Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อผมริจะเป็นพวกแมวน้ำ...

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 1รู เข้า cpu
    1รูเข้า vga
    แล้วอีกรูเข้า??? หมวยหรอ ฮ่าๆๆๆ

ล้อเล่นครับ

Comment

• รอติดตามตอนต่อไป

Comment

• ขอ SS หมวยครับ

Comment

• น่าสนใจมาก รีบมาต่อนะท่าน

Comment

• รอติดตามอยู่เหมือนกัน...หุหุ

Comment

• เมื่อผมริจะเป็นพวกแมวน้ำ...ภาค..12

วันนี้ผมก็จะมาพังปั๊มน้ำของหมวยต่อนะครับ หลังจากทำทางน้ำออกเป็นสามทางสำเร็จแล้ว ก็ต้องมาจัดการทางน้ำเข้ากันบ้าง แต่เดิมผมทำมันไว้เพียงต่อเดือยให้ยื่นยาวออกมาจากหน้าแปลนสำหรับทางน้ำเข้า วันนี้จะมาจัดการมันต่อเสียที

เริ่มต้นด้วยหาอุปกรณ์ที่ต้องการมาเสียก่อน เจ้าตัวนี้เป็นหัวปิดท่อ จุดประสงค์หลักที่เขาสร้างมันขึ้นมา ก็คือใช้ปิดปลายท่อน้ำที่มีเกลียวใน หาดูได้ตามแท้งค์น้ำทั่วไปครับ ราคาของเจ้าตัวนี้ คนขายเขาเขียนไว้ทีตัวมันเลย กันบอกราคาผิด

ขนาดของมันก็นี่เลยครับ ผมเลือกให้ใกล้เคียงกับหน้าแปลนของทางน้ำเข้า

เริ่มแรกก็เจาะรูตรงกลางของตัวปิดท่อน้ำนี้ซะก่อน ใช้สว่านมือนะครับ ขี้เกียจลากสายไฟ นั่งทำเพลินๆครับไม่รีบร้อน

เจาะได้แล้วก็เพิ่มขนาดดอกสว่าน จนสุดที่สว่านมือจีนแดงจะรับไหว แล้วก็ใช้คัตเตอร์ ตะไบ ไขควง ความอดทน สารพัด เพื่อจะควานรูให้โตได้ขนาด เท่ากับเดือยทางเข้าของปั๊มน้ำ ที่ได้ทำไว้ก่อนหน้านี้แล้ว

คว้านมันให้โต ขนาดสอดเข้าไปได้ ฟิตๆคับๆแน่นๆ พอดิบพอดี

รูปนี้ มองจากด้านในครับ

Last edited by korakot; 13 Oct 2007, 19:49:04.

Comment

• ถ้าเอาสวมเข้าไปกับหน้าแปลนทางเข้าของปั๊มแล้ว ก็ออกมาหน้าตาเป็นอย่างนี้

ยังไม่มีการใส่กาวนะครับ ขั้นต่อไปก็เจาะรูสำหรับท่อทองแดงสามหุน

เจาะให้ครบสามรูเลยครับ

มองด้านในของอุปกรณ์หน้าตาประหลาด ที่ผมกำลังทำอยู่

ลองเอาไปเสียบเข้ากับปั๊มดู ว่าหน้าตาจะเป็นอย่างไร

มองจากด้านหน้าของปั๊ม

Comment

• ผมก็ยังงงงงอยู่ ทั้งๆที่ทำเองว่า ไอ้นี่มันคืออะไร 5555 ต่อครับต่อ ผมเอาข้อต่อฉากของท่อทองแดงสามหุนมาสามตัว เจ้าตัวนี้เคยใช้ในภาคแรกๆ เพื่อแยกทางออกของน้ำในปั๊มตู้ปลามาหนหนึ่งแล้ว ราคา 10 บาทต่อหนึ่งตัว ราคานี้ซื้อตามร้านอะไหล่แอร์นะครับ ถ้าได้ไปคลองถม มีหวังถูกกว่านี้แหงๆ

เอามายัดใส่รูที่เจาะไว้ หากไม่พอดีก็ใช้ตะไบเล็กๆ ไถรูมันเข้าไปนะครับ

มองจากด้านในเมื่อใส่ข้อต่อฉากของท่อทองแดงสามหุนแล้ว

แล้วก็ลองเอาไปสวมกับปั๊มน้ำดูซะหน่อย

แหม ดูคล้ายๆยานอวกาศเข้าไปทุกทีแล้ว ท่อทางออกของน้ำสามหุนสามทางก็สำเร็จ ท่อทางเข้าของน้ำสามหุนสามทางก็สำเร็จ แต่ผมจะยังไม่ยึดกาวในอุปกรณ์ชิ้นสุดท้ายที่ทำนี้นะครับ จะไปใส่กาวเอาอีตอนประกอบเข้าชุดกับรังผึ้งแอร์แล้ว ที่จริงแล้วเจ้าตัวนี้เกือบสำเร็จแล้วครับ แต่ขาดอุปกรณ์บ้านๆอยู่อีกชิ้นหนึ่ง ซึ่งผมเดินหาทั้งบ้านตัวเองแล้วยังไม่มีอะไรที่เหมาะสม ต้องไปควานหาตามบ้านหมวย เอ๊ยบ้านคนอื่นๆก่อนครับ เมื่อพบแล้วจะรีบนำมาประกอบให้ชมกันต่อไป
                  Last edited by korakot; 22 Feb 2012, 19:04:00.

Comment

• แต่ตอนนี้มันยังมีเวลาเหลือ ผมก็ทำแท่นสำหรับยึดปั๊มน้ำเข้ากับรังผึ้งแอร์ซะก่อน

อุปกรณ์ที่ใช้ก็อะครีลิกส์เน่าๆ เอามาทำเหมือนม้านั่งซักผ้า

ขนาดก็วัดเอาจากรังผึ้งแอร์และปั๊มน้ำนั่นแหละครับ ทำแล้วต้องสอดเข้าไปในรังผึ้งได้อย่างนี้

ดูจากด้านข้างมั่ง

รังผึ้งแอร์มันจะมีโครงสังกะสีเป็นร่องอยู่แล้ว ก็ทำให้มันพอดีๆ เอาปั๊มลองวางทับลงไป

จะเห็นได้เลยว่า ขนาดของปั๊มจริงๆนั้น เล็กกว่าขอบด้านข้างของรังผึ้งแอร์ แต่ขายึดของปั๊มนั้น เป็นปีกกว้างออกมาล้นแท่นวางปั๊มที่ทำไว้ อันที่จริงถ้าปั๊มตัวเล็กกว่านี้ ซึ่งเขาก็มีขายนะครับ อาจจะวางได้พอดี แต่ผมโลภมากเอาปั๊มตัวใหญ่นี้มา ก็ต้องแก้ไขกันหน่อย หมวยมีปีกเหรอ ตัดปีกซะเลย จะได้บินหนีเราไปไม่ได้ 5555

วิธีตัดปีกนั้น ผมเอาเลื่อยเหล็กตัดครับ ชิ้นขาวๆที่เห็นสอดอยู่ข้างใบเลื่อยนั้นก็คือ เศษอะครีลิกส์ สอดไว้เพื่อรักษาระดับความ***งของการเลื่อย ไม่ให้มันเบี้ยวครับ ปีกหมวยจะได้ขาดเป็นเส้นตรง ขนานกับด้านข้างของปั๊มนั่นเอง

ตัดปีกเสร็จสองข้าง ก็ลองเอาปั๊มวางลงไปใหม่ คราวนี้ไม่มีปีกล้นออกมาแล้ว

มองผลงานแสนห่วยของผมใกล้ๆนะครับ ปั๊มของหมวยขี่อยู่บนผม เอ๊ยบนแท่นอย่างนี้

Comment

• ต่อไปผมก็จะยึดปั๊มเข้ากับแท่น รูสำหรับยึดก็ไม่มีแล้ว เพราะดันตัดทิ้งไปจนหมด แต่ยังไงก็เล่นไม่ยากครับ เอาสว่านดอกเล็กๆ เจาะไปบนบ่าที่เหลือของปีกปั๊มที่ตัดออกแล้ว เจาะทะลุลงไปให้ถึงแท่น แล้วก็ตะลุยให้ทะลุผ่านแผ่นบนของแท่นไปเลย ข้างละสองรูครับ ไม่ต้องวัดอะไรให้ยุ่งยาก งานนี้ลุยแบบช่างเถอะ ขอให้มีรูเป็นใช้ได้ แล้วก็จัดการหาลวดเส้นโตสักหน่อยมาสองเส้น

เอาลวดมาทำไมน่ะหรือครับ เอามามัดสิครับ มัดปั๊มกับแท่น ไม่ต้องยึดน๊งยึดน๊อตกันเลยทีเดียว ขี้เกียจแล้วครับ มัดเอาก็ได้ นะ นะ หมวยนะ

สอดลวดเข้าไปในรูที่เจาะไว้

เอาไปพันเป็นเกลียวข้างล่าง ใช้คีมจับมัน บิดๆๆๆๆ พอตึงๆมือ มันก็จะรัดปั๊มไว้กับแท่น อย่างน้อยอยู่ได้ราวๆร้อยปีจึงจะหลุดครับ

แล้วก็จัดการตัดปลายลวดซะ เอาปลายไขควงดันมันให้เป็นระเบียบเรียบร้อย

ตอนนี้อุปกรณ์ส่วนใหญ่ก็จัดเตรียมไว้เกือบครบแล้ว ขาดอะไรนิดหน่อย ผมต้องไปเสาะหามันมาเสียก่อน คราวนี้ก็จะประกอบชุดปั๊มน้ำและรังผึ้งแอร์ เพื่อทดสอบกันเสียที ขอติดไว้ครั้งต่อไปครับ วันนี้ขอจบตอน 12 ก่อนนะครับ

Comment

• มาตาย เอา 2 รูปสุดท้ายนะท่าน korakot อิอิ (ตรงที่เอาลวดพัน หรือว่านวัตกรรม) อะล้อเล่น ติดตามกระทู้ท่านมานานแล้วคับ ชื่นชมในการเป็นนักคิดนักประดิษฐ์คับ

Comment

• มารอชมต่อคับ เป็นกำลังใจให้คับ^^

Comment

• คือขอ SS น้องหมวยอ่ะคับ ท่อไม่อยากเห็นแระ ^^

Comment

• Originally posted by alizt View Post
                              คือขอ SS น้องหมวยอ่ะคับ ท่อไม่อยากเห็นแระ ^^
                              ได้มาแล้วบอกผมมั่งนะ อย่าเก็บไว้คนเดียวนะครับ....

Comment

• ฝีมือทางช่างดีขึ้นเรื่อยๆเลยนินนา
                                ชิ้นงานเนี๊ยบขึ้นทุกภาคเรยยยย
                                สู้ๆ.......จะมามุดคอยอ่านละกันนะคร้าบบบ

Comment

Working...
                                X