Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครอัพเดทเป็น AMD Crimson แล้ว Directx เป็น 11.3 บ้างครับ เพราะว่าตัวก่อนที่มันจะเป็น Crimson นั้นมันยังเป็น Directx 12 อยู่เลย

รบกวนหน่อยนะครับพอดีพึ่งจะมาลองเล่น AMD ครั้งแรกครับผม

Acer E5-552G-F8CH

CPU : AMD FX8800P
    VGA : AMD Radeon R8 M365DX (Dual graphics)

ขอบคุณมากครับผม

Comment

• ขอรบกวนหน่อยครับ ผมใช้ Lenovo y470p
      -CPUIntel Core i7-2670QM
      -Graphic CardAMD Radeon HD 7690M (2GB GDDR3)
      -Memory 8 GB DDR3

ผมมีปัญหาเวลาเล่นเกมแล้ว แฟรมเรตตก ผมลองใช้โปรแกรม 3DMARK demo ในสตรีม แล้วเพื่อทดลองประสิทธิภาพดู ปรากฏว่า
      ผมเจอคนที่ใช้รุ่นเดียวกันแต่เค้ามีคะแนนมากกว่าผมเกือบ 20000 คะแนน จาก Ice Strom
      ของผมอันที่ 1 กับ 3 สีแดงวิน 7 สีเหลืองวิน 8.1
      ในตอนแรกนั้นผมใช้วิน 8.1 คะแนนผม 34000 ข้องเค้า 50000+ ผมมาเปรียบเทียบความแตกต่าง จึงพบว่าเค้าใช้วิน 7 64 บิท
      ซึ่งผมก็ลงวินโดวใหม่ ทดสอบอีกครั้งคะแนนก็ไม่เห็นได้เหมือนเค้า กลับแย่กว่าวิน 8.1 ซะอีก มันเป็นเพราะอะไร มีวิธีแก้ไขมั้ยครับ

ภาพรายละเอียดครับ
      Last edited by -Jaffy; 20 Dec 2015, 17:34:28.

Comment

• อันนี้เพิ่มเติมครับ

อีกทั้งเวลาเล่นเกมที่สเป็คต่ำๆ แต่ปรับให้เปิดการทำงานเต็มประสิทธิภาพ เกมมักจะกระตุกเป็นช่วงๆด้วย
        ภาพเหมือนเกมแฟลช มันไม่น่าจะกินสเป็คขนาดนั้น ตัวอย่างเช่น เกม [Darkest Dungeon]
        ผมหาทางแก้มาหลายครั้งมากแล้ว แก้ไม่ได้ซักที รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ

Comment

• เข้ามาเยี่ยมชมครับ

Comment

• มีวิธีปรับให้การ์ดจอ 2 ตัว ในโน็ตบุคมาใช้งานการ์ดจอแยกได้ไหมครับ เพราะเช็คใน dxdiag มันเหมือนยังใช้ของออนบอร์ด
            มีแต่ให้ปรับใน CCC ปรับเป็น High performance ก็จะเล่นเกมส์ดีขึ้นมาหน่อย อันนี้คือมันใช้การ์ดจอแยกยังครับ หรือการ์ดออนบอร์ด
            เพราะผมเห็นบางท่านลองทำมันจะมีให้ปรับใน CCC สลับการ์ดจอได้เลย ระมาดูใน dxdiag ก็จะขึ้นเป็นตัวการ์ดจอแยกเลย

Comment

• nb A10 ตอนนี้ยังน่าเล่นมัย มันใส่แรมบัส 2400 ได้หรือป่าวครับ
              หรือ apu มันไม่เหมาะกับ nb ครับ

Comment

• FX-8800P A10-8700P A8-8600P FX-7600P สูงสุด 2133
                A10-7400P A8-7200P สูงสุด 1866
                นอกนั้น 1600 ครับ

ใส่ได้แต่วิ่งตามสเป็คซีพียูครับ

Comment

• 2016-01-09 15.49.46.jpg

ตัวนี้ราคานี้โอเคมั้ยครับ ถ้าเทียบกับอีกฝั่งได้ประมาณไหนครับ

Comment

• น่าจะเป็นตัวนี้
                    http://www.headdaddy.com/index.php/h...duct/A0079847/

เทียบอีกฝั่งก็ราวๆ i5-6300U + GT 930-940M ครับ ด้านการ์ดจอ AMD อาจจะขี่นิดๆ
                    ซีพียูค่อนข้างโอเค ไปตายตรงการ์ดจอแยก ไม่ค่อยแรงเท่าไหร่ แต่ได้พลังจากการ์ดจอในตัว APU (3DMark นี่สู้ GT 940M สบายเลย)

Last edited by V-FrIeNd; 9 Jan 2016, 18:13:39.

Comment

Comment

• amd 7970m มันเป็น ซีรีย์ R อะไรหรอครับ ผมจะได้โหลดไดเวอร์ถูกตัว

Comment

• Aspire E5-452G-F3WH/T001 ราคานี้น่าโดนมาก เสียดาย วายเลสไม่ใช่ ac
                          ตัวนี้เล่น dota 2 ปรับ highหมด ไหวมัยครับ cpu เหลือๆ จอ hd ภาระน้อย แรม8ละ
                          มันใส่ m.2 ได้มัย

Comment

• Originally posted by 2pstepr View Post
                            amd 7970m มันเป็น ซีรีย์ R อะไรหรอครับ ผมจะได้โหลดไดเวอร์ถูกตัว
                            โหลดพวก crimson ตัวใหม่สุดได้เลย
                            แต่ตัว APU ต้องดูว่าเป็นรุ่นไหน
                            ถ้าพวก 4600m 5700m ต้องใช้ crimson beta ลงเฉพาะ apu
                            Originally posted by Hund View Post
                            Aspire E5-452G-F3WH/T001 ราคานี้น่าโดนมาก เสียดาย วายเลสไม่ใช่ ac
                            ตัวนี้เล่น dota 2 ปรับ highหมด ไหวมัยครับ cpu เหลือๆ จอ hd ภาระน้อย แรม8ละ
                            มันใส่ m.2 ได้มัย
                            ถ้าไม่เจอปัญหาไดร์เวอร์ ปรับสุดสบายครับ

Comment

• Originally posted by folksozaa View Post
                              ลงไดเวอร์ขึ้นอันนี้คือไรคับ[ATTACH=CONFIG]3506133[/ATTACH]
                              ใช้ ddu ลบ ครับ (เข้าไปใช้โปรแกรม ddu ใน safe mode)

Comment

• รบกวนช่วยแนะนำ Notebook ซํกเครื่องหน่อยครับพอดี น้องที่ออฟฟิสถามมา เอาไปใช้งาน ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ง่อยๆ ผมเองไม่ได้ตามข่าวนานแล้วดูคร่าวๆ ไว้คือ อยากได้จอ งบ 20000 บาท

AMD

จอ 15.6

https://www.jib.co.th/web/index.php/...-R510ZE-XX135D

แล้วเอาเงินส่วนต่างไปลง SSD

รบกวนคอมเมอนต์หน่อยนะครับ

Comment

Working...
                                X