Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Core I5 3330 ----5750
    ASRock Z77 Pro 4 ---- 3090
    DDR3(1600)8GB(4GBx2)Kingston Hyper-X ---- 1250
    500 GB.SATA-III HGST Hitachi ---- 2010
    WINFAST GTX 670 ---- 12,500 ////jedi
    DVD RW 24x LG GH24NS ---- 590
    Scythe GOURIKI-III 600W ---- 2250 ////com&more
    ZALMAN Z11 Plus ---- 1950 ////com&more

ที่เหลือ advice
    ==== 29,390

คิดว่าเป็นไงครับเซ็ตนี้
    Last edited by sperrr; 7 Nov 2012, 22:23:40.

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
      เกินหมื่นแล้ว พระเจ้า กระทู้นี้แรงจริงๆ
      ขอบคุณครับผม และจะพยายามต่อไปครับ

Originally posted by proteenzer View Post
      ซู๊ดดดดดดดดดดดด
      Originally posted by mrggns View Post
      10017
      ขอบคุณครับผม ขอบคุณมากๆเลยนะครับ

Originally posted by Darksis View Post
      555+ 500 แล้ววว โอ่วเย้ เกินแล้ว ยินดีด้วยนะครับ สิ้นปีนี้มีการวางแผนไม่ซื้อโทรศัพท์ใหม่ก็จะถอย GTX660 หรือไม่ก็เก็บเงินไว้กินหนมครับ อ่าๆ
      ขอบคุณครับผม อิอิ
      ผมว่า รอ การ์ดจอ รุ่น 7xx หรือ 8xxx ออกดีกว่าครับผม เทคโนโลยีใหม่มาด้วย อิอิ

Originally posted by proteenzer View Post
      iPAD MiNi

โอ้ว ....
      ไม่เคยใช้เลย อิอิ

Comment

• Originally posted by sperrr View Post

Core I5 3330 ----5750
        ASRock Z77 Pro 4 ---- 3090
        DDR3(1600)8GB(4GBx2)Kingston Hyper-X ---- 1250
        500 GB.SATA-III HGST Hitachi ---- 2010
        WINFAST GTX 670 ---- 12,500 ////jedi
        DVD RW 24x LG GH24NS ---- 590
        Scythe GOURIKI-III 600W ---- 2250 ////com&more
        ZALMAN Z11 Plus ---- 1950 ////com&more

ที่เหลือ advice
        ==== 29,390

คิดว่าเป็นไงครับเซ็ตนี้
        โอะ สวัสดีครับท่าน ไม่เจอกันพักนึงเป็นไงมั่งครับ
        ต้องมองว่าเสป็คนี้เอาไปทำอะไรครับท่าน
        ถ้าเอาไปเล่นเกมส์ แนะนำว่า ลด CPU ไปเป็น I3 3220 ดีกว่าครับ เล่นเกมส์ได้เฟรมเรทสูงกว่าเพราะ Clock สูงกว่าครับผม ต่างกัน 1900 บาทด้วย
        และอีกจุดที่ลดได้ก็ PSU เป็น Raidmax600w RX = 1750 บาท ครับผม
        ที่เหลือจัดเหมือนเดิมได้เลยครับ
        แรงแน่นอน

Comment

• Spec

CPU : AMD A6-3500
          M/B : ASROCK A55-HVS
          RAM : DDR3(1600) HyperX 2GBx2
          HDD : 500 GB. SATA-III WD Blue
          PSU : Raidmax 450w
          VGA : ไม่ใส่
          TV LCD 32" 93 W

(อนาคต)
          DVD RW 24x
          HDD x 1

อยากถามว่า ถ้าต่อคอม Spec นี้ + TV LCD 32" ต้องใช้ UPS ขนาดไหนครับ ไฟถึงจะพอ
          รบกวนช่วยบอกยี่ห้อและขนาด W ด้วยน่ะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• ผมไม่ได้จะซื้อเองหลอกครับท่าน รัน อิอิ

คือแบบว่า ลุงผมวานให้ซื้อคอมให้ลูกเขาหน่อยยะครับ ทีแรกลุงแกออกเงินให้หมื่นเดียว ไปๆมาๆป้าก็ช่วยออกอีกหมื่นนึง ไอเจ้าตัวแสบมันยังไม่พอใจบอกจะเอาเงินเก็บมาสมทบ สุดท้าย งบอยู่ที่ห้ามเกิน3หมื่นนี่แหละครับ ผมก็นะช่วยๆออกให้สัก2พันด้วยแหละ ฮ่าๆ (ไอตัวแสบมันมาไถเงิน)

-------------------
            แต่ทีแรกผมก็กะจะจัด I3 แต่เห็นงบมันมาถึงขั้นนี้แล้วจัดเต็มไปเลยแล้วกัน ฮ่าๆ

ช่วงนี้ผมก็สบายดีอะแหละครับ ไม่สบายคงไม่มานั่งตอบกระทู้ () ฮ่าๆ

Comment

• มาเด้อกินบักขามมมมม (ขอใช้ภาษาถิ่นนะครับ อิอิ)

Comment

• รบกวนแนะนำสเปคเล่นเกมหน่อยครับ ถ้า40000+-3000 ได้ประมาณไหนครับ สนใจi7 + 670ocครับ รบกวนแนะนำหน่อยครับ ผมอยู่เชียงใหม่มีร้านไหนถูกๆมั๊ยครับ หรือร้านทาง กทม.ที่มีบริการให้คน ตจว อย่างผม พอดีวันนี้เอาสเปคคร่าวๆจากเวปนี้ไปถามราคาแล้วแพงกว่า4-5000อยู่ เลยอยากเอาส่วนต่างนี้ไปทำอย่างอื่นมากกว่า พอดีสนใจอยากจะลองเล่นน้ำด้วยนะครับ ไม่เคยเล่นเลย พี่ๆเพื่อนๆแนะนำหน่อยครับ เท่าที่อ่านๆมาก้มีคนแนะนำrasa750หรือจะเป็นตัวH100ที่มีขายในบอร์ดนี้ดีครับ อัไหนแหล่มกว่า แล้วถ้าน้ำแค่ซีพียูจุดเดียวพอมั๊ยครับ แล้วต้องใช้เคสรุ่นไหนครับผม
                ขอบคุณมากครับ

Comment

• ท่านรันครับ รบกวนpmกลับด้วยนะครับ ประมาณอาทิตย์หน้าไปจัดแล้วครับ แต่อยากให้ท่านรันไปเป็นเพื่อนผมด้วยจัง ไปลำบากด้วยกัน 55555

ลืมบอกครับ ผมขอแรม 16gb นะครับ นอกนั้นแล้วแต่ท่านรันเลยครับ
                  Last edited by codeovcz; 8 Nov 2012, 03:00:16.

Comment

• 10029

Comment

• Originally posted by supawat06 View Post
                      Spec

M/B : ASROCK A55-HVS
                      RAM : DDR3(1600) HyperX 2GBx2
                      HDD : 500 GB. SATA-III WD Blue
                      PSU : Raidmax 450w
                      VGA : ไม่ใส่
                      TV LCD 32" 93 W

(อนาคต)
                      DVD RW 24x
                      HDD x 1

อยากถามว่า ถ้าต่อคอม Spec นี้ + TV LCD 32" ต้องใช้ UPS ขนาดไหนครับ ไฟถึงจะพอ
                      รบกวนช่วยบอกยี่ห้อและขนาด W ด้วยน่ะครับ

ขอบคุณครับ
                      เสป็คนี้ ใช้ UPS รวม 400w ก็พอเพียงแล้วครับผม
                      ถ้าจะเอาแนะนำ ตัวนี้เลยครับ
                      Syndome 1000 VA (ENERGY) 400w = 2190 บาท
                      ตามนี้เลยครับผม
                      สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม

Originally posted by sperrr View Post
                      ผมไม่ได้จะซื้อเองหลอกครับท่าน รัน อิอิ

คือแบบว่า ลุงผมวานให้ซื้อคอมให้ลูกเขาหน่อยยะครับ ทีแรกลุงแกออกเงินให้หมื่นเดียว ไปๆมาๆป้าก็ช่วยออกอีกหมื่นนึง ไอเจ้าตัวแสบมันยังไม่พอใจบอกจะเอาเงินเก็บมาสมทบ สุดท้าย งบอยู่ที่ห้ามเกิน3หมื่นนี่แหละครับ ผมก็นะช่วยๆออกให้สัก2พันด้วยแหละ ฮ่าๆ (ไอตัวแสบมันมาไถเงิน)

-------------------
                      แต่ทีแรกผมก็กะจะจัด I3 แต่เห็นงบมันมาถึงขั้นนี้แล้วจัดเต็มไปเลยแล้วกัน ฮ่าๆ

ช่วงนี้ผมก็สบายดีอะแหละครับ ไม่สบายคงไม่มานั่งตอบกระทู้ () ฮ่าๆ
                      ออ ยังงี้นี่เอง ก็ดีนะครับ ถือว่าได้ใช้เงินเก็บไปกับสิ่งที่ ดี ดีกว่าเอาไปทำอย่างอื่น
                      จริงๆ ผมแนะนำ จัดแค่ I3 พอละครับ เวิร์คกว่าเอาI5 3330 มาเพราะ มันมีหลายหัวแต่ Clock ต่ำ ไม่เหมาะกับเล่นเกมส์ เอาเงินไปเติมการ์ดจอดีกว่านั่นเองครับผม อิอิ
                      จะได้ให้เจ้าตัวแสบเล่นเกมส์อย่างสะใจ แล้วให้ไปนั่งแคชเกมส์ลง youtube เลยครับ (ฮาๆ)
                      =================
                      อิอิ ขอให้สุขภาพแข็งแรงๆนะครับ

Originally posted by slipknot66 View Post
                      มาเด้อกินบักขามมมมม (ขอใช้ภาษาถิ่นนะครับ อิอิ)
                      โอ้วมะขามเต็มไปหมดเลย หวังว่าจะอร่อยนะคร้าบ หุๆ

Originally posted by zhaonenghe View Post
                      รบกวนแนะนำสเปคเล่นเกมหน่อยครับ ถ้า40000+-3000 ได้ประมาณไหนครับ สนใจi7 + 670ocครับ รบกวนแนะนำหน่อยครับ ผมอยู่เชียงใหม่มีร้านไหนถูกๆมั๊ยครับ หรือร้านทาง กทม.ที่มีบริการให้คน ตจว อย่างผม พอดีวันนี้เอาสเปคคร่าวๆจากเวปนี้ไปถามราคาแล้วแพงกว่า4-5000อยู่ เลยอยากเอาส่วนต่างนี้ไปทำอย่างอื่นมากกว่า พอดีสนใจอยากจะลองเล่นน้ำด้วยนะครับ ไม่เคยเล่นเลย พี่ๆเพื่อนๆแนะนำหน่อยครับ เท่าที่อ่านๆมาก้มีคนแนะนำrasa750หรือจะเป็นตัวH100ที่มีขายในบอร์ดนี้ดีครับ อัไหนแหล่มกว่า แล้วถ้าน้ำแค่ซีพียูจุดเดียวพอมั๊ยครับ แล้วต้องใช้เคสรุ่นไหนครับผม
                      ขอบคุณมากครับ
                      ถ้าท่าน ต้องการเน้นการเล่นเกมส์+OC ในงบ 40000 อยากแนะนำ I5 3570K + 670oc จะเวิร์คที่สุดครับผม
                      ราคาในนี้ ถ้าไปซื้อตามร้าน ที่ไม่ได้โก่งราคามาก น่าจะ+-ไม่เกิน 2000 บาทนะครับ
                      แต่จะจัดให้ใหม่ จากทางร้าน JEDI นะครับผม ซึง่สามารถสั่งซื้อได้เลยครับ
                      CORE i5 3570K = 7400
                      AsRock Z77 Extreme4 = 4200
                      GIGABYTE GTX670 OC = 13500
                      WD 1002 FAEX = 3250
                      KINGSTON HYPER-X 4GB (4x1) 1600 MHz = 1500*2 = 3000 = 8GB
                      LG 24X DVD = 650
                      Case ตามชอบ =2000
                      XFX PRO 750W = 3100
                      รวม 37100 บาท
                      ตามนี้เลยครับ เงินส่วนต่าง สามารถอัพไปเล่น i7 หรือชุดน้ำได้ครับ
                      แต่เรื่องชุดน้ำนี่ ผมไม่แน่ใจว่าจะแนะนำตัวไหน เพราะไม่เคยใช้ครับผม ขออภัยจริงๆนะครับ
                      ถ้ามีจุดใดสงสัย แล้วผมพอตอบได้ ยินดี ตอบเพิ่มเต็มที่ครับผม

Originally posted by codeovcz View Post
                      ท่านรันครับ รบกวนpmกลับด้วยนะครับ ประมาณอาทิตย์หน้าไปจัดแล้วครับ แต่อยากให้ท่านรันไปเป็นเพื่อนผมด้วยจัง ไปลำบากด้วยกัน 55555

ลืมบอกครับ ผมขอแรม 16gb นะครับ นอกนั้นแล้วแต่ท่านรันเลยครับ
                      ตอบให้แล้วนะครับผม อิอิ

Originally posted by mrggns View Post
                      10029
                      ขอบคุณครับผม

Comment

• รบกวนพี่ๆ ดูสเปกนี้หน่อยค่ะว่าโอไหม 10K ดูหนัง HD ฟังเพลง เกมส์ออนไลน์ทั่วไปค่ะ

4 GB PC DDR-III/1600 KINGSTON (KHX1600C9D3/4G) 690 ad
                        ASROCK A75M-HVS 1990 jib
                        FM1 A6-3650 2620 ad
                        1.0 TB WESTERN SATA-III BLUE 2290 jib
                        Tsunami CoolPlus (Black-Pink) 950 ad

DVD RW 24x SAMSUNG 610 ad
                        (2in1) Wireless Multi MD-TECH (RF-KB9/M139) Black 530 ad
                        (2.1) Creative (SBS A120) Black 690 ad

ขอบคุณค่ะ แนะนำเพิ่มได้เลยค่ะ หนูมึนน

Comment

• 10032

Comment

• [QUOTE=runshana;46376137]เสป็คนี้ ใช้ UPS รวม 400w ก็พอเพียงแล้วครับผม
                            Syndome 1000 VA (ENERGY) 400w = 2190 บาท
                            สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม

ท่านบอกไว้ใน rep ก่อนหน้าว่า Spec นี้ ไม่เกิน 210w ครับผม CPU65w+MB35w+Ram10w*2+HDD20w+PSUกินไฟเอง10w+DVD20w+พัดลม5w*4+USB5w*4= 210w
                            อันนี้คิดจากใช้ไฟเต็มอัตราทั้งเครื่องแบบสุดๆแล้วครับผม ถ้าใช้งานจริง ไม่เกิน 160w แน่ๆครับ
                            แล้วถ้า+ HDD อีกลูก W จะขึ้นมาเป็นเท่าไรครับ ทั้งเต็มอัตรา และใช้งานจริง
                            แล้วการใช้ไฟเต็มอัตรานี้ คือการใช้เครื่องทำอะไรบ้างครับ ผมใช้แค่พื้นๆดูหนัง + โหลดบิท ขอถามเอาความรู้ครับ
                            ตัวที่ท่านบอกนี่ ต่อทั้งคอม + TV 93W เข้า UPS ตัวนี้ไหวใช่ไหมครับ
                            รบกวนถามอีกครั้งนะครับ ขอบคุณครับ
                            Last edited by supawat06; 8 Nov 2012, 10:26:17.

Comment

• Originally posted by kisschup View Post
                              รบกวนพี่ๆ ดูสเปกนี้หน่อยค่ะว่าโอไหม 10K ดูหนัง HD ฟังเพลง เกมส์ออนไลน์ทั่วไปค่ะ

4 GB PC DDR-III/1600 KINGSTON (KHX1600C9D3/4G) 690 ad
                              ASROCK A75M-HVS 1990 jib <---- มีHdmi ต่อออก TVจอใหญ่ ดูชัดสุดๆครับ
                              1.0 TB WESTERN SATA-III BLUE 2290 jib
                              Tsunami CoolPlus (Black-Pink) 950 ad

(2in1) Wireless Multi MD-TECH (RF-KB9/M139) Black 530 ad
                              (2.1) Creative (SBS A120) Black 690 ad

ขอบคุณค่ะ แนะนำเพิ่มได้เลยค่ะ หนูมึนน
                              เหลือๆครับ ดูหนัง HD เกมส์ออนไลน์ ลิ่นๆ

สเปคผมต่ำกว่านี้นิดหนึ่งยังสบาย

M/B : ASROCK A55-HVS <---- มีHdmi
                              นอกนั้นคล้ายๆกัน

Comment

• Originally posted by kisschup View Post
                                รบกวนพี่ๆ ดูสเปกนี้หน่อยค่ะว่าโอไหม 10K ดูหนัง HD ฟังเพลง เกมส์ออนไลน์ทั่วไปค่ะ

ASROCK A75M-HVS 1990 jib

ยินดีครับผม
                                ดูหนัง HD ฟังเพลง เกมส์ออนไลน์ทั่วไป เสป็คนี้ ถือว่าคุ้มและพอเพียงแล้วครับผม
                                ตัวที่ท่านจัดมา ถือว่าแทบไม่ต้อง เปลี่ยนตัวใดเลยครับ ใช้ได้อยู่แล้ว แต่ตระกูล CPU พวก A6 A8 A10 ควรใช้แรมแบบDualคอร์ครับผม จัดตามนี้เลย
                                A6-3650 = 2650
                                GIGABYTE GA-A75M-DS2 = 1800 (ตัวนี้ไม่มี HDMI) ถ้าจะเอา HDMI ก็ ASROCK A75M-HVS = 2000
                                DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X 2ตัว = 700*2 = 1400 (รวม8GB)
                                1.0 TB WESTERN SATA-III BLUE = 2300
                                Tsunami CoolPlus (Black-Pink) = 950
                                DVD 24X SAMSUNGหรือLG (แนะนำของLG) = 650
                                เมาส์คีบอร์ดลำโพง ตามชอบ = 1000
                                รวม 10750 บาท
                                รวมทั้งหมด เท่านี้ครับ เกินงบมา 750 บาท ไม่รู้ไหวไหม เพราะ จำเป็นต้องเอาแรม 2 ตัวเพือให้ทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพครับผม

10032
                                ขอบคุณครับผม

Originally posted by supawat06 View Post
                                เสป็คนี้ ใช้ UPS รวม 400w ก็พอเพียงแล้วครับผม

ท่านบอกไว้ใน rep ก่อนหน้าว่า Spec นี้ ไม่เกิน 210w ครับผม CPU65w+MB35w+Ram10w*2+HDD20w+PSUกินไฟเอง10w+DVD20w+พัดลม5w*4+USB5w*4= 210w
                                อันนี้คิดจากใช้ไฟเต็มอัตราทั้งเครื่องแบบสุดๆแล้วครับผม ถ้าใช้งานจริง ไม่เกิน 160w แน่ๆครับ
                                แล้วถ้า+ HDD อีกลูก W จะขึ้นมาเป็นเท่าไรครับ ทั้งเต็มอัตรา และใช้งานจริง
                                แล้วการใช้ไฟเต็มอัตรานี้ คือการใช้เครื่องทำอะไรบ้างครับ ผมใช้แค่พื้นๆดูหนัง + โหลดบิท ขอถามเอาความรู้ครับ
                                ตัวที่ท่านบอกนี่ ต่อทั้งคอม + TV 93W เข้า UPS ตัวนี้ไหวใช่ไหมครับ
                                รบกวนถามอีกครั้งนะครับ ขอบคุณครับ
                                ครับผม โดยรวมคือ 210w+93w = 303w
                                การใช้เต็มอัตรา เช่น การเปิดคอม แล้ว ใช้รันโปรแกรม พวกเทสระบบ หรือเรนเดอร์ภาพงานต่างๆ โดยอุปกรณ์ทุกชิ้นมีส่วนทำงานหมด
                                (ยกตัวอย่าง เรนเดอร์3DMAXS พร้อมไรต์แผ่น ซึ่งไม่น่าจะได้ทำด้วยกัน แต่ควรจะนับเผื่อไว้ก่อน)
                                ถ้าแค่ดูหนัง+โหลดบิท กินแค่90w เท่านั้นครับผม
                                ตัว UPS นี้ สามารถ รองรับ ทั้งTV//COM//Speaker ได้อย่างสบายๆเลยครับผม

Originally posted by supawat06 View Post
                                เหลือๆครับ ดูหนัง HD เกมส์ออนไลน์ ลิ่นๆ

สเปคผมต่ำกว่านี้นิดหนึ่งยังสบาย

M/B : ASROCK A55-HVS <---- มีHdmi
                                นอกนั้นคล้ายๆกัน
                                ขอบคุณมากๆครับผม ที่ช่วย
                                เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์ต่อทุกท่านเลยครับ

Comment

Working...
                                X