Announcement

Collapse
No announcement yet.

โชว์ของเล่นใหม่ [ExtLCD ภาค serial] สำหรับนักโมดิฟาย ทุกระดับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เก่งดีเจรงง

Comment

Originally posted by หง่าว... View Post
      อ่านกะลังมันเลย...ไม่มีใครพัฒนาต่อแล้วหรอครับ อยากถามคุณช้างน้ำน่ะครับว่าเอารูปสัญญลักษณ์(ช้าง)ไปใส่ในหน้าจอได้ยังใส่ code ยังไงหรอครับ แล้วในวงจรตรงทรานซิวเตอร์ Q2 2n2222 ที่ต่อกับ GPO เนื่อยคือไรหรอครับม่ะรู้เรื่องเลย ผมต่อแต่ LED อย่างเดียวได้ใหม? เห็นวงจรมัน เว้นช่วงขาดๆอยู่น่ะครับ ขอบคุณครับ

GPIO จะไม่ต่อก้อได้นะครับ ถ้าจะต่อแค่ LED

ที่ต่อ ทรานชินเตอร์ไว้ เพื่อเอาไปขยายให้จ่่ายไฟได้เยอะขึ้น อาจจะประยุกต์ไปเปิด-ปิด หลอดยูวีในคอมก้อได้ครับ

ส่วนพัฒนาต่อคงยังก่อนครับ เดี่ยวทำให้เป็นวงจรสำเร็จแล้ว ช่วยกันทดสอบอีกที่ก่อน ยังไม่รู้ว่าจะใส่อะไรต่อดี

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำชมนะครับ

Comment

แจ่ม เป็ด

Comment

อ๋อ...ขอบคุณครับ...เด๊ยวเงินเดือนออกจะลองไปเดินบ้านหม้อหาซื้อของมาทำมั่ง...อิอิ

Comment

อยากถามว่า คำสั่ง ในวงกลมสีแดง (ที่แสดงผลออกมาเป็นรูปช้างน่ะครับ)คุณช้างน้ำใส่ไปยังไงน่ะครับ
            อยากใส่กราฟิกแบบนี้มั่งน่ะครับมี code หรือสัญลักษณ์ยังไงมั่งหรอครับ ข้าน้อยขอคำชี้แนะด้วย เห่อๆ... ขอบคุณล่วงหน้าครับ...

Comment

สุดยอดของนักประดิษไทยครับ รับถือมาก ๆ

Comment

เจ๋งจิงๆ

Comment

ใส่ code เข้าไปใน 3 ช่องครับ แบบในรูป
                  มันไม่สามารถแสดง graphic ได้นะครับ ผมออกแบบตัวอักษร แล้วเรียงเข้าไปใหม่
                  LCD อนุญาติให้ออกแบบตัวอักษรเองได้ 8 ตัวอักษรครับ วิธีโปรแกรมตัวอักษรเข้าไปใหม่เป็นแบบในบรรทัดที่สาม

ส่วนบรรทัด 1 กับ 2 คือเรียงตัวอักษรที่โปรแกรมลงไปใหม่ครับ

##### 1
                  $Chr(20)$Chr(176)$Chr(158)$Chr(131)$Chr(20) $Time(d/mm/yy) $Chr(20)$Chr(176)$Chr(158)$Chr(131)$Chr(20)

##### 2
                  $Chr(132)$Chr(133)$Chr(134)$Chr(135)$Chr(136) $Time(hh:nn:ss) $Chr(132)$Chr(133)$Chr(134)$Chr(135)$Chr(136)

##### 3
                  $CustomChar(1,0,3,4,8,8,27,18,16)$CustomChar(2,0,23,8,16,0,0,4,3)$CustomChar(3,0,16,8,4,4,6,5,25) $CustomChar(4,1,1,15,18,24,15,0,0)$CustomChar(5,16,2,4,10,26,14,7,0)$CustomChar(6,0,0,8,7,6,7,28,0) $CustomChar(7,0,0,17,17,17,17,31,0)$CustomChar(8,24,20,20,4,6,4,0,0)

Comment

พอจะเข้าใจนิดหน่อยละ ขอบคุณคุณช้างน้ำมากๆเลยนะครับ ถ้ามีฟอร์แมต code ตัวเลขหน่อยนะ
                    เจ๋งเลย555 เด๊ยวขอไปลองงมหาสัญลักษณ์ก่อง...

Comment

คือผมสนใจการโมดิฟายของท่านอะคับ ถ้าผมจะทำเองต้องมีอะไรบ้างหาซื้อได้ที่ไหนใช้Driver+Softwareอะไรบ้างอ่ะคับ หรือว่าจะหาซื้อแบบสำเร็จรูปได้ที่ไหนบ้างอ่ะคับ ท่านช้างหรือท่างเบียร์หรือใครที่รู้วิธีการทำและมีsoftware addมาคุยกับผมหน่อยสิคับthew07_07@hotmail.comหรือส่งmailมาก็ได้นะคับ ขอบคุงคับ

Comment

***งหายไปนาน ไปทำงาน ทำการ จนเข้าที่เข้าทางแล้ว เลยกลับมาทำบอร์ดต่อ

ตอนนี้กำลังจะสั้งทำบอร์ดแล้ว เป็นเวอร์ชั่น USB เทียบเท่าของนอกที่ขายกันไปเลย

เอาภาพบางส่วนของบอร์ดนะครับ ใช้ CHIP ขนาดเล็ก พร้อมกับบอร์ดเป็นแบบสองหน้า (PTH)

พร้อมกับเปืดตัว logo ของแล๊ปไปด้วยเลย

ติชมกันได้ครับ เดี่ยวจะเปิดให้จองเร็วๆนี้ครับ

Comment

ผมเอาด้วยคนนึง อิอิ ทำไม่เป็น

Comment

อยากจองแล้วครับ สวยมั่กๆ ยกนิ้วให้10นิ้วเลย

Comment

Originally posted by ช้างน้ำ View Post
                              ***งหายไปนาน ไปทำงาน ทำการ จนเข้าที่เข้าทางแล้ว เลยกลับมาทำบอร์ดต่อ

ตอนนี้กำลังจะสั้งทำบอร์ดแล้ว เป็นเวอร์ชั่น USB เทียบเท่าของนอกที่ขายกันไปเลย

เอาภาพบางส่วนของบอร์ดนะครับ ใช้ CHIP ขนาดเล็ก พร้อมกับบอร์ดเป็นแบบสองหน้า (PTH)

พร้อมกับเปืดตัว logo ของแล๊ปไปด้วยเลย

ติชมกันได้ครับ เดี่ยวจะเปิดให้จองเร็วๆนี้ครับ
                              จองหนึ่งตัวครับ อย่าแพงมากนะครับ

Comment

เอาแบบไม่แพงจนน่าเกลียด แน่นอนครับ

หูฉีก แน่ๆ

Comment

Working...
                                X