Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อผมริจะเป็นพวกแมวน้ำ...

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ชักอยากอ่านตอนต่อไปซะแล้ว

Comment

• ให้ไวๆ

อิอิ

Comment

• เหอๆ หากอยู่มาบตาพุด จะขอให้ทำให้ซักชุดเลย
        ...
        ปล.ท่านน่าลองส่งบทความไปตามหนังสือต่างๆนะครับ
        ดังแน่นอน

ส่วนจะพลาดไหม...สำหรับบบทความนี้ BookMark ไว้แล้วครับท่าน !!!!

Comment

• เมื่อผมริจะเป็นพวกแมวน้ำ...ภาค..15

สวัสดีครับ วันนี้ผมจะมาติดชุดพัดลมให้กับชุดหม้อน้ำของผมต่อกันนะครับ พักนี้งานยุ่งเสียจนไม่ค่อยมีเวลาทำเลย มาดูกันได้เลยครับ

ก่อนหน้านี้ ผมได้เคยทดลองติดพัดลมให้กับรังผึ้งแอร์นี้ไปหนหนึ่งแล้ว แต่คราวแรกนั้นได้ใช้พัดลม 220 โวลต์ ขนาดประมาณ 10 เซนติเมตรตัวเดียว ซึ่งก็คงไม่ได้ผลดีนักเพราะตัวมันเล็กไป คราวนี้ผมจะใช้พัดลมขนาด 12 เซนติเมตร 12 โวลต์ ซึ่งเป็นพัดลมมาตรฐานของเคสคอมพิวเตอร์โดยทั่วไป โดยใช้พัดลมจำนวนสี่ตัว แต่เดิมนั้นผมมีพัดลมนี้ในสต๊อกส่วนตัวอยู่แล้วสองตัว โดยถอดออกมาจากเคสที่ใช้งานอยู่นั่นแหละครับ ตอนซื้อเคสมา เขาติดพัดลมมาให้เพียบเลย

ลองเอาพัดลมสี่ตัวมาวางเรียงกันดู เข้าท่าครับ ใกล้เคียงขนาดรังผึ้งแอร์พอดี

ตอนนี้ ก็ลองยึดพัดลมสี่ตัวไว้ด้วยกัน ก็หาเศษพลาสติกมาเป็นตัวยึด เพื่อใช้น๊อตยึดพัดลมนั่นแหละเป็นตัวยึด

เศษพลาสติกที่ผมใช้ ไม่ใช่อะครีลิกส์นะครับ มันเป็นเศษพลาสติกของฝ้าเพดานแบบใส พอดีมีเศษเหลืออยู่ความจริงจะใช้เศษไม้ เศษโลหะ อะไรก็ได้ครับ อันนี้เล่นไม่ยาก เครื่องมือก็บ้านๆธรรมดา

ตรงกลางก็เจาะสี่รู ตามขนาดของรูน๊อตพัดลมนั่นแหละครับ ด้านข้างสี่ด้านก็ด้านละสองตัว งานนี้หมูๆ

ต่อไปผมก็เอาครอบพัดลมรังผึ้งแอร์ที่เขาแถมมากับรังผึ้งมาใช้งาน ลองเอามาเทียบขนาดกับพัดลมสี่ตัวที่ยึดไว้ด้วยกันแล้ว

Last edited by korakot; 10 Nov 2007, 19:36:46.

Comment

• เมื่อวัดขนาดแล้วก็จัดการตัดบังลมโค้งๆ และกรอบบางส่วนออกเสีย เริ่มด้วยการใช้เลื่อยตัดออกสี่มุม ตามรูปนั่นแหละครับ

แล้วก็เฉือนเอาส่วนไม่ต้องการออก ด้วยที่ตัดอครีลิก คัตเตอร์

แล้วก็เจาะรูยึดพัดลมเข้าไป สวยเชียวครับ ลองเอาไปครอบบนรังผึ้งแอร์ดู

จะเห็นว่าตรงขอบมันไม่พอดีเป๊ะกับพัดลม แต่ละด้านจะมีช่องว่างเหลือ อันนี้ไม่เป็นไร เดี๋ยวเอาอะไรปิดก็ได้ เทปกาว หรือเอาซิลิโคนยา ก็ยังไหว 555

ลองดูภาพเต็มๆตัวนะครับ หลังครอบชุดพัดลมลงไปแล้ว

นี่อีกมุมหนึ่ง

Comment

• คราวนี้ก็ต้องหาแหล่งพลังงานให้พัดลมกันก่อน เนื่องจากพัดลมนี้เป็นพัดลม 12 โวลต์ ก็ต้องหาหม้อแปลงไฟ หรือที่เรียกกันว่า อแดปเตอร์ มาให้มันใช้งาน ผมไปควานหาอแดปเตอร์ไฟตรง 12 โวลต์ที่เก็บๆไว้มาดู ก็ไปเจอเข้าอันหนึ่งเลยนำมาใช้งาน ตัวนี้เป็นอแดปเตอร์ของอะไรก็ไม่รู้ มันแปลงไฟ 220 โวลต์ลงมาเป็น 12 โวลต์ แต่ประหลาดมาก มันไม่มีชุดวงจรแปลงไฟสลับให้เป็นไฟตรงนะครับ มันแปลงลงมาเป็นไฟฟ้ากระแสสลับ 12 โวลต์เฉยๆ แปลกแท้ๆ ดังนั้นผมก็ไปหาชุดไดโอดบริดจ์สำหรับแปลงไฟมาหนึ่งตัว ไอ้ตัวนี้ 10 กว่าบาทเท่าที่จำได้ และคาปาซิเตอร์หนึ่งตัว ตัวนี้พิกัด 3500 ไมโครฟารัด 35 โวลต์ ราคาก็ไม่น่าเกิน 10 บาท เอามาต่อเข้า

สายไฟพัดลมมีสี่ชุด แต่ละตัวจะมีสองสาย สีแดงก็สำหรับไฟบวก + และสีดำหรืออีกสีหนึ่งก็สำหรับไฟลบ – ผมก็นำมันมารวมกันซะ เอาไว้ตรงกลางชุดพัดลมเลย

เอาชุดแปลงไฟที่เตรียมพร้อมไว้แล้ว มาต่อเข้า ให้ถูกขั้วนะครับ

แล้วก็เสียบไฟเข้าไปทดลองดู

หมุนติ้วเลยครับ เสียงก็เบาดี ไม่ดังครึกโครมเหมือนตอนมันอยู่ในเคส คงเป็นเพราะลมเข้าออกได้สะดวกนั่นเอง
              ตอนนี้ผมก็เก็บสายที่บัดกรีต่อเอาไว้ ซ่อนไว้ใต้พลาสติกที่ยึดพัดลมตัวกลางนั่นแหละครับ

Comment

• จัดสายไฟให้เรียบร้อย เจาะรูที่ข้างครอบพัดลมเพื่อเอาสายไฟออกมาซะด้วย แล้วเอาพัดลมไปครอบเข้ากับรังผึ้งแอร์ ยึดน๊อตมันซะ แล้วลองเสียบไฟดูใหม่

แหม สวยงามครับ ลมก็ผ่านรังผึ้งแอร์ได้ดี ความกว้างของครีบระบายความร้อนแต่ละช่องนั้น ผมวัดได้ประมาณสามมิลลิเมตร กว้างพอที่ลมจะพัดผ่านได้สะดวก ไม่มีลมอั้น ดังนั้นเสียงของลมจึงเบาจนแทบไม่ได้ยินเลย

คราวนี้มาลองแรงลมกัน ผมใช้เศษทิชชู่ไปติดไว้ที่รังผึ้ง

นี่ตอนพัดลมปิดอยู่นะครับ

ตอนนี้เปิดให้พัดลมทำงาน

ดูจากด้านข้างมั่ง พัดลมปิด

พัดลมเปิด

สำเร็จครับ ต่อไปก็ทำเคสของมันกันเสียที คิดไว้คร่าวๆแล้ว เดี๋ยวมีเวลาจะทำต่อครับ จบตอนที่ 15

Comment

• งานเนียบมาก ทั้งฝาครอบและการเก็บสาย ยอดจริงๆ

แต่ไม่ใช้ไฟจาก PSU เลยง่ะท่าน....พัดลมรอบต่ำเพิ่มอีก4ตัว ไม่น่ากินไฟมากเท่าไหร่มั้ง

Comment

• แหล่มในเชิงช่างมากๆ

ชักอยากเห็นเต็มชุดจังจะงามขนาดไหน

Comment

• คำเดียวเลยนะท่าน....
                      แหม่....ทำไปได้

Comment

• สุดยอดเลยครับ รอชมตอนต่อไปนะครับ...

ปล. เสร็จโปรเจคมะไหร่ ขอเอาไปโชว์หน้าเวบนะครับ

Comment

• เทพมากๆครับท่าน อ่านไปแล้วอยากเล่นน้ำบ้าง จะรอติดตามนะครับ

Comment

• รอตอนต่อไป ครับพ้มมมมม

Comment

• ยอดเยี่ยมครับ คุ้มค่ากับการรอคอยจริงๆ

Comment

• เครื่องเทอโบร์เลย

Comment

Working...
                                X