Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมจะเช็คยังไงได้บ้างครับ ว่าการ์ดจอแยกทำงานรึเปล่า

แล้วถ้าไม่ทำงานควรทำยังไงครับ

Comment

• Originally posted by seedakira View Post
      ผมจะเช็คยังไงได้บ้างครับ ว่าการ์ดจอแยกทำงานรึเปล่า

แล้วถ้าไม่ทำงานควรทำยังไงครับ
      ผมลองเล่นแล้ว ตั้งค่าเกมเป็น high performance แต่บางเกมการ์ดจอแยกก็ไม่ทำงานให้ดูวิธีตามรูปเลยคับ รับรองว่าการ์ดจอแยกทำงาน 100%

1.คลิกขวาหน้า Desktop เลือกการตั้งค่า radeon>เลือก gaming แล้ว add ไอคอนเกม ที่ช่อง add<เลือก browse ซึ่งไอคอนเกมจะอยู่หน้า desktop หรือไฟล์ติดตั้งเกมคับ เลือกไอคอนเกม แล้ว open add แล้วจะปรากฏขึ้นนมาดังรูปด้านล่างคับ

2.ตัวอยากผมคลิกที่เกม Resident Evil - Revelations ที่รูปแรก ก็จะเข้ามาดังรูปที่ 2 แล้ว Double คลิก profile graphic hd6600,6700 ดังรูป ซึ่งเป็นการเลือกการทำงานการ์ดจอแยกคับ

3.คลิก เครื่องหมาย (<) หรือ back กลับมา เลือก คลิก launch เพื่อเข้าเกมคับ ตามรูป 3 คับ

4.เข้าเกมแล้วในรูป 4 สังเกตตรง GPU1 คือการ์ดจอแยก ทำงาน 77% ส่วนน GPU4 คือ IGPU ทำงาน 0% แสดงว่าการ์ดจอแยกทำงานคับ ส่วนใครที่ไม่ได้ลง MSI Afterburner เพื่อแสดงการทำงาน เมื่ออยู่ในเกมแล้ว กด ALT+Tab พับเกมลงมา แล้วเปิด โปรแกรมTechPowerUp GPU-Z เพื่อดูสถานะการทำงานของการ์ดจอก็ได้คับ หรือถ้ารู้สึกว่าเกมลื่นขึ้น แสดงว่าการ์ดจอแยกทำงานแล้วคับ
      Last edited by ji123; 28 Nov 2015, 02:16:54.

Comment

• Originally posted by ji123 View Post
        ผมลองเล่นแล้ว ตั้งค่าเกมเป็น high performance แต่บางเกมการ์ดจอแยกก็ไม่ทำงานให้ดูวิธีตามรูปเลยคับ รับรองว่าการ์ดจอแยกทำงาน 100%

1.คลิกขวาหน้า Desktop เลือกการตั้งค่า radeon>เลือก gaming แล้ว add ไอคอนเกม ที่ช่อง add<เลือก browse ซึ่งไอคอนเกมจะอยู่หน้า desktop หรือไฟล์ติดตั้งเกมคับ เลือกไอคอนเกม แล้ว open add แล้วจะปรากฏขึ้นนมาดังรูปด้านล่างคับ

2.ตัวอยากผมคลิกที่เกม Resident Evil - Revelations ที่รูปแรก ก็จะเข้ามาดังรูปที่ 2 แล้ว Double คลิก profile graphic hd6600,6700 ดังรูป ซึ่งเป็นการเลือกการทำงานการ์ดจอแยกคับ

3.คลิก เครื่องหมาย (<) หรือ back กลับมา เลือก คลิก launch เพื่อเข้าเกมคับ ตามรูป 3 คับ

4.เข้าเกมแล้วในรูป 4 สังเกตตรง GPU1 คือการ์ดจอแยก ทำงาน 77% ส่วนน GPU4 คือ IGPU ทำงาน 0% แสดงว่าการ์ดจอแยกทำงานคับ ส่วนใครที่ไม่ได้ลง MSI Afterburner เพื่อแสดงการทำงาน เมื่ออยู่ในเกมแล้ว กด ALT+Tab พับเกมลงมา แล้วเปิด โปรแกรมTechPowerUp GPU-Z เพื่อดูสถานะการทำงานของการ์ดจอก็ได้คับ หรือถ้ารู้สึกว่าเกมลื่นขึ้น แสดงว่าการ์ดจอแยกทำงานแล้วคับ
        ตอนนี้ดีขึ้นละครับ ตอนแรก gpu 1 วิ่ง ไม่ถึง 30 แต่ gpu 2-5 รันเกือบเต็มสลับกันตลอด เกมก็แลค ตอนนี้โอเคละครับ

Comment

• สรุปว่า notebook amd รุ่นเก่าๆ
          เหมาะกับ windows 8.1 64 bit สุด ลงไดร์เวอร์ crimson beta โอเคเลย
          ส่วน power plan ปรับเป็น high performance ตลอด

Comment

• http://www.mx7.com/view2/yKSYaa0E1XilaUar
            Msi z70 ทำไมอัพ Driver ตัวใหม่แล้วเวลาเล่นเกมส์มันหน่วงๆอ่ะคัรบ driver ตัว 14.12 เล่น fps อยู่ที่ 55-60+
            Attached Files

Comment

• Originally posted by folksozaa View Post
              http://www.mx7.com/view2/yKSYaa0E1XilaUar
              Msi z70 ทำไมอัพ Driver ตัวใหม่แล้วเวลาเล่นเกมส์มันหน่วงๆอ่ะคัรบ driver ตัว 14.12 เล่น fps อยู่ที่ 55-60+
              เหมือนการ์ดจอแยกจะไม่ทำงานนะคับ ลองเปิด gpuz ที่หน้า sensor ดูค่า clock ควรได้ 950 mem 1250 และถ้าอยากให้การ์ดจอแยกทำงาน เลื่อนไปดูที่โพสต์ด้านบนตามที่ผมบอกได้เลยคับ

ตัวอย่าง gpu ทำงาน

Last edited by ji123; 30 Nov 2015, 03:21:36.

Comment

• เจอบั๊กอีกแล้ว หลังจากที่ลง amd crimson แล้วเข้าเกมผ่านวิธีที่ผมโพสต์บอกไปด้านบน แล้วออกจากเกม แต่พอจะ restart หรือ shut down จะฟ้อง error ตามรูปตลอด พอกด ok redeon setting ก็จะหายไป ต้องคลิกขวาเพื่อเปิด redeon setting ใหม่ แล้ว shut down ถึงจะเป็นปกติคับ ตอนแรกก็ไม่เป็น แต่พอน้องเอาคอมไปเล่นวันหนึ่ง พอเล่นต่อจะ shutdown ก็ฟ้อง error อย่างที่เห็นนั่นแหละคับ ท่านไหนเป็นบ้างคับ แล้วเกิดจากอะไรคับ มันรำคาญตาจริงๆคับ

Last edited by ji123; 30 Nov 2015, 03:20:37.

Comment

• AMD Crimson 15.11.1 beta ออกมาแก้ตัวอีกแล้วคับ ผมขอตัวไปลองก่อนนะคับว่าดีขึ้นไหม
                  http://support.amd.com/en-us/downloa...208.1%20-%2064
                  Last edited by ji123; 1 Dec 2015, 06:46:15.

Comment

• ลองเล่น 15.11.1 beta แล้ว ปัญหา error ที่โพสต์ไว้ข้างบนก็หายไป ปัญหาไม่จำค่าสลับการ์ดจอก็หายไป ปัญหาดูรูปแล้วจอดำก็หายไป ท่านไหนใช้ notebook amd แนะนำให้ใช้เลยคับ ท่านจะเล่นเกมดีขึ้นผิดหูผิดตาเลยคับ

Comment

• มีใครลอง gta 5 cod aw ได้ไหมครับ ผมอยากรู้คนอื่นเป็นเหมือนผมมั้ย

เสปก Asus N551ZU พึ่งเคยใช้ Pure AMD ครั้งแรกด้วยครับ

Comment

ของผม WIn 10 7970m ลง15.11.1 betaแล้ว ทำไมไม่มีช่องของ Vieo กับ Display อะครับ เหมือนมันไม่สมบูนเลย

Comment

• Originally posted by 2PSTEP-R View Post
                          [ATTACH=CONFIG]3471485[/ATTACH]
                          ของผม WIn 10 7970m ลง15.11.1 betaแล้ว ทำไมไม่มีช่องของ Vieo กับ Display อะครับ เหมือนมันไม่สมบูนเลย
                          ลบ driver ใน control panel แล้วใช้ ddu ลบใน save mode คับ ของผมใช้วิธีนี้ก็ปกติดีนะคับ

Comment

• ตกข่าวครับ Crimson Beta ที่พูดๆถึงนี้คืออะไรเหรอครับ Driver รุ่นใหม่เหรอครับ

Comment

• Originally posted by slay77 View Post
                              ตกข่าวครับ Crimson Beta ที่พูดๆถึงนี้คืออะไรเหรอครับ Driver รุ่นใหม่เหรอครับ
                              ใช้แล้วคับ เปลี่ยนชื่อจาก amd catalyst เป็น Radeon Software Crimson Edition ซึ่งหน้าตาจะเปลี่ยนจากเดิมทุกอย่าง ซึ่งจะโหลดเร็วขึ้น เล่นเกมส์ได้เร็วขึ้นคับ ตอนนี้ออกมา 2 เวอรชั่นแล้วคือ 15.11 และ 15.11.1(แก้รอบพัดลมหมุนช้าใน overdrive) แต่ข่าวร้าย คือ จะ update crimson เวอร์ชั่นต่อไปต้อง เป็น HD7700 ขึ้นไปเท่านั้น ต่ำกว่านั้น คือ HD5000,6000 จะหยุดการ update แล้ว ที่ออกมา update crimson ใน HD5000,6000 ตอนนี้คือ ทำออกมาปลอบใจเฉยๆคับ

http://support.amd.com/en-us/kb-arti...30-hotfix.aspx
                              Last edited by ji123; 4 Dec 2015, 00:14:32.

Comment

• Originally posted by ji123 View Post
                                ใช้แล้วคับ เปลี่ยนชื่อจาก amd catalyst เป็น Radeon Software Crimson Edition ซึ่งหน้าตาจะเปลี่ยนจากเดิมทุกอย่าง ซึ่งจะโหลดเร็วขึ้น เล่นเกมส์ได้เร็วขึ้นคับ ตอนนี้ออกมา 2 เวอรชั่นแล้วคือ 15.11 และ 15.11.1(แก้รอบพัดลมหมุนช้าใน overdrive) แต่ข่าวร้าย คือ จะ update crimson เวอร์ชั่นต่อไปต้อง เป็น HD7700 ขึ้นไปเท่านั้น ต่ำกว่านั้น คือ HD5000,6000 จะหยุดการ update แล้ว ที่ออกมา update crimson ใน HD5000,6000 ตอนนี้คือ ทำออกมาปลอบใจเฉยๆคับ

http://support.amd.com/en-us/kb-arti...30-hotfix.aspx
                                พี่ครับ โน็ตบุคพี่รุ่นอะไรเหรอครับ
                                แล้วเล่น Farcry4 กับ AC Rogue เป็นไงบ้าง การ์ดทำงานปกติรึเปล่าครับ

Comment

Working...
                                X