Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Ventures20 View Post
    M5A88V-EVO มี UEFI ไหมครับ
    ผิดห้องปล่าวครับ

ตัวไหนแรงกว่ากันครับ FX-8800P R5 กับ A10-8700P R7 ไม่ค่อยชอบ HP ตรงประกันแค่ปีเดียว เอามาเล่น Diablo III
    http://notebookspec/notebook/6545-HP...5-ab030AX.html
    http://notebookspec/notebook/6531-Ac...452G-F3WH.html
    ปล. วางลิ้งไม่ได้ -_-
    Last edited by OJARU; 15 Sep 2015, 10:19:11.

Comment

• Originally posted by OJARU View Post
      ผิดห้องปล่าวครับ

ตัวไหนแรงกว่ากันครับ FX-8800P R5 กับ A10-8700P R7 ไม่ค่อยชอบ HP ตรงประกันแค่ปีเดียว เอามาเล่น Diablo III
      http://notebookspec/notebook/6545-HP...5-ab030AX.html
      http://notebookspec/notebook/6531-Ac...452G-F3WH.html
      ปล. วางลิ้งไม่ได้ -_-
      ไม่ผิดหรอกครับ เพราะเป็น AMD เหมือนกันน่าจะมีผู้รู้ที่ตอบผมได้ อิอิ ไม่อยากไปตั้งกระทู้ใหม่นะครับ

Comment

• ช่วงนี้ฝนตก อากาศเย็นๆ เล่นเกมสบายเลยครับ
        เล่น GTA V Full Load 59 องศา

Comment

• ตอนนี้ใช้ FX8800P R5 ของ ACER อยู่ครับ
          มันก็แรงพอใช้ได้ครับ เล่น DOTA2 frame rate อยู่ประมาณ 40FPS@720P ปิดAA ปิดEffectน้ำ ShadowMedium นอกนั้นเปิดสุด
          1080P ก็พอเล่นได้นะครับ แต่อาจจะต้องปิด effect บางอันออกไป
          เวลา บวกกันหนักๆยังก็ยังพอเล่นได้ครับ FPS ต่ำสุดซัก 25 ได้
          แต่ต้องดัน core ขึ้นไปนิดหน่อย 1150 ยังเสถียรใช้ครับ

ลองอีกเกมคือ dragon slayer online serv Thai ก็เล่นได้ดีพอสมควรครับ ปิดAA กับลด Shadow ลง

แต่อีกอย่างคือ ต้องใช้ driver การ์ดจอที่แถมมาตอนซื้อเครื่องเท่านั้น ห้ามใช้เวอร์ชั่นใหม่เด็ดขาด
          ไม่งั้น Framerate จะตกลงแบบแย่มาก

ปล ผมใข้ windows 10 ครับ
          ไว้ว่างๆ จะ ทำ screenshot ให้ดูครับ

Comment

• Originally posted by Benz_36 View Post
            ช่วงนี้ฝนตก อากาศเย็นๆ เล่นเกมสบายเลยครับ
            เล่น GTA V Full Load 59 องศา

เด๋วนะ a6 3400m กับ hd6520g เล่น gta v ได้หรอครับแถมฟูโหลดแค่ 59 เองหรอครับผม a6 3420m 6520g+7670m overclock cpu 2.6 ฟูลโหลดสุด ๆ 89 องศา = =

Comment

• Originally posted by waytarn View Post
              ตอนนี้ใช้ FX8800P R5 ของ ACER อยู่ครับ
              มันก็แรงพอใช้ได้ครับ เล่น DOTA2 frame rate อยู่ประมาณ 40FPS@720P ปิดAA ปิดEffectน้ำ ShadowMedium นอกนั้นเปิดสุด
              1080P ก็พอเล่นได้นะครับ แต่อาจจะต้องปิด effect บางอันออกไป
              เวลา บวกกันหนักๆยังก็ยังพอเล่นได้ครับ FPS ต่ำสุดซัก 25 ได้
              แต่ต้องดัน core ขึ้นไปนิดหน่อย 1150 ยังเสถียรใช้ครับ

ลองอีกเกมคือ dragon slayer online serv Thai ก็เล่นได้ดีพอสมควรครับ ปิดAA กับลด Shadow ลง

แต่อีกอย่างคือ ต้องใช้ driver การ์ดจอที่แถมมาตอนซื้อเครื่องเท่านั้น ห้ามใช้เวอร์ชั่นใหม่เด็ดขาด
              ไม่งั้น Framerate จะตกลงแบบแย่มาก

ปล ผมใข้ windows 10 ครับ
              ไว้ว่างๆ จะ ทำ screenshot ให้ดูครับ
              ผม a6 3420m เล่น dota2 เปิด aa เงาสูง เรนเดอร์ร้อย เทคเจอสูงสุดด ผมยังแค่ 50 fps เองครับ 30 - 60 เฉลี่ยแล้วผมว่าคุณยังถึงประสิทธิภาพมายังไม่สุดนะ

Comment

• Originally posted by honestysung View Post
                ผม a6 3420m เล่น dota2 เปิด aa เงาสูง เรนเดอร์ร้อย เทคเจอสูงสุดด ผมยังแค่ 50 fps เองครับ 30 - 60 เฉลี่ยแล้วผมว่าคุณยังถึงประสิทธิภาพมายังไม่สุดนะ
                ผมว่า FX8800P ACER e5-452G มันไปได้เท่านี้แหละครับ
                อาจเป็นเพราะแรม หรือการ์ดจอมันเป็นรุ่นต่ำก็ไม่รู้เหมือนกันครับ

Comment

• Originally posted by waytarn View Post
                  ผมว่า FX8800P ACER e5-452G มันไปได้เท่านี้แหละครับ
                  อาจเป็นเพราะแรม หรือการ์ดจอมันเป็นรุ่นต่ำก็ไม่รู้เหมือนกันครับ
                  แรม dual channel ปะครับถ้าใช้ dual gpu มีผลมากๆเลยครับตอนแรกผมก้อแลคๆ dual ram ทีลื่นขึ้นแบบเห็นผลชัดเจนเลยครับ

เป็นไปแทบไม่ได้เลยที่ fx8800p กับ r5 จะช้ากว่า a6 3420m กับ 6520+7670
                  Last edited by honestysung; 20 Sep 2015, 03:00:11.

Comment

• Originally posted by honestysung View Post
                    แรม dual channel ปะครับถ้าใช้ dual gpu มีผลมากๆเลยครับตอนแรกผมก้อแลคๆ dual ram ทีลื่นขึ้นแบบเห็นผลชัดเจนเลยครับ

เป็นไปแทบไม่ได้เลยที่ fx8800p กับ r5 จะช้ากว่า a6 3420m กับ 6520+7670
                    คิดอยู่เหมือนกันว่าเป็นเพราะแรมครับ เพราะตอนนี้มันเป็นแรมแถวเดียวไม่ได้ dual
                    แต่ไม่รู้จริงๆว่า เครื่องมันรับแรมได้สองแถวหรือเปล่า
                    ถ้าจะเปลี่่ยนเป็นแรมสองแถวนี่ต้องไปเปลี่ยนที่ไหนยังงัยดีครับให้ไม่หมดประกัน

Comment

คิดอยู่เหมือนกันว่าเป็นเพราะแรมครับ เพราะตอนนี้มันเป็นแรมแถวเดียวไม่ได้ dual
                      แต่ไม่รู้จริงๆว่า เครื่องมันรับแรมได้สองแถวหรือเปล่า
                      ถ้าจะเปลี่่ยนเป็นแรมสองแถวนี่ต้องไปเปลี่ยนที่ไหนยังงัยดีครับให้ไม่หมดประกัน
                      เพิ่มแรมจริงๆไม่ทำให้หมดปะกันนะครับนอกจาก พวก Asus 550dp อันนี้ต้องเปลี่ยนที่ศูนย์ เพราพต้องแกะเมนบอร์ดพลิกมาใส่

Comment

• ขอสอบถามหน่อยครับ AMD ซีรีย์ส FX กับ ซีรีย์ส A ต่างๆ นี่มันต่างกันยังไงเหรอครับ

Comment

• Originally posted by slay77 View Post
                          ขอสอบถามหน่อยครับ AMD ซีรีย์ส FX กับ ซีรีย์ส A ต่างๆ นี่มันต่างกันยังไงเหรอครับ
                          ความเร็วกับชุดคำสั่ง ต่างกันครับ FX ดีกว่าตระกูล A

Comment

• ถ้าใน desktop ต่างกันตรง fx ไม่มี gpu , มี l3 cache
                            รหัส A มี gpu , ไม่มี l3 cache

ใน notebook ต่างกันตรง gpu ที่ยัดมา รายละเอียดปลีกย่อยเยอะ
                            เพราะพักหลัง amd ใข้รหัสค่อยข้างมั่ว บ่งบอกอะไรไม่ค่อยได้
                            อย่าง fx 7500 ดันเป็น ulv เหมือน a series ไปซะได้

Comment

เด๋วนะ a6 3400m กับ hd6520g เล่น gta v ได้หรอครับแถมฟูโหลดแค่ 59 เองหรอครับผม a6 3420m 6520g+7670m overclock cpu 2.6 ฟูลโหลดสุด ๆ 89 องศา = =
                              พอเล่นได้ครับ ผมใช้ 6720G เป็นตัวหลักครับ ปรับ Low หมด ภาพโอเค ไม่หน่วงจนน่าเกลียด

Comment

• Originally posted by Benz_36 View Post
                                พอเล่นได้ครับ ผมใช้ 6720G เป็นตัวหลักครับ ปรับ Low หมด ภาพโอเค ไม่หน่วงจนน่าเกลียด
                                งี้ ผมน่าจะเล่นได้บ้างสินะ lol

Comment

Working...
                                X