Announcement

Collapse
No announcement yet.

เบื่อพวกที่ชอบพูดว่า แผ่นPS3&360แพง ซื้อไม่กี่แผ่นก็ได้เครื่องใหม่แล้ว!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แต่ละคนมีจุดยืนแตกต่างกันครับอันนี้ต้องเข้าใจครับ
    รายได้ ฐานะทางการเงิน และก็ ความคิดแตกต่างกัน
    ยิ่งในสภาพเศรษฐกิจแบบนี้แล้ว
    แผ่นปลอมยังไงก็ดีกว่า

Comment

ผมว่ามันแล้วแต่คนมากกว่านะครับ คุณอาจจะมีเงินมากล้น ซื้อของแท้ก็ได้ ผมไม่ได้ว่า
      แต่ถ้าคุณเกิดมาอยู่ในครอบครัวที่มีเงินไม่มาก แล้วคุณจะคิดเองแหละครับ ถ้าคุณอยากเล่น(พูดถึงตอนขอเงินพ่อแม่ใช้นะครับ)

ในมุมผู้ผลิต : ผลิตออกมาใช้ทุนสูง ต้องการผูกขาดสินค้า้มากกว่าครับ ต้องการกำไรมากเกิน คิดว่าคนอื่นด้อยกว่าเลยขายในราคาแพง

ในมุมคนธรรมดา : แพงเกินซื้อไม่ไหว เลยเกิดทีมผู้ที่มีความสามารถ(hacker) ลอกเลียนแบบในราคาทุนที่ต่ำกว่า และดัดแปลงเครื่องเล่นให้เล่นกับแผ่นเทียมได้

ถ้าราคาแผ่น 200-500 ผมว่าคนก็ซื้อของแท้หมดแหละครับ เผลอๆ ยอดขายมากกว่าเดิมด้วยซ้ำ
      แล้ว hacker ก็คงไม่เลียนแบบ เพราะต้องใช้ทุนเหมือนกัน แล้วขายได้ถูกกว่าของแท้ไม่เท่าไหร่

ปล. ลืมบอกไปว่าผมไม่มี xbox นะครับ ผมแค่ออกความคิดเห็นว่าทำไมถึงมีคนเลือกของเทียมและแท้
      Last edited by adsl1024; 13 Mar 2009, 12:03:12.

Comment

Originally posted by verjil View Post
        ที่พูดเนี่ย มีเครื่องเป็นของตัวเอง ซื้อเกมด้วยเงินตัวเองรึเปล่า
        มีสิทธิไปว่าเขาด้วยเหรอ

ถ้าใช่ สู้ต่อไปครับ
        ผมเองที่ไปเล่นแผ่นแท้ เพราะชอบด่าคนเล่นก๊อปนั่นแหละ
        แต่ถ้าผมเล่นก๊อป ผมคงด่าคนเล่นแท้ว่าโง่เหมือนกัน
        โดนด่าเพราะเล่นแผ่น copy ไม่เป็นไรครับ

แต่ไมสมควรไปด่าคนที่เค้าซื้อแผ่นแท้ว่าโง่ เพราะเค้าเป็นผู้เสียสละและน่าชื่นชมด้วยซ้ำ
        ก็เพราะพวกเค้านี่แหละ ทำให้มีเกมใหม่ๆออกมาอยู่ได้เรื่อยๆ

ส่วนคนที่เล่นแผ่น copy ก็ควรสำนึกและก็เงียบๆ คอยชื่นชมคนที่ซื้อแผ่นแท้ไปด้วยละกัน
        ไม่ต้องมาตั้งด่ากัน เพราะ ว่าคนเราถานะต่างกัน เงินมันก็มีไม่เหมือนกันจะกลายเป็นแยกชนชั้นกันซะเปล่า

แผ่น copy มันก็เป็นอีกหนทางนึงที่คนไม่ค่อยมีเงิน ก็สามารถจะมีความสุขกับการเล่นเกมได้คับ
        ไม่ใช่ว่า จะนั่งเงยหย้าอ้าปากค้างดูแต่คนที่มีเงินเล่นแล้วรู้สึกว่าตัวเองด้อยค่าที่ไม่มีปัญญาซื้อเล่น

ส่วนผู้ที่เล่นแผ่นแท้อยู่แล้วก็ต้องเข้าใจ อย่าทำตัวหยิ่งยโสครับ ท่านสามารถจะด่าพวกเล่นแผ่น copy ได้แต่ให้พอเหมาะพอควรครับ เพราะว่าถานะการเงินมันไม่เหมือนกันครับ

Comment

สำหรับผมนะ ไม่มี 360 หรอกครับ
          แต่พวกแผ่นก็อป กับ บิท นี่ทำให้ผมได้เล่นอะไรหลายๆอย่างครับ
          ก็ยังไม่มีรายได้นิครับ ยังแบมือขอตังอยู่
          แล้วถ้าผมมีเงินพอที่จะเอาไปถมที่นะ ผมก็จะซื้อแผ่นแท้มาลองเล่นดู
          อยากลองเหมือนกันแต่ทำไงได้ ตังไม่มีนิ
          ^^

Comment

อา ผมก็ซื้อแผ่นแท้ มันก็สบายใจดีนะ เล่น online ps3 ก็ซื้อแค่เกมที่ชอบ เพราะปกติเป็นคนเลือกเล่นเกม ชอบจิงๆเท่านั้นถึงซื้อ เน้นคุณภาพมากว่าจำนวน เพราะปกติผมก็เล่นไม่กี่เกมแต่เล่นไม่เคยเบื่อเลย เงินก็ใช้ตังตัวเอง รับจ๊อบทำงานพวกออกแบบ ตอนว่างๆช่วงวันไหนไม่ได้ไปมหาลัย ก็ทำช่วงนั้นถือเป็นงานฝึกงานจริงที่ตรงกับที่ตัวเองเรียนแถมได้ตังไปด้วย รู้สึกดีถอยด้วยเงินตัวเองแผ่นแต่ละแผ่นมีค่าดีด้วยคับ มื่อก่อนเล่นแต่แผ่นปลอมเด่วนี่กลับรุ้สึกดีที่ซื้อแผ่นแท้
            Last edited by sbv500; 13 Mar 2009, 15:54:33.

Comment

ครับ แต่ละคนลล่วนหลายความคิด

ส่วนผมน่ะหรอ เก้คราบ.........

ก็ยังแบมืออยู่เลยครับนี่ครับ
              Last edited by naruto08; 13 Mar 2009, 18:23:35.

Comment

ผมยอมรับนะว่าผมเพ้อเจ้อ 5555+ แต่คุณที่มาตอบกระทู้ ผมว่าก็คงไม่แพ้กันหรอกมั้ง ^^

ใช่!! กระทู้มันไร้สาระ แล้วมาตอบกันทำไมให้มันไร้สาระกว่าเดิม >๐< จะยังไงก็คิดกันเอาเองแล้วกันนะจ๊ะ

Comment

555+

Comment

จขกท.คิดดีนะคับ แต่เราคนไทยก็งี้แหละคับ อาจจะเพราะบางทีเราไม่ได้ปลุกฝังมาอย่างฝรั่ง ในหลายๆเรื่อง ผมไม่ได้หมายความว่าให้ปล่อยเลยตามเลยนะคับ อันไหนที่มันไม่เหลือบ่ากว่าแรงพอมีกำลังซื้อก็อยากให้ทุกคนซื้อของที่ถูกลิขสิทธ์ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นปัจจัยของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน ความคิดก็ไม่เหมือนกัน แบบที่ จขกท.พูดมาผมว่าดีนะ แต่การนำเสนอ(คำพูด) อาจจะดูแรงๆไปหน่อย ใจเย็นๆคับพี่น้อง(ทุกๆท่านเลยนะคับ)

Comment

เข้าใจ ว่าการสร้างเกมส์มันมีต้นทุน แต่มันก็แพงจริงๆนี่หว่า....

คนไทยไม่ได้เงินเดือนมากมายเหมือนฝรั่งหรือยุ่นเค้านิ .... ที่นั่นค่าแผ่นแท้ราคาเท่ากับก๋วยเตี๋ยวบ้านเค้าไม่กี่ชาม หรือพอกับค่าดินเนอร์มื้อเย็นมื้อเดียว

ถ้าแผ่น Console แท้ มันทำออกมาในราคาระดับเดียวกับแผ่นแท้ของ PC (499-899 บ.) ..... ผมก็ซื้อแผ่นแท้ เล่นง่าย สบายใจ กล่องเกลิ่งก็สวย จะซื้อแผ่นก๊อบทำไมให้โง่

แต่นี่แผ่นแท้ 10 แผ่น ราคาเท่ากับเลนส์เกรดโปรดีๆ ตัวนึง .... ผมซื้อเลนส์มาถ่ายรูปเล่นดีกว่า

ระบบเปิด ไม่มีการล๊อกโซน มันก็มีข้อเสียยังงี้แหละ ขายถูกกว่าประเทศอื่นไม่ได้ ... และในเมื่อแผ่นแท้มันแพง แผ่นก๊อบก็ไม่ได้เรื่อง (โดนแบน) ผมก็ไม่เล่น...ก็เท่านั้น

เล่น PC ไปเลย แม้เกมส์น้อยกว่าแต่สบายใจกว่า แผ่นแท้ PC ผมก็มีเยอะแยะ ไม่ได้ตั้งหน้าตั้งตาดูดมาเล่นอย่างเดียว เกมส์ไหนที่ของเค้าดี ก็อยากซื้อเก็บไว้มั่ง (แต่สุดท้ายพอตังหมด ก็ขายแด๊ก 555+)

PS. ลองไปดูบ้านคุณ หาญ หิมะทองคำ ดิ่ครับ เค้าเล่นแท้มาตั้งแต่สมัย PS2 ละ มีแผ่นประมาณลัง TV ลังนึงได้ (จำนวนพอๆกับแผ่นก๊อบสมัยที่ผมเล่น Console อ่ะแหละ) ..... แกบอกว่าราคาแผ่นรวมกันพอๆกับ BMW มือสองคันนึงแล้ว... (ไม่ต้องสงสัยเลยว่า..เค้ารวยครับ)
                      Last edited by gidd009; 13 Mar 2009, 20:51:39.

Comment

ผมมีรายได้เป็นของตัวเองครับ เดือนละหมื่นกว่าบาท ก็สนับสนุนแผ่นแท้ไป
                        แต่ก็ต้องเป็นเกมที่ชอบมากๆนะครับ อย่างเพลย์3 นี่ก็ซื้อมาแค่ RE5+winning2009 2แผ่นเท่านั้นเองครับ
                        เกมอื่นไม่เล่น ก็เลยไม่ได้ซื้อครับ
                        แต่แค่2แผ่นมันก็มากโข -*- 3900 บาท

นานาจิตตัง

Comment

ถ้ายังแบมือขอเงินพ่อแม่ใช้อยู่ ซื่อแผ่นปลอมมาเล่นก็ไม่เห็นเป็นไร คนเราไม่ได้คาบช้อนเงินช้อนทองมาเกิดทุกคน

ปล.หรือจะบอกว่าคนจนไม่มีสิทธิเล่น(ไม่มีตังซื่อแผ่นแท้แต่อยากเล่น)

Comment

ผมก็ใช้แท้ ปลอม สลับกันไป เกมไหนดีก็จะซื้อแท้เก็บไว้

Comment

CEO ของ Microsoft หรือ Sony น่าจะติดต่อขอคุณเป็นผู้จัดการบริษัทสาขาในไทยนะนิ น่าจะทำยอดให้ถึงเป้าเค้าได้ (ทั้งๆที่ตลาดในไทยมูลค่าแค่ขี้เล็บเมื่อเทียบกับบ้านเค้าทั้งจำนวนผู้บริโภคและเงินค่าครองชีพ)

Comment

ผมเคยถามจากเพื่อนที่ไปเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยน ที่อเมริกาอ่าครับ มันบอกว่าบ้าน host เค้ามีลูก ลูกเค้ามีทั้ง
                                ps3 xbox360 Wii ครบเลย แถมเลนแผ่นแท้เท่านั้น แต่ถามไปถามมา ค่าแผ่นนั้นเทียบกับค่าครองชีพและ
                                ราไยด้เค้าแล้วถือว่า อยู่ในระดับนึงครับ ค่อนข้างไปทางถูกด้วยซ้ำในความคิดของคนอเมริกัน บ้านเราก่าบ้านเค้า
                                ค่าเงินต่างกันนะครับ แต่ราคาเกมส์มันราคาเดียวทั่วโลก (รึเปล่าไม่เคยเล่น) ไม่ชอบใช้จอยไม่ถนัดอิอิ

Comment

Working...
                                X