Announcement

Collapse
No announcement yet.

SilverStone Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by terngtk View Post
    ไม่ได้เข้ามานาน ขอทิ้งคำถามไว้หน่อยนะคับ เพิ่งมารุ้สึกสงสัย อิอิ

บังเอิญได้ใช้บอร์ดตามลายเซ็น
    และไปเจอที่กล่อง มันจะบอกเรื่องการใช้แรมไว้ว่า
    รองรับแรมประเภท DDR3 1333 1600 1800(OC) 2000(OC)

ผมเลยสงสัยว่า
    1.หากผมไปใช้แรมบัส 2000 นี่ ผมต้องทำยังไงเหรอคับ งง
    ปกติก็ OC ธรรมดา ไม่โหด เลยงงว่า ต้องทำไง

2.แล้วถ้าหากผมไม่ OC แต่ไปใส่แรมบัส 2000 นี่มันจะเป็นยังไงครับ

ขอความกระจ่างหน่อยอิอิ

แบบงง ก็... คือ MB ตัวนี้ท่านสามารถใช้บัส 2000 (ถ้าเดิม ๆ เป็นบัส 2000) โดยการเข้าไปใน Bios (ลองเลือกโหมด OC)
    แล้วลอง XMP ดูครับ เค้าจะคำนวนอัดตราส่วน ของแรมท่าน (ซึ่งถ้าเป็น Ram XMP นะ)
    ค่าไฟ+CL จะมาให้เสร็จสรรพ ...(หรือเปล่า)

แต่ใช่ว่าแรมทุกตัวจะทำได้ครับ ตัวคูณ และบัส CPU/ไฟเลี้ยง ต้องสัมพันธ์กัน ลองทดเล่นดูครับ
    และปกติบอร์ดตัวนี้ถ้าปล่อย Auto ไว Ram จะทำงานอยู่ที่ 1333 ซึ่งเป็นเรื่องธรรมดา

และอย่ายึดติดกับฉลาก บน Ram และ CL รวมทั้งไฟเลี้ยง อาจจะน้อยกว่าหรือเท่ากัน
    โดยเริ่มต้น ทำตามฉลากก่อน เผาแรมไปเรื่อย ๆ ซักระยะ แล้วลองลดไฟ ลด CL พักใหญ่ ๆ
    เดี๋ยวเครื่องท่านก็อัดบัส ไปได้ 2000 แน่นอน (ทำให้แรมชินก่อนครับ)

ขนาด G.skill TD ผมบัส 1600 เผาไปเรื่อย ๆ พาไปแตะ 1920 CL 8-9-8 ยังพอไหวเลยครับ
    (มั่ว ๆ เอาครับ)...555

แต่ตัวแปรสำคัญอย่าลืม เรื่องสรรพยากรในเครื่องท่าน เรื่องระบบไฟ และความเย็นต้องแน่นอนครับ
    4.0 หรือ บัส 2000 ท่านไปแตะได้แน่นอน ครั๊บผ๊ม !!!

ปล่อย MB นี้ไปนานแล้วครับ (สมัยหนุ่ม ๆ)...ตอนนี้จำไม่ค่อยได้+ตาไม่ค่อยดีด้วยครับ
    (มั่ว ๆ เอาอย่าถือสาครับ...มือใหม่)

ขออภัยลืมมองไปท่านบัส 1333 นี่น่า..หุ หุ บอกแล้วว่าตาไม่ค่อยดี(เมาซะมากกว่า อิ๊ อิ๊)
    ต้องออกแรงเผาเหนื่อยหน่อยครับ แล้วไล่ CL และไฟเอาครับ

Last edited by Diffuser.; 12 Aug 2010, 23:37:51.

Comment

• ลืมสังเกตุเหมือนกัน (ที่ลายเซนต์)

ใช้ MB MX3F ทำไมใช้แรม 1333 X 3 ตัวหนอ...

Comment

• Originally posted by Diffuser. View Post
        ขอค้านครับ !!! (ไม่ให้เข้า อิจฉาครับ)

หรือไม่ก็ เอาฟิตติ้งฟรี มา 10 ตัว ครั๊บผ๊ม !!!
        (ไม่งั้นหนูงอล ไม่ย๊อม ไม่ยอมจริง ๆ ด้วย)

Originally posted by meo95 View Post
        ท่าน areano13 สวยจี๊ดเลยครัีบ เน็ตเข้าไม่ได้แต่เช้าแล้วครับ เร้าเตอร์ไฟติดแค่พาเวอร์อันเดียว ไม่รู้เป็นไร เดี๋ยวเข้าได้จะมาเพิ่มรายชื่อสมาชิกใหม่ให้นะครับ
        ขอบคุณครับผม

Comment

• Originally posted by Diffuser. View Post
          แบบงง ก็... คือ MB ตัวนี้ท่านสามารถใช้บัส 2000 (ถ้าเดิม ๆ เป็นบัส 2000) โดยการเข้าไปใน Bios (ลองเลือกโหมด OC)
          แล้วลอง XMP ดูครับ เค้าจะคำนวนอัดตราส่วน ของแรมท่าน (ซึ่งถ้าเป็น Ram XMP นะ)
          ค่าไฟ+CL จะมาให้เสร็จสรรพ ...(หรือเปล่า)

แต่ใช่ว่าแรมทุกตัวจะทำได้ครับ ตัวคูณ และบัส CPU/ไฟเลี้ยง ต้องสัมพันธ์กัน ลองทดเล่นดูครับ
          และปกติบอร์ดตัวนี้ถ้าปล่อย Auto ไว Ram จะทำงานอยู่ที่ 1333 ซึ่งเป็นเรื่องธรรมดา

และอย่ายึดติดกับฉลาก บน Ram และ CL รวมทั้งไฟเลี้ยง อาจจะน้อยกว่าหรือเท่ากัน
          โดยเริ่มต้น ทำตามฉลากก่อน เผาแรมไปเรื่อย ๆ ซักระยะ แล้วลองลดไฟ ลด CL พักใหญ่ ๆ
          เดี๋ยวเครื่องท่านก็อัดบัส ไปได้ 2000 แน่นอน (ทำให้แรมชินก่อนครับ)

ขนาด G.skill TD ผมบัส 1600 เผาไปเรื่อย ๆ พาไปแตะ 1920 CL 8-9-8 ยังพอไหวเลยครับ
          (มั่ว ๆ เอาครับ)...555

แต่ตัวแปรสำคัญอย่าลืม เรื่องสรรพยากรในเครื่องท่าน เรื่องระบบไฟ และความเย็นต้องแน่นอนครับ
          4.0 หรือ บัส 2000 ท่านไปแตะได้แน่นอน ครั๊บผ๊ม !!!

ปล่อย MB นี้ไปนานแล้วครับ (สมัยหนุ่ม ๆ)...ตอนนี้จำไม่ค่อยได้+ตาไม่ค่อยดีด้วยครับ
          (มั่ว ๆ เอาอย่าถือสาครับ...มือใหม่)

ขออภัยลืมมองไปท่านบัส 1333 นี่น่า..หุ หุ บอกแล้วว่าตาไม่ค่อยดี(เมาซะมากกว่า อิ๊ อิ๊)
          ต้องออกแรงเผาเหนื่อยหน่อยครับ แล้วไล่ CL และไฟเอาครับ

ออๆ ที่ท่านบอกคือ ให้ผมลองลาก 1333 นี่ให้ไปที่ 2000 ดูก่อนใช่มั้ยครับว่าไหวป่าว

อีกคำถามผมยังงง ถ้าหากผมไปซ์้อตัวบัส 2000 นี่มาใส่เลย ในกรณีที่ผมไม่ OC มันจะเปนยังไงบ้างครับ พอรู้มั้ยเอ่ย

Originally posted by Diffuser. View Post
          ลืมสังเกตุเหมือนกัน (ที่ลายเซนต์)

ใช้ MB MX3F ทำไมใช้แรม 1333 X 3 ตัวหนอ...
          >,,< จิงๆก็ไม่ได้อยากใส่ตัวนี้หรอกคับ แต่ตอนแรกผมกะจะเปลี่ยนบอด 775 จาก DFI BIเปนบอดพี่กิ๊ก รุ่นอะไรไม่แน่ใจซึ่งมันรองรับแรม DDR3 ที่บัส 1333 และได้สั่งแรมมาแล้ว ส่วนบอดยังไม่ได้ส่ัง มาเจอร่น MXIIIF ถูกใจกว่า เลยสั่งซื้อมาคับ
          เลยได้ใช้แรมชุดนี้อยู่
          จนตอนนี้ก็ด้อมๆมองๆ Gskill รุ่น TD 1600 อยู่นี่แหละคับ เหนมันเท่ดี
          แต่เหนมีคนขายที่บัส 2000 ด้วย เลยสงสัยเรื่องน้
          เลยมาทิ้งคำถามไว้นี่แหละคับ แหะๆ
          Last edited by terngtk; 13 Aug 2010, 00:55:12.

Comment

• Originally posted by terngtk View Post
            ออๆ ที่ท่านบอกคือ ให้ผมลองลาก 1333 นี่ให้ไปที่ 2000 ดูก่อนใช่มั้ยครับว่าไหวป่าว

อีกคำถามผมยังงง ถ้าหากผมไปซ์้อตัวบัส 2000 นี่มาใส่เลย ในกรณีที่ผมไม่ OC มันจะเปนยังไงบ้างครับ พอรู้มั้ยเอ่ย

>,,< จิงๆก็ไม่ได้อยากใส่ตัวนี้หรอกคับ แต่ตอนแรกผมกะจะเปลี่ยนบอด 775 จาก DFI BIเปนบอดพี่กิ๊ก รุ่นอะไรไม่แน่ใจซึ่งมันรองรับแรม DDR3 ที่บัส 1333 และได้สั่งแรมมาแล้ว ส่วนบอดยังไม่ได้ส่ัง มาเจอร่น MXIIIF ถูกใจกว่า เลยสั่งซื้อมาคับ
            เลยได้ใช้แรมชุดนี้อยู่
            จนตอนนี้ก็ด้อมๆมองๆ Gskill รุ่น TD 1600 อยู่นี่แหละคับ เหนมันเท่ดี
            แต่เหนมีคนขายที่บัส 2000 ด้วย เลยสงสัยเรื่องน้
            เลยมาทิ้งคำถามไว้นี่แหละคับ แหะๆ
            ดีนะยังไม่นอน

ผมว่าก็ดีนะ เรื่องลากแรม 1333 ไปอีกหน่อย แต่ผมว่า 2000 ยากแน่นอนครับ
            และแรมที่มาเผื่อบัสไว้ก็ถือว่าดีกว่าขาดครับ

ส่วนเวลา XMP บัส 2000 (บอกตามตรงว่าไม่แน่ใจว่าเค้าจะ Detech เจอไหม)
            แต่ตอนผมใช้ บอร์ดตัวเดียวกับท่าน+ i7860 + G.skill Ripjaws 1600
            พอกด XMP ในไบออสดู (เค้ารองรับอยู่แล้วครับ) ค่าไฟและ CL UP จาก 1333
            มาเป็นตามสเป็คแรมเป๊ะ เลย แต่เรื่องแรมตัวบัส 2000 (ผมไม่แน่ใจครับ)
            เพราะช่วงนั้น บัส 2000 หาย๊ากม๊...าก (+แพงด้วย)

มีเท่าไหน มีเท่าไร ใช้แบบพอเพียงครับ OC มันอยู่ในใจของทุกคนในเว็บนี้แหละครับ
            อยู่ที่ใครจะเจอเคล็ดลับ ของตัวเองก่อนกันก็เท่านั้นแหละ ครั๊บผ๊ม !!!

หมายเหตู
            เรื่องแรมบัส 2000 ลองศึกษาให้ดีก่อนครับ ว่าบอร์ดเรา Support หรือเปล่า
            พี่ ๆ น้อง ๆ ในนี้เก่ง ๆ เยอะครับ ถามผม "ผมแค่มั่ว ๆ เอาครับ"

ราตรีสวัสดิ์

Comment

มีเท่าไหน มีเท่าไร ใช้แบบพอเพียงครับ OC มันอยู่ในใจของทุกคนในเว็บนี้แหละครับ
              OC ไม่ได้อยู่ในใจผมเลยท่าน ในใจผมมีแต่ ลาก ๆๆๆๆ แล้วก็ ลาก เท่านั้นเอง
              อรุณสวัสดิ์วันหยุดยาวครบ ทุกท่าน ตื่นขึ้นมาพักผ่อนกันได้แล้ว อย่าหักโหมนอนกันมากเกินไปนะครับ

Comment

• Originally posted by meo95 View Post
                OC ไม่ได้อยู่ในใจผมเลยท่าน ในใจผมมีแต่ ลาก ๆๆๆๆ แล้วก็ ลาก เท่านั้นเอง
                อรุณสวัสดิ์วันหยุดยาวครบ ทุกท่าน ตื่นขึ้นมาพักผ่อนกันได้แล้ว อย่าหักโหมนอนกันมากเกินไปนะครับ
                ทำไปได้น๊อ.....

การบ้านง่ะ การบ้านล่ะ ตะเอง...(มีซุ่มน๊ะ นั่น) และก็ Net ใช้ได้ปกติแล้วหรือครับ

Comment

• อรุณสวัสดิ์ทุกท่านครับ ตื่นมาก็ได้ความรู้เลย

Comment

• 12.27

Comment

• แหม่ หน้านี้ มีสาระวุ้ย

เอิ้กๆ

หวัดดียามเกือบเย็นครับ(เอ๊ะ ยังไง!!!!)

Comment

ดีนะยังไม่นอน

ผมว่าก็ดีนะ เรื่องลากแรม 1333 ไปอีกหน่อย แต่ผมว่า 2000 ยากแน่นอนครับ
                        และแรมที่มาเผื่อบัสไว้ก็ถือว่าดีกว่าขาดครับ

ส่วนเวลา XMP บัส 2000 (บอกตามตรงว่าไม่แน่ใจว่าเค้าจะ Detech เจอไหม)
                        แต่ตอนผมใช้ บอร์ดตัวเดียวกับท่าน+ i7860 + G.skill Ripjaws 1600
                        พอกด XMP ในไบออสดู (เค้ารองรับอยู่แล้วครับ) ค่าไฟและ CL UP จาก 1333
                        มาเป็นตามสเป็คแรมเป๊ะ เลย แต่เรื่องแรมตัวบัส 2000 (ผมไม่แน่ใจครับ)
                        เพราะช่วงนั้น บัส 2000 หาย๊ากม๊...าก (+แพงด้วย)

อยู่ที่ใครจะเจอเคล็ดลับ ของตัวเองก่อนกันก็เท่านั้นแหละ ครั๊บผ๊ม !!!

หมายเหตู
                        เรื่องแรมบัส 2000 ลองศึกษาให้ดีก่อนครับ ว่าบอร์ดเรา Support หรือเปล่า
                        พี่ ๆ น้อง ๆ ในนี้เก่ง ๆ เยอะครับ ถามผม "ผมแค่มั่ว ๆ เอาครับ"

ราตรีสวัสดิ์
                        ความรู้ดีมีสาระมาอีกแล้ว๕๕๕ ขอบคุณคับ
                        งั้นผมเอาง่ายๆพอ 1600 แบบที่ MB มัน Support ไปก่อน
                        เพราะไม่ชอบยุ่งยากเท่าไหร่

Originally posted by meo95 View Post
                        คำตอบแบบนี้สิ ถึงจะเรียกได้ว่าเปนท่านประธาน ๕๕
                        ในใจมีแต่คำว่าลาก ^ ^

Originally posted by tong1794 View Post
                        แหม่ หน้านี้ มีสาระวุ้ย

เอิ้กๆ

หวัดดียามเกือบเย็นครับ(เอ๊ะ ยังไง!!!!)
                        งั้นเด๋วผมจะเอาคำถามมาฝากเพื่อนๆในคลับบ่อยๆคับ ๕๕

Comment

• ใช่แค่พัดลมกับ PSU เข้าคลับได้ไหมครับ ?

ปล. Silverstone ทำพัดลมได้ถูกใจจ๊อดมากๆตัวหนึ่งเลยครับ ความรู้สึกส่วนตัวที่ได้ใช้งานมา

Comment

• Originally posted by ZoLKoRn View Post
                            ใช่แค่พัดลมกับ PSU เข้าคลับได้ไหมครับ ?

ปล. Silverstone ทำพัดลมได้ถูกใจจ๊อดมากๆตัวหนึ่งเลยครับ ความรู้สึกส่วนตัวที่ได้ใช้งานมา
                            สมาชิก กิติมศักดิ์ ^^

ผมเอ็งใช้ PSU เข้าคลับเหมือนกัน

ติดหนี้เคสท่าน Meo95 ว่าจะซื้อมาใช้ก็ยังไม่ได้ซื้อซักที ทำแต่ใส่ใน

^^

Comment

• Originally posted by tong1794 View Post
                              สมาชิก กิติมศักดิ์ ^^

ผมเอ็งใช้ PSU เข้าคลับเหมือนกัน

ติดหนี้เคสท่าน Meo95 ว่าจะซื้อมาใช้ก็ยังไม่ได้ซื้อซักที ทำแต่ใส่ใน

^^

Comment

• Originally posted by ZoLKoRn View Post
                                ใช่แค่พัดลมกับ PSU เข้าคลับได้ไหมครับ ?

ยินดีต้อนรับครับท่าน เป็นเกียรติกับคลับเรามากเลยครับ บอกรุ่นพัดลมกับ PSU หน่อยครับ จะได้ไปลงหน้า 1

ล่าสุดอัฟเดทราขยชื่อเพิ่มที่หน้า 1 แล้วนะครับ 4 ท่าน
                                Last edited by meo95; 13 Aug 2010, 18:46:47.

Comment

Working...
                                X