Announcement

Collapse
No announcement yet.

***ROZ2 - Republic Of Zen2 : Society for AMD Citizens***

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by micronzr View Post
    แล้วรอม สตีลรีเจ้นต์ กับ โทมาฮอค์วขนาดเท่าไหร่กันครับเนี่ยกลายเป็นประเด้นในการเลือกซื้อเลยตอนนี้

มันก็ต้องเผื่อไปเจน สี่อีกรอมเยอะได้เปรียบ บอร์ดสี่แผ่นดินนี่กลายเป็นประเด็นเอาเหมือนกันนะนั่น
    ในจะไบออสที่อัพรั่วๆๆแก้ ปัญหากันมาอีก
    สำหรับ Asrock บอร์ดตัวล่างๆ-กลางๆ จะเป็น 128 Mbit (นับขาก็รู้ ชิปไบออส 8 ขา ก็เป็น 128 Mbit , 16 ขา ก็เป็น 256 Mbit)
    สำหรับรุ่นบนๆ Asrock จะให้มาเป็น 256 Mbit แทบจะทั้งหมด
    ที่ผมดูบอร์ดของผม X370/470 Taichi จะเป็น 256 Mbit , X370 Gaming X จะเป็น 128 Mbit , B450 Fatal1ty ITX/ac จะเป็น 128 Mbit

Comment

• ASRock B450 B450M ไบออสAgesa 1.0.0.3 ABB มาให้อัพกันแล้ว

Comment

• Originally posted by Crazy_O View Post
        สำหรับ Asrock บอร์ดตัวล่างๆ-กลางๆ จะเป็น 128 Mbit (นับขาก็รู้ ชิปไบออส 8 ขา ก็เป็น 128 Mbit , 16 ขา ก็เป็น 256 Mbit)
        สำหรับรุ่นบนๆ Asrock จะให้มาเป็น 256 Mbit แทบจะทั้งหมด
        ที่ผมดูบอร์ดของผม X370/470 Taichi จะเป็น 256 Mbit , X370 Gaming X จะเป็น 128 Mbit , B450 Fatal1ty ITX/ac จะเป็น 128 Mbit
        ขอบคุณ ครับเป็นประโยชน์ ในการแนะนำ กระทู้ ปัญหาต่างๆๆ เกี่ยวกับ บอร์ดตอนนี้ระหว่างรอ B550

รู้แล้วเดะนับขาเจ้า ไพรม์ โปร ด่วนๆๆเลย 256 เต้อะสาธุ
        Last edited by micronzr; 6 Aug 2019, 20:32:48.

Comment

• Originally posted by good11 View Post
          Asrock เริ่มปล่อย AGESA 1.0.0.3ABB ออกมาหลายรุ่นแล้วนะครับ แต่ยังไม่ครบ คาดว่าอีกสักพัก ไปเบิ่งได้ที่

https://www.asrock.com/support/index.asp?cat=BIOS
          สำหรับคนที่ใช้ Ryzen 1xxx , 2xxx , 2x00G นั้น ทาง Asrock ไม่แนะนำให้อัพเดทไบออสตัวนี้ จึงขอเตือนมา ณ ที่นี้ด้วย

ปล. ขนาดบอร์ดที่มีชิปไบออส 256 Mbit ยังเตือน ทำไม Asrock ไม่ขยายความจุกันล่ะ

-------------------------------------------------------------

Originally posted by micronzr View Post
          ขอบคุณ ครับเป็นประโยชน์ ในการแนะนำ กระทู้ ปัญหาต่างๆๆ เกี่ยวกับ บอร์ดตอนนี้ระหว่างรอ B550

รู้แล้วเดะนับขาเจ้า ไพรม์ โปร ด่วนๆๆเลย 256 เต้อะสาธุ
          X370/X470 Prime Pro >>>> 128 Mbit ครับปู่
          Last edited by Crazy_O; 6 Aug 2019, 20:46:43.

Comment

• asrock x370 taichi bios5.80 AGESA 1.0.0.3ABB กับแรม3800 เริ่มนิ่งกว่าเดิม

Comment

• Originally posted by Crazy_O View Post
              สำหรับคนที่ใช้ Ryzen 1xxx , 2xxx , 2x00G นั้น ทาง Asrock ไม่แนะนำให้อัพเดทไบออสตัวนี้ จึงขอเตือนมา ณ ที่นี้ด้วย

ปล. ขนาดบอร์ดที่มีชิปไบออส 256 Mbit ยังเตือน ทำไม Asrock ไม่ขยายความจุกันล่ะ

เยี่ยมเลยครับ ผมตกตรงนี้ไปเลย ช่วยๆเตือนกัน

----------------------------------------------------------
              อัพเดตเพิ่มเติมนะครับ สำหรับสายที่จะเล่นเกมต้องเปิด OSD
              MSI After Burner ตัว 4.6.2 Beta 2 ล่าสุด
              สามารถดู CPU Temp และ CPU Power ของ Ryzen 3000 ได้แล้วนะครับ

Last edited by good11; 6 Aug 2019, 23:18:14.

Comment

• mis B450 TOMAHAWK ตัวนี้ bios เท่าไหร่ครับใครพอทราบมั้ง

Comment

• ไบออสเบต้า ไรเซ่น3000. น่าจะได้อยู่ครับ
                  เห็นรายงานนิ่งดี ตัวที่เค้าเรีนกtext. Mode

Comment

• ไฟ 1.3X - 1.4 กับอุณหภูมิสูงสุด 82 กว่าๆ ปกติไหมครับ

Comment

• Originally posted by micronzr View Post
                      https://www.jib.co.th/web/product/re...A-SYNC-SUPPORT

งบไม่เกิน 4000 3900 บาท ตีว่า ตามที่ best แนะนำ สำหรับ R5 3600 -3700X
                      ก็เป็นต้วเลือกที่ดี อีกตัวไบออส น่าจะเริ่มนิ่ง กับไรเซ่น 3000 พื้นที่ไบออสพอเพียง
                      msi ต้องรอ โทมาฮอค์วแม็ก มาแทนได้ดูดีกว่าเดิม

Rog strix b450

ใช้อยู่ครับ เพิ่งได้มาสองวันใช้งานปรกติ แต่แรมยังไม่โดน รอหาใหม่ค่อยลองลากดู

Comment

• Originally posted by semena282 View Post
                        ไฟ 1.3X - 1.4 กับอุณหภูมิสูงสุด 82 กว่าๆ ปกติไหมครับ
                        ถ้าใช้sinkแถมปกติครับ

Comment

• จากเดิมๆ Ram Hynix CJR C-Die (2 ranks)

สู่ sweet

สุดๆได้เท่านี้ กดclต่ำกว่านี้ ฟ้ากระจาย เค้นเบอร์ตองก็ไม่ได้
                          นั่งงมตั้งแต่ช่วงเย็น อัดไฟเยอะกว่านี้อาจจะได้ แต่ไม่อยากเสี่ยง
                          พอก่อนละกัน เน้นเย็นๆ แช่ยาวๆ ขอโทดที่มือบอนนะครับ ฮี่ๆ

Comment

• Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                            หรือคนเกาหลีใต้และนิปปง ยอมหัวร้อนจนไหม้เพราะมีความคิดต่าง

ก่อนRYZEN 3000 วางขาย เคยมี...บอกไว้ว่าเอาชนะ i5 ให้ได้ซะก่อน

ก็เห็นชนะไปไม่รู้กี่เกมส์ยิ่งเกมส์ใหม่ๆแนวกินหัวที่มากขึ้นตลอด ส่วนเกมส์ที่แพ้นี้ถ้าวัดfps. เรียกว่าแพ้แบบสูสี(ยกเว้นเกมส์นึงFAR CRY) แต่ถ้าRYZEN ชนะเกมส์ไหน เกมส์นั้นทิ้งเป็นทุ่ง

คือที่ยกประเด็นนี้มา เพราะเคยมีใครบางคนบอกว่าเอาชนะi5 ให้ได้ซะก่อน และวันเปิดตัวสำนักรีวิวก็ช่างใจดีเห็นใจintel ไม่ลงผล i5-9400F สักรายมีแต่ i5-9600K มาแทน เรื่องราคาคงไม่ต้องมาคุยนะ ในบทวิจารณ์เค้ามีสรุปให้แล้ว

ที่มา : https://www.techspot.com/review/1885...core-i5-9400f/

การแข่งขันมันดีแบบนี้นี่เอง

แล้วคลิปวิจารณ์ก็มาเพิ่ม

ท้ายคลิปเหมือนจะย้อนรอย i5-7600K ที่เด่นดังเมื่อ2ปีที่แล้วด้วย มาปีนี้เจอเกมส์กินหัวออกใหม่ทุกเกมส์ แพ้กระทั่งR5 1600
                            หัวแรงแต่หัวน้อยถึงเวลาก็ต้องถอย

Comment

• Originally posted by Aluminum View Post
                              จากเดิมๆ Ram Hynix CJR C-Die (2 ranks)

สู่ sweet

สุดๆได้เท่านี้ กดclต่ำกว่านี้ ฟ้ากระจาย เค้นเบอร์ตองก็ไม่ได้
                              นั่งงมตั้งแต่ช่วงเย็น อัดไฟเยอะกว่านี้อาจจะได้ แต่ไม่อยากเสี่ยง
                              พอก่อนละกัน เน้นเย็นๆ แช่ยาวๆ ขอโทดที่มือบอนนะครับ ฮี่ๆ
                              คุ้มเกินราคาแรมไปไกลแล้ว Hynix กับMicron เจอRYZEN เล่นบัสสูงๆ นี่กดCL ลงยากครับ ขนาดb-die ตัวธรรมดายังกดไม่ลงเลย ต้องb-die คัดเกรด

Comment

• Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                                แล้วคลิปวิจารณ์ก็มาเพิ่ม

ท้ายคลิปเหมือนจะย้อนรอย i5-7600K ที่เด่นดังเมื่อ2ปีที่แล้วด้วย มาปีนี้เจอเกมส์กินหัวออกใหม่ทุกเกมส์ แพ้กระทั่งR5 1600
                                หัวแรงแต่หัวน้อยถึงเวลาก็ต้องถอย
                                ที่จริงลุงหมูตั้งใจจะแปะนี่มากกว่ามั้ง

แล้วมันแรงกว่ากันไปไกล แบบนี้ทำยังไงดีละ นอกจากไปหัวร้อน?

Comment

Working...
                                X