Announcement

Collapse
No announcement yet.

Xiang Sheng DAC-01A (dac เสียงเจ๋ง)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ต้องบอกก่อนว่า 02 เดิมๆ ยังไม่ได้ลองครับ ได้ลองสั่ง 02 upgraded มาตัวเดียว

ถ้าจะนำมาโม ควรเอาตัวธรรมดาดีกว่า(เพราะยังไงก็ต้องเปลี่ยนอะไหล่เกือบยกแผง)

แนวเสียง 01 เดิมๆ จะติด color ฟังเพลงสนุก รายละเอีัยดดีพอสมควร เสียงไม่แห้ง ส่วนภาคหลอด เสียงจะนุ่มลงครับ

01 โม ที่แตกต่างอย่างชัดเจนคือ รายละเอียดและ dynamic เสียงดีขึ้น โดยยังติด color เหมือนเดิม ภาคหลอดเสียงจะพุ่งมากขึ้นโดยยังคงความนุ่มทำให้ฟังสบาย ไม่กัดหูครับ

คร่าวๆประมาณนี้ครับ ^^

รูประหว่าง 02 / 02 upgraded

DAC-02A

DAC-02A upgraded

ตัว 02 จะไม่มี analog input นะครับ

ปล. หลอด 396a เข้ามาแล้ว 1 หลอด เดี่ยวผมเทสก่อนแล้วจะแจ้งรายละเอียดไปทาง PM นะครับ
    Last edited by CtMonz; 31 Aug 2012, 16:25:42.

Comment

ได้รับของละพี่ม่อนคับ

Source marantz cd 53 >> เสียงเจ๋ง เปลี่ยนหลอด 396a western >>
      ผมเอา เสียงเจ๋งเปน ปรี RCA Furu fa 220 >> ต่อเข้า int หลอด classic audio platinum 100b
      สายไฟ furu alpha 3 ต่อตรง ปลั๊กผนัง furu gtx gold

ส่วน เสียงเจ๋งสาย ac hellukabel หัว sonar plat ต่อกรองไฟ cps8

ตอนแรก เสียบ tube out เสียงไม่ออก จะร้องไห้ครับ ลองเสียบเข้า เสียบออกอีกรอบ เสียงมาแว้วว
      เปิด จ้าวเผิง ปกเหลือง ตามด้วยเพลงที่คุ้นๆไปเรื่อย ๆ

สรุป แบบตรงๆ หลังจากลองดูโหงวเฮ้งก่อนเบรินอิน ..... ผ่านครับ
      เสียงร้อง ... ไม่รู้ว่าเป็นเพราะหลอด western หรือเปล่า เสียงคนร้องพุ่งสูงขึ้นจากลำโพงไปได้กว่าเดิมเยอะเลย เรื่องความหวาน ... ผ่านสุดๆ ... ไม่ใสปิ๊งปรั้ง ระยิบระยับ แต่เอาว่าหวานละมุน ไม่ต้องจับผิดให้ระคายหูแล้ว จบ

รายละเอียด ... ใช่ บางครับ แต่ก็ดีกว่า cd เดิมๆไปอีกเยอะ แบบไม่ต้องเงี่ยหูฟัง มิติโอเลย ไม่ชัดจนจับต้องได้ แต่ก็ดีกว่าเดิมอีกเยอะแหละ ถึงจะไม่สงัดเท่าซีดีเรือนหลายหมื่น แต่สี่พันกว่าบาท แค่นี้ไม่เอา ก็ไปซื้อของแพงและดีดีกว่านะ

ต่ำ ... อื้มหืม ... เอาหลอดไปฟัง maroon5 แบบโจ๊ะพรึ่มพรึมได้ละตู ลึก ทิ้งตัวแบบไม่กระแทก แต่นุ่มฟังลื่นๆแบบไม่ก่อกวนย่านอื่นมากมาย

ค่าตัวเสียงเจ๋ง + หลอด western = โครตคุ้ม ประหยัดตังให้ผมได้เยอะ และจะเอา dac หิ้วไปเสียบอะไรก็ได้ครับ มันรับได้ทุกอย่างอะ

ความคาดหวัง ... อย่าพังไวนะเจ้าเจ๋ง เดี๋ยวจะมาบอกเล่ากันเรื่อยๆครับ ว่าความทนทาน ใช้งานต่อเนื่องผ่านมั้ย

ท้ายสุด... พี่ม่อนให้คำแนะนำผมก่อนซื้อ แบบเปนกลางไม่เชีย ไม่เสริมเติมแต่ง สรรพคุณอะไรเลยให้กับเสียงเจ๋ง น้อยมากๆครับพ่อค้า ที่เป็นกลางกับลูกค้า โดยที่แจ้งข้อดี ข้อเสียชัดเจน และให้เวลากับคนความรู้น้อย กับทุนน้อยอย่างผมได้จับต้องของที่คุ้มๆแบบนี่ และหวังจะได้รับ service และคำแนะนำดีๆเช่นนี้สืบไป ไว้เปนลูกค้ายาวไปๆพี่ม่อน

จบ ... Thx alot
      ปล. ไม่ใช่หน้าม้า นะคับ เป็นคนพูดตรงๆ สั้นๆ ง่ายๆ
      Last edited by zhark; 31 Aug 2012, 18:16:05.

Comment

ถ้าเสียบแล้วเปิดเลยเสียงจะไม่ออกเป็นธรรมดาของหลอดครับ มันต้องใช้เวลาเผาหลอดซักระยะ ของผมก็เป็น

Comment

Originally posted by zhark View Post
          ได้รับของละพี่ม่อนคับ

Source marantz cd 53 >> เสียงเจ๋ง เปลี่ยนหลอด 396a western >>
          ผมเอา เสียงเจ๋งเปน ปรี RCA Furu fa 220 >> ต่อเข้า int หลอด classic audio platinum 100b
          สายไฟ furu alpha 3 ต่อตรง ปลั๊กผนัง furu gtx gold

ส่วน เสียงเจ๋งสาย ac hellukabel หัว sonar plat ต่อกรองไฟ cps8

ตอนแรก เสียบ tube out เสียงไม่ออก จะร้องไห้ครับ ลองเสียบเข้า เสียบออกอีกรอบ เสียงมาแว้วว
          เปิด จ้าวเผิง ปกเหลือง ตามด้วยเพลงที่คุ้นๆไปเรื่อย ๆ

สรุป แบบตรงๆ หลังจากลองดูโหงวเฮ้งก่อนเบรินอิน ..... ผ่านครับ
          เสียงร้อง ... ไม่รู้ว่าเป็นเพราะหลอด western หรือเปล่า เสียงคนร้องพุ่งสูงขึ้นจากลำโพงไปได้กว่าเดิมเยอะเลย เรื่องความหวาน ... ผ่านสุดๆ ... ไม่ใสปิ๊งปรั้ง ระยิบระยับ แต่เอาว่าหวานละมุน ไม่ต้องจับผิดให้ระคายหูแล้ว จบ

รายละเอียด ... ใช่ บางครับ แต่ก็ดีกว่า cd เดิมๆไปอีกเยอะ แบบไม่ต้องเงี่ยหูฟัง มิติโอเลย ไม่ชัดจนจับต้องได้ แต่ก็ดีกว่าเดิมอีกเยอะแหละ ถึงจะไม่สงัดเท่าซีดีเรือนหลายหมื่น แต่สี่พันกว่าบาท แค่นี้ไม่เอา ก็ไปซื้อของแพงและดีดีกว่านะ

ต่ำ ... อื้มหืม ... เอาหลอดไปฟัง maroon5 แบบโจ๊ะพรึ่มพรึมได้ละตู ลึก ทิ้งตัวแบบไม่กระแทก แต่นุ่มฟังลื่นๆแบบไม่ก่อกวนย่านอื่นมากมาย

ค่าตัวเสียงเจ๋ง + หลอด western = โครตคุ้ม ประหยัดตังให้ผมได้เยอะ และจะเอา dac หิ้วไปเสียบอะไรก็ได้ครับ มันรับได้ทุกอย่างอะ

ความคาดหวัง ... อย่าพังไวนะเจ้าเจ๋ง เดี๋ยวจะมาบอกเล่ากันเรื่อยๆครับ ว่าความทนทาน ใช้งานต่อเนื่องผ่านมั้ย

ท้ายสุด... พี่ม่อนให้คำแนะนำผมก่อนซื้อ แบบเปนกลางไม่เชีย ไม่เสริมเติมแต่ง สรรพคุณอะไรเลยให้กับเสียงเจ๋ง น้อยมากๆครับพ่อค้า ที่เป็นกลางกับลูกค้า โดยที่แจ้งข้อดี ข้อเสียชัดเจน และให้เวลากับคนความรู้น้อย กับทุนน้อยอย่างผมได้จับต้องของที่คุ้มๆแบบนี่ และหวังจะได้รับ service และคำแนะนำดีๆเช่นนี้สืบไป ไว้เปนลูกค้ายาวไปๆพี่ม่อน

จบ ... Thx alot
          ปล. ไม่ใช่หน้าม้า นะคับ เป็นคนพูดตรงๆ สั้นๆ ง่ายๆ
          เห็นด้วยครับ พ่อค้าชัดเจนดีครับ

Comment

Comment

เห็นด้วยอีกคนครับ พ่อค้าให้ความรู้ และไม่เชียร์ขายของจนเกินงามดีครับ ดันๆครับ

Comment

มาขอเสริมอีกนิดนึง
                ลอง phillips dvd player >> เสียงเจ๋ง >>tube out >> ลำโพง
                - cdp marantz ทำหน้าที่ transporter ได้ดีกว่าเกือบทุกย่าน และ เสียงที่ได้จาก dvdplayer ก็เปลี่ยน character ไปตาม dac ผมให้ดีขึ้นกว่าเดิมๆ 15-20 %

ตอนนี้ burnin เสียงเจ๋ง มาได้เกือบๆ 15 ชม. ลองเปิดต่อเนื่อง ตั้งแต่ 18.00 - 22.00 แล้วก็พัก ตอนเช้า 9.00 - เที่ยง ยังไม่มีอาการเครื่องร้อนจี๋ มีแต่อุ่นนิดเดียว เปิดไว้ในอุณภูมิห้องปกติไม่มีแอร์ โหงวเฮ้งเรื่องความร้อน และความทนทาน 01A น่าจะปรับปรุงจากรุ่นแรกๆที่พี่ม่อนแจ้งมาจริงๆ
                จบ...

Comment

Originally posted by zhark View Post
                  มาขอเสริมอีกนิดนึง
                  ลอง phillips dvd player >> เสียงเจ๋ง >>tube out >> ลำโพง
                  - cdp marantz ทำหน้าที่ transporter ได้ดีกว่าเกือบทุกย่าน และ เสียงที่ได้จาก dvdplayer ก็เปลี่ยน character ไปตาม dac ผมให้ดีขึ้นกว่าเดิมๆ 15-20 %

ตอนนี้ burnin เสียงเจ๋ง มาได้เกือบๆ 15 ชม. ลองเปิดต่อเนื่อง ตั้งแต่ 18.00 - 22.00 แล้วก็พัก ตอนเช้า 9.00 - เที่ยง ยังไม่มีอาการเครื่องร้อนจี๋ มีแต่อุ่นนิดเดียว เปิดไว้ในอุณภูมิห้องปกติไม่มีแอร์ โหงวเฮ้งเรื่องความร้อน และความทนทาน 01A น่าจะปรับปรุงจากรุ่นแรกๆที่พี่ม่อนแจ้งมาจริงๆ
                  จบ...
                  ความร้อนเกือบทั้งหมดในเครื่อง เกิดจากตัวหลอดครับ อย่างอื่นแทบไม่ร้อนเลยย^^
                  ผ่าน 100 ชม. เสียงน่าจะลงตัวละครับ

Comment

ดันครับ

Comment

• อัพ

Comment

• อัพพ

สนใจสอบถามได้ครับ

Comment

วันจันทร์เช้า ^^

Comment

• น้องม่อนใช้สายลำโพงยี่ห้ออะไร ของพี่เพิ่งซื้อ XHS806W เสียงจะออก flat หน่อยนึงเด่นที่เบสกระชับ แต่อย่างอื่นจะกลางๆ ฟังแล้วดูมันไปลดความเป็น colour หมดเลย แต่ไม่แห้งนะ ตอนนี้กำลังฟังอยู่ แต่แนวโน้มไปในทางที่ดีขึ้น ทุกอย่างเทียบกับสายบ้านๆของเดิม
                            ตอนนี้กำลังสั่งซื้อสายมือสองจากคนรู้จักกัน ยี่ห้อ technich ของเก่า ราคา 2,xxx บาท เห็นเขาว่าดีมาก(เชื่อคนง่าย) ก็เลยกัดฟันซื้อของถึงพรุ่งนี้ ไปๆมาๆ ของเสริมจะล้ำหน้าราคาเจ้าเสียงเจ๋งไปเยอะ ตอนนี้กำลังกินเกลืออยู่ วันหน้าว่างๆจะมาแชร์เรื่องการเซทเครื่องคอมพ์ให้เสียงดีที่สุด (เท่าที่ลองดูระบบไฟมีผลต่อการเล่นมากที่สุด เช่นการใช้เครื่องสำรองไฟ การใช้โน๊ตบุคที่ใช้ไฟจากแบตเตอรี่ ยังเคยคิดเลยว่าน่าจะมีคนรับแปลงระบบให้ต่อไฟจากแบตเตอรี่ได้โดยตรงเหมือนของรถยนต์ )รองลงมาก็สายสัญญาณ สายลำโพง และก็การใช้โปรแกรมในการฟัง ส่วนตัวแล้ว ถ้าเล่นกับวินโดวน์ foobar ยังเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดของผม(jriver ที่เขาว่าดีผมว่ามันนุ่มเกิน รายละเอียดหาย เบสบวมขึ้น มิติเบลอขึ้นฟังเผินๆเหมือนดีขึ้น เหมาะกับแผ่นที่บันทึกมาไม่ดี)

มาร่วมแชร์กันน่ะ ในฐานะลูกค้าน้องม่อน

Comment

• ผมใช้สายลำโพง black rhodium รุ่น soundtrack ส่วนสาย RCA และ USB ใช้ของ IXOS อยู่ครับ

IXOS ยี่ห้อนี้ จากที่ค้นๆๆๆ อากู๋มา บุคลิกจะไม่เด่นด้านใดและออกแนว flat ครับ

โปรแกรมก็ใช้ทั้ง Foobar และ Jriver ครับ 2 โปรแกรมนี้เหมือน 2 อารมณ์
                              กะว่าถ้าว่างๆ อยากจะทดลองระหว่าง PC กับ Notebook ใช้แบตอยู่พอดีครับ ว่าเสียงจาก source 2 แบบนี่จะแตกต่างกันยังไงบ้าง
                              ไว้ได้เทสแล้วจะมารายงานผลนะครับบ ^^

Comment

Comment

Working...
                                X