Announcement

Collapse
No announcement yet.

โชว์ลาว!!วันนี้เสนอตอน"การต่อLEDอีกครั้งแบบละเอียดยิบ"มั่ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมต่อแล้วมันไม่ยักจะสว่าง - -

Comment

• Originally posted by tommyking2 View Post
      ทำไมต่อแล้วมันไม่ยักจะสว่าง - -
      สงสัยได้ยูวีมา ยูวีไม่สว่างหรอกครับ ต่างกับสีม่วงซึ่งสว่างกว่า
      ต้องลองปิดไฟส่องไปที่กระดาษขาวๆดู หรือไม่ก็พวกสะท้อนแสง
      อย่างปากกาเน้นคำ ฯลฯ อีอย่าง LED UV ที่ผมหาข้อมูลมา กินไฟที่ 5V ผมลองต่อ 5Vทิ้งใว้8 ชม ก็ไม่ขาดน๊ะครับ

Comment

• ไอเดียมากจิงๆ ลุงเอกนิ

- -*

เด๋วจะไปดูดวิชาบ้าง 5555+

Comment

• Originally posted by aekshow View Post
          สงสัยได้ยูวีมา ยูวีไม่สว่างหรอกครับ ต่างกับสีม่วงซึ่งสว่างกว่า
          ต้องลองปิดไฟส่องไปที่กระดาษขาวๆดู หรือไม่ก็พวกสะท้อนแสง
          อย่างปากกาเน้นคำ ฯลฯ อีอย่าง LED UV ที่ผมหาข้อมูลมา กินไฟที่ 5V ผมลองต่อ 5Vทิ้งใว้8 ชม ก็ไม่ขาดน๊ะครับ
          ไปซื้อที่ร้าน อมรมาท่านเอก - - 5หลอด 60 - -* เกือบเป็นลม

Comment

• คำนวนการต่อวงจร led ที่ link นี้เลยครับ

http://led.linear1.org/led.wiz

เอามาฝากสำหรับคนที่สนใจอยากทำคับ
            จะได้รู้ว่าต่อ led กี่ตัว ต้องใช้ R (ตัวต้านทาน) ค่าเท่าไหร่

Comment

• Originally posted by tommyking2 View Post
              ไปซื้อที่ร้าน อมรมาท่านเอก - - 5หลอด 60 - -* เกือบเป็นลม

แนะนำซื้อที่ร้าน นัฐพงษ์ ครับถูกกว่าเยอะ
              เค้าขายอุปกรณ์อิเล็กโทรนิกส์โดยเฉพาะ

Comment

• Originally posted by @tommics View Post
                แนะนำซื้อที่ร้าน นัฐพงษ์ ครับถูกกว่าเยอะ
                เค้าขายอุปกรณ์อิเล็กโทรนิกส์โดยเฉพาะ
                อยู่ตรงไหนหว่า

Comment

• เข้าท่าดีแฮะ ไม่ต้องซื้อ!

Comment

• อัพไปกระทู้ ดีมีสาระ

Comment

• ดันคับชอบจะไปทำบ้าง

Comment

• ส่วนไครที่ไม่รู้ว่าจะเอาสายไฟหลอดLEDไปต่อที่สายใหนของPSU

ดูในรูปเลยคับ
                        สายแดง+ สายดำ- ไฟออก 5V
                        สายเหลื่อง+ สายดำ- ไฟออก 12V
                        ไครรู้แล้วก็ขออภัยด้วยคับ

Comment

• ผมแนะนำอีกอย่างครับ เวลาซื้อหลอดไฟให้ซื้อที่เดียวมากๆ เพราะว่าของแต่ละล็อทนั้น ความสว่างมักจะไม่เท่ากันครับและความทนไฟก็ไม่เท่ากันด้วย
                          ผมเคยซื้อมาครั้งแรกยัดไฟไป 5V ไม่ขาด แต่พอมาซื้ออีกยัดไฟได้แค่ 3V เอง บางครั้งก็ยัดไฟ 3V แต่สว่างไม่เท่ากัน

Comment

• ถ้าจะต่อไฟ LED สีขาว 5mm จำนวนไม่เกิน 10-15 หลอด โดยใช้รางถ่านแยกต่างหาก (ไม่ใช้ไฟจากคอม ใช้แบตเมนบอร์ด 3V)

สามารถทำได้มั้ยครับ ?

ถ้าทำได้...จำเป็นต้องมีการเพิ่ม R เข้าไปในวงจรมั้ยครับ

ไม่มีความรู้ครับ ต้องการผู้ใจดี ช่วยชี้แนะด้วยครับ

Comment

• สอบถามผู้รู้หน่อยครับ ถ้าจะต่อไฟ LED 4 ขา แบบ ขนาน 2 แถวทำยังไงหรือครับ เพราะเห็นที่ทำโชว์ มันแบบ แถวเดียวผมลองหาหลายสำนักแล้วไม่มี ขอบคุณครับ

Comment

• http://ledcalculator.net/

http://led.linear1.org/led.wiz

http://www.hobby-hour.com/electronics/ledcalc.php

สำหรับท่านที่ยังไม่ค่อยเข้าใจ ขออธิบายตามวิธีคำนวณนะครับ
                                1.เป็นค่าแรงเคลื่อนที่เราจะใช้ มีหน่วยเป็นV
                                2.เป็นค่าแรงเคลื่อนตกคร่อม หรือแรงดันใช้งานของLEDมีหน่วยเป็นV
                                3.เป็นค่ากระแสของLEDมีหน่วยเป็น mA
                                4.จำนวนLEDที่เราต้องการใช้งานทั้งหมด

[IMG][/IMG]

สมมติให้ใช้LEDสี่ดวงไฟที่ใช้ 12V
                                ค่าแรงเคลื่อนของLEDจะแตกต่างกันออกไปต่ำสุดประมาณ2.5V ถ้าไม่รู้ก็เอา3Vครับ
                                ค่ากระแสของLEDนั้นประมาณ10mAก็สามารถใช้งานได้แล้ว แต่ตัวที่กินไฟมากความสว่างอาจจะน้อยครับ
                                แทนค่าเข้าไปก็จะได้ตามรูปครับ

ลองวาดภาพออกมาก็ได้แบบนี้ครับใช้LEDแบบสี่ขา ด้านที่ทำเครื่องหมายสีดำจะเป็นขาลบครับ

[IMG][/IMG]

ในหนึ่งชุดจะประกอบด้วยLEDสี่ตัวต่ออนุกรมกันและมีRเป็นตัวจำกัดกระแส
                                ถ้าเราต้องการมากกว่าหนึ่งชุดก็ทำได้โดยการเอาแต่ละชุดมาต่อขนานกันครับ

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

หมายเหตุ :

1.ถึงLEDจะกินกระแสน้อย แต่การใช้ถ่านกระดุม3Vคงใช้งานได้ไม่นานก็หมดครับ
                                ใช้ถ่านAAทั่วๆไปดีกว่าครับ
                                2.การต่อLEDแบบอนุกรมโดยแรงเคลื่อนตกคร่อมรวมไม่เกินจากไฟเลี้ยงจะกินไฟน้อยกว่าการต่อแบบเรียงตัวครับ แต่จะมีข้อเสียคือถ้ามีตัวที่เสียไฟจะดับทั้งชุดครับ

Comment

Working...
                                X