Announcement

Collapse
No announcement yet.

เบื่อพวกที่ชอบพูดว่า แผ่นPS3&360แพง ซื้อไม่กี่แผ่นก็ได้เครื่องใหม่แล้ว!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ราคาที่ไทยแพงกว่าครับ เพราะโดน+ค่านู่นค่านี่ไปเยอะเลย

Comment

โหลดเอาจบ

Comment

ไม่เคยขอเงินพ่อแม่เพื่อ "ซื้อเกม" ครับ แต่จะเก็บตังค์จากค่าขนมที่เหลือแต่ละเดือนเพื่อซื้อครับ ถ้าเดือนไหนเก็บไม่พอซื้อก็ตัดใจข้ามไปซื้อเดือนถัดไปเลย อย่างน้อยถึงได้เล่นช้ากว่าชาวบ้านแต่ภูมิใจที่ได้ใช้ของถูกลิขสิทธิ์ครับ

สิทธิ์ของใครของมันครับ จะเล่นแท้-ปลอมก็ไม่มีสิทธิ์ไปด่าโง่นะ

เลิกเล่น console ไปแล้วครับ เหลือแต่ PC ตัวเก่งคู่กาย

Comment

Originally posted by comer View Post
          ไม่เคยขอเงินพ่อแม่เพื่อ "ซื้อเกม" ครับ แต่จะเก็บตังค์จากค่าขนมที่เหลือแต่ละเดือนเพื่อซื้อครับ ถ้าเดือนไหนเก็บไม่พอซื้อก็ตัดใจข้ามไปซื้อเดือนถัดไปเลย อย่างน้อยถึงได้เล่นช้ากว่าชาวบ้านแต่ภูมิใจที่ได้ใช้ของถูกลิขสิทธิ์ครับ

สิทธิ์ของใครของมันครับ จะเล่นแท้-ปลอมก็ไม่มีสิทธิ์ไปด่าโง่นะ

เลิกเล่น console ไปแล้วครับ เหลือแต่ PC ตัวเก่งคู่กาย
          แผ่นแท้PC กับConsole ราคาคนล่ะโลกเลย PCผมก็ซื่อแผ่นแท้เต็มตู้เหมือนกัน

Comment

เมื่อก่อน ผมทำหวยเถื่อน(ก่อนประกาศกวาดล้างผู้มีอิทธิพล) เจอจ่ายเงิน(เสีย) มากที่สุดร่วม3-4แสน ต่อวัน

เคยได้มากที่สุด 1-2แสนต่อวัน (ถ้าเฉลี่ยเป็นเดือน ไม่ใช่ เอามาคูณด้วย30 หรือ 31นะครับ) วันหนึ่งๆประกอบ

ด้วย เปิดตลาดเช้า ปิดเช้า เปิดบ่าย ปิดบ่าย(หุ้นไทย) รอบดึกมี ดาวโจนอีกรอบหนึ่ง วันไหน หวยรัฐบาล ออกวัน

จันทร์-ศุกร์ ก็วุ่นวายน่าดู ครับ แต่ว่า ผมก็ยังซื้อแผ่นแท้ แค่1แผ่นเท่านั้น คือ ไฟนอล10(PS2) ราคาตอนออกใหม่ๆ

4500 บาทครับ เชื่อไหม ผมเล่นจบ แบบไม่เต็ม100%ด้วยซ้ำ(เล่นจบแบบ100% เป็นยังไงให้นึกถึง FF7 ครับ)

พอจะเล่น ต่อให้มันจบ100% หรือใกล้เคียง ก็ขี้เกียจเล่น และตอนนี้ แผ่นผมอยู่ไหน ก็นึกไม่ออกแล้ว ไม่ได้ งก

ไม่ได้ อยากเอาเปรียบ บริษัทเกม (บางทีผมใช้เงินโง่ๆ วันหนึ่งหมดไปเยอะกว่า แผ่นแท้ซะอีก) ใครทำอาชีพนี้ จะ

เสียวินัยการใช้เงิน แทบทุกคนครับ ผมรับรองได้ แต่ผมก็ มองไม่เห็น ความจำเป็นที่จะต้องซื้อแผ่นแท้มาเล่นเกมเลย

ทั้งๆที่หลายๆเกม มันสนุกมาก จนเล่นจบแล้วจบอีก ไม่รู้เหมือนกัน ว่าทำไม ถึงไม่ซื้อแผ่นแท้มาเล่น แต่ที่รู้แน่ๆคือ

เงินรายได้ ต่อหัว ของเรา กับ ญี่ปุ่น ต่างกันเยอะมาก เรากับ พวก ยุโรป ก็ต่างกันเยอะ ผมไปเดินซื้อที่ สะพานเหล็ก

ยังเคยเจอ ฝรั่ง มาเดินซื้อเครื่อง ซื้อแผ่นก็อป ที่สะพานเหล็กเลย จะเอาอะไรมาก
            ........................................................................................................

ความคิดของ จขกท ก็อาจจะถูกนะครับ เพียงแต่ คุณจะมองคนที่เห็นต่างจากคุณ ว่าเขาผิด คงไม่ถุกต้องนัก ถ้าคนเรา

มีความรู้สึกนึกคิด มีสามัญสำนึก เหมือนกัน ก็คงแย่งกันจีบสาวคนเดียวกัน แย่งกันซื้อเสื้อผ้าชุดเดียวกัน แย่งกันซื้อ

หรือ ทำอะไร เหมือนๆกัน แน่ๆครับ ดังนั้นแล้ว สินค้า และบริการ หรือสิ่งต่างๆในโลกของเรา ที่เรารังสรร ขึ้นมา มันจึงมีความหลากหลายยังไงละครับ

Comment

ลืมบอกไป ที่บอกว่า เมื่อก่อนทำ อาชีพอะไร แค่จะยอกให้เห็นว่า ขนาดผม วินัยการใช้เงิน เสีย มากๆๆๆ ขนาดนั้น

ผมยังไม่มีความคิดที่จะซื้อแผ่นแท้มาเล่นเลย แล้ว คนที่เขายังขอเงิน พ่อแม่อยู่ เขาจะกล้าซื้อแผ่นแท้มาเล่น ตามคุรได้ยังไง

ผมไม่ได้จะอวดอะไรหรอกครับ ต้องขอบโทษจริงๆ ลืมบอก สาเหตุ ไปน่ะครับ

Comment

ไม่เฉพาะเรื่องแผ่นเกมหรอก
                ทุกเรื่องแหละ อย่างคอมแรงๆ เม้าเทพ ต้องมีคนมากัดตลอด ไม่รู้คิดอะไรกัน

Comment

ผมว่า ปัญหาเดียวคือ ค่าครองชีพของคนไทย นี่แหล่ะครับ...

ดูราคาเกมเมืองนอกแล้ว...ราคามันก็พอๆกับแผ่นก๊อปบ้านเรานี่แหล่ะ
                  เหมือนมีเงินเดือน 20000 แล้วซื้อเกมเกมนึง 180-400 บาท มันก็ชิวๆ (ราคาเกมเมืองนอกมันไม่เท่ากัน ถ้าเกมเก่าๆราคาจะตก ถ้าเกมไหนไม่มีคนเล่นราคาก็จะยิ่งฮวบๆ)
                  Xbox360 คิดแบบด้านบน...ก็ตกเครื่องละ 2500 บาทเอง
                  พวกโทรศัพท์หรือคอมแพงๆ ไม่ต้องเก็บเงินเลย เงินเดือนออกซื้อได้สบายๆเดือนละ 2 เครื่อง (HTC Diamond เครื่องละ 5000 เอง) แบบว่ายังมีเงินเหลือกินข้าวแบบชิวๆด้วยซ้ำ แต่เค้าไม่มีนิสัยแบบว่ามีเท่าไหร่ใช้หมดหรอกครับ เท่าที่เห็น มีเท่าไหร่ใช้ครึ่งนึง-เก็บครึ่งนึงครับ(นี่แบบเลวร้ายสุดๆ แบบว่ามานั่งบ่นๆให้เราฟังว่า ไม่มีตังค์ๆเนี่ย) limit การใช้เงินของฝรั่งนั้นถือว่าอยู่ในเกณฑ์ที่โหดมากครับ แม้ว่าจะได้เงินมากก็จริง แต่การใช้จ่ายอะไรแต่ละอย่างนั้น ก็คิดแล้วคิดอีกมากๆเพราะค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับการบริการ(ที่มีแรงงานมาเกี่ยวข้อง)นั้น "แพง" สุดๆครับ

ทำงานเป็นเด็กเสิร์ฟร้าน...ถ้าทำจำนวนชม. เท่ากับพนักงานเงินเดือนทั่วๆไป เงินที่ได้ ก็พอๆกัน เผลอๆจะมากกว่าด้วยซ้ำ(เพราะมีทิปเข้ามาเกี่ยว)

ถึงยังงั้นก็เหอะ จิตสำนึกก็สำคัญเหมือนเดิม...ฝรั่งบางคนก็ยังนิยมโหลดบิทหรือซื้อแผ่นกอปอยู่ดี

ผมเป็นคนเล่นเกมไม่ค่อยหนักครับ เกมๆนึง ซื้อทีเดียว เล่นยาวๆ เกมนึงก็เล่นได้ 2-3 ปี สบายๆ
                  แต่พวกแผ่นแท้บางแผ่น (ไอ้พวกที่ติด DRM มา) มันก็เสียดายตังค์เหมือนกัน....เซ็ง -*-

ผมชื่นชมคุณจขกท.นะที่หาวิธีทำให้เรามีความสุขจากการเล่นเกม โดยที่ไม่กระทบกระเทือนผู้ผลิตได้ ถือว่าเป็นตัวอย่างที่ดี (แต่ใช้คำพูดอธิบายไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เหอๆ) ก็แล้วต่คนจะคิดอ่ะนะ
                  Last edited by sutlore; 15 Mar 2009, 23:13:52.

Comment

Originally posted by McCLoY View Post
                    ผมขอสตางค์ผู้ปกครองผม แล้วบอกว่า แม่/พ่อครับ ขอเงินไปซื้อเกม 2000 บาท คิดไม่ออกเลยว่าเค้าจะพูดว่ายังไง

สำหรับเด็กๆอย่างเรา
                    หัวอกเดียวกับผมนั่นแหละ

อย่างผมนะ ได้เงินรายเดือน(ค่าขนม)เดือนละ1600

จะให้ผมซื้อแผ่นแท้ป่ะละครับ วันๆไม่้ต้องทำไรละ เก็บตังซื้่อแผ่นแท้

ขนาดก็อบนี่ซื้อมาก็เก็บเงินเอง อย่ามาบ่นเลยครับ ถ้าคุณเป็นผม

คงไม่ซื้อแท้หรอก ยกเว้นเกมpcที่มีแท้บ้าง

แต่ก็อบโหลดเอา

Comment

ที่ USA ค่าครองชีพเขาสูงครับ เขาทำงาน part-time แปปๆ เก็บตังค์ซื้อแผ่นแท้ได้แล้ว

+ เมืองไทยถูกจัดอยู่ในกลุ่ม Third World ด้วย

ถ้าเ้ป็นเกม PC ที่ขาย ส่วนใหญ่ราคามันไม่เกิน 1000 กันทั้งนั้นครับ ขนาดฝรั่งยังมาซื้อเกมของเราเลย (Zest เห็นบ่อย) แล้วก็เคยเกิดปัญหากับ Steam ช่วงแรกๆ ที่ว่าเคยซื้อเกมจากประเทศไทย แล้วไป Activate เอา ทำให้สามารถเล่น HL2 ในราคาที่ถูกกว่าปกติได้ (เขาต้องแก้ปัญหาโดยการ Block การ Activate ข้ามประเทศ)

Comment

เงินเดือน รศ.บ้านเรา 4หมื่นบาท
                        รศ.ที่ญี่ปุ่นคิดเป็นเงินบ้านเราล่อไปแสนกว่าๆครับ
                        ในเมื่อเงินต่างกันร่วมๆ2.5เท่า เกมแผ่น 1500 บ้านเค้าจะเป็นเท่าไหร่ครับก็เป็น 600 บาท เท่านั้นแถมกับข้าวบ้านเค้าอดข้าว1วันได้เกม1แผ่น บ้านเราค่าข้าววัน 100 ได้แค่แผ่น copy

Comment

จะแผ่นแท้ แผ่นเทียมก็ตามอัตภาพเถอะครับ
                          ห้องเกมช่วงนี้ทำมั๊ยทำไมชอบคุยกันเรื่องเศรษฐกิจนะ
                          ให้ mod ตั้งอีกห้องดีกว่า Business Zone ไว้คุยกันเรื่องเศรษฐกิจ ถกเถียงกันเรื่องแผ่นแท้ แผ่นผี ลิขสิทธิ์หรือโหลดบิต แครก งัดแงะ ยาแก้ไอ ไปเลยมั้ย

Comment

ถ้าทำอะไรแล้วไม่เดือดร้อนคนอื่นก็ทำไปครับ มันไม่มีคำว่าผิดทั้งนั้น

แต่สิ่งที่มากกว่านั้นคือการ เผื่อแผ่ และแบ่งปัน ความมีน้ำใจ ให้กับผู้อื่น

มันทำให้ตัวคุณเองมีคุณค่า มากกว่าคนธรรมดา

เช่นเดียวกับการที่คุณซื้อแผ่นแท้ ก็ถือว่าคุณแบ่งปันเงินในส่วนที่คุณ
                            เต็มใจจ่าย แค่นี้ คุณเองก็ต้องรู้สึกภูมิใจแล้วครับ
                            ความสุขมันอยู่ที่ตัวคุณ คุณเองก็รู้สึกดีจริงไหม คนอื่นอาจจะไม่เข้าใจ ก็ปล่อยเค้าไป

แต่ผมก็คิดว่า คงไม่มีใคร ภูมิใจในตัวเองหรอกที่ ซื้อแผ่นปลอม
                            ไม่มีใครออกมาพูดอย่างเต็มปากหรอกว่า
                            " ผมภูมิใจตัวเองมากๆ ที่ซื้อของปลอมมา ( เหมือนบางคนใน BBS นี้ หน้าด้านซะไม่มีล่ะ ) "

ผมเองก็ไม่กล้าออกมาบอกหรอกว่า ภูมิใจที่โหลดบิทมา
                            อันไหนที่ผมซื้อของถูกลิขสิทธิ์ ผมก็ภูมิใจ แม้คนอื่นจะไม่เข้าใจก็ช่างเค้าครับ
                            ผมถือว่าผมยินดีที่จะแบ่งปันเงินที่มี แลกกับความสนุกที่ผู้สร้างพยายามส่งผ่านให้กับทุกคนที่เล่นเกมส์

Comment

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ราคาอะไรเลยครับ มันอยู่ที่ "ค่านิยม" ของคนไทย
                              "คนรวยมักดูถูกคนจน" = เหมือนจขกท ไม่ชอบคนซื้อแผ่นก๊อปตรุของแท้ ดีกว่าพวกจนๆไม่มีตังแต่อยากเล่น
                              "คนจนมักมองคนรวยว่าขี้อวดขี้โอ่" = ก็เหมือนหลายๆท่านที่คิดว่าเรื่องของตรูจะเล่นแผ่นก๊อปแล้วจะทำไม ไม่ได้รวยเหมือน .... นิ

บ้านเมืองถึงแบ่งฝักแบ่งฝ่ายอยู่ทุกวันนี้ไงครับ แม้แต่แค่เรื่องซื้อเกมกระเป๋าใครกระเป๋ามันก็ยังต้องมีคิดกันแบบนี้ไงเฮ้อเจริญ นี่หรือเมืองพุทธ

ปล.ผมก็คนไทยเล่นคอมก็ win ก๊อป เล่นเกมก็ใช้แครก โหลดบิท อันไหนชอบก็แผ่นแท้สะสม สรุปผมจน?รวย?

Comment

Originally posted by GoDZa View Post
                                ปล.ผมก็คนไทยเล่นคอมก็ win ก๊อป เล่นเกมก็ใช้แครก โหลดบิท อันไหนชอบก็แผ่นแท้สะสม สรุปผมจน?รวย?
                                รวยจริง ต้องแท้หมด เขาไม่โหลดกันหรอก

สรุป....คุณจน

Comment

Working...
                                X