Announcement

Collapse
No announcement yet.

***ROZ2 - Republic Of Zen2 : Society for AMD Citizens***

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by chivas01 View Post
    ได้ปรับ Speed step เป็น Disable หรือยังครับ ของผมลองเทสดูความเร็วก็ไม่ลดจากที่ตั้งไว้4.2เลยนะ
    ปรับแล้วครับ แต่มีข้อสังเกตุว่าฉากแรกและฉากสุดท้าย GPU มีโหลดระดับ 95+ ตลอด แต่ฉากที่เหลือกลับมีโหลดไม่เกิน 70 เลยน่าจะเป็นสาเหตุให้คะแนนมันต่ำผิดปกติ ซึ่งอาจจะเป็นที่แรมหรือไดร์ฟเวอร์คงต้องรอเทสท์กันอีกที

Comment

• Originally posted by saiymhok View Post
      ปรับแล้วครับ แต่มีข้อสังเกตุว่าฉากแรกและฉากสุดท้าย GPU มีโหลดระดับ 95+ ตลอด แต่ฉากที่เหลือกลับมีโหลดไม่เกิน 70 เลยน่าจะเป็นสาเหตุให้คะแนนมันต่ำผิดปกติ ซึ่งอาจจะเป็นที่แรมหรือไดร์ฟเวอร์คงต้องรอเทสท์กันอีกที
      ผมลองเทสดูก็ปกติดีนะครับได้ราวๆ20เคกว่ากับการ์ด1080tiเดิมๆ
      ส่วนผลเทสRTX2080 superเหมือนจะพอๆกับ 1080ti อ้างอิงจากลิ้งค์ด้านล่าง(หรืออาจจะเทสที่แค่FHDเลยไม่เห็นผลต่างมาก)
      https://gpu.userbenchmark.com/Compar...-Ti/4050vs3918
      Last edited by chivas01; 8 Aug 2019, 00:08:45.

Comment

• รวมอัพเดทไบออสสำหรับRyzen (มีเบต้าด้วย)
        https://www.hardwareluxx.de/communit...28903.html#2.7

Comment

• Originally posted by chivas01 View Post
          ผมลองเทสดูก็ปกติดีนะครับได้ราวๆ20เคกว่ากับการ์ด1080tiเดิมๆ
          ส่วนผลเทสRTX2080 superเหมือนจะพอๆกับ 1080ti อ้างอิงจากลิ้งค์ด้านล่าง(หรืออาจจะเทสที่แค่FHDเลยไม่เห็นผลต่างมาก)
          https://gpu.userbenchmark.com/Compar...-Ti/4050vs3918
          เว็บนี้ผมเลือกดูไปนานละ ไร้สาระมาก

2080 super แรงกว่า 1080ti 15% ครับ

Comment

• Originally posted by Apest View Post
            เว็บนี้ผมเลือกดูไปนานละ ไร้สาระมาก

2080 super แรงกว่า 1080ti 15% ครับ
            ปกติผมดูผลเทสคร่าวๆแค่บางส่วนนะไม่ได้ดูทั้งหมด

Comment

• ลองปรับใหม่ครับ เพิ่งหัด oc ram
              อยากได้แรมเทพๆมั้งจัง แต่ราคาแพงมาก

Comment

• Originally posted by Bombanoi View Post
                ลองปรับใหม่ครับ เพิ่งหัด oc ram
                อยากได้แรมเทพๆมั้งจัง แต่ราคาแพงมาก

สวยงามแล้วครับ

Comment

• Originally posted by Bombanoi View Post
                  ลองปรับใหม่ครับ เพิ่งหัด oc ram

68ns เยี่ยมแล้ว บัสแรม3200-3800 ยิ่งCL แน่นๆ นี่ผลต่างกันน้อยมากลองย้อนไปอ่านหน้าที่แล้วดู สำคัญให้latency ต่ำกว่า70ns ดีที่สุด

Comment

• Originally posted by saiymhok View Post
                    benchmark นี้เหมือนชอบCPU คล็อคแรงๆ ยิ่งแรงยิ่งปั่นได้เยอะ

ลองเทสต์ให้ดูแบบเดิมๆ ปรับPBO + auto OC ตามสูตร บัสแรมD.O.C.P. ไม่ได้ปรับอะไร
                    กับการ์ดจอZOTAC GTX 1080Ti Amp. Extreme

อันนี้คือค่าที่ใช้เล่นเกมส์ในตอนนี้ SMT off แล้วOC. 4.5GHz. 12cores ตั้งไฟแค่ 1.425v เอง ไม่กินไฟและไม่ร้อน

อันนี้OC 1080Ti ช่วยนิ๊ดนึง ให้ดูรูปนี้ให้เห็นค่าCPU ว่าไม่ร้อนเลย ชอบมากสูตรSMT off ลาก 4.5GHz. ไฟ 1.425v

ยังไม่เคยลองคล็อค 4.6 ว่าจะลองดูไม่รู้จะบู้ทติดมั้ย

Comment

• Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                      benchmark นี้เหมือนชอบCPU คล็อคแรงๆ ยิ่งแรงยิ่งปั่นได้เยอะ

ลองเทสต์ให้ดูแบบเดิมๆ ปรับPBO + auto OC ตามสูตร บัสแรมD.O.C.P. ไม่ได้ปรับอะไร
                      กับการ์ดจอZOTAC GTX 1080Ti Amp. Extreme

อันนี้คือค่าที่ใช้เล่นเกมส์ในตอนนี้ SMT off แล้วOC. 4.5GHz. 12cores ตั้งไฟแค่ 1.425v เอง ไม่กินไฟและไม่ร้อน

อันนี้OC 1080Ti ช่วยนิ๊ดนึง ให้ดูรูปนี้ให้เห็นค่าCPU ว่าไม่ร้อนเลย ชอบมากสูตรSMT off ลาก 4.5GHz. ไฟ 1.425v

ยังไม่เคยลองคล็อค 4.6 ว่าจะลองดูไม่รู้จะบู้ทติดมั้ย
                      ขอคำแนะนำหน่อยกับสูตร 4.5 ว่าปรับตรงไหนบ้างครับ

Comment

ขอคำแนะนำหน่อยกับสูตร 4.5 ว่าปรับตรงไหนบ้างครับ
                        ก็ปิดSMT จากไบออส แล้วตั้งCPU RATIO 45.00 ตั้ง CPU VCORE 1.425v , LLC Level1 แค่นี้เอง

ที่ทดสอบในbenchmark GPU โหลด40-70 ในเทสต์2-3 ก็ปกติ ลองOC 4.5 เล่นดูเองแล้วกัน คะแนนน่าจะขึ้นนะ

Comment

• SMT off แรงยังเหลือๆ แรงแค่ไหนดูเอง

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                          R9 3900X เล่นเกมส์แรงๆ คล็อคสูงๆนิ่ง ตามแบบที่บังซอลเคยเทสต์ ลองปิดSMT กันดู ประหยัดไฟขึ้น เย็นขึ้น OC. 4.45GHz. ไฟใช้เล่นเกมส์ตั้งที่ 1.425v เหลือๆ แต่ทดสอบCB20 ไฟต้องว่ากันที่ 1.462v

ย้ายR9 มาลองกับC6 H คะแนนน้อยกว่าที่เล่นกับX370 PG แบบตัวเลขฟ้องเลย สงสัยได้ย้ายกลับไปX370 PG อีกรอบ

Comment

• (จริงเหรอ)

Comment

• Originally posted by 111111 View Post
                              (จริงเหรอ)
                              ไปหาทางแก้ปัญหาหัวร้อน ดูยูทูปกระตุก หน่อยไป ลุงไม่เคยลองเปิดNOX ลุงก็เลยไม่รู้จะแนะนำยังไง

Comment

• Originally posted by swordmanx View Post
                                ผมตั้งค่าแบบ pbo auto oc
                                ได้ 17k หน่อยๆ (r5 3600x+rx 5700xt)
                                แต่ไม่ได้เช็คว่า boost/วิ่งอยู่เท่าไร
                                เพราะเช็คไม่เป็น แหะๆ...กรรม

หมายเหตุ
                                ตอนที่ผมใช้ gtx 1080ti fe ทดสอบได้ประมาณ 20k หน่อยๆ
                                ของท่าน rtx 2080 super ก็น่าจะได้ 21k ขึ้นไป นะครับ

พี่พลใช้ CPU ตัวไหนทดสอบ เป็น intel clock 4.7GHz.+ หรือเปล่า ถึงได้ 20K
                                ไปเช็คห้องVGA ผล 1080Ti แบบสกอร์ 17-18K ที่เป็นintel ก็มีให้ดู เกี่ยวกับคล็อคCPU เป็นหลักเลย

ถ้าเป็นไปได้ช่วยทดสอบ intel ที่คล็อค 4.5GHz. + 1080Ti FE boost 2038 mem 1450MHz. ให้ด้วยนะครับ อยากเทียบคะแนนในเคสที่ทุกอย่างเท่าๆกัน
                                Last edited by MooNoiOCZ; 8 Aug 2019, 15:18:21.

Comment

Working...
                                X