Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมอดไม่ได้ที่จะเข้าดูคุณrunshanaจัดเซทให้หลายๆคนบอกตรงเลยนะคุณเป็นคนดีมากๆใช้ความรู้และประสบการณ์ของคุณช่วยเหลือผู้อื่นโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน(บางครั้งจัดเซทให้ขอบคุณสักคำก็ไม่มีที่เห็นนะ) แต่สำหรับผมขอชมจากใจว่าคุณเยี่ยมมากๆทำความดีอย่าท้อนะครับ(คนมาป่วนบางครั้งผมเจอนะ) ขอให้กำลังใจครับ

Comment

• มาช่วยดันอีกแรงครับ

Comment

• ขอถามเรื่อง M/B เซตประหยัด AMD หน่อยครับ

ตัวที่คุณแนะนำ คือ ASROCK 880GM-LE 1,950 ใช่มั้ยครับ

แต่พอดีผมไปเห็นตัวที่มันราคาถูกว่านี้นิดหน่อย เช่น

MSI 870A-G54 1,790
        GIGABYTE A-M68MT-S2 1,690
        GIGABYTE A-M68MT-S2P 1,720
        GIGABYTE GA-MA78LMT-S2 1,890

เลยอยากทราบว่าตัวที่คุณแนะนำกับ กลุ่มข้างบนนี้ แต่งต่างกันยังไงหรอครับ รบกวนด้วยนะคับ

Comment

• ช่วยดันจ้า#2059

Comment

• คุณครับ ผมมีตัว การ์ดจอแล้ว มอนิเตอร์มีแล้ว PSU มีแล้ว PSU ซื้อมาใหม่ 450W ตัวเคสมีแล้ว แล้วขอจัดไม่เกิน3,000-4,000ได้ไหมครับ
            HDD ผมแค่ 40GB เอง Drive dvd ก็เป็นแบบธรรมดาไรท์แผ่นDVDไม่ได้ แต่อ่านDVDROM ได้ ตอนนี้ผมต้องพึ่งNBที่ซื้อมาใหม่อยู่

เลยอยากอัพเกรดPC หน่อยอะครับ ไอตัวที่จัดไปคราวที่แล้วให้ลูกไปเล่นครับ นะครับได้โปรด

Comment

• Originally posted by Black pit View Post
              งบมีประมาณ30,000+อ่ะคับ แต่เอาทั้งจอ+ลำโพงด้วย (เอาเผื่อเกมใหม่ๆที่กำลังจะออกด้วยอ่ะคับ) ช่วยบอกความแตกต่างของแต่ละเซ็ตด้วยก็จะดีมากครับ (คงยังไม่ oc เร็วๆนี้อ่ะครับ)
              ถ้าเลือกเซตแรก เราว่าไปเล่น x6 เรยค่ะ อิอิ เอาให้คุ้มสำหรับใช้งานในอนาคตด้วย

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                ผมอดไม่ได้ที่จะเข้าดูคุณrunshanaจัดเซทให้หลายๆคนบอกตรงเลยนะคุณเป็นคนดีมากๆใช้ความรู้และประสบการณ์ของคุณช่วยเหลือผู้อื่นโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน(บางครั้งจัดเซทให้ขอบคุณสักคำก็ไม่มีที่เห็นนะ) แต่สำหรับผมขอชมจากใจว่าคุณเยี่ยมมากๆทำความดีอย่าท้อนะครับ(คนมาป่วนบางครั้งผมเจอนะ) ขอให้กำลังใจครับ
                โอ ขอบพระคุณท่านมากๆเลยครับ ที่เข้ามาให้กำลังใจ แค่นี้ ผมก็รู้สึกมีแรงและกำลังทำต่อไปแล้วครับ ขอบพระคุณจริงๆนะครับผม
                Originally posted by mydayfuse View Post
                มาช่วยดันอีกแรงครับ
                ขอบคุณครับผม
                Originally posted by Ejizen View Post
                ขอถามเรื่อง M/B เซตประหยัด AMD หน่อยครับ

ตัวที่คุณแนะนำ คือ ASROCK 880GM-LE 1,950 ใช่มั้ยครับ

แต่พอดีผมไปเห็นตัวที่มันราคาถูกว่านี้นิดหน่อย เช่น

MSI 870A-G54 1,790
                GIGABYTE A-M68MT-S2 1,690
                GIGABYTE A-M68MT-S2P 1,720
                GIGABYTE GA-MA78LMT-S2 1,890

เลยอยากทราบว่าตัวที่คุณแนะนำกับ กลุ่มข้างบนนี้ แต่งต่างกันยังไงหรอครับ รบกวนด้วยนะคับ
                อธิบายได้ตามนี้นะครับ
                MSI 870A-G54 1,790 <<< ตัวนี้ยอมรับว่าไม่เคยใช้เลยครับ แต่ที่แน่ๆ ชิพบนตัวบอร์ดเป็น 870 ซึ่งมีพลังในการOCปานกลาง แต่ไม่มีชิพออนบอร์ดครับ
                GIGABYTE A-M68MT-S2 1,690 <<< ตัวนี้ เป็นชิพรุ่นเก่า ที่วิ่งด้วยบัสความไวตันที่ 2000HT (ตัวชิพ 785+ ถึงจะวิ่ง5200)
                GIGABYTE A-M68MT-S2P 1,720 <<< เหตุผลเดียวกับตัวบนครับผม ออ มีชิพออนบอร์ดค่ำกว่า ซัพพอตDDR3 ไม่เต็มกำลัง USB3ไม่ซัพพอต
                GIGABYTE GA-MA78LMT-S2 1,890 <<< การ์ดจอออนบอร์ดต่ำ นอกนั้นคล้ายๆ 880 ครับ มีด้อยกว่านิดๆ
                ตามนั้นเลยครับ มีอะไรสงสัยสอบถามเพิ่มเติมได้เลยครับ
                ดังนั้น ตามกล่าวมา 880 เป็นชิพที่เวิร์คสุดแล้วครับผม ในกลุ่มนี้ และ GM-LE ก็เหมาะกับกลุ่มประหยัดงบและไฟด้วยครับ

Originally posted by sompopwong View Post
                ช่วยดันจ้า#2059
                ขอบคุณที่เข้ามาช่วยตลอดเลยนะครับผม
                Originally posted by 789UIOPO View Post
                คุณครับ ผมมีตัว การ์ดจอแล้ว มอนิเตอร์มีแล้ว PSU มีแล้ว PSU ซื้อมาใหม่ 450W ตัวเคสมีแล้ว แล้วขอจัดไม่เกิน3,000-4,000ได้ไหมครับ
                HDD ผมแค่ 40GB เอง Drive dvd ก็เป็นแบบธรรมดาไรท์แผ่นDVDไม่ได้ แต่อ่านDVDROM ได้ ตอนนี้ผมต้องพึ่งNBที่ซื้อมาใหม่อยู่

เลยอยากอัพเกรดPC หน่อยอะครับ ไอตัวที่จัดไปคราวที่แล้วให้ลูกไปเล่นครับ นะครับได้โปรด
                เอ งบ 4000 บาทสินะครับ
                เอาไปทำอะไรบ้างครับผม แล้วการ์ดจอ เป็นรุ่นไหนครับ ถ้าไม่ได้เอาไปทำงานเฉยๆ
                Sempron 140-LE 1110
                ASROCK 880GM-LE 1950
                รวม 3060 ครับผม
                ถ้าจ่ายไหวเอา
                HDD WD BLUE AAKX 500GB 1280
                DVD LG 22X 610
                รวม 1890
                รวมทั้งเซ็ท 4950 บาทครับผม เกินมาเยอะ ตัดออกก่อนได้ครับ หรือถ้าไม่เอาทั้ง 2ตัวล่าง
                อาจเอานี่ครับถ้าจะเอาไปเล่นเกมส์อะไรแรงๆ ทำงานครบเครื่องไม่สะดุด
                AthlonX3 440 2300
                ASROCK 880GM-LE 1950
                รวม 4250 บาท
                นี่แรงมากครับ แล้วเก็บเงินเพิ่มDVDกับ HDD รอบหน้าครับ
                เลือกได้เลยนะครับ ว่าจะเอาไปทำอะไร
                Originally posted by ChoBitz View Post
                ถ้าเลือกเซตแรก เราว่าไปเล่น x6 เรยค่ะ อิอิ เอาให้คุ้มสำหรับใช้งานในอนาคตด้วย
                ขอบคุณที่ช่วยแนะนำครับผม เป็นทางเลือกอีกทางหนึ่งให้เขาได้ครับผม

Comment

• ช่วยดันจ้า#2063

Comment

• แล้ว x6 มันราคาประมานเท่าไหร่คับ ถ้าเทียบกับ i5 2500 อันไหนแรงกว่ากันคับ (ใช้บอด ASUS P8H67-M PRO (R3) ได้ป่ะคับ)

Comment

• Originally posted by sompopwong View Post
                      ช่วยดันจ้า#2063
                      ขอบคุณครับ
                      Originally posted by Black pit View Post
                      แล้ว x6 มันราคาประมานเท่าไหร่คับ ถ้าเทียบกับ i5 2500 อันไหนแรงกว่ากันคับ (ใช้บอด ASUS P8H67-M PRO (R3) ได้ป่ะคับ)
                      ในกรณีผมนะ ถ้าเล่นเกมส์ โหลดบิท เล่นออนไลน์ เฟทบุค ไม่ได้มากกว่านั้นผมเล่นแค่X4 พอแล้วหน่ะครับ (เห็นแตกต่างจากท่านChobitหน่อยนึง) เพราะใช้งานจริงก็ทำแค่น้้น OCก็ไม่ได้OC ผมเลยใช้แค่4หัวพอแล้วหน่ะครับ เพราะเกมส์ส่วนใหญ่ กินแค่2-3หัวเท่านั้นครับ
                      http://asia.gamespot.com/forums/topi...5-2500k?page=2 <<< ดูในภาพทั้ง2 ภาพ จะสังเกตุว่า หัวเยอะ ไม่ได้ช่วยในการเล่นเกมส์ครับ อยู่ที่Clock ต่อหัวมากกว่า ผมเลยไม่ค่อยแนะนำให้ไปเอารุ่นที่แพงๆ ถ้าจะเล่นแค่เกมส์หน่ะครับ

ถ้าวัดตามแต้มตรงๆ ไม่OCตามนี้ครับ I5 กับ X6
                      จะเห็นว่า 1090 แพ้ I5 2500 อยู่นิดหน่อย ราคา พอๆกันครับ อันนี้ก็แล้วแต่ชอบค่ายหน่ะครับ ว่าชอบค่ายไหน
                      ถ้าเดิมๆ พอๆกัน แต่ถ้าOC I5 ก็แรงแซง X6 1100 ครับ เพราะX6 สถาปัตยกรรม เก่ากว่า เป็นเรื่องธรรมดา

I5 ใช้บอร์ดนั้นได้ครับ แต่ X6 ใช้ไม่ได้นะครับ คนละค่ายกัน
                      สงสัยอะไรอีกถามได้เลยนะครับ

Comment

• แรมต้องเอาบัส 1600 มั้ยคับ หรือแค่ 1333 ก็พอ

Comment

• ถ้าเป็นบอร์ดรับ 1600 ได้ก็เอา 1600 ก็ได้ครับ
                          ถ้าไม่ใช่บอร์ดแบบนั้น 1333 ก็ได้
                          หรือจะเอา 1333 เลยก็ได้ครับ
                          มันแตกต่างกันแต่ก็ไม่เกิน5เปอเซ็น ถ้าไม่ใช่งานใหญ่ๆจริงๆ มองไม่เห็นความแตกต่างหรอกครับ
                          แรมมันก็พื้นที่หน่วยความจำ บัสเยอะๆ ก็อ้างอิงตำแหน่งไวขึ้นหน่อยๆหน่ะครับ

Comment

• ขอบคุนมากคับ

Comment

• Originally posted by Black pit View Post
                              ขอบคุนมากคับ
                              ยินดีครับผม สงสัยอะไรถามได้เลยครับ

Comment

• มาช่วยดัน คุณrunshana ช่วยได้ในการจัดเคสได้เยี่ยมเลยครับ ให้คำปรึกษาดีด้วย

Comment

Working...
                                X