Announcement

Collapse
No announcement yet.

No More Chassis(เคสนั่นแหละ)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by UnNormalZ View Post
    ดูต่อๆ อยากรู้เหมือนกันครับว่าจะตัดเคสยังไง ^_^
    ตัดเคสนั้นม่ายจำเป็นครับ ท่าน เนื่องจากเคสตัวนี้ใช้ rivet ยึดแต่ละชิ้นเข้าด้วยกัน ใช้สว่านดอกขนาด 1/8 เจาะเข้าที่ตัว rivet ก็จะหลุดเป็นชิ้นๆเลยครับ มีจุดเดียวที่ผมพลาดไปก็ตรงที่ แผงยึดการ์ดกับตัวแผ่นยึด M/B เป็นคนละชิ้นแล้วก็ไม่ติดกันด้วยนี่แหละ

ณ วันนี้กาวที่ใช้มันแห้งและแข็งแรงดีแล้วแต่ยังเอารูปมาให้ดูไม่ได้เพราะช่วงนี้มืดเร็วผมเลยถ่ายรูปไม่ได้ รอกันหน่อยนะครับวันศุกร์นี้ก็ได้กล้องคืน + PSU ตัวใหม่ละ โปรเจคนี้จะได้เดินต่อได้ซะที

วันเสาร์ผมจะไปเดินซื้อ LED UV + ไส้ไก่ UV แล้วก็พวกอื่นๆ โดยเฉพาะ TEC ถ้าเงินพอคงจะซื้อมาเลยครับ ย้ำนะครับถ้าเงินพอ เพราะว่า LED UV หลอดละ 20 แหนะ .......เพี้ยงๆๆๆๆ ขอให้เจอถูกๆกว่านี้ทีเถ้ออออ

อัพเดทอีกทีวันจันทร์หน้าเลยนะครับเนื่องจากช่วงนี้ยังถ่ายรูปมาให้ดูไม่ได้

Comment

ไรต่ออ่ะรอชม

Comment

รอชมครับ ความรู้เพียบเลยย

Comment

ดันไป ให้เด็กบางมดครับ ^^

Comment

หุ หุ จบบางมดหรอครับ ผมกะลังเรียนบางมด งิงิ ว่างๆ ขอโมเคสที่บ้านท่านหน่อยจิ อิอิ

Comment

Originally posted by zombieto View Post
              หุ หุ จบบางมดหรอครับ ผมกะลังเรียนบางมด งิงิ ว่างๆ ขอโมเคสที่บ้านท่านหน่อยจิ อิอิ
              หุๆๆๆ ศิษย์น้องเอ๊ย ศิษย์พี่ไม่หวงหรอกนะ ถ้าเจ้าจะมาแต่พี่อยู่ อ.แกลง จ.ระยอง ถ้าจะมาก็ PM มาก่อนเดี๋ยวส่งแผนที่ไปให้ อิอิ

ไม่งั้นรอหลังปีใหม่โน่นเลยครับ จะย้ายไปทำงานที่ กทม.แล้ว ที่นี่หาช่องทางทำการค้าลำบาก ตลาดมันยังแคบไปหน่อย

Comment

เอาล่ะความคืบหน้าอันน้อยนิด ดูกันไปก่อนนะครับแบบว่าช่วงนี้มืดเร็วมากๆทำไรลำบากจริงๆดูผลจากรูปสุดท้ายคราวที่แล้ว (PVC ปิดผิว + กาวยางและนิ้วมือเรา) มันเริ่มดูดีมีราคาแระ
                Attached Files

Comment

ตามที่บอกไปนะครับคือว่าไม่มีที่ยิง rivet (ยังไม่มีตังค์ซื้อเพราะซื้อเครื่องมือไปหมดแล้ว) ผมเลยใช้ epoxy putty มาเชื่อมเจ้า M/B Base ดูดีจังของจากเคสรุ่นเก่าๆเนี่ยงานประณีตและเก็บรายละเอียดได้ดีจริงๆ แต่จะทำครอบให้มันด้วยอะไรดีล่ะเนี่ย

Comment

ในกรอบที่สีขาวๆคือ epoxy putty ครับ แห้งช้าแต่แห้งแล้วจะแข็งมากครับ ส่วนใหญ่เวลาอะไรแตกหักหรือ ชิ้นส่วนที่หาไม่ได้แล้วต้องการทำเองและไม่ซับซ้อนมากนักผมก็ใช้เจ้านี่ทำครับ กิโลนึง 170 เอง กันน้ำได้ ทนการกัดกร่อนจากกรดและสารเคมีได้ดีใช้งานก็ง่าย เสียอย่างเดียวมันเหลวไปหน่อย

Comment

ชิ้นนี้คือโครงยึด HDD ที่ได้จากคราวที่แล้วครับ ยึดได้ตั้ง 5 ตัว เย็นวันนี้ผมจะต้องตัดที่อยู่ในวงกลมสีแดงออก ส่วนที่ ไฮไลท์สีเขียวไว้นั่นคือที่ๆจะยึดพัดลมเป่า HDD โดยยึดพัดลมติดกับแผ่น PVC หรือ Acylic ก่อนเพราะขนาดมันไม่พอดีครับ

กำลังจะเริ่มทำแผงควบคุมระบบไฟแต่ยังขาดอุปกรณ์หลายตัวเหมือนกัน เงินเดือนก็ไม่รู้จะเหลือให้ซื้ออุปกรณ์พวกนี้อีกแค่ไหน เพราะลูกสาวเปิดเทอมด้วย เฮ้อออออออออออออออออออ
                      Last edited by ratth; 30 Oct 2007, 10:58:45.

Comment

อ่า เป็นชิ้นๆง่ายจัง เคสที่ผมลองพังมันมีทั้ง รีเว็ตยิงไว้แล้วก็พับเก็บมุมไว้อย่าดีเลย แกะยากมากๆ

ใช้กาวอีพอกซี่ติดเลยเหลอครับ อืม ผมว่าก็ดีนะ ใช้ง่ายดี ดูจากสภาพ โปรเจคข้ามปีแน่ๆเลย

ไม่กดดันครับ แค่มาอับให้ดูเรื่อยๆก็พอ ^_^

Comment

สู้ๆ ครับ รอติดตามชม ตอนต่อไป

Comment

Originally posted by UnNormalZ View Post
                            อ่า เป็นชิ้นๆง่ายจัง เคสที่ผมลองพังมันมีทั้ง รีเว็ตยิงไว้แล้วก็พับเก็บมุมไว้อย่าดีเลย แกะยากมากๆ

ใช้กาวอีพอกซี่ติดเลยเหลอครับ อืม ผมว่าก็ดีนะ ใช้ง่ายดี ดูจากสภาพ โปรเจคข้ามปีแน่ๆเลย

ไม่กดดันครับ แค่มาอับให้ดูเรื่อยๆก็พอ ^_^

ถ้าไม่ติดเรื่องงบประมาณ คงเสร็จทันสิ้นปีครับ แต่ความหวังริบหรี่มากๆ อาทิตย์นี้ ถ้าติดส่วนติดตั้ง บอร์ด กับทำที่ยึด PSU + พัดลมเสร็จก็ดีใจแล้วครับ เงินเดือนๆนี้หลังหักค่าใช้จ่ายแล้วเหลือ 4000 สำหรับใช้ส่วนตัว(ยังไม่รวมค่าน้ำมันรถ+ค่าข้าวทุกวัน) จะซื้อไรได้บ้างยังไม่รู้เลย เฮ้อออออออออออออออออออออ....จนจังเรา

Comment

ดีครับ มาอัพเดตต่ออีกนิด พรุ่งนี้จะทำไอ้นี่ก่อนครับ วงจรควบคุมระบบไฟที่ใช้กับโต๊ะผม แก้ไขครั้งสุดท้ายถ้าติดขัดจุดไหนคงจะแสวงเครื่องเอาแต่รวมๆแล้วประมาณนี้แน่นอนละ

โดยการทำงานของไดอะแกรมก็คือ เราต้องเปิดเบรคเกอร์ก่อน เพื่อปล่อยไฟเข้าระบบ(ไฟ AC Standby ติด) จากนั้นบิดสวิทช์กุญแจไปที่ M (on) (ไฟ AC Ready ติด) แล้วกดปุ่ม Main Power On (ไฟ AC Power ติด) ไฟก็จะพร้อมใช้งาน จากจุดนี้ต้องการใช้อะไรก็เปิดสวิทช์ของส่วนนั้นเอา
                              แต่ระบบนี้จะยังคงป้องกันไม่ให้เปิดเครื่องคอมถ้า ไม่เปิดปั้มเพื่อป้องกันความเสียหายของระบบ

และถ้าต้องการให้ระบบตัดไฟเองหลังเครื่องดับก็กดสวิทช์ PC Power off แล้วบิดสวิทช์กุญแจไปที่ A (off)

แต่ตอนนี้ผมยังหา สวิทช์กุญแจที่มี 2 position ไม่ได้เลย คงทำเท่าที่ทำได้ก่อน แล้วก็อีกอย่างที่จะทำในวันอาทิตย์นี้ก็คิอฝาครอบสำหรับ Base ยึด M/B

Comment

เรียนผู้ที่ติดตามอ่านทุกท่านผมเจอปัญหาอีกแล้วครับท่าน เฮ้ออๆๆๆๆ เซ็งเป็ด

ผมก่ะขนาดช่องใส่ เบสที่ใช้ยึด MB พลาดไปตั้งนิ้วนึงทำให้วางรางสไลด์สำหรับเลื่อน ชุดออกมาไม่ได้ดูตามรูปครับ ในรูปแรก ส่วนที่วงกลมสีเขียวนั่นคือตำแหน่งที่จะติดรางครับ ส่วนกรอบสีแดงที่เห็นในทั้งสองรูปคือระยะห่องที่เหลือ ตัวรางหนา 8มิลครับ ผมก็เลยเจอปัญหาใหญ่ว่าจะทำไงถึงจะปิดฝาครอบอครีลิคที่ไปสั่งทำไว้แล้วสามารถจะใส่รางได้ด้วย อนาถใจครับ เหตุเพราะตอนออกแบบไม่ได้เอาเบสมาวัดขนาดจริง เลยพลาดไปตั้ง 1นิ้ว งานนี้คงข้ามปีแน่ๆ อาทิตย์นี้จะพยายามมาอัพเดตให้เยอะขึ้นครับ ชุดคุมไฟก็เกือบเสร็จแระแต่ยังไม่ได้เอารูปมาลง เดี๋ยวสักวันพุธจะเอามาให้ดูครับ
                                Last edited by ratth; 5 Nov 2007, 11:16:26.

Comment

Working...
                                X