Announcement

Collapse
No announcement yet.

CLUB COMPAQ แจกไดรเวอร์ แลกเปลี่ยนปัญหาการใช้งาน ข้อมูลต่างๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by yogee View Post
    คุณ beersonic ครับ เอาเครื่องไปให้ศูนย์ที่ อื้อ จื่อ เหลียง เช็คนี่ รอได้เลยปะครับ เพราะว่าเครื่องผมซื้อมาเมื่อวันอังคาร (8 ม.ค.) นี้เอง ถ้าชำรุด ผมจะได้รีบเอาไปเปลี่ยนภายใน 7 วัน แต่ถ้าต้องทิ้งไว้ให้ที่ศูนย์เช็คหลายวัน กลัวว่าจะเลย 7 วัน แล้วเปลี่ยนเครื่องไม่ได้อะครับ

กลุ้มอก กลุ้มใจ T_T

นี่เมื่อวานตอนเย็นผมเอาไปให้ที่ร้านเค๊าลง windows XP ใหม่เสร็จตั้ง 3 ทุ่ม พันธ์ทิพย์ปืดเลย เพราะหา driver การ์ดจอไม่ได้ เหอๆ.. พอกลับมาบ้านลองเล่นเนท แล้วถอด usb modem ก็ค้างเหมือนเดิมเลยครับ หน้าจอ เวลาดูพื้นหลัง เวปเราหน้าแรก ตัวพื้นหลังก็ยังกระพริบๆ อะครับ

ผมควรทำยังไงดีครับพี่น้อง เอาไปให้ที่ศูนย์เค๊าเช็คก่อน หรือเอาไปเปลี่ยนที่ร้านเลยดีครับ
    แนะนำแบบนี้นะครับ
    1. คุยกะร้านก่อนว่าเปลี่ยนได้มั้ย ขอมันเปลี่ยน
    2. ถ้าร้านไม่ให้ โทรถามศูนย์เลยครับ ผมให้เบอร์ไว้แล้ว ว่าซื้อไม่ถึง 7 วันมีปัญหาเปลี่ยนได้มั้ย
    3. ถ้าศูนย์ให้เปลี่ยนก็ค่อยเข้ามาที่ศูนย์ครับ เดินจากพันธ์ทิพย์มา Big C ที่อยู่ตรงข้าม World trade แล้วนั่งสาย 74 มาลงหน้าสวนลุมครับ (โทรมาคุยก่อนกะ hp ก่อนนะครับ)

Comment

คุณ beersonic ครับ กระผมได้ลองโทรไปถามที่ ศูนย์ฯ มาแล้วครับ เค๊าบอกว่า ไม่น่าจะเป็นที่ hardware น่าจะเป็นการลง windows แบบ ghost มากกว่า หรือไม่ก็เป็นที่ตัว driver usb แบบที่คุณbeersonic บอกอะครับ ศูนย์ฯ เค๊าบอกให้ลองลง driver ใหม่ แล้วเค๊าก็ส่ง list มาให้ผมโหลด ซึ่งโหลดได้ช้ามาก เหอๆ

พอโหลดเสร็จเค๊าให้ลงใหม่ ถ้ายังไม่หาย ให้ลองลง windows แบบปกติแล้วลง driver อีกที

ส่วนทางร้าน ก็บอกเหมือนกับศูนย์เลยว่า น่าจะเป็นที่ driver usb ส่วนที่ถอด usb modem แล้วค้าง เป็นเพราะไม่ได้ saftey remove แต่ผมดูแล้ว มันไม่มีให้กด safety remove อะครับ ไม่เหมือนพวก handydrive มันจะมีขึ้นให้กดอะครับ

ก็เดี๋ยวคืนนี้จะลองลง driver ดู หรือไม่ก็ลง windows ใหม่แบบที่ศูนย์บอก ถ้ายังไม่หาย เดี๋ยววันเสาร์นี้จะลองไปคุยกับที่ร้านดูครับผม

ขอบคุณที่แนะนำอีกครั้งนะครับ

Comment

Originally posted by yogee View Post
        คุณ beersonic ครับ กระผมได้ลองโทรไปถามที่ ศูนย์ฯ มาแล้วครับ เค๊าบอกว่า ไม่น่าจะเป็นที่ hardware น่าจะเป็นการลง windows แบบ ghost มากกว่า หรือไม่ก็เป็นที่ตัว driver usb แบบที่คุณbeersonic บอกอะครับ ศูนย์ฯ เค๊าบอกให้ลองลง driver ใหม่ แล้วเค๊าก็ส่ง list มาให้ผมโหลด ซึ่งโหลดได้ช้ามาก เหอๆ

พอโหลดเสร็จเค๊าให้ลงใหม่ ถ้ายังไม่หาย ให้ลองลง windows แบบปกติแล้วลง driver อีกที

ส่วนทางร้าน ก็บอกเหมือนกับศูนย์เลยว่า น่าจะเป็นที่ driver usb ส่วนที่ถอด usb modem แล้วค้าง เป็นเพราะไม่ได้ saftey remove แต่ผมดูแล้ว มันไม่มีให้กด safety remove อะครับ ไม่เหมือนพวก handydrive มันจะมีขึ้นให้กดอะครับ

ก็เดี๋ยวคืนนี้จะลองลง driver ดู หรือไม่ก็ลง windows ใหม่แบบที่ศูนย์บอก ถ้ายังไม่หาย เดี๋ยววันเสาร์นี้จะลองไปคุยกับที่ร้านดูครับผม

ขอบคุณที่แนะนำอีกครั้งนะครับ

ถอด USB ค้าง ให้ลองใช้อันอื่นๆดู แต่ถ้าถอดแล้วจอฟ้านี่น่าเปนห่วง
        ส่วนจอกะตุกอาจเกิดจากไดรเวอรตีกับวินโดว์ ลองลงxpเวอร์ชั่นใหม่ๆดุครับ

รีบแก้ปัญาก่อนครบเจ้ดวันครับ
        ไปแก้ปัญหาให้เสร็จสิ้นจากร้านที่ซื้อมาให้จบภายในวันเดียวเลยครับ ถ้าไม่เคลียอย่าพาเรื่องกลับบ้าน เราซื้อของเค้ามาใช้ ไม่ใช่ซื้อมาเอาไว้เรียนแก้ปัญหา

Comment

ผมมี v3621 TU ลงDriver ที่โหลดแล้วไม่ได้ ช่วยแนะนำหน่อยคับ

Comment

หรือใครมี Driver XP มาขายหน่อยคับ ขอบคุณคับ

Comment

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jjackk
              เราซื้อของเค้ามาใช้ ไม่ใช่ซื้อมาเอาไว้เรียนแก้ปัญหา
              พูดได้โดนใจมากๆ ครับ

ยังไงผมจะลองลง driver ที่ทาง Hp เค๊าส่งมา(ให้โหลด) ดูก่อนคืนนี้อะครับ เพราะวันนี้ไม่ได้เอาเครื่องมาด้วย

ถ้าไม่ได้นี่ วันเสาร์ผมจะไปที่ร้านให้เค๊าแก้ไขแบบที่คุณ jjackk แนะนำครับ ไม่หายไม่กลับครับ เหอๆ ใกล้จะ 7 วันแล้วด้วย นี่วันที่ 4 แล้วครับ

จริงๆ มันไม่ควรจะเป็นใช่มะครับ ไอ้การถอด usb modem ออกแล้วเครื่องค้างนี่ แล้วมันก็ไม่มีให้ safety remove ผมก็ไม่รู้จะทำไง เลิกเล่นเนทก็ disconnect net แล้วดึงออก ก็ค้างเลย T_T

แล้ว windows xp มีแนะนำไป version ไหนปะครับ เห็นว่า Dark Edition V.6 เหมาะกับ Compaq เหรอครับ รบกวนแนะนำทีครับ ผมนี่ก็ไม่เคย format ลง driver notebook มาก่อนซะด้วยครับ ยังไงจะพยายามนะครับ เหอๆ

Comment

ไปกันใหญ่แล้วหละครับ ผมกลับมาบ้านก็รีบมาลอง modem ดู

คราวนี้ลองไม่ต่อเนท แค่เสียบเข้า แล้วถอดออกเลย ปรากฏว่า ก็ยังค้างอยู่ครับ คราวนี้ลอง ไม่เสียบสายโทรศัพท์ เสียบแต่ usb modem แล้วถอดออก ก็ค้างครับ ลอง remove driver modem แล้วลงใหม่ แล้วก็ลองทำใหม่อีกรอบ ปรากฏรอบสุดท้าย พอดึงสาย usb modem ออกปั๊บ เครื่องร้อง ดังปี๊ดดดดดด ลั่นเลยครับ ยาวว ไม่หยุดเลย จนต้องกด ปุ่ม เปิดปิด นี่ผมอัดคลิปไว้ด้วย กะว่า พรุ่งนี้ต้องเอาไปเปลี่ยนให้ได้ครับ ไม่ไหวครับผมว่า

อาการนี้นี่ ต้องเปลี่ยนเครื่องแล้วใช่ไหมครับ เศร้ามาก ผมอุตส่าห์เลือกอย่างดี พลาดจนได้ นี่ notebook เครื่องแรกในชีวิตแท้ๆ T_T

ปล. ไม่ทราบว่าท่านใด มี ไฟล์ 14.10_nforce_630a_winxp_english_whql.exe ไหมครับ ผมโหลดจาก เวปมันไม่ได้เลยครับ http://www.nvidia.com/object/nforce_...p2k_14.10.html
                ถ้ามี รบกวนลงให้ทีได้มะครับ

ขอบคุณมากครับ
                Last edited by yogee; 12 Jan 2008, 00:18:42.

Comment

ไปกันใหญ่แล้วหละครับ ผมกลับมาบ้านก็รีบมาลอง modem ดู

คราวนี้ลองไม่ต่อเนท แค่เสียบเข้า แล้วถอดออกเลย ปรากฏว่า ก็ยังค้างอยู่ครับ คราวนี้ลอง ไม่เสียบสายโทรศัพท์ เสียบแต่ usb modem แล้วถอดออก ก็ค้างครับ ลอง remove driver modem แล้วลงใหม่ แล้วก็ลองทำใหม่อีกรอบ ปรากฏรอบสุดท้าย พอดึงสาย usb modem ออกปั๊บ เครื่องร้อง ดังปี๊ดดดดดด ลั่นเลยครับ ยาวว ไม่หยุดเลย จนต้องกด ปุ่ม เปิดปิด นี่ผมอัดคลิปไว้ด้วย กะว่า พรุ่งนี้ต้องเอาไปเปลี่ยนให้ได้ครับ ไม่ไหวครับผมว่า

อาการนี้นี่ ต้องเปลี่ยนเครื่องแล้วใช่ไหมครับ เศร้ามาก ผมอุตส่าห์เลือกอย่างดี พลาดจนได้ นี่ notebook เครื่องแรกในชีวิตแท้ๆ T_T

ปล. ไม่ทราบว่าท่านใด มี ไฟล์ 14.10_nforce_630a_winxp_english_whql.exe ไหมครับ ผมโหลดจาก เวปมันไม่ได้เลยครับ http://www.nvidia.com/object/nforce_...p2k_14.10.html
                  ถ้ามี รบกวนลงให้ทีได้มะครับ

ขอบคุณมากครับ
                  โย้ววๆๆๆ ดีใจด้วยครับ ,,,,, อาการแบบนี้อ้างเปลี่ยนตัวใหม่โลดดด
                  ถ้ามันไม่ให้เปลี่ยน .. ต้องเสียงแข็งใส่เลยครับท่าน หาคนไปเปนเพื่อนด้วยนะ จะได้มีแนวร่วม ปลุกระดม

Comment

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ xdd
                    โย้ววๆๆๆ ดีใจด้วยครับ ,,,,, อาการแบบนี้อ้างเปลี่ยนตัวใหม่โลดดด
                    ถ้ามันไม่ให้เปลี่ยน .. ต้องเสียงแข็งใส่เลยครับท่าน หาคนไปเปนเพื่อนด้วยนะ จะได้มีแนวร่วม ปลุกระดม
                    เอาปืนแบบในรูปไปดักยิงดีมั้ยครับ เหอๆ

ขณะนี้ สถานการณ์ล่าสุด ผมลองลง driver ที่ ศูนย์ HP เค๊าให้มา พอลงเสร็จทั้งหมด ค่อย Restart เครื่อง คราวนี้ มัน restart ไม่หยุดเลยครับ ไม่ยอมเข้าหน้า windows เลย เนี่ยครับ จะชั่วโมงแล้วมั้งครับเนี่ย ตั้งแต่ โพสคราวตะกี้อะครับ ยัง restart ไม่หยุดเลย จะบ้าตาย

Comment

• ลอง กด ปุ่ม ปิด เปิด มันก็ยัง restart ไม่หยุดเลยครับ ผมควรทำไงครับ ลง windows ใหม่ (อันที่ร้านลงให้ เค๊าลงแบบ ghost) หรือ ผมควรจะทิ้งไว้ให้มัน restart แบบนี้ แล้วเอาไปให้ที่ร้านดูดีครับ ว่ามันมีปัญหาขนาดนี้ จะได้เปลี่ยนครับ

ช่วยผมทีนะครับ เศร้าครับ

ตอนนี้ เวลา 1.38 ก็ยัง restart ไม่หยุดเลยครับ สงสัยผมคงต้องยอมละครับ นอนดีกว่า พรุ่งนี้ไปลุยที่ร้านแน่ๆ ไม่แก้ละครับ เปลี่ยนเลยดีกว่า แบบนี้ไม่สบายใจ
                      Last edited by yogee; 12 Jan 2008, 01:39:02.

Comment

• ขอโทษนะครับ ใครที่มีปัญหา....ใช้ Windows อะไรกันครับ แล้วที่ว่าถอด USB ออกแล้วค้างเนี่ย.....ตอนถอดได้ safely remove device รึเปล่าคับ

นี่ลองโหลด HP Quick Touch กะ HP Security Update มาลง....ลงไม่ได้ซะงั้น HP นี่มีปัญหากับ Driver จิงๆ แต่พอดีมันไม่ได้สำคัญอะไร

Comment

• ไปศูนย์โวยกับช่างเลยคับ เราเป็นผู้บริโภค ต้องเรียกร้องความเป็นธรรมคับ

Comment

• Compaq V3603tx

ผมลองดาวน์โหลด ไดรเวอร์ Compaq V3603tx หลายครั้งแล้วน่ะครับ แต่โหลดไม่ได้ซักที ใครมีที่ให้โหลดดีๆ ตรงไหน ช่วยบอกทีเถอะครับ จักขอบคุณอย่างยิ่งเลยครับ

Comment

• เเล้วcompaq เค้ารับปัดฝุ่นไหมคับ ของผมรู้สึกว่าฝุ่นมันจะเข้าไปหลังจอเป็นจุด3จุดเลย
                              เวงกำจิงๆ เดี๋ยวพ่อขายทิ้งซะเลยนิ

Comment

• มาละครับ พอดีงานยุ่งเลยไม่ค่อยได้เข้ามา

windows ผม ที่ร้านเค๊าลงมาให้อะครับ เก๊าเก่า เป็น Windows XP 2006 V.9

ส่วน usb ที่ค้างมันเป็น usb modem hispeed ของ true ครับ มันไม่มีให้กด safety remove ครับผม ก็เลยต้องดึงออกเลย แต่พวก handy drive มีให้กดครับ แต่ว่า mouse ก็ไม่มีให้กด safety เหมือนกัน แต่ว่าเสียบเข้าถอดออกไม่ค้างครับ

-----------------------------

แต่ผมลองโทรไปถามอาการกับ HP เค๊าบอกอาจเป็นที่ modem มันต้องใช้ไฟจาก Notebook พอถอดมันเลยค้าง

แล้วผมก็ลองโทรไปถาม True เค๊าก็บอกคล้ายๆ กับ HP ว่า modem ของผม รุ่น Zyxel Prestige 630 เวลาเสียบมันจะเชื่อมกับ notebook แม้จะ disconnect เนทแล้ว มันก็ยังมีการรับส่งข้อมูลอยู่ พอถอดเลยค้าง

ผมก็เลยลอง modem ของเพื่อน รุ่น Brillion เสียบเข้า ถอดออก ไม่ค้างครับ เจ้าหน้าที่ true เค๊าบอกว่า เพราะ Brillion เวลา disconnect เนทแล้ว มันจะตัดการส่งข้อมูลระหว่างกันไปเลย เวลาถอด modem ออกมันเลยไม่ค้างครับ

ก็เลย คิดว่าเป็นที่ตัว modem อะครับที่ค้าง เหอๆ

ก็น่าจะสรุปปัญหาได้แล้วครับ

แต่คิดอยู่ว่า จะเอาไปให้ ศูนย์เช็คดีไหม เพราะวันจันทร์ที่ 14 นี่จะเป็นวันที่ 7 ของร้านที่ซื้อมา ถ้าเป็นไรก็ยังเปลี่ยนได้ พี่น้องว่าไงดีครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับทุกท่าน

Comment

Working...
                                X