Announcement

Collapse
No announcement yet.

โชว์ของเล่นใหม่ [ExtLCD ภาค serial] สำหรับนักโมดิฟาย ทุกระดับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

จองด้วย ๆ สวยครับ ชอบมาก ๆ

Comment

รอของสวยๆงามๆ

Comment

เด็กใหม่ ฮะ อ่านแล้วอยากได้ด้วยคน หุหุ

Comment

จอ lcd สีฟ้าๆแบบเจ้าของกระทู้ เวลาไปซื้อบอก spec ว่าอะไรบ้างครับ แล้วมันราคาประมาณเท่าไหร่ สีแบบนี้เค้าเรียก Backlight White/Black หรือเปล่า

Comment

ไปแถวๆ บ้านหม้อ เรียกว่าจอ 20 คูณ 4 สีฟ้า มี backlight ครับ

Comment

ผมสั่งตัวนี้มาละท่าน http://www.es.co.th/Detail.asp?Prod=...004A%2D802%2DR 400 กว่าบาท เดี๋ยวจะลองเอามาหัดทำดู

Comment

ลองดูเลยคับ ทำขายเลยถ้าทำได้เด่วจะมาอุดหนุน อิอิ

Comment

เหอะบอกพี่ช้างไปตั้งกะปีที่แล้วได้มั้งยังไม่ได้ซื้อเลยเหอะๆ

Comment

จากข้อความนี้

Originally posted by absolutez View Post
                    ผมสั่งตัวนี้มาละท่าน http://www.es.co.th/Detail.asp?Prod=...004A%2D802%2DR 400 กว่าบาท เดี๋ยวจะลองเอามาหัดทำดู
                    ผมเอามาลองทำดูแล้ว ไม่สำเร็จอ่ะครับ ไม่ทราบว่าตัวนี้มันรับ เบอร์ HD44780 หรือเปล่า เพราะเหมือนมันจะเข้า บ้างบางส่วน ตัวอักษรวิ่ง แต่ตัวอักษรเข้ามาไม่สมบูรณ์ซักตัวเลย

เนี่ยครับมีรูป

มันน่าจะเกิดปัญหาอะไรได้บ้างครับ รบกวนชี้แนะหน่อยครับ เพราะเชื่อมต่อตามบทความใน overclockzone ทุกอย่างเป้ะแล้วอ่ะครับ

แล้วนอกจาก ลง Driver PORT95NT.exe และตั้งค่า 20x4 แล้วก็ Display Plugin เลือก HD44780.dll นอกนั้นต้องตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมอีกหรือเปล่าครับ ช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ
                    Last edited by absolutez; 16 Jun 2007, 15:52:37.

Comment

ผมเอามาลองแล้ว จาก ES ใช้ได้ตามปกติครับ เป็น HD44780
                      น่าจะตามสายอะไรผิค ลอง check สายอีกที่ครับ

Comment

ผมลองต่อตั้งหลายแบบ ไม่ได้ซักอันเลยอ่ะ คิดว่าไล่สายถูกแล้วนะ

แต่สภาพแบบนี้จอไม่เสียใช่มั้ยครับ จะได้โล่งใจหน่อย

อยากวิธีการเซ็ท Smartie หน่อยอ่ะครับ ขอละเอียดนิดนึงนะครับ กลัวว่าจะเซ็ทค่าอะไรผิด มันเลยออกมาแบบนี้

ขอบคุณครับ ท่าน ช้างน้ำ

Comment

Originally posted by absolutez View Post
                          ผมลองต่อตั้งหลายแบบ ไม่ได้ซักอันเลยอ่ะ คิดว่าไล่สายถูกแล้วนะ

แต่สภาพแบบนี้จอไม่เสียใช่มั้ยครับ จะได้โล่งใจหน่อย

อยากวิธีการเซ็ท Smartie หน่อยอ่ะครับ ขอละเอียดนิดนึงนะครับ กลัวว่าจะเซ็ทค่าอะไรผิด มันเลยออกมาแบบนี้

ขอบคุณครับ ท่าน ช้างน้ำ

สังเกตที่สายปริ้น น่ะครับ บางที่มันสีเหมือนกันแต่อีกเส้นมันมีแถบสีขาวคาดอยู่แต่อีกเส้นไม่มี
                          ลองหมุนสายดูครับอาจจะต่อสายผิด

Comment

ง่าเช็คหมุนจนสายจาขาดแว้วครับ ( ล้อเล่ง ) อันนี้ผมลองเช็คแล้วนะครับ คิดว่าไม่น่าผิด

แต่ทว่าสายปริ้นท์มันมีแบบไม่เหมือนกันป่ะครับ บางอัน 25 ออก เกือบ 40 บางอันออก 35 บางอันก็ออก 25 แล้วสายปริ้นท์รุ่นใหม่ๆ เคลือบเรซิ่นไว้ตรงหัวด้วย แกะไม่ได้ ต้องตัดหัวทิ้งเลยอ่ะครับ

แต่ผมว่าผมคงต่อผิดจริงๆละมั้ง -.-

Comment

ง่าเช็คหมุนจนสายจาขาดแว้วครับ ( ล้อเล่ง ) อันนี้ผมลองเช็คแล้วนะครับ คิดว่าไม่น่าผิด

แต่ทว่าสายปริ้นท์มันมีแบบไม่เหมือนกันป่ะครับ บางอัน 25 ออก เกือบ 40 บางอันออก 35 บางอันก็ออก 25 แล้วสายปริ้นท์รุ่นใหม่ๆ เคลือบเรซิ่นไว้ตรงหัวด้วย แกะไม่ได้ ต้องตัดหัวทิ้งเลยอ่ะครับ

แต่ผมว่าผมคงต่อผิดจริงๆละมั้ง -.-
                              ถ้างั้นท่านก็ต่อสายผิดแล้วล่ะครับ
                              เพราะที่หัวที่จะต่อเข้าคอมฯ(ไม่รู้เรียกว่าอะไร) มันต้อง เชื่อมเพิ่มครับ

จากสายเดิมของปริ้นเตอร์ จะไม่ได้ต่อขาที่14 กับ16 ไว้ ท่านต้องแกะออกมาต่อเอง

เพราะฉนั้นท่านต้องไปหาหัวที่สามารถถอดออกมาได้ล่ะครับ ไม่งั้นหมดสิทธ์

Comment

สู้ต่อไปครับ

ต่อสายอย่างไง เอามาดูบ้างสิ เผื่อจะบอกถูกครับ

Comment

Working...
                                X