกันอย่างไรบ้าง ทำไมทางเว็บ userbenchmark ถึงมาปรับสัดส่วนคะแนนกันเอาไม่นานหลังจาก ryzen ออก

อันนี้สะกิดต่อมสงสัยมากๆว่าทำไมไปปรับ weight multicore ลดลงขนาดนั้น

คือการ develop โปรแกรมสมัยนี้ยังเป็น single thread อยู่เหรอครับ ผมเคยอ่านใน youtube comment

พวกสาย dev เขาคุยกันว่า เขาสามารถ program ให้มันใช้ได้มากคอร์อยู่แล้ว มันเลยไม่ควรจะเป็นข้อโต้แย้งว่าต้อง single เท่านั้นนะ

ทั้งๆที่มันน่าจะเป็นยุคของ multi thread แล้วนี่ครับ มันเลยมีคำถามขึ้นมาว่าทำไมเว็บนี้ถึงไปปรับ weight เป็นแบบนั้น

มีความเห็นกันยังไงบ้างครับ ?

Comment

• Originally posted by anobody View Post
      สวัสดีครับทุกท่าน ผมมาอ่านตามข่าวโดยรวมครับ

ตอนนี้น่าจะสรุปผลได้เต็มที่แล้วใช่ไหมครับว่า 9400f performance ไม่สู้ 3600

เพราะผมเองก็ไม่ได้ลองกับตัวทั้งสองค่ายเลย ยังใช้ตัวเก่าอยู่ ไม่ได้อัพ

และดูจากผลเทสแล้ว 3600 กิน 9400f แล้วสินะครับ 9400f เลยจำเป็นต้องลดราคาลงมาสู้

เพราะถ้าหากสู้ได้จริงๆก็ไม่จำเป็นต้องลดลงมามาก ความคุ้มเลยไปอยู่ที่ 9400f ซะงั้นเลย

อันนี้ผมเข้าใจถูกแล้วใช่ไหมครับ ? ที่ต้องถามย้ำอีกครั้งเพราะมันเป็นเรื่องของเหตุผล ผมไม่อยากสรุปผลพลาด

อีกประเด็นหนึ่งที่อยากคุยคือ ท่านใดเห็นข่าว https://www.*********.com/userbenchmark-multi-core/

มีความเห็นกันอย่างไรบ้าง ทำไมทางเว็บ userbenchmark ถึงมาปรับสัดส่วนคะแนนกันเอาไม่นานหลังจาก ryzen ออก

อันนี้สะกิดต่อมสงสัยมากๆว่าทำไมไปปรับ weight multicore ลดลงขนาดนั้น

คือการ develop โปรแกรมสมัยนี้ยังเป็น single thread อยู่เหรอครับ ผมเคยอ่านใน youtube comment

พวกสาย dev เขาคุยกันว่า เขาสามารถ program ให้มันใช้ได้มากคอร์อยู่แล้ว มันเลยไม่ควรจะเป็นข้อโต้แย้งว่าต้อง single เท่านั้นนะ

ทั้งๆที่มันน่าจะเป็นยุคของ multi thread แล้วนี่ครับ มันเลยมีคำถามขึ้นมาว่าทำไมเว็บนี้ถึงไปปรับ weight เป็นแบบนั้น

มีความเห็นกันยังไงบ้างครับ ?

อ่านบทวิจารณ์สรุปราคาRYZEN 5 3600 และ i5-9400F แล้วมองไปที่อนาคตในอีก2ปี เกิดอยากอัพCPU ลองเปรียบเทียบราคาCPU ในตลาดมือสองดู

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
      ก่อนRYZEN 3000 วางขาย เคยมี...บอกไว้ว่าเอาชนะ i5 ให้ได้ซะก่อน

ใจความสำคัญและความคุ้มค่าทั้งในเวลานี้และในอนาคตมันอยู่ที่ตรงนี้ จริงไม่จริงอย่างไร ต้องคิดตามกันเอง

ที่มา : https://www.techspot.com/review/1885...core-i5-9400f/

การแข่งขันมันดีแบบนี้นี่เอง

คลิปวิจารณ์ต่อเนื่องจากลิ้งค์ด้านบน

ท้ายคลิปเหมือนจะย้อนรอย i5-7600K ที่เด่นดังเมื่อ2ปีที่แล้วด้วย มาปีนี้เจอเกมส์กินหัวออกใหม่ทุกเกมส์ แพ้กระทั่งR5 1600
      หัวแรงแต่หัวน้อยถึงเวลาก็ต้องถอย

ส่วนเรื่องเวปuserbenchmark อันนั้นคงไม่ออกความเห็น แต่ที่แน่ๆ ยอดขายRYZEN ในหลายๆประเทศ เป็นตัวยืนยันความนิยมได้มั้ง

Comment

• Originally posted by MooNoiOCZ View Post
        อ่านบทวิจารณ์สรุปราคาRYZEN 5 3600 และ i5-9400F แล้วมองไปที่อนาคตในอีก2ปี เกิดอยากอัพCPU ลองเปรียบเทียบราคาCPU ในตลาดมือสองดู

ส่วนเรื่องเวปuserbenchmark อันนั้นคงไม่ออกความเห็น แต่ที่แน่ๆ ยอดขายRYZEN ในหลายๆประเทศ เป็นตัวยืนยันความนิยมได้มั้ง
        ไม่ต้องอีกหลายปีหรอกลุงหมู ซีพียูอินเทล ขายต่อได้ราคาครับ ราคาไม่ตก ไปดูในห้องมือสองเลยครับ ราคาไมตก ขายต่อได้ราคาดี , อัพไปเล่นของใหม่ได้สบายๆ

Comment

• สวัสดีครับ สอบถามนิดนึง ใครมีปัญหา cpu boost ตลอดมั้ยอะครับ
          ของผม เหมือน cpu boost ตลอดแล้วพัดลมดังมากเลยครับ
          cpu temp 50c 3700x ครับ
          Last edited by Bombanoi; 8 Aug 2019, 19:45:10.

Comment

• Originally posted by Crazy_O View Post
            ไม่ต้องอีกหลายปีหรอกลุงหมู ซีพียูอินเทล ขายต่อได้ราคาครับ ราคาไม่ตก ไปดูในห้องมือสองเลยครับ ราคาไมตก ขายต่อได้ราคาดี , อัพไปเล่นของใหม่ได้สบายๆ
            ตามนั้นหล่ะ ก็ให้คนที่อยากอัพได้ลองเปรียบเทียบราคาตามบทวิจารณ์ดูไง ว่าต้องจ่าย แพง หรือ ถูก และบอร์ดไปต่อได้มั้ย

Comment

• Originally posted by Bombanoi View Post
              สวัสดีครับ สอบถามนิดนึง ใครมีปัญหา cpu boost ตลอดมั้ยอะครับ
              ของผม เหมือน cpu boost ตลอดแล้วพัดลมดังมากเลยครับ
              เป็นที่ไบออส ไบออสตัวล่าสุดAGESA 1.0.0.3 ABB จะช่วยแก้ปัญหาตรงนี้ บอร์ดที่ใช้ไบออสตัวนี้ออกก็รีบอัพดู

Comment

• Originally posted by MooNoiOCZ View Post

ผมอ่านที่คุณหมูแปะเอาไว้ให้ก่อนหน้านี้แล้วครับ เลยเอะใจว่าเคยคุยเรื่อง i5 กับห้องโน้นเมื่อนานมาแล้ว

เลยมาถามให้ชัวร์อีกรอบครับ อารมณ์คล้ายตอนดีเบท 1600x vs 7600k เมื่อปีก่อนๆโน้นเลยครับ

ตอนโน้นผมเองก็มีมองๆ intel non-k เหมือนกัน แต่ตัดสินใจถูกแล้วที่เอา 1600x มาตามคำแนะนำ

ในกรณีทุกวันนี้ก็น่าจะเป็นแบบเดียวกันกับ 3600 vs 9400f เลยมาถามเอาชัวร์อีกรอบครับ

Comment

• ููู^
                  ^
                  ^

Userbench หลังจากประกาศการปรับการคำนวนใหม่ก็โดนด่าไปเยอะ หลังจากนั้นก็ปรับอีก แต่...ก็ยังโดนด่าเหมือนเดิม เพราะยังเทน้ำหน้กไปที่คอร์เดี่ยว ๆ คงยังคิดว่า 2 หัว 4 หัวยังเอาอยู่นั่นแหละครับ คล้าย ๆ กับตอนที่ CPU-Z ปรับการคำนวนใหม่หลังจาก Ryzen เจน 1 ออกแหละครับ เพียงแต่ว่าของ Userbench ปรับน้ำหนักเฉลี่ยไม่สมดุลย์เอาซะเลย เลยโดนด่ามาจนถึงเดี๋ยวนี้

Comment

• มาแล้ว ver 5.80 สำหรับX370 Professional Gaming โอ๊วๆๆๆๆๆๆ

Comment

• Originally posted by CUTTER_Z View Post
                      ููู^
                      ^
                      ^

Userbench หลังจากประกาศการปรับการคำนวนใหม่ก็โดนด่าไปเยอะ หลังจากนั้นก็ปรับอีก แต่...ก็ยังโดนด่าเหมือนเดิม เพราะยังเทน้ำหน้กไปที่คอร์เดี่ยว ๆ คงยังคิดว่า 2 หัว 4 หัวยังเอาอยู่นั่นแหละครับ คล้าย ๆ กับตอนที่ CPU-Z ปรับการคำนวนใหม่หลังจาก Ryzen เจน 1 ออกแหละครับ เพียงแต่ว่าของ Userbench ปรับน้ำหนักเฉลี่ยไม่สมดุลย์เอาซะเลย เลยโดนด่ามาจนถึงเดี๋ยวนี้

ขอบคุณมากครับคุณ CUTTER_Z ค่อนข้างตรงกับสิ่งที่ผมคิดเอาไว้ครับ

Comment

• Originally posted by anobody View Post
                        ขอบคุณมากครับคุณ CUTTER_Z ค่อนข้างตรงกับสิ่งที่ผมคิดเอาไว้ครับ

: ยินดีครับ ที่คิดคล้าย ๆ กัน จริง ๆ แล้วใช้ของอะไรมันก็ดีทั้งนั้นแหละ อยู่ที่ว่าเราจะเทน้ำหนักการใช้งานไปด้านไหนมากกว่ากัน ชอบอันไหน ตรงใจอันไหนก็ซื้อมาใช้งานไป เงินของเราก็ใช้ให้มีความสุขและเกิดประโยชน์กับตัวเราก็พอแล้วครับ

Comment

มาแล้ว ver 5.80 สำหรับX370 Professional Gaming โอ๊วๆๆๆๆๆๆ

: ของไบโอยังไร้วี่แวว แต่ไม่เป็นไร...บอร์ด X470 อินดี้ตัวใหม่ก็เกือบได้อัพตัวล่าสุดแล้วเช่นกัน

Comment

มาแล้ว ver 5.80 สำหรับX370 Professional Gaming โอ๊วๆๆๆๆๆๆ

ไบออสทยอยออกกันไวมาก Gigabyte ออกทีทั้งบาง Asrock ทยอยออก แต่มีค่ายนึงที่เงียบสลัด
                            บอร์ดบางตัวเงียบมาเป็นเดือน แม้กระทั่ง X570 ที่พึ่งออก (ไม่นับ Beta นะ แต่ที่จะสื่อแบรนนี้ Beta ยังไม่สุดเลย)
                            ไบออสอัพเดตล่าสุด ยังเป็นตัวแรกเริ่ม เดือนที่แล้วก็มี รู้ๆกันนะ พี่ชายเอ็งอ่ะ Asrock

Comment

• Originally posted by good11 View Post
                              ไบออสทยอยออกกันไวมาก Gigabyte ออกทีทั้งบาง Asrock ทยอยออก แต่มีค่ายนึงที่เงียบสลัด
                              บอร์ดบางตัวเงียบมาเป็นเดือน แม้กระทั่ง X570 ที่พึ่งออก (ไม่นับ Beta นะ แต่ที่จะสื่อแบรนนี้ Beta ยังไม่สุดเลย)
                              ไบออสอัพเดตล่าสุด ยังเป็นตัวแรกเริ่ม เดือนที่แล้วก็มี รู้ๆกันนะ พี่ชายเอ็งอ่ะ Asrock
                              Asusชัวร์ๆ ล่าสุดไปลองตัวเบต้าได้แฟลชกลับไบบออสเดิมอย่างไว555

Last edited by chivas01; 8 Aug 2019, 21:04:51.

Comment

• Originally posted by good11 View Post
                                Originally posted by chivas01 View Post
                                Asusชัวร์ๆ ล่าสุดไปลองตัวเบต้าได้แฟลชกลับไบบออสเดิมอย่างไว555
                                หมายถึง Asus จริงๆ สิน่ะ สงสัยเกณฑ์คนทั้งบริษัททำไบออสกันอยู่ เหมือนสมัย X370 แหงๆ

ปล. ผมเคยโพสท์ประมาณว่าไบออส asus ห่วย ตอนสมัยเจน 1 ยุคแรกๆ แล้วก็โดนถล่มกลับมาอย่างไว 55555

Comment

Working...
                                X