Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สวัสดีครับ ผม อัพไปนะครับ เพิ่งเลิกงาน พรุ้งนี้ต้องเรียนอีกเเล้ว

เมื่อยยเเท้ๆ เงินเดือน ตกเดือน ละ 5200 บาทเองเเหะๆ 7-11 เหนื่อยโค๊ด อุส่า อยุ่ ต่างจังหวัดนะเนี่ย
    Last edited by thanakol2n; 1 Jun 2011, 22:27:49.

Comment

• มาอัพยามดึกคับ

Comment

• เย้ -v- ขอมีชื่อโพสที่หน้า 100 ละกันนะ

AMD Socket AM3 (DDR3 support) Socket 938 Jedi,TK,Jib
        CPU: Phenom II X4 840 3.2 ----------------3,400 *,** jedi
        MB: ASROCK 870 EXTREME3 --- 2850 * TK
        VGA: HIS HD 6790 1GB GDDR5 256BIT 900MHz/1000MHz (4.4Gbps) ------ 4290 jedi Power Supply Requirement 500 Watt or greater power
        HDD : WD 10 EALX 1 TB SATA III,32MB NCQ BLUE 3-Y 1950 jedi
        RAM: G.skill DDR3 4GB/1600 TD Trident ----- 2050 *com&more
        Case AEROCOOL X-WARRIOR BLACK 1490 *jedi
        DVD : ASUS 24X SATA-Interface 650
        PSU : Scythe GOURIKI-III 600W = 2350.- * น่าจะหมด
        630Watt Nox = 1950 บาท *
        630Watt Raidmax 1790 บาท

รวม 18630 +- 500 บาท
        LED 21.5'' Samsung SA300 (S22A300B) LED ---- 5050 *
        LG E60 Series Monitor21.5" (E2260V) ---5650

รวม 23,680 บาท +-500

ซื้อเม้าส์
        logitec ~= 300 - 400
        ลำโพง << แนะนำด้วยจ้า
        GigaWorks T20 SERIES II พันกลางๆ
        MICROLAB (M200) 2spe+1Sub ? 40w Rms ? Multimedia Sterio. --- 1,190
        โต๊ะ
        1500
        รวม 26770 บาท อืม...เกินงบที่ตั้งไว้ 23,000 แฮะ พอรวมทุกอย่าง แต่ก็ได้อยู่ประมาณนี้ -_-"

ถ้าได้ส่วนลดเยอะ คงจะสอย Cpu Cooler Hyper 212
        Cpu Cooler: Hyper 212+ [790] com&more
        Cooler Master Hyper TX3 --- 550

ปล.ตั้งครั้งที่ 3 แ้ล้ว สเป็คที่ได้ของผมก็ออกมาประมาณนี้ เป็นไงบ้างครับ? ถ้ามันคุ้มจริงผมก็จะยึดไว้แบบนี้ ฝากกระทู้ไว้พิจารณ์ละกันนะครับ

Comment

• ช่วยดันจ้า#1984

Comment

• ขอแสดงความยินดีกับท่านRunshanaด้วย กระทู้ของท่านเป็นขวัญใจของใครหลายๆคนจนกระทั่ังได้รับการตอบรับมาจนถึงหน้าที่100 ขอบคุณที่ไม่ทอดทึ้งกัน ครับ

Comment

• แวะมาทักทายครับ ^^

Comment

• ช่วยดันจ้า#1987

Comment

• ขอมีชื่อที่หน้า 100 ด้วยคนจ้าาาาาาาาาาาาาาา

Comment

• Originally posted by babyl3oat View Post
                    เย้ -v- ขอมีชื่อโพสที่หน้า 100 ละกันนะ

AMD Socket AM3 (DDR3 support) Socket 938 Jedi,TK,Jib
                    CPU: Phenom II X4 840 3.2 ----------------3,400 *,** jedi
                    MB: ASROCK 870 EXTREME3 --- 2850 * TK
                    VGA: HIS HD 6790 1GB GDDR5 256BIT 900MHz/1000MHz (4.4Gbps) ------ 4290 jedi Power Supply Requirement 500 Watt or greater power
                    HDD : WD 10 EALX 1 TB SATA III,32MB NCQ BLUE 3-Y 1950 jedi
                    RAM: G.skill DDR3 4GB/1600 TD Trident ----- 2050 *com&more
                    Case AEROCOOL X-WARRIOR BLACK 1490 *jedi
                    DVD : ASUS 24X SATA-Interface 650
                    PSU : Scythe GOURIKI-III 600W = 2350.- * น่าจะหมด
                    630Watt Nox = 1950 บาท *
                    630Watt Raidmax 1790 บาท

รวม 18630 +- 500 บาท
                    LED 21.5'' Samsung SA300 (S22A300B) LED ---- 5050 *
                    LG E60 Series Monitor21.5" (E2260V) ---5650

รวม 23,680 บาท +-500

ซื้อเม้าส์
                    logitec ~= 300 - 400
                    ลำโพง << แนะนำด้วยจ้า
                    GigaWorks T20 SERIES II พันกลางๆ
                    MICROLAB (M200) 2spe+1Sub ? 40w Rms ? Multimedia Sterio. --- 1,190
                    โต๊ะ
                    1500
                    รวม 26770 บาท อืม...เกินงบที่ตั้งไว้ 23,000 แฮะ พอรวมทุกอย่าง แต่ก็ได้อยู่ประมาณนี้ -_-"

ถ้าได้ส่วนลดเยอะ คงจะสอย Cpu Cooler Hyper 212
                    Cpu Cooler: Hyper 212+ [790] com&more
                    Cooler Master Hyper TX3 --- 550

ปล.ตั้งครั้งที่ 3 แ้ล้ว สเป็คที่ได้ของผมก็ออกมาประมาณนี้ เป็นไงบ้างครับ? ถ้ามันคุ้มจริงผมก็จะยึดไว้แบบนี้ ฝากกระทู้ไว้พิจารณ์ละกันนะครับ
                    โอ้ เซ็ทนี้ แจ่มมากครับ กำลังดีเลยครับผม
                    แต่สำหรับผม ผมชอบ เมาส์ MDTech นะ (ใชเล่นดอทมันมาก อิอิ) แบบว่า มันพอดีมือครับต้องลองเองมากกว่า
                    ลำโพง ผม ใช้ของถูกๆเองครับ เพราะหูไม่ทอง ส่วนหูฟังใช้ Oker ครับ เสียงเบสหนัก ครอบหูครบวง สบายหูดี 90บาท
                    นอกนั้น เยี่ยมเลยครับผม สงสารตรงโต๊ะ = ='' อดทนสักหน่อยครับ เพื่ออนาคตยาวๆ แฮะๆ
                    ให้แนะนำอีกนิด เอาจอ เป็น AOC ก็ดีนะครับ (ไปแอบดู สวยงามมาก) แต่จริงๆไปตัดสินใจที่ร้านก็ดี
                    Originally posted by thanakol2n View Post
                    สวัสดีครับ ผม อัพไปนะครับ เพิ่งเลิกงาน พรุ้งนี้ต้องเรียนอีกเเล้ว

เมื่อยยเเท้ๆ เงินเดือน ตกเดือน ละ 5200 บาทเองเเหะๆ 7-11 เหนื่อยโค๊ด อุส่า อยุ่ ต่างจังหวัดนะเนี่ย
                    อ่า ลำบากแย่เลย ไปเรียนที่จังหวัดไหนครับเนี่ย เห้อ สู้ๆนะครับ ทำงานเยอะๆ แล้วทนได้ ก็จะดีมากครับ
                    ขยันให้เหงื่อออกตามขุมขน ความลำบากอันเกินทน จะฝนคนให้ทนทาน (เอะเหมือนคนละบทกลอนกัน)
                    Originally posted by pammm View Post
                    มาอัพยามดึกคับ
                    ขอบคุณครับผม
                    Originally posted by sompopwong View Post
                    ช่วยดันจ้า#1984
                    ขอบคุณคร้าบ
                    Originally posted by first20029 View Post
                    ขอแสดงความยินดีกับท่านRunshanaด้วย กระทู้ของท่านเป็นขวัญใจของใครหลายๆคนจนกระทั่ังได้รับการตอบรับมาจนถึงหน้าที่100 ขอบคุณที่ไม่ทอดทึ้งกัน ครับ
                    แฮะๆ ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ แต่ก็ขอบคุณที่เข้ามาช่วยนะครับ ไม่ทอดทิ้งกันแน่นอนครับ
                    Originally posted by TredmanT View Post
                    แวะมาทักทายครับ ^^
                    คร้าบผม ^^ สวัสดีคร้าบ
                    Originally posted by sompopwong View Post
                    ช่วยดันจ้า#1987
                    Double ขอบคุณครับ
                    Originally posted by eew View Post
                    ขอมีชื่อที่หน้า 100 ด้วยคนจ้าาาาาาาาาาาาาาา
                    คร้าบ เอาเลยคร้าบ

Comment

• ช่วยดันจ้า#1990

Comment

• คือผมจะเพิ่ม HDD เข้าไปในเครื่อง pc อีกลูกจะได้ไหมครับ คือตอนนี้ที่ใช้อยู่เป็นตัวนี้นะครับมันจะเต็มแล้วครับ WESTERN DIGITAL 1 TB WD10EALX SATA 3 / 32MB

BLUE คืออยากจะเพิ่มตัวนี้อีกซัก 1 ลูก ได้ไหมครับ ส่วนวิธีใช่นี้ก็แค่ ไปซื้อมาแล้ว เสียบสายใช้ได้เลยหรือเปล่าครับ หรือต้องไปปรับหรือไปทำอะไรเพิ่มอีกไม่ครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

• ให้คำปรึกษาได้ดีทีเดียวเลย ครับบบ ดันนนนนนนนนน

Comment

• ช่วยดันจ้า#1993

Comment

• Originally posted by sompopwong View Post
                              ช่วยดันจ้า#1990
                              ขอบคุณครับ
                              Originally posted by eew View Post
                              คือผมจะเพิ่ม HDD เข้าไปในเครื่อง pc อีกลูกจะได้ไหมครับ คือตอนนี้ที่ใช้อยู่เป็นตัวนี้นะครับมันจะเต็มแล้วครับ WESTERN DIGITAL 1 TB WD10EALX SATA 3 / 32MB

BLUE คืออยากจะเพิ่มตัวนี้อีกซัก 1 ลูก ได้ไหมครับ ส่วนวิธีใช่นี้ก็แค่ ไปซื้อมาแล้ว เสียบสายใช้ได้เลยหรือเปล่าครับ หรือต้องไปปรับหรือไปทำอะไรเพิ่มอีกไม่ครับ

ขอบคุณมากครับ
                              ครับ ถ้ามีสายเหลือกับ มีสายไฟต่อพอ ก็ซื้อมาเสียบ ฟอร์แมท ใช้ได้ทันทีครับผม
                              แต่ถ้าไม่ได้ซื้อมาต่อเรท0 อาจจะ ซื้อพวก Green มาต่อแยก เป็น External แล้วถ่ายโอนเข้า ออกเอาก็ได้ครับ จะช่วยให้ประหยัดเงินได้มากเพราะน่าจะเป็นคนชอบสะสมเยอะ
                              Originally posted by E-Mul View Post
                              ให้คำปรึกษาได้ดีทีเดียวเลย ครับบบ ดันนนนนนนนนน
                              ขอบคุณครับ

=====================
                              =====================
                              ฝาก
                              5/12/2554
                              ===================================================
                              สำหรับถ้าต้องการ กระโดดข้ามไปเลือก Spec เลยนะครับ
                              กด Ctrl+F แล้วก๊อปข้อความต่อไปนี้ตามบรรทัดที่ต้องการหาไปใส่Searchแล้วกด Enterได้เลยครับ
                              เน้นการโหลดบิท
                              เน้นเกมส์เป็นหลัก

------------------------
                              สงสัยอุปกรณ์ หรือศึกษา วิธีการประกอบคอมพิวเตอร์ และอื่นๆ
                              1.วิธีการประกอบคอมเบื้องต้น โดยคุณ Slipknot66
                              2.การ์ด Ref. และ การ์ด Non Ref.
                              3.การ์ด

Non-Ref เทียม กับ Ref เทียม โดยคุณ Gumblar

หรือ กด Ctrl+F แล้วCopy ข้อความในเครื่องหมายปีกกา ไปวางในช่อง Search
                              [วิธีการประกอบคอมพิวเตอร์ โดยคุณ Slipknot66]
                              [การ์ด Reference และ การ์ด Non Reference]
                              [บทความ การ์ด Non-Ref เทียม กับ Ref เทียม โดยคุณ Gumblar]
                              ตามนั้นครับผม
                              ------------------------
                              ===================================================

ฉลอง ครบ 200,000 View ครับ
                              ขอบคุณทุกท่านที่อุตส่าเข้ามา คอยช่วยเหลือ
                              คอยดันกระทู้ให้ตลอดนะครับ ผมซึ้งใจจริงๆครับผม
                              ต่อไปนี้ ผมก็จะพยายามให้มากๆขึ้นเช่นเดียวกัน ขอบคุณครับ

==================================
                              ==================================
                              ขอขอบคุณ
                              คุณ goldgear ที่คอยเข้ามาช่วยตอบคำถามช่วงผมไม่อยุ่นะครับผม
                              คุณ Umbrella ที่เข้ามาคอยช่วยตอบอีกแรงนะครับ
                              คุณ sompopwong และ คุณ Joelshi ที่คอยมาดันนะครับผม
                              เพิ่มเติม 12/8/2554
                              คุณ slipknot66และคุณ sapporo ที่เข้ามาช่วยตอบอีกแรงพร้อมทั้งคำแนะนำดีๆและพูดคุยให้หายเหงานะครับผม
                              คุณ abeachboy คุณ kumamzip คุณ Congreat ที่คอยเข้ามาดันและพูดคุยครับผม
                              เพิ่มเติม 3/9/2554
                              คุณ Z4i คุณ Me`z คุณ B-Quik คุณ ที่คอยมาดันและพูดคุยนะครับผม
                              เพิ่มเติม 1/10/2554
                              คุณ win22222 ที่คอยช่วยดัน คุยและตอบคำถามช่วยครับผม
                              คุณ Darksis คุณ Kinza7 คุณ ninedon และคุณ chowwoyzz ที่คอยดันและพูดคุยครับผม

====================================
                              ====================================
                              คำแนะนำสำหรับผู้ที่ไม่รู้จักเรื่องคอมพิวเตอร์หรือมือใหม่นะครับ ถ้ายังไม่รู้จักแนะนำให้อ่านก่อนนะ

ครับ

AMD SEMPRON LE 140 1080 <<<<< นี่คือ CPU ครับ โดยปกติทุกชุดที่ผมจัด จะคงไว้ด้านบนสุด เป็น

ส่วนที่ใช้ประมวลผล ส่วนเลขที่อยู่หลังสุดของรูปประโยค คือ ราคา นะครับ

ASROCK M3A785GM-LE 1700 <<<<< นี่คือ เมนบอร์ดครับ (Mainboard) เป็นส่วนที่ใช้รวมอุปกรณ์ต่างๆเข้าด้วยกัน เป็นเสมือน

ร่างกายส่วนตัวที่คอยเชื่อมแขนขาหัวเข้าด้วยกัน ซึ่งแน่นอน ผมจะจัดเมนบอร์ด ไว้ถัดจาก CPU เสมอ ถ้าหากไม่แน่ใจว่าตัวใดคือ เมนบอร์ด

ก็สังเกตุCPU ซึ่งอยู่แถวแรก ตัวถัดไปก็จะเป็น Mainboard ครับ

320 GB. PC SAMSUNG 1090 <<<<< นี่คือฮาร์ดดิส เป็นส่วนประกอบ หนึ่งของ PC ใช้สำหรับจุเกมส์ หรือวินโดว ที่่จำเป็นต้องใช้

1 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 550 <<<<< นี่คือแรม (RAM) เป็นเสมือนหน่วยความจำพักข้อมูลก่อนประมวลผล หรือลำ

ไส้ที่ลำเลียงอาหารก่อนไปย่อย ถ้าลำไส้เราใหญ่เยอะ ก็จะลำเลียงไปได้เยอะครับ(แต่ในกรณีของแรมเหมือนลำเลียงความรู้ไปใ้ห้สมอง

ประมวลผล) การจะรู้ได้ไงว่า อันไหนคือ RAM สังเกตุที่จะมี เลข 1333 หรือ 1600 อยู่ในรูปประโยคหลังคำว่า DDR (ซะส่วนใหญ่) นั่นละครับ

RAM

PALIT GTS 450 1GB DDR5 3900 <<<<<นี่คือ การ์ดจอครับ สักเกตุได้จาก จะมีคำว่า GTS GTX หรือGT นำหน้าเลข ครับ นั่นคือ

การ์ดจอ NVIDIA( หรือที่คนเรียกว่า ค่ายเขียว)
                              HIS HD5670 512M D5 2750 <<<<<นี่ก็การ์ดจอครับ แต่เป็นของค่าย ATI (หรือ ค่ายแดง นั่นเอง) สังเกตุได้จาก มักจะมีคำว่า

HD นำหน้าเลข4หลักเสมอๆครับ แต่ถ้าไม่เห็น บางยี่ห้อเช่น Powercolor ก็จะมี เลข 5770 5670 อยู่ และมี คำว่า 1GB 512MB D5 D3 อยู่

ในรูปประโยคนั้นด้วยครับ

DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 600 <<<<< นี่คือส่วนของ DVD ครับ คงรู้จักกันดี ไว้เล่นแผ่นDVD นั่นเอง

CASE คือ ตัวกล่องที่ไว้บรรจุอุปกรณ์ข้างต้นครับ
                              PSU คือ Power Supply ครับ เป็นตัวรับ และจ่ายไฟให้อุปกรณ์ต่างๆ

ทั้งหมดนี้เป็นเพียงเบื้องต้นนะครับ หากอยากทราบสิ่งต่างๆ ลองค้นหาข้อมูล หรือพิมพ์สอบถามได้เลยครับผม ยินดีตอบเสมอครับผม

================================================
                              ================================================
                              สำหรับโพส1จะเป็นSpecคอมและความรู้ต่างๆจากผมครับ
                              ส่วยโพส2 จะเป็นSpecและความรู้ต่างๆจากท่านอื่นๆครับ

Spec ทั้งหมดนี้เป็นส่วนหนึ่งในการช่วยตัดสินใจเท่านั้นนะครับ
                              หากอยากจะได้อะไรเพิ่มหรือลด หรือปรับแต่งอะไร สามารถแก้ไขได้ตามสะดวกเลยครับผม
                              สอบถามได้ตลอดภายในกระทู้หรือ PM ครับผม

เน้นการโหลดบิท เปิดเครื่องไว้นานๆ Update 01/10/2554
                              ราคาTKCOM ยกเว้นเคส+PSU PowerMonster มาจากร้านบนชั้น4 พันทิพ หากซื้อJIB ก็ 500บาทครับ
                              First touch APU
                              ASROCK E350M1-USB3 3750
                              WESTERN DIGITAL 500GB BLUE 1300
                              KINGSTON 2/1333 DDR3 500
                              DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 600
                              GviewCola 1150(เคสเล็กๆน่ารัก) หรือ PowerMonster550w 400+Caseบ้านๆ 400 = 800
                              รวม 7300 //// 6950

Comment : ในงบ 7300 บาท นอกจากจะได้รับความประทับใจในค่าไฟ ที่มี TDP ทั้งCPU+MB ที่ 18w แล้ว ยัง มีความสามารถในการดูหนัง

HDได้แบบลื่นไหล สมค่าตัวแน่นอนครับผม นี่ก็คือ1 ในPC ที่น่าสนใจ และน่าหลงไหลครับผม 2core APU การ์ดจอออนบอร์ดที่ให้มา ก็แอบ

เล่นเกมส์ออนไลน์ ในไทยได้ทุกเกมส์อีกต่างหากด้วยครับผม
                              การเพิ่มเงินเข้าไป ก็จะได้รับ HDD ที่ใหญ่ขึ้นครับผม แล้วแต่ว่าต้องการเก็บข้อมูลเท่าไหร่เลย
                              ราคาHDDเก็บข้อมูลที่แนะนำ
                              WESTERN DIGITAL 2 TB WD20EARX SATA 3 / 64MB Green Power 2570 (TK)
                              WESTERN DIGITAL 1 TB WD10EARS SATA ll / 64MB Green Power 1750 (TK)

ครับสำหรับข้อเสียของเจ้า APU E350 ตัวนี้คือ เนื่องด้วยกำลัง CLOCKที่ต่ำมากเพียงทำให้ทำงานหลายๆอย่างพร้อมกันได้ไม่ดีพอ และ

ความเร็วในการต้องการเต็มที่นั้นไม่ดี และการอัพเกรดอนาคต ก็ต้องเปลี่ยนทั้งเซ็ตครับผม เป็นข้อเสียที่มองข้ามได้ สำหรับคนเน้น เอนเตอร์

เทนครับผม สบายๆเลยหละครับ
                              -----------------------------------------------------------------
                              ===================================
                              -----------------------------------------------------------------
                              Set BitOnly เซ็ทประหยัดคนรักบิทวันๆไม่ทำอะไร จะบิทเท่านั้น
                              AMD Sempron LE-145 1150
                              ASROCK N68-VS3 UCC 1380 (หรือถ้าจะนำมา ใช้งานหวังอนาคตหน่อยๆ BIOSTAR A880GZ 1740 ตัวนี้คุ้มมาก)
                              WDGreen 2 TB 2570///WDGreen 1TB 1750/// WDBlue 500 GB 1250
                              Elixir 2gb bus1333 ราคา 400
                              DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 600
                              GviewCola 1150(เคสเล็กๆน่ารัก) หรือ PowerMonster550w 400+Caseบ้านๆ 400 = 800
                              รวม 6900-7250(2TBGreen)///6080-6330(1TBGreen)///5580-5830

COMMENT:สำหรับGreenหลังจากลองเทสกับการนำมานั่งโหลดบิทเฉยๆถือว่าไม่ได้ ช้าจนน่าเกลียดครับ แต่ก็มีหน่วงจริงๆกระนั้นก็ไม่ต้อง

คิดมากใดๆครับผม ถือซะว่าประหยัดไฟด้วย เซ็ทนี้สำหรับท่านที่ไม่หวังจะเล่นอะไรเลยจริงๆเล่นแค่เวปเปิดแต่บิทตัวนี้ถือว่าคุ้มมากครับผม
                              ถ้าหากอยากได้ มาเล่นออนไลน์นิดหน่อยก็ จัด Blue 1TB 1890บาท+A880GZ 1740 บาท ก็จะแรงคุ้มๆเลยครับผม
                              การตามหา MB ต้องไปที่ TherSystem หรือเดินหาในพันทิพยากนิดหน่อยครับผม
                              เน้นเกมส์เป็นหลัก
                              ในงบ10000+-เล็กน้อย Update 01/10/2554
                              Set 10K Ready for All Game
                              ราคามาจากร้าน JEDI ยกเว้นเคสหาได้ทั่วไป+PSU PowerMonster มาจากร้านบนชั้น4 พันทิพ หากซื้อJIB ก็ 500บาท
                              Athlon II X3 445 AM3 3.10GHz L2 1.5MB 95W 2150
                              AsRock 880GMH/U3S3 2390
                              KINGSTON 4GB 1333MHz CL 9-9-9 800
                              WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1280
                              GIGABYTE 6670 1G D5 2950 (ร้าน TK)
                              รวม 10370 บาท

Comment : ในงบนี้ราคาเกินมา 370 บาท หวังว่าคงพอรับไหวนะครับ จริงๆ ถ้าไม่อยากให้เกินงบ อาจจะลด RAM ลงเหลือ 2GB แถวเดียว

ครับ ราคา 500 บาทครับผม แต่เอาตัวนี้ไปเลย ก็คุ้มยาวๆครับ คุณภาพคับแก้ว เซ็ทนี้ เล่นเกมส์ในปัจจุบันได้ทุกเกมส์ปรับกลาง-สุด

จอ1280สบายๆทุกเกมส์ครับผม ไฟก็กินไม่มากครับ เหมาะสำหรับ ทั้งเกมส์ มัลติมีเดีย ดูหนัง ฟังเพลง ครบพร้อมด้วย SATA3 และ USB3

HDMIครับ การลงOS ให้ลงผ่าน USB เอาครับผม หรือถ้าต้องการสุดๆจริงๆ สำหรับ DVD ก็ลด 6670 เหลือ
                              HIS HD5670 512M D5 2450(ส่วนตัวผมว่าไวกว่า 5670 1G DDR3)///HIS HD4670 ICE Q 1GB DDR3 1950
                              ราคาจากร้าน TK ครับผม แล้วจะเหลือเงินพอไปซื้อ DVD นั่นเองครับผม
                              Set 10K APU The Perfect Harmony
                              ราคาJedi ยกเว้นยกเว้นเคสหาได้ทั่วไป+PSU PowerMonster มาจากร้านบนชั้น4 และเมนบอร์ดจาก BananaIT
                              AMD A6-3500 2.1 (HD6530D) 3CORE (FM1) 3160
                              AsRock A75M-HVS 2190
                              KINGSTON HYPER-X 4GB (2x2) 1600 MHz 1190(หรือจะเอาแรมบัส13334gbก็ได้แค่ 800บาท)
                              WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1300
                              LG 22X SATA-Interface 590
                              PSU PowerMonster550Watt 400 +Caseบ้านๆ 400 = 800 หรือ GviewNEW 1200
                              รวม 9230/// 9630บาท

Comment : นี่แหละครับ คือสุดยอดแห่งความคุ้มค่า ไม่ใช่ แรง แต่คุ้ม เพราะด้วยเงินเท่านี้ สามารถเล่นเกมส์ปัจจุบันตอนนี้ได้ทุกเกมส์ แบบ

ปรับต่ำถึงสูง ได้ USB3 SATA3 HDMI DVI ครบพร้อม การ์ดจอ เป็นแบบ APU หรือ GPUออนCPU นั่นเองครับ นั่นคือ HD6530D ซึ่งมีขุม

พลัง อย่างลงตัว ทั้งดูหนังฟังเพลงเล่นเกมส์ออนไลน์ออฟไลน์ ประหยัดไฟตั้งโหลดบิทก็ได้แบบไม่กลัวอะไร และที่สำคัญ อนาคตสามารถ

อัพเกรดไปใส่การ์ดจอได้ แถม ถ้าใส่กับ 6450 6570 และ 6670 ยังสามารถ CrossFireHybrid ได้อีกด้วยครับผม
                              Commentเสริม .... สำหรับตัวนี้ ถ้าเทียบกันจริงๆแล้ว มันไม่ได้แรงไปกว่า X3+ การ์ดจอดีๆสักตัวนะครับ
                              อาจจะช้ากว่าในบางอย่างด้วยซ้ำ แต่A6 นั้นเกิดมาเพื่อความลงตัวอันพอดีของอุปกรณ์ที่ไม่ต้องจำเป็นต้องต่อเพิ่มแต่อย่างใดนั่นเองครับ ถ้า

หากไม่ชอบ อาจข้ามไปเอา X4 840 + 880GMH/U3S3 ที่แพงไปอีกหน่อยก็ได้ครับผม
                              ===================================
                              ในงบ12000+-เล็กน้อย Update 01/10/2554
                              Set Perfect for Game in 12K
                              ราคาTK///Jedi ยกเว้นยกเว้นเคสหาได้ทั่วไป+PSU PowerMonster มาจากร้านบนชั้น4
                              Athlon II X3 445 AM3 3.10GHz L2 1.5MB 95W 2150
                              POWERCOLOR HD 6790 1GB GDDR5 256BIT 840MHz/4200MHz 3990
                              KINGSTON 4GB 1333MHz CL 9-9-9 800
                              WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1250
                              PSU PowerMonster650Watt 800 +Caseบ้านๆ 400 = 900
                              รวม 12070 บาท

Comment : ในบรรดา งบเล่นเกมส์ทั้งหมด เซ็ทนี้ ประสิทธิภาพแทบจะเท่างบ 15000 มาตรฐาน แค่ลดทอน PSU+CPU ลงมาเท่านั้นครับ

ด้วยความสามารถ พอตัวของเจ้า PowerMonster ที่แม้จะไมได้โหดอะไร แต่วัสดุพอใช้ ก็สามารถ เป็นเครื่องยึดเหนี่ยวให้ใช้งาน

ประสิทธิภาพของ AMD X3 + ATI 6790 ที่เล่นเกมส์แรงที่สุดในงบประหยัดได้อย่างพอเพียงครับ Set นี้ บอกตรงๆว่า คุ้มที่สุดเท่าที่จะทำได้

ในงบ 12000 บาท แน่นอน!
                              6790 นั้นแรงมากครับ ถึงขึ้นปรับ กลาง-สุดจอ 1600 ได้สบายๆเลยครับผม
                              Comment: ถ้าหากพอเพิ่มเงินไหว ก็อัพPSU ไปเป็น Raidmax530w ราคา 1450บาท ณ ร้านบานาน่าและอื่นๆครับผม เพิ่มเงินอีก650บาท

แต่จะได้รับความอุ่นใจกว่าครับผม เป็น 12720 บาทครับผม
                              ในงบ15000+-เล็กน้อย Update 01/10/2554
                              Set 15K Game AMD
                              ราคาTK///Jedi ยกเว้น PSU หาซื้อได้จาก HWH BANANAIT และร้านชั้นนำทั่วไป
                              PHENOM II X4 840 AM3 3.20GHz L2 2MB 3290
                              POWERCOLOR HD 6790 3990
                              KINGSTON 2GB 1333MHz CL 9-9-9 500*2 =1000
                              WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1250
                              ThermalTakeV3 1200
                              Raidmax530w 1450
                              รวม 15160 บาท

Comment : นี่คือความมาตรฐานและพอดี ของ Set 15K ครับ สำหรับฝั่ง AMD ที่มาครบพร้อม USB3 SATA3 ครับผม ความแรงในการเล่น

เกมส์ เพราะใช้DualChannelRam และ 4Core CPU 3.2GHz +6790 ก็จะแรงในแบบสบายๆพร้อม PSU ที่เสถียรและมีคุณภาพครับผม
                              Set 15K Game Intel
                              ราคาJedi ยกเว้น PSU หาซื้อได้จาก HWH BANANAIT และร้านชั้นนำทั่วไป
                              CORE i3 2100 LGA1155 3.10 GHz L3 3MB (2Core/4Threads) 3500
                              AsRock H67M LGA1155 H67 2*DDR3 SATA3 USB3 HDMI+DVI+VGAmATX 2790 (BananaIT)
                              POWERCOLOR HD 6790 3990
                              KINGSTON 2GB 1333MHz CL 9-9-9 500*2 =1000
                              Raidmax530w 1450
                              รวม 15760บาท

Comment : นี่คือความมาตรฐานและพอดี ของ Set 15K ครับ สำหรับฝั่ง Intel ที่มาครบพร้อม USB3 SATA3 ครับผม ความแรงในการเล่น

เกมส์ถือว่า เท่าเทียมกัน ถ้าชอบค่ายไหนก็เลือกได้เลยครับผม ส่วนเมนบอร์ดอาจจะลดลงก็ได้แต่ต้องตัด USB3 SATA3 ออกครับผม
                              ในงบ20000+-เล็กน้อย Update 01/10/2554
                              Set 20K AMD ATI Game
                              ราคาTKCOM///Jedi PSU จาก HWH/BANANAIT หรือร้านทั่วๆไป
                              PHENOM II X4 840 AM3 3.20GHz L2 2MB 3290
                              HIS HD6950 2GB D5 8150 (TK)
                              KINGSTON HYPER-X 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 D. 1190
                              Raidmax730w 1900 หรือ Tagan600U37 1870
                              รวม 19960 บาท

Comment : เซ็ทนี้นั้น ได้รับพลังขับเคลื่อนเกมส์ เป็น 6950 ด้วยขุมพลัง ที่เป็นรองTOPฝั่งแดงในยุคนี้ อีกทั้งความสามารถในการ แปลงร่าง

เป็น 6970 ปรับสุดๆเล่นจอ 1600-1920 ได้สบายๆแน่นอนครับผม
                              Set 20K Intel Nvidia Game
                              ราคาJedi ยกเว้น PSU จาก HWH/BANANAIT หรือร้านทั่วๆไป
                              CORE i3 2100 LGA1155 3.10 GHz L3 3MB (2Core/4Threads) 3500
                              AsRock H67M LGA1155 H67 2*DDR3 SATA3 USB3 HDMI+DVI+VGAmATX 2790 (BananaIT)
                              GIGABYTE GTX560 TI 1GB DDR5 256BIT 900MHz/4000MHz OC. 7800
                              Raidmax730w 1900 หรือ Tagan600U37 1870
                              รวม 20030 บาท

Comment : พลัง 560TI ของฝั่งNvidia ที่มี CudaCore ช่วยประมวลผลPhysX ทำให้การเล่นเกมส์นั้นสนุกแบบไม่สะดุด โฉบเฉี่ยวปรับสุด

จอ 1600-1920 สบายๆครับผม

เพิ่มเติม ทั้งสองเซ็ทถ้าสามารถเพิ่มเงินได้ แนะนำ PSU ของ Scythe Gouriki 600w 2250บาท เป็นPSUที่ดี และครบสูตรครับผม
                              ในงบ25000+-เล็กน้อย Update 01/10/2554
                              Set 25K Intel OC
                              CORE i5 2500K 6790
                              GIGABYTE GA-Z68A-D3-B3 3850
                              GIGABYTE GTX560 TI 1GB DDR5 256BIT 900MHz/4000MHz OC. 7800
                              Geil Enhance Corsa 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9-28 D. 1050 ราคาJIB JEDI จะ1150บาท หรือเอา G.skill 1450บาทก็ได้
                              ThermalTakeV3 หรือ M6 ราคา 1200
                              Scythe Gouriki 600w 2250
                              CoolerMaster212+ 800
                              รวม 25580 บาท

Comment : เซ็ทนี้เป็นเซ็ทตั้งต้น ที่คนอยากจะOC "ไปไกลๆ" แนะนำเลยครับ เพราะเป็นเซ็ทที่OC ได้ง่าย เสถียรกำลังดี ยิ่งจับคู่กับ G.Skill

ยิ่งไปได้ดีครับผม ความแรงไม่ผิดหวังแน่นอนครับผม
                              *การ์ดจอที่ผมเคยสัมผัสมาจริงๆนั้น แรงสุดแค่ 6950 / 560 นะครับ(จนครับ ฮา~) ดังนั้น การแนะนำของผม จึงไม่ได้ถูกต้องทั้งหมดแต่

อย่่างใด แต่ก็สามารถชี้แนวทางได้ในระดับหนึ่ง(ซึ่งมาจากผลรีวิวซะเยอะ)

////////////ส่วนอธิบาย////////////
                              ราคาทั้งหมดนี้ เป็นราคา กลาง ของหลายๆร้านรวมกันนะครับ ราคาอาจมีขึ้ลงได้ตามความเหมาะสมและสถานที่ๆแตกต่างกันครับ
                              พวกเคสบ้านๆ หมายถึง เคสที่มีขาย ทั่วๆไปในพันทิปหรือพื้นที่ใกล้บ้านท่านตามศูนย์ขายคอม ไม่ได้มียี่ห้อหรูหราอะไร

เป็นพิเศษ แต่ก็มีให้เลือกเยอะแยะมากมาย มักจะขาย ตั้งแต่300-500 บาท
                              PSU วัตไม่แท้ คือ Power Supply ที่ มีัอัตราการวิ่งของไฟไม่คงที่ มักจะวิ่ง เป็นเส้นกราฟที่ กว้างพอตัว เช่น บอกไว้ว่า

500Watt แต่จริงๆจะวิ่ง แค่280-485 Watt เท่านั้น โดย ซึ่งWatt ไม่แท้ จะมีราคาถูกมาก 500Watt วางขายกันอยู่ที่ 300-400บาท
                              ความแตกต่างระหว่าง AMDและINTEL ทั้งสองค่ายนี้ มีความแตกต่างกัน ในการทำงานครับ แต่โดยรวมก็ทำทุกอย่างได้
                              ภาพรวมเทียบกับราคา นับว่ามันก็มีความสามารถพอกัน จนต้องขึ้นกับงบและตัวผู้ใช้เองเสียมากกว่าครับผม ว่าชอบค่ายไหน
                              และคำแนะนำอย่างหนึ่งคือ อย่าเชื่อ คำว่า AMD ร้อนเร็ว แฮงค์ง่ายและใช้ไปนานๆเสียไว หรือ P4 ห่วย ไม่ดี พังไว
                              เพราะ ทุกๆค่าย ทุกๆบริษัท เขาคงไม่หยุดนิ่ง เพื่อเป็นรองให้กับคู่่แข่ง แต่เขาจะพยายามลบจุดด้อยของตนเอง

ให้มากที่สุด เพื่อชนะคู่แข่งของเขาให้ได้ครับ จึงไม่ต้องกังวลกับคำกล่าวเก่าๆเมื่อ10ปีที่แล้วเลยครับ

======================================
                              ======================================
                              การคิดค่าไฟ ใช้คอม แบบง่ายๆนะครับ
                              การใช้ไฟ 1หน่วย คือ เราใช้ไฟ 1000Watt เป็นเวลา 1ชั่วโมงครับผม
                              การหาค่าไฟคือ (กำลังไฟฟ้าที่ใช้ทั้งหมดจากอุปกรณ์ที่ใช้รวมกัน) หาร 1000 x จำนวนชั่วโมงที่ใช้งานใน1วัน = จำนวนหน่วยครับยูนิตครับ
                              เช่น 5670 110Watt+Athlon II X3 95Watt+Ram 15Watt+ HDD15Watt + DVD 15Watt+พัดลมตัวละ5Watt*4ตัว+PSUกินไฟ

เอง10Watt+เมนบอร์ด40Watt(ทั้งหมดนั้นFullLoad หมดแล้วนะครับ) = 280 หาร 1000x24ชั่วโมง = กินไฟวันละ 6.72 หน่วย หรือ 0.28

ต่อชั่วโมง
                              ถ้าเป็นตามหอพัก น่าจะหน่วยละ 8บาท ก็เท่ากับ วันละ 53.76 บาท หรือ 2.24 บาทต่อชั่วโมงครับ
                              ถ้าเป็นตามบ้าน หน่วยละ 3บาท ก็เท่ากับ 20.16 บาท หรือ 0.84บาทต่อชั่วโมงครับ
                              ทั้งหมดนี้ คือFull Load นะครับ ^^" ถ้าเวลาตั้งโหลดบิท ปิดจอ ก็ถูกลงอีกครับ
                              Originally posted by goldgear View Post
                              ความรู้เกี่ยวกับ LCD Panel ประเภทต่างๆ
                              ส่วนใหญ่แล้วในเอกสารแสดงคุณสมบัติผลิตภัณฑ์ หรือตาม website จะไม่ระบุว่า LCD รุ่นที่คุณกำลังสนใจที่จะซื้อนั้นใช้ Panel ประเภทไหน

สิ่งที่คุณสามารถทำได้ก็คือ การค้นหาข้อมูลตาม website ต่างๆ หรือจาก service manual ของ LCD panel รุ่นนั้นๆ ครับ และเมื่อทราบว่า

LCD รุ่นที่คุณสนใจนั้นใช้ Panel แบบไหน ก็สามารถศึกษาข้อมูลข้อดี/ข้อเสียของ Panel ชนิดนั้นได้จากบทความข้างล่างนี้เลยครับ

จอ LCD monitor และ LCD TV ที่มีขายในบ้านเรานั้นสามารถแบ่งได้เป็นประเภทต่างๆ ตามชนิดของ Panel ที่ใช้ ดังนี้ครับ

TN Panel

TN + film หรือชื่อเต็มว่า ?Twisted Nematic + film? เป็นประเภทของ LCD Panel ที่มีการผลิต และใช้งานอย่างแพร่หลายที่สุด เนื่องจาก

ต้นทุนในการผลิตที่ต่ำ และความสามารถในการตอบสนองของการเปลี่ยนสี (response time of color transitions) ที่รวดเร็ว เพื่อหลีกเลี่ยง

effects อันไม่พึงประสงค์ต่างๆ เช่น shadow trails และ ghosting artifacts

Response time ที่รวดเร็ว จึงเป็นจุดขายของ TN panel มาตลอด ถึงแม้ว่าตัวเลขที่โฆษณาเหล่านั้นจะไม่สะท้อนถึง response time ทั้ง

หมดที่เป็นไปได้ของทุกช่วงสีก็ตาม

มาตรฐานในการวัด Response time สามารถแบ่งออกได้เป็น 2 มาตรฐาน ได้แก่:

ISO Response time - กำหนดไว้ว่า ค่า response time ควรแสดงถึงตัวเลขของความหน่วงในการเปลี่ยนสีจากสีดำไปสีขาว (black-to-

white transition)
                              RTC (Response Time Compensation - Overdrive) - เป็นเทคโนโลยีที่ทำให้ผู้ผลิต LCD สามารถลดความหน่วงของการเปลี่ยนเฉดสีเทา

จากเฉดหนึ่งไปยังอีกเฉดหนึ่ง (grey to grey: G2G) ซึ่งเป็น scenario ที่เกิดขึ้นบ่อยจากการใช้งานจริง
                              ผู้ผลิต TN Panel ในปัจจุบัน จึงพยายามพัฒนาเพื่อลด G2G response time ของ panel ของตนให้มากที่สุด โดยไม่ได้ปรับปรุง/พัฒนา

response time ของ black-to-white เท่าใดนัก ค่า response time ที่อยู่ในโฆษณาของ Panel เหล่านี้จึงเป็นค่า G2G เกือบทั้งหมด ซึ่ง

ปัจจุบันอยู่ที่ 4ms หรือ 2ms

ด้วย response time ที่ดี และต้นทุนการผลิตที่ไม่สูง จึงทำให้ TN Panel ครองตลาดส่วนใหญ่ในปัจจุบัน

อย่างไรก็ตาม TN Panel มีข้อเสียในเรื่องของมุมมองการรับชมที่ค่อนข้างจำกัด โดยเฉพาะมุมมองการรับชมในแนวตั้ง และ TN Panel

หลายๆ ตัวสามารถแสดงผลได้ 6 บิทต่อ 1 สี (6 bits per color) แทนที่จะเป็นแบบ 8 บิทต่อ 1 สี ด้วยเหตุนี้จึงทำให้ TN Panel แบบ 6 บิ

ทไม่สามารถแสดงสีได้ถึง 16.7 ล้านสีได้ (16.7 ล้านสี หรือ 24-bit truecolor) และเมื่อนำ panel เหล่านี้มาต่อกับ source ที่เป็น true color

มันจะจำลอง (interpolate) เฉดสีอื่นๆ ที่มันไม่สามารถแสดงได้ขึ้นมาโดยการใช้เทคนิค dithering ซึ่งเป็นการรวมเอาพิกเซลที่อยู่ใกล้เคียง

กันมาคำนวณและจำลองสีที่ต้องการออกมา

พูดโดยรวมแล้ว ความสมจริงของสีที่ TN Panel ที่ใช้ backlight แบบ CCFL (Cold Cathode Fluorescent Lamps) สามารถแสดงได้นั้น

ค่อนข้างน้อย โดยทั่วไปแล้วสามารถทำได้เพียง 40% - 76% ของช่วงสี NTSC ทั้งหมด (percentage of the NTSC 1953 color gamut)

เท่านั้น แต่อย่างไรก็ดี TN Panel ที่ใช้ LED Backlight สามารถแสดงเฉดสี NTSC ได้ทั้งหมด ซึ่งความแตกต่างนี้สามารถสังเกตเห็นด้วยตา

เปล่าได้อย่างชัดเจน

IPS Panel

IPS (in-plane switching) ถูกพัฒนาขึ้นโดยฮิตาชิ ในปี 1996 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อปรับปรุงข้อเสียของ TN panel ในแง่ของมุมมองการ

รับชมและความสามารถในการแสดงสี

IPS panel เกือบทั้งหมดสนับสนุนการแสดงสีแบบ 8 bit (True color) ซึ่งการปรับปรุงเหล่านี้นำมาซึ่ง response time ที่สูงขึ้น (50ms

สำหรับ IPS Panel รุ่นแรกๆ) และที่สำคัญ IPS Panel มีราคาที่สูงมาก ต่อมาไม่นาน IPS ได้ถูกแทนที่ด้วย S-IPS (หรือ Super-IPS, Hitachi;

1998) โดยยังคงคุณสมบัติของ IPS ไว้ทุกประการ แต่ได้ปรับปรุง response time (pixel refresh timing) และถึงแม้ว่า S-IPS จะมี

คุณสมบัติในการแสดงสีได้เทียบเท่าจอแบบ CRT ก็ตาม แต่มิติของสี (dynamic range) ก็ยังต่ำกว่าจอแบบ CRT อยู่มาก

ผู้ผลิต IPS Panel รายใหญ่ในปัจจุบันคือ LG และ Philips

IPS Panel ยังได้ถูกพัฒนาต่อยอดออกมาอีกหลายประเภท ดังนี้:

AS-IPS - Advanced Super IPS ถูกพัฒนาโดยฮิตาชิในปี 2002 โดยได้รับการปรับปรุง contrast ratio ให้ดีขึ้น ซึ่ง AS-IPS panel ได้ถูกใช้

โดยจอของ NEC
                              A-TW-IPS - Advanced True White IPS, พัฒนาโดย LG Philips ให้กับ NEC โดย Panel ชนิดนี้ได้รับการปรับปรุงโดยเพิ่ม color filter

เพื่อให้สีขาวดูเป็นธรรมชาติมากขึ้น และเพิ่ม color gamut ให้ใกล้เคียงกับจอ CRT มากขึ้น จึงมีการนำ Panel ประเภทนี้ไปใช้กับจอ LCD

สำหรับมืออาชีพที่ทำงานด้านภาพถ่ายที่ต้องการความแม่นยำของสีสูง
                              H-IPS - เป็นอีกหนึ่ง panel ที่พัฒนาต่อยอดมาจาก IPS โดยได้รับการปรับปรุงเรื่อง Backlight bleeding, เรื่องสีออกโทนม่วงเวลามองจาก

มุมด้านข้าง และลด noise ลงด้วย แต่การปรับปรุงเหล่านี้ก็ทำให้มุมมองในการรับชมแคบลงกว่าเดิม
                              Credit : ข้อมูลจาก www.lcdspec.com
                              ========================================
                              พลังงานที่ใช้ขอบพระคุณ ท่านGoldgear ที่ช่วยเอาข้อมูลดีๆมาฝากครับ
                              Originally posted by goldgear View Post
                              เอามาฝาก PSU แค่ไหนถึงจะพอ ข้อมูลเอามาจากเวป AMD กับ Nvidia เลยครับ AMD เขาแนะนำเลยว่า

PSU ขั้นต่ำควรใช้แค่ไหน ของ Nvidia บอกมาแค่พลังงานที่ใช้ ผมเอามาประมาณเทียบกับ ของ AMD เอาไว้ดูกัน
                              ดูรวมๆแล้ว ถ้าไม่นับรวม 5970 ใช้การ์ดจอตัวเดียว PSU 600W เอาอยู่หมดเลย

Nvidia

GTX 460 160w psu 500w up
                              GTX 465 200w psu 550w up
                              GTX 470 215w psu 550w up
                              GTX 480 250w psu 550w up
                              GTX 570 219w psu 550w up
                              GTX 580 244w psu 550w up

AMD ATI

5850 151w 500 Watt or greater power supply is recommended
                              5870 188w 500 Watt or greater power supply is recommended
                              5970 294w ......650 Watt or greater power supply recommended ( 850 Watt for ATI CrossFireX? technology in dual mode)
                              6850......500 Watt or greater power supply recommended
                              6870......500 Watt or greater power supply recommended
                              6950......500 Watt or greater power supply recommended
                              6970......550 Watt or greater power supply recommended

ไปเจอเพิ่มมา

http://uppic.soizaa.com/files/9wsn3x8lh7lyu65c0yvz.png[/IMG]

http://www.guru3d.com/article/radeon...firex-review/4
                              =================================================
                              =================================================
                              BlackList
                              บริษัท นิวคาสเซิล คอมพิวเตอร์ จำกัด จากเหตุการ http://www.overclockzone.com/forums/...1#post30831022
                              Last edited by runshana; 5 Dec 2011, 02:54:29.

Comment

• ครับ ถ้ามีสายเหลือกับ มีสายไฟต่อพอ ก็ซื้อมาเสียบ ฟอร์แมท ใช้ได้ทันทีครับผม
                                แต่ถ้าไม่ได้ซื้อมาต่อเรท0 อาจจะ ซื้อพวก Green มาต่อแยก เป็น External แล้วถ่ายโอนเข้า ออกเอาก็ได้ครับ จะช่วยให้ประหยัดเงินได้มากเพราะน่าจะเป็นคนชอบสะสมเยอะ

รบกวนช่วยอธิบายตรงนี้หน่อยนะครับ ไม่ค่อยเข้าใจครับ ซื้อมาต่อเรท0 อาจจะ ซื้อพวก Green มาต่อแยก เป็น External

คำว่า ต่อเรท0 มันคืออะไรครับ

ขอบคุณมาครับ

Comment

Working...
                                X