Announcement

Collapse
No announcement yet.

CLUB COMPAQ แจกไดรเวอร์ แลกเปลี่ยนปัญหาการใช้งาน ข้อมูลต่างๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by ninejpv46 View Post
    ของผมขึ้นนะลงตัวนี้อ่ะ
    HP Quick Launch Buttons sp33258
    ลองโหลดดูหลายรอบแล้ว โหลดมะได้อ่าครับ มันขึ้นว่า Operation Time Out อะไรซักอย่าง
    ใครมีไฟล์พอที่จะให้โหลดบ้างไหมครับ

Comment

ผมมี compaq M2000 ใช้XP แต่หาไดร์เวอร์ Sound ไม่เจอลองไปโหลดในเวปดูแล้วแต่ทำไมเอามาลงมันก็ยังใช้ไม่ได้มันเป็นเพราพอะไรชเวยบอกทีแล้วมีตัวไหนที่ใช้ได้ขอผมด้วย ขอบคุณ
      Last edited by rayoo; 27 Dec 2007, 11:36:23. Reason: ไม่ต้องละครับได้ละ

Comment

เดี๋ยวผมอัพให้คับ ^^ ถ้ายังไม่มีคนอัพก่อน

Comment

Originally posted by my-door View Post
          --------------------------------------------------------------------------------

สอบถามหน่อยครับ V3607TU touchpad ใช้ scroll ขึ้นลงไม่ได้อ่ะครับ ไม่ทราบว่าใช้ driver ตัวไหนครับ
          touchpad ไม่รองรับ scrolling นะครับ ผมโทรถาม hp แล้ว

Originally posted by my-door View Post
          ลองโหลดดูหลายรอบแล้ว โหลดมะได้อ่าครับ มันขึ้นว่า Operation Time Out อะไรซักอย่าง
          ใครมีไฟล์พอที่จะให้โหลดบ้างไหมครับ
          ไฟล์นี้จากในเว็บมันใช้ไม่ได้นะครับ ทาง hp บอกว่าโปรแกรมมีปัญหา เลยงดโหลดชั่วคราว...ผมบอกไปแล้วข้างบนอ่ะ

Comment

Originally posted by jjackk View Post
            กด fn+f5 ครับ
            คือมันไม่ปิดจอภาพแต่เข้า Sleep Mode น่ะครับ สงสัยปิดไม่ได้จริงๆ

Comment

ของcompaq มัยปิดไม่ได้ครับ มันเเค่ลดได้เฉยๆเเต่ไม่สุด เห็นของเพื่อนมันใช้Asusมันกด ลดจนจอไม่มีเเสงได้เลย
              -*-

Comment

Originally posted by ninejpv46 View Post
                ของcompaq มัยปิดไม่ได้ครับ มันเเค่ลดได้เฉยๆเเต่ไม่สุด เห็นของเพื่อนมันใช้Asusมันกด ลดจนจอไม่มีเเสงได้เลย
                -*-
                ผมก็เคยใช้ของ Acer ยังปิดได้เลยทำไม Compaq ไม่ทำบ้างนะ ผมใช้บ่อยด้วยสิ Fn นี้

Comment

ผมใช้ Presario V3026TU ทำไมมันลงวินโดว์ได้เป็นบางเวอร์ชั่น ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้ แล้วแก้ได้ช่วยบอกที่
                  มันลงได้เป็นบางเวอร์ชั่น ถ้าเปลี่ยนเวอร์ชั่นมันจะมองไม่เป็นฮาร์ดดิสอ่ะครับ

Comment

มาหาข้อมูลงับ กำลังจะซื้อ V3621AU ^^"

Comment

Originally posted by art2_th View Post
                      ผมใช้ Presario V3026TU ทำไมมันลงวินโดว์ได้เป็นบางเวอร์ชั่น ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้ แล้วแก้ได้ช่วยบอกที่
                      มันลงได้เป็นบางเวอร์ชั่น ถ้าเปลี่ยนเวอร์ชั่นมันจะมองไม่เป็นฮาร์ดดิสอ่ะครับ
                      ใช้รุ่นตามลายเซนต์ผมเลยครับ ขอบอกว่าสุดๆแล้ว ใกล็เคียงกับวิต้ามากที่สุด
                      ลงเสร็จแล้ว ไดร์เวอร์บางอันไม่ต้องลงเพิ่มเลย
                      เช่น ก้าดจอ ก้าด5-1 ทัชเพด usbเมาท์ คีย์ โมเดม
                      เน็ทวิ่งเต็มสูบ

เสถียรมาก ตอนนี้ผมก้อปไว้สองแผ่นเลย กันหาย

Comment

Originally posted by Zepia View Post
                        มาหาข้อมูลงับ กำลังจะซื้อ V3621AU ^^"
                        ถ้าจะซื้อ au มาถูกที่แล้วครับ ไดร์เวอร์ครบ ผมอัพให้แล้ว
                        ผมใช้ AU อยู่และตอนนี้ไร้ปัญหา

Comment

[QUOTE=beersonic;1690050]touchpad ไม่รองรับ scrolling นะครับ ผมโทรถาม hp แล้ว

ผมใช้ V3607TU มันรองรับ scrolling นะครับ เมื่อวานโหลดเพิ่งได้มา เข้าเวป hp ที่ช่อง search
                          พิมพ์คำว่า sp25796 ครับ ยังไงก็ลองดูกัน

Comment

Originally posted by art2_th View Post
                            ลองนี่ มันอาจช่วยทานได้ ถ้าอยากได้Windows Oriแบบดั้งเดิมโดยไม่ปรับเเต่ง ไม่ตัด อะไรออกไป

ทำแผ่นติดตั้ง XP พร้อมไดร์เวอร์ HDD SATA บน notebook Intel รุ่นใหม่ ๆ

อันแรกเป็นเทคนิคของท่าน boss_diaboro

1.ก่อนอื่นไป download เจ้า sata driver มาจากที่นี่

http://downloadcenter.intel.com/Deta...ional&lang=eng

2.จะได้ไฟล์ชื่อว่า f6flpy32.zip หลังจากนั้น extract ออกมาจะได้ไฟล์ชื่อ f6flpy32 ตัว icon ลักษณะเหมือน floopy disk สีเขียว จากนั้น extract ไฟล์ดังกล่าวอีกครั้งจะได้ไฟล์ image ที่ชื่อว่า F32.IMA จากนั้นใช้โปรแกรม ultraISO เปิดไฟล์ F32.IMA แล้ว extract ออกมาได้ไฟล์ต่างๆ ดังนี้ (นามสกุลต่างๆ กัน)
                            1. iastor
                            2. license
                            3. readme
                            4. txtsetup
                            5. iaahci
                            6. iaahci
                            7. iastor
                            8. iastor

3.หากไม่มีโปรแกรม ultraISO ก็ใช้การ double click ไฟล์ f6flpy32.exe แล้วใส่แผ่น floopy A ลงไปก็จะได้ไฟล์ดังกล่าว (8 ไฟล์) ตามข้อ 2 มาอยู่ในแผ่น A แล้วค่อย copy ไว้ใน folder ใน hard drive ของเครื่องที่จะสร้างแผ่น XP setup

4. เปิดโปรแกรม N-lite แล้วกด Next ใส่แผ่น XP ลงใน CD-ROM

5. browse ไปที่ แผ่น XP setup หลังจากนั้นโปรแกรมจะให้สร้างfolder สำหรับเก็บ ไฟล์จากแผ่น XP เพื่อใช้สร้างแผ่นใหม่ที่ปรับแต่งแล้ว หลังจากนั้นกด next

6. กด next อีกครั้งจนมาถึงหน้า task selection เลือก driver และ bootable ISO (กรณีที่ต้องการสร้างไฟล์ ISO สำหรับเขียนแผ่น XP setup ที่ integrate driver แล้ว) หลังจากนั้นกด next

7. กด insert เลือก multiple driver แล้ว browse ไปที่ที่เราเก็บ sata driver จะขึ้นหน้าต่าง select multiple driver to integrate แล้วกดเลือกที่ path ดังกล่าว (ตรงหน้าจอขาวๆ จะมี path root ของไฟล์ sata driver อยู่) หลังจากนั้นกด next แล้ว OK หลังจากนั้นจะขึ้นหน้าต่าง driver integrate options เลือก text mode แล้วเลือก อันที่มีคำว่า mobile ทั้งหมด (กด ctrl) หลังจากนั้นกด OK และ next

8. โปรแกรมจะถามว่า Do you want to start process ให้กด yes รอสักพักก็เสร็จ

9. กด next ขึ้นหน้าต่าง bootable ISO ตรง mode เลือก create image หลังจากนั้น กด make ISO โปรแกรมจะให้เลือกที่เก็บไฟล์ ISO นั้น รอจนเสร็จก็จะได้ ไฟล์ ISO

10. ทำการเขียนไฟล์ ISO ดังกล่าวลงแผ่น CD โดยใช้โปรแกรม Nero หรืออื่นๆ ตามเหมาะสม

หมายเหตุ ทั้งหมดที่กล่าวมายังไม่ได้ทดสอบเนื่องจากตัวผมเองใช้รุ่น V3223TU (V3000series ซึ่งใช้ chipset ของ intel945 ซึ่งผมแน่ใจในส่วนของข้อ7 (chipset945 ใช้ 82801GBM/GHM (ICH-7M) ซึ่งใครที่ใช้รุ่น V3500 series ซึ่งใช้ chipset965 ได้ผลอย่างไรกรุณาแจ้งผมด้วยก็จักขอบพระคุณยิ่งครับ หรือจะแจ้งไปยังคุณMdiic~ก็ได้ครับเพราะเขาใช้รุ่นนี้อยู่ (หวังว่าคุณMdiic~จะไม่ว่าอะไรนะครับ)

.......................................................................

สำหรับ คนที่ใช้ V3510TU

1. โหลด + ลง nlite ครับ จาก www.nliteos.com

2. โหลด Intel Storage Manager จาก
                            http://downloadcenter.intel.com/Deta...ional&lang=eng

จะเห็นไฟล์ exe ชื่อ iata76_enu.exe เสร็จแล้วลงเหมือนโปรแกรมธรรมดาเลย ที่เครื่องที่ใช้ทำแผ่นครับ เครื่องไหนก็ได้

อันนี้ ไดร์เวอร์อื่น ๆ ที่อาจเกี่ยวข้อง ผมเดาว่าน่าจะเฉพาะอันที่เป็น G965
                            http://www.intel.com/support/chipsets/sb/CS-022768.htm

3. ใส่แผ่น XP ที่ท่านมีอยู่ลงไป แนะนำเป็นแผ่น sp2 pure ครับ

4. เข้า Nlite

5. กด next ครั้งที่ 1 ให้ไปเลือก โฟลเดอร์ว่างๆ ซึ่ง nlite จะทำการก็อปแผ่นไว้ในเครื่อง เอาไว้ตัดแต่ง จากนั้น รอไปครับ จนเสร็จ

6. กด next ครั้งที่ 2 แล้วมันจะให้เลือก preset ครับ ข้ามไปได้เลย

7. กด next ครั้งที่ 3 ไปคลิก ไดร์เวอร์ครับ

8. กด next ครั้งที่ 4 ไปเลือก Intel Storage Manager จากที่ลงในตอนแรกอะครับ

9. ทำตามขั้นตอนต่อไปเรื่อยๆครับ ซึ่งผมไม่สามารถเขียนให้ได้ เนื่องมากจาก เครื่อง v3510tu นั้น ไม่ได้อยู่กับผม แล้วตอนนี้ เครื่องที่ใช้อยู่ มานลง Intel Storage

Manager ไม่ได้ครับ spec ไม่ถึง

ส่วนแผ่น ผมลองอัพแล้ว ไม่สะดวกครับ นานเกิน ถ้ายังไง จะสะดวกรับแผ่นเลยก็ให้ไป BTS อนุสาวรีย์ได้ครับหลัง หกโมงเย็น ถ้าใครจะเอา PM มาครับ พร้อม

เบอร์โทร

ปล. ไอตอนลงวิน มันไม่ยากเท่าตอนหา Driver ครับ Driver ก็ลองใช้ของ v3000cto ดูก่อน + กับ ตัว XP เท่าที่มีให้โหลด สองสามอัน + ไดร์เวอร์จาก

http://www.intel.com/support/chipsets/sb/CS-022768.htm + ไดร์เวอร์ ในเว็บ HP โดยเสิชว่า [ sp33566 sp32646 ] [ sp34777 ] [

sp34386 ] โดยมีลำดับการลงตามชุดนั้นครับ เครดิต ไดร์เวอร์สี่ตัวหลังนี่ จากคุณ boss_diaboro ครับ

ขอให้โชคดี Mdiic~*

ปล. ถ้าใครมีวิธีละเอียดๆ ดีดี แนะนำ บอกด้วยนะครับ
                            ปล. 2 bios รุ่นนี้ disable native sata ไม่ได้

Comment

ผมอัพมาฝากครับ
                              http://www.uploadtoday.com/download/...bccdde756951d0

Comment

ขอบคุณมากมายครับ โหลดได้แล้วใช้ได้ดีด้วยครับ

Comment

Working...
                                X