Announcement

Collapse
No announcement yet.

Bitfenix Prodigy Owner's Club Thailand

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by kengnakab View Post
    Bitfenix-Prodigy ฝาข้างทำเองหรือมีขายครับ
    ฝาข้างใสมีขายครับ แต่แบบของท่าน xdearz จะสั่งทำมาเพิ่มต่างหากครับ น่าจะจากร้าน IndyLaser ครับผม เพราะของเดิมไม่มียิงลาย + Switch จะอยู่คนละฝั่งหนะครับท่าน kengnakab

Comment

• ขออยู่ด้วยคนครับ

CPU : Intel Haswell i3-4330
      M/B : Gigabyte Z87N-WIFI
      RAM : G.SKILL Trident X Bus 2400 8.GB 4x2
      HDD : Seagate 500.GB
      VGA : ASUS GTX 670 DirectCU Mini
      PSU : Tsunami Black Strom 550.W
      Case : BitFenix Phenom Mini-ITX Black
      Cooling : Cooler Master Hyper 103

Comment

• สวยครับชุดนี้ เวิกเลยครับท่าน kengnakab

Edit : Del Quote
        Last edited by CCLand; 1 Jan 2014, 15:08:13.

Comment

• Happy New Year 2014 ครับ ขอให้สุขภาพร่างกายแข็งแรงกันทุกคนนะครับ มีความสุขกันมั้กๆ เจริญก้าวหน้าในหน้าที่การงาน ทำมาค้าขึ้น เงินทองไหลมาเทมานะครับ สำหรับน้องๆที่กำลังศักษาอยุ่ก็ให้ได้สอบผ่านได้คะแนนดีๆนะครับ หากใครกำลังหางานก็ขอให้ได้งานที่ดีนะครับ Happy New Year ครับชาว Bit

Comment

• รบกวนถามนิดนึงค่ะ
            พอดีเห็นเคสน่ารักดีเลยอยากได้ม่าง
            1. ถ้า Spec. เป็นแบบนี้พอได้มั๊ยคะ

CPU : 1150 i5-4440 3.1 GHz
            MB : ASUS H87i-Plus
            RAM : G.Skill RipJaw 2133 4GBx2
            VGA : ASUS GTX 650 DC 1GB
            Power : OCZ ZS 550W
            SSD : SAMSUNG EVO 250GB

คือไม่แน่ใจว่าบอร์ดตัวนี้ใช้ได้รึเปล่าคะ เห็นเป็นบอร์ดเล็กแล้วราคาไม่ถึง3000ดี
            ตัวอื่นราคาประมาณ 4000 หมดเลย จะได้ประหยัดไปอีกเป็น 1000 ^^

2. ถ้าอยากทำแบบที่ลงรูปกันในคลับ เป็นกระบอกน้ำกับสายยางสีๆ เฉพาะ CPU
            ต้องมีงบเพิ่มอีก(ประมาณ)เท่าไหร่คะ (เน้นสวย ไม่เน้นแรงค่ะ)
            ปล. ถ้าเป็นไปได้ช่วยบอกที่ซื้อกับราคาของที่ต้องใช้ให้ด้วยก็จะเป็นพระคุณค่าาา

ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ ^^

Comment

• Originally posted by -NuCre@m- View Post
              รบกวนถามนิดนึงค่ะ
              พอดีเห็นเคสน่ารักดีเลยอยากได้ม่าง
              1. ถ้า Spec. เป็นแบบนี้พอได้มั๊ยคะ

CPU : 1150 i5-4440 3.1 GHz
              MB : ASUS H87i-Plus
              RAM : G.Skill RipJaw 2133 4GBx2
              VGA : ASUS GTX 650 DC 1GB
              Power : OCZ ZS 550W
              SSD : SAMSUNG EVO 250GB

คือไม่แน่ใจว่าบอร์ดตัวนี้ใช้ได้รึเปล่าคะ เห็นเป็นบอร์ดเล็กแล้วราคาไม่ถึง3000ดี
              ตัวอื่นราคาประมาณ 4000 หมดเลย จะได้ประหยัดไปอีกเป็น 1000 ^^

2. ถ้าอยากทำแบบที่ลงรูปกันในคลับ เป็นกระบอกน้ำกับสายยางสีๆ เฉพาะ CPU
              ต้องมีงบเพิ่มอีก(ประมาณ)เท่าไหร่คะ (เน้นสวย ไม่เน้นแรงค่ะ)
              ปล. ถ้าเป็นไปได้ช่วยบอกที่ซื้อกับราคาของที่ต้องใช้ให้ด้วยก็จะเป็นพระคุณค่าาา

ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ ^^
              MB : ASUS H87i-Plus ตามรูปด้านล่าง ใส่ได้ครับ ส่วนชุดน้ำต้องรอท่านอื่นมาตอบครับ

Comment

• พวกอุปกรณ์น้ำนี่ส่วนมากซื้อตามร้านในห้างพันทิพย์หรอคะ
                รึว่าหาซื้อตามเวป (เวปไหนแนะนำทีค่ะ)

Comment

• Originally posted by -NuCre@m- View Post
                  พวกอุปกรณ์น้ำนี่ส่วนมากซื้อตามร้านในห้างพันทิพย์หรอคะ
                  รึว่าหาซื้อตามเวป (เวปไหนแนะนำทีค่ะ)
                  ส่วนมากจะซื้อตามพันทิพย์หนะครับท่าน -NuCre@m- , ( ประตูน้ำจะเยอะหน่อย , งามวงค์วานจะน้อยลงมา ) เน้นถ้าอยากมีตัวเลือกเยอะๆไป พันทิพย์ประตูน้ำครับ แต่การเล่นชุดน้ำจำเป็นต้องมีความรู้พื้นฐานเรื่องการประกอบด้วยหนะครับ ทั้งน้ำระบบเปิด และ ระบบปิด+ กับต้องดูแลใส่ใจมันมากหน่อย ( แนวๆปัญหาสายยาง , การรั่ว , ซึม ตามอายุการใช้งาน , ปั้ม , etc. ) หากยังมือใหม่ด้านนี้ แนะนำให้เล่น Sink ลมก่อนก็ได้ครับ สวยๆมีเยอะครับเพราะไม่ต้องดูแลมากเท่าไหร่ ตัดปัญหาการรั่วซึมของสายยางครับ ( ระหว่างเล่น Sink ลม ค่อยหาความรู้เรื่องชุดน้ำ หากความรู้เริ่มเข้าที่เข้าทางแล้วค่อยลุยชุดน้ำครับ และ
                  ร้านที่แนะนำที่พันทิพย์ประตูน้ำให้ลองเข้าไปดูจะมี
                  http://www.jedicool.com/
                  http://www.busitek.com/
                  http://www.tkcom99.com/
                  http://www.computeandmore.com/
                  ลองดู 4 ร้าน/ 4 Web นี้ก่อนก็ได้นะครับ

Comment

• แวะมาเพราะพลัง "คะ"

ความเห็นส่วนตัวนะครับ (ถ้าต้องการเน้นความสวย)
                    1.จัดตีมว่าเจ้าของเคสจะเล่นโทนสีอะไร เช่น ดำ-แดง/ ดำ-ขาว /น้ำเงิน-ดำ ก็ว่าไปก่อนแล้วค่อยไปเลือกอุปกรณ์เอามาใส่ให้สีมันแมทกัน ^^
                    2.จินตนาการว่าจะบังคับทิศทางลม เข้า-ออกทางไหน (จะได้จัดทางลมถูก จนไปถึงการเลือกชุดระบายความร้อน)
                    3.ดูตำแหน่ง Socket CPU ของ MB ว่าอยู่ติดการ์ดจอไหม ถ้ารุ่นข้างต้นใส่ Sink ลมแบบตั้งได้ "แต่" เลือก Ram Sink เตี้ย
                    เพราะถ้า Sink Ram สูงมากเกินอาจติดพัดลม Sink CPU ได้ (ลองย้อนไปดูหน้าแรก ๆ ได้ว่า MB รุ่นไหน Socket อยู่ตำแหน่งไหน) หรือหารูปจาก Google ดูก่อนเลือกซื้อ

ที่เหลือก็รอท่านอื่น : เพราะผมก็มั่ว ๆ เอา เครื่องตัวเองยังเอาไม่รอดเลย

Comment ท้าย : ลองเริ่มจากชุดน้ำปิดที่มีหม้อตอนเดียวแบบบางก่อนก็ได้ครับ ไม่ OC ยังไงก็เอาอยู่
                    SEIDON 120 V ก็น่าสนนะ (ตอนเดียว สายเล็ก จับดัดโค้งง่าย ติดตั้งพลิกแพลง บน-หลังเคสได้สบาย ราคาไม่แรงด้วย)^^
                    http://www.jedicool.com/product.php?id=2493

หายตัวเข้าถ้ำต่อแล้วฮ๊าฟ : 7 - 20 ออกต่างจังหวัดยาวเบยตรู

Comment

• ขอบคุณทุกคอมเม้นค่ะ
                      ชุดน้ำพอกะประมาณราคาคร่าวๆ ได้มั๊ยคะว่าอยู่ที่เท่าไหร่
                      อยากได้กระบอกน้ำอันเล็กๆไว้ซักอันนึง ^^

Comment

• เรื่องราคาลองมองที่ห้อง Cooling เลยครับ

อันดับแรกทำตามข้อ 1 2 ข้างต้นก่อนดีกว่าครับ
                        (จินตนาการก่อน แล้วค่อยเลือกของมาจับใส่ทีหลัง)
                        ส่วนเรื่องหม้อน้ำ BitFenix ตัวแรกนะ ไม่แน่ใจว่ารุ่นหลัง ๆ เหมือนกันหรือเปล่า

ด้านบน : ใส่หม้อน้าได้ 2 ตอน 240 แต่ต้องถอดเอาเบย์ DVD ออก /ตอนเดียวไม่ต้อง
                        ด้านหน้า : ใส่หม้อ 200mm /180mm/ 140mm/ 240(120x2)mm ได้ไม่ต้องแปลง
                        แต่ก็แลกกับการถอดเบย์ DVD กลับที่ใส่ HDD ออก แต่ถ้า SSD ลูกเดียวแปะที่พื้นได้หรือแปะตั้งตรงกรอบ PSU ได้ไม่มีปัญหา
                        ด้านหลัง : ใส่หม้อ 120mm /140mm มีเบียด ๆ จัดสายลำบากหน่อย ได้โดยไม่ต้องแปลงอะไร

ปอลิง. หม้อน้ำขนาดแปลก ๆ ใหญ่กว่า 140 ลองมองหาพัดลมให้ได้ก่อนตัดสินใจซื้อ กับเผื่อพื้นที่ใส่ปรับรอบพัดลมไว้ด้วยครับ
                        180mm ใส่ได้สบาย แต่พัดลมดันมีแต่ของ Silverstone ที่พอหาซื้อได้ง่ายหน่อย

ที่เหลือก็ Google หาก Dimention อุปกรณ์ส่วนอื่นว่าจัดวางพื้นที่ๆ เหลือได้ไหมก็เท่านั้น
                        และที่สำคัญเรื่อง "งบประมาณหลวง" คือสิ่งสำคัญ ถ้าจะเอาสวยจริง ๆ ฉันท์ใด ก็ต้องงบเยอะขึ้นตามไปฉันท์นั้น

Comment สุดท้าย : ผมมั่วนะ

Comment

• Prodigy M ครับ สมาชิกใหม่ กำลังต่อเติมใกล้เสร็จแล้วครับ

Comment

• สวยงามเลยครับชุดนี้ อันนั้นมันท่อทองแดงดัดใช่มะครับ ถ้าใช่นิเย็นได้ใจเลยนะนั่น + ถ้ามันสีเงิน/โครเมี่ยมเงาวับคงเจ๋งน่าดูครับท่าน wonderwall ยิ่งตัดกับ Case สีดำสวยแน่ๆ เห็นแล้วอิฉากันเลยแบบนี้
                            Last edited by CCLand; 10 Jan 2014, 12:03:40.

Comment

• หาทำฝาหน้ายากจังว่าจะทำฝาด้านหนาใส่ไดร์ DVD ง่ายๆหน่อย เท่าที่ดูคงไม่พ้นหาแผ่นอะคริลิคมาทำแน่เลย

Comment

• เห็นมีร้าน TK เค้ารับเจาะฝา Case แต่ไม่แน่ใจ หากเราให้เค้าเจาะด้านหน้าจะทำให้มั้ยนะครับ เพราะจริงๆผมก็สนใจเหมือนกัน แต่ก็ยังไม่ได้โทรถามเลยหนะครับท่าน kengnakab ,

Comment

Working...
                                X