Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ CLUB NVIDIA+Optimus™ ] คลับแห่งการแบ่งปัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งมจนเจอละค้าบ ลงไดร์เวอร์การ์ดจอ3วัน เหอะๆ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

Comment

• ถามปัญหา Nvidia optimus หน่อยครับผม

ผมไปตั้งใน Global Setting เป็น High performance แล้วคับ แต่ในหน้า Program setting พวกเกมส์ อะไรก็ เป็น Use global หมดแล้ว แต่กับ KMplayer นี่สิครับ มันยังเป็น Intergrated graphic

ผมลองใช้ตัว test ดู เล่นเกมส์ ก็ On ตลอด ไม่เคยมีปัญหา
      มีปัญหาแต่กลับแค่ Kmplayer

ผมไม่แน่ใจว่าเป็นกันทุกคนหรือปล่าว

ของผม GeForce 310M 64 bit ครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• ช่วยหน่อยครับ ใช้ lenovo Y480 ตัวการ์ดจอ 650mอยู่
        เวลาเล่นเกมส์ หรือใช้โปรเเกรมหนักๆ เวลาเสียบ adapter เครื่องจะปกติเร็ว เเต่ถ้าดึง adapter ออก ใช้ไฟจากเเบต เครื่องจะช้ากระตุก (เห็นผลทันที)
        ใน power options ก็ปรับ เป็นโหมด Dynamic Graphics ก็ไม่หาย
        เเก้ไงดีครับ

ปล. ใช้OS windows 7 64bit (ปัญหานี้เป็นทุกเกมส์ ทุกเกมส์ปรับใช้การ์ดจอเเยกเเล้ว)

Comment

• Comment

• Originally posted by koko00737 View Post
            ช่วยหน่อยครับ ใช้ lenovo Y480 ตัวการ์ดจอ 650mอยู่
            เวลาเล่นเกมส์ หรือใช้โปรเเกรมหนักๆ เวลาเสียบ adapter เครื่องจะปกติเร็ว เเต่ถ้าดึง adapter ออก ใช้ไฟจากเเบต เครื่องจะช้ากระตุก (เห็นผลทันที)
            ใน power options ก็ปรับ เป็นโหมด Dynamic Graphics ก็ไม่หาย
            เเก้ไงดีครับ

ปล. ใช้OS windows 7 64bit (ปัญหานี้เป็นทุกเกมส์ ทุกเกมส์ปรับใช้การ์ดจอเเยกเเล้ว)
            เป็นเหมือนกันทุกแบรนด์ครับ เค้าไม่สนับสนุนให้ใช้การ์ฟฟิกหนักผ่านแบต
            ต้องเสียบ Adapter อย่างเดียวครับ

Comment

• Originally posted by jukekk View Post
              เป็นเหมือนกันทุกแบรนด์ครับ เค้าไม่สนับสนุนให้ใช้การ์ฟฟิกหนักผ่านแบต
              ต้องเสียบ Adapter อย่างเดียวครับ
              อ่อ ขอบคุณครับ นึกว่าผมเป็นคนเดียว

Comment

• มีวิธีตั้งให้การ์ดจอของ nVidia ทำงานเป็น default ไหมครับ แบบไม่ต้องใช้ ของ intel เพราะเวลาเล่นเกมโดยเฉพาะเกมพวกที่เป็น DX11 มักจะมีปัญหาบ่อยมากๆครับ

Comment

• Originally posted by metbight View Post
                  มีวิธีตั้งให้การ์ดจอของ nVidia ทำงานเป็น default ไหมครับ แบบไม่ต้องใช้ ของ intel เพราะเวลาเล่นเกมโดยเฉพาะเกมพวกที่เป็น DX11 มักจะมีปัญหาบ่อยมากๆครับ
                  โดยพื้นฐานแล้ว optimus จะเป็นการ copy สัญญาณภาพของการ์ดจอแยกมาแสดงผลผ่าน intel HD Graphic ครับ
                  ยังไงก็ต้องผ่าน intel HD Graphic แน่นอน
                  แต่จะมีบางยี่ห้อทำการปิดไม่ให้ผู้ใช้เห็นหน้าต่างการปรับแต่ง intel HD graphic เลยทำให้รู้สึกเหมือนไม่ได้ใช้
                  Last edited by sandy207; 6 Aug 2012, 14:05:55.

Comment

• Originally posted by sandy207 View Post
                    โดยพื้นฐานแล้ว optimus จะเป็นการ copy สัญญาณภาพของการ์ดจอแยกมาแสดงผลผ่าน intel HD Graphic ครับ
                    ยังไงก็ต้องผ่าน intel HD Graphic แน่นอน
                    แต่จะมีบางยี่ห้อทำการปิดไม่ให้ผู้ใช้เห็นหน้าต่างการปรับแต่ง intel HD graphic เลยทำให้รู้สึกเหมือนไม่ได้ใช้
                    คือผมจะมีปัญหากับเกมที่ใช้ Directx11 อย่างบางเกมจะมีให้เลือกใช้เวอชั่น DirectX เลือก DirectX 9 ก็จะเล่นได้ปกติ แต่ถ้าเลือก เป็น DirectX 10 , 10.1 หรือ 11 แล้วเกมจะเด้งออกทันที เข้าเกมใหม่ไม่ได้ ต้องตั้งค่า ให้เป็น DirectX 9 เหมือนเดิม มันเกิดจากอะไรหรอครับ

และจะมีปัญหาอีกอย่างคือเวลาเล่นเกมอุณหภูมิจะสูงอยู่ที่ 90 องศา จึงไม่ค่อยกล้าเล่นเกมนานๆ ต้องออกมาพักบ่อยๆ

Comment

• เรื่องdriver intel หน่อยครับ

พอดีว่า ผมอยากทราบว่า driver intel ที่ windows มันอัพ เดทให้ กับ ตัวที่เราหาจากเวป intel เอง ตั้งใช้ตัวใหนเหรอครับ เพราะว่า ตัวที่มันให้มากับ notebook แผ่นมันไดร์ทเวอร์เก่าแล้ว ตัว nvidia พอใช้ตัวเก่ามันไม่ยอมสลับการ์ดจอ เข้าเกมส์ เช่น hon มันบอก k2 ตลอด พอลงไดร์ทเวอร์ตัวใหม่ดันไม่มีปัญหาอะไร รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ ผมตัดสินใจอยู่ว่าจะเอาจะเวป intel เลยหรือว่า เอาที่แผ่นให้มา หรือว่า เอาจาก optional ที่ windows มันอัพเดทมาให้เลือกครับ รบกวนหน่อยนะครับ

Comment

สวัสดีครับ ผมซื้อ acer v3-571g มาแล้วลองลงเกมส์ company of hero เข้าไม่ได้ครับ
                        -ใช้ win 7 64bit
                        -geforce gt640m ลงdriver 290.55 ตามที่แผ่นให้มา
                        -DX ก็ลงแล้วครับ

ลองหมดแล้วครับ เลือกโปรแกรมใน nvidia control panel ก็ยังไม่ได้
                        มันฟ้องว่า fail to render graphic ประมาณนี้ครับ
                        Last edited by boonyah; 8 Aug 2012, 06:25:03.

Comment

• Comment

• ผม Asus N45 SF GT555M add Dota 2 เข้า Manage 3 D Setting ไม่ได้อ่ะครับ เล่นแล้วกระตุกๆ

Comment

• Originally posted by metbight View Post
                              คือผมจะมีปัญหากับเกมที่ใช้ Directx11 อย่างบางเกมจะมีให้เลือกใช้เวอชั่น DirectX เลือก DirectX 9 ก็จะเล่นได้ปกติ แต่ถ้าเลือก เป็น DirectX 10 , 10.1 หรือ 11 แล้วเกมจะเด้งออกทันที เข้าเกมใหม่ไม่ได้ ต้องตั้งค่า ให้เป็น DirectX 9 เหมือนเดิม มันเกิดจากอะไรหรอครับ

และจะมีปัญหาอีกอย่างคือเวลาเล่นเกมอุณหภูมิจะสูงอยู่ที่ 90 องศา จึงไม่ค่อยกล้าเล่นเกมนานๆ ต้องออกมาพักบ่อยๆ
                              ผมว่าเป็นที่การ์ดจอ intel HD3000 ไม่สนับสนุน DX11 หรือเปล่าครับ อย่างที่บอกมันต้อง copy สัญญาณออกมา
                              แต่ถ้าเป็น HD4000 (ivybridge) จะไม่เป็นปัญหาเลย มีอยู่อย่างเดียวคือกระตุกครับ 555+

Comment

• จากรูป นะครับ ท่านใดพอจะช่วยผมแก้ได้บ้างครับ คือตัวเกม resident evil 5 มันไม่สามารถสลับการ์ดจอได้ครับตามรูป แต่เกมอื่นสลับได้ไม่มีปัญหาครับ

ตัวเครื่องเป็น lenovo y580 gtx660m กับ HD4000 นะครับ

ผมลงไดร์ฟเวอร์ตัว 305.59 อยู่นะครับตอนนี้ ทั้งลองลงไดร์ฟเวอร์การ์ดจอจากแผ่นโน้ตบุคแล้ว โหลดเองก็แล้ว แก้ไม่ได้สักที

Comment

Working...
                                X