Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by kavinmark View Post
    สเปกร้านเกมส์ แนะนำจอทีครับ ดูจากหน้ากระทู้ แล้วน่าสนใจ

จอ 20+นิ้ว มันจะมีแบบ2พันกว่ามั้ยครับ
    มีครับ แต่เป็นLCD อายุไม่ยืน ไม่อยากแนะนำหรอกครับ
    เอา LED ไปเลย 3000-3500 บาทครับ
    ของ ACER LG AOC SAMSUNG ครับผม
    4ยี่ห้อนี้ ราคากลางๆ ใช้ได้ กำลังดีครับสวยงาม เหมาะกว่า ถ้าเอา 18.5นิ้ว ก็3000-3100 บาท ของAOC รุ่นบางเฉียบก็ไฉไลดีนะครับ
    LED 18.5'' AOC (E943FW) LED 1366 x 768 ? 5ms ? 250 cd/m ? DCR : 50M:1 3 ปี 3,130
    แต่ถ้าจะเอา 20"
    LED 20'' ACER (S202HLBD) LED 1600x900 ? 5ms ? 250 cd/? ? DRC : 12M:1 3 ปี 3,590

ปล. ยังไงจอก็ยังไม่แนะนำ ที่เป็นLCD นะครับ อาจจะลดงบตัวเครื่องมาลงจอก็okครับผม มีอะไรถามเพิ่มได้
    ราคาจอเอามาจากร้านJIBครับ

Comment

• Originally posted by chayanin_p View Post
      คงต้องมือสองอ่ะครับ
      ขอบคุณที่ช่วยตอบครับผม

Comment

• FLATRON L1515S
        ปรับสุดได้แค่ไหนอ่ะครับ นี้จอเก่าอ่ะครับ
        เคยให้พี่จัดสเปกไว้ไม่เกิน 20k บาทแบบ OC เห็นพี่แนะนำพี่วิกรอีกที
        นี้เพิ่งเก็บเงินได้ ไว้ไปคุยอีกที
        แต่อยากรู้ว่าจอเก่านี้กับ PC ใหม่จะได้นี้ไปกันได้ไหม
        หรือมันทำให้ใช้งานไม่ได้ 100% อะไรอย่างงี้ แบบอยากให้จอมันจัดเต็มอัดเกมส์กินกราฟฟิกได้เต็มๆอ่ะครับ
        หรือจอไม่เกี่ยวยังไงเกมส์ก็ยังไหลลื่นสวยงามปรับ high ได้ แต่สวยสุดได้ตามสเปกจอ
        แล้วขนาดจอมีผลไงบ้างกับภาพอ่ะครับ

Comment

• ขอบคุณมากครับ
          ตอนนี้เลยจัดออกมา 2 ชุด
          ชุดประหยัด
          CORE i5 2400 6,090
          GIGABYTE GA-H67M-D2-B3 2,950
          G.SKILL DDR3 4XL/1333 (2GBX2) CL 9-9-9-24 1,600
          WESTERN DIGITAL 500GB WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE 1,280
          11,920 <--*
          ---------------------------------------------------------------------------------------------------------
          ชุดอิ่มอยู่ท้อง
          CORE i5 2500 6,640
          GIGABYTE GA-P67A-UD3-B3 4,280
          G.SKILL DDR3 4XL/1600 (2GBX2) CL 9-9-9-24 1,850
          WESTERN DIGITAL 500GB WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE 1,280
          14,050 <--*
          --------------------------------------------------------------------------------------------------------
          ผมคลานเข่าไปเสนอท่านผบ.(เมีย) ท่านพิจารณาอยู่3วิ แล้วถามผมว่า แล้ว 2 ชุดนี้ประสิทธิภาพ(เล่นเกม)ต่างกันมากมั๊ย ให้ไปถามท่านเจ้าคุณ runshana ดูอีกรอบซิ
          ผมเลยต้องรีบคาบมาสอบถามอีกรอบเพื่อการตัดสินใจเข้าตีขั้นสุดท้ายน่ะครับ

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
            FLATRON L1515S
            ปรับสุดได้แค่ไหนอ่ะครับ นี้จอเก่าอ่ะครับ
            เคยให้พี่จัดสเปกไว้ไม่เกิน 20k บาทแบบ OC เห็นพี่แนะนำพี่วิกรอีกที
            นี้เพิ่งเก็บเงินได้ ไว้ไปคุยอีกที
            แต่อยากรู้ว่าจอเก่านี้กับ PC ใหม่จะได้นี้ไปกันได้ไหม
            หรือมันทำให้ใช้งานไม่ได้ 100% อะไรอย่างงี้ แบบอยากให้จอมันจัดเต็มอัดเกมส์กินกราฟฟิกได้เต็มๆอ่ะครับ
            หรือจอไม่เกี่ยวยังไงเกมส์ก็ยังไหลลื่นสวยงามปรับ high ได้ แต่สวยสุดได้ตามสเปกจอ
            แล้วขนาดจอมีผลไงบ้างกับภาพอ่ะครับ
            จอก็มีผลบ้างเป็นธรรมดาครับ แต่ ไม่มากหรอก พวกจอรุ่นเก่าๆ เครื่องแรงๆ ก็ปรับภาพสวยๆได้ครับผม แต่ก็อาจจะออกไม่ครบแสงสีเสียง เพราะแฟลตตรอนยังใช้สาย DVI อยุ่เลยครับผม
            ถ้าจะเอางบดีๆก่อน ก็ซื้อจอทีหลัง แต่ถ้าจะเอาจอเลยก็ได้ครับผม

ปล. ยินดีด้วยนะครับกับการเก็บเงินครบ ^^
            มีอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ
            Originally posted by rainya View Post
            ขอบคุณมากครับ
            ตอนนี้เลยจัดออกมา 2 ชุด
            ชุดประหยัด
            CORE i5 2400 6,090
            GIGABYTE GA-H67M-D2-B3 2,950
            G.SKILL DDR3 4XL/1333 (2GBX2) CL 9-9-9-24 1,600
            11,920 <--*
            ---------------------------------------------------------------------------------------------------------
            ชุดอิ่มอยู่ท้อง
            CORE i5 2500 6,640
            GIGABYTE GA-P67A-UD3-B3 4,280
            G.SKILL DDR3 4XL/1600 (2GBX2) CL 9-9-9-24 1,850
            14,050 <--*
            --------------------------------------------------------------------------------------------------------
            ผมคลานเข่าไปเสนอท่านผบ.(เมีย) ท่านพิจารณาอยู่3วิ แล้วถามผมว่า แล้ว 2 ชุดนี้ประสิทธิภาพ(เล่นเกม)ต่างกันมากมั๊ย ให้ไปถามท่านเจ้าคุณ runshana ดูอีกรอบซิ
            ผมเลยต้องรีบคาบมาสอบถามอีกรอบเพื่อการตัดสินใจเข้าตีขั้นสุดท้ายน่ะครับ
            ..... บอกตามตรงว่าผมนับถือท่านกับภริยาท่านจริงๆครับ มีความเกรงใจต่อกันมากๆเลยทีเดียว แฮะๆ
            อธิบายสั้นๆไม่ดีแน่
            แต่สั้นๆไว้ก่อนว่า ตัวบน เล่นเกมส์ไม่ชนะตัวล่างแน่ๆครับ ถ้าการ์ดจอเท่ากัน(งบเยอะกว่าก็ต้องดีกว่า)
            แต่ก็ต่างกันไม่เกิน 3เปอเซ็นในระหว่างเล่นเกมสื และต่างกันไม่เกิน7เปอเซ็นในระหว่างโหลดฉากครับ
            ดังนั้นถ้าสามารถเอางบชุดแรก+ ลดแรมเหลือแค่บัส 1333 ราคา 1600 บาทได้
            เอาไปเพิ่มการ์ดจอก็จะแรงขึ้นไปอีกครับผม^^ ในด้านเกมส์นะ.... ไม่ใช่ด้านทำโปรแกรม

แต่ถ้าพอใจการ์ดจอนี้แล้ว เอาตัวล่างเลยครับ ฟันธง อะโจ๊ะ
            อิอิ
            มีอะไรสงสัยถามต่อได้เลยครับ
            Last edited by runshana; 12 Jun 2011, 02:58:28.

Comment

• อา..คุณท่านตอบเร็วทันใจจริงๆครับ
              ผมเองก็ตั้งใจไว้จะบอกท่านผบ.(เมีย)ว่าอัพเกรดทั้งทีเอาที่ดีถูกใจไปเลยครั้งเดียวดีกว่า(เซ็ตล่าง) และอ้างอิงข้อมูลจากคุณท่าน runshana เพื่อความน่าเชื่อถือ
              เท่านี้ผมก็สามารถกำเงินไปช๊อปได้อย่างสบายใจซะทีครับ
              ส่วนการ์ดจอตอนนี้ผมยังรักและชอบพอกะมันอยู่ครับ ไว้จะอัพเกรดจะมาขอความรู้และอ้างอิงถึงคุณท่าน runshana อีกครับ

ขอขอบพระคุณจากใจแรงๆอีกทีเลยครับ >w<

Comment

• Originally posted by rainya View Post
                อา..คุณท่านตอบเร็วทันใจจริงๆครับ
                ผมเองก็ตั้งใจไว้จะบอกท่านผบ.(เมีย)ว่าอัพเกรดทั้งทีเอาที่ดีถูกใจไปเลยครั้งเดียวดีกว่า(เซ็ตล่าง) และอ้างอิงข้อมูลจากคุณท่าน runshana เพื่อความน่าเชื่อถือ
                เท่านี้ผมก็สามารถกำเงินไปช๊อปได้อย่างสบายใจซะทีครับ
                ส่วนการ์ดจอตอนนี้ผมยังรักและชอบพอกะมันอยู่ครับ ไว้จะอัพเกรดจะมาขอความรู้และอ้างอิงถึงคุณท่าน runshana อีกครับ

ขอขอบพระคุณจากใจแรงๆอีกทีเลยครับ >w<
                แฮะๆคร้าบ ยินดีเลยขอให้ท่านได้รับของที่คุ้มค่ากลับไปครับผม
                ร้าน TKCom หรือ Jediนะครับผม
                มีอะไรสงสัยสอบถามอีกได้เลยนะครับผม^^
                ปล.อีกนิดครับ ถ้าจริงๆ ยังไงก็เพิ่มอีก 350บาท เอา I5 2500K มาเลยก็ได้นะครับ ราคา6990 ไหนๆก็ไหนๆ เกิดอารมอยากจะฝึกoc ก็สามารถทำได้ แพงกว่านิดเดียว บอร์ดก็พร้อมOCแล้วด้วยครับผม
                ไม่รุ้บอกทันไหมครับ
                Last edited by runshana; 12 Jun 2011, 03:28:50.

Comment

• ขอบคุณที่ชี้แนะเพิ่มครับ..
                  โอ๊ะ.. คุณท่านครับผมไปเข้าเว็บ TKCom ที่คุณท่านได้บอกมา (ที่ผ่านมาดูแต่เว็บ jib)
                  ไปเจอบอร์ด 2 ตัวนี้เข้า
                  GIGABYTE GA-Z68A-D3-B3 4,350
                  GIGABYTE GA-Z68MA-D2H-B3 4,350 <--- ราคาเท่ากับตัวบน!? และพอๆกับ GIGABYTE GA-P67A-UD3-B3 เลยครับ
                  เอาไงดีครับ!?

Comment

• Z68MA เหมาะกับใส่การ์ดจอ 2ตัวนำมา SLI ครับ นอกนั้นคล้ายๆกัน

เอาแค่ P67 พอแล้วครับ OC ง่ายกว่าครับผม

ต้องเลือกว่า อนาคตอยากจะOC มากกว่า หรือ SLIมากกว่า
                    http://www.gigabyte.com/products/com...pids=3852,3765

นอกนั้น ถ้าไม่ได้คิดจะOCมากกว่าจริงๆ หยิบ Z68MA ก็ได้ครับผม

ปล.อีกนิดหนึ่ง ราคามันเพิ่มขึ้นอีกครับ อนาคตไม่ได้ ใส่SLI ถ้าผมฟันธงก็คงเอาแค่ P67 แหละครับผม
                    Last edited by runshana; 12 Jun 2011, 04:03:18.

Comment

• ผมไปไล่เปิดดูข้อมูลเกี่ยวกับ z68 มาถือว่าน่าสนใจสำหรับคนไม่เน้น OC อย่างผมทีเดียวครับ
                      ขอบคุณคุณท่านจริงๆที่อุตส่าเสียสละเวลามาให้คำแนะนำครับ ^_^

Comment

• Originally posted by rainya View Post
                        ผมไปไล่เปิดดูข้อมูลเกี่ยวกับ z68 มาถือว่าน่าสนใจสำหรับคนไม่เน้น OC อย่างผมทีเดียวครับ
                        ขอบคุณคุณท่านจริงๆที่อุตส่าเสียสละเวลามาให้คำแนะนำครับ ^_^
                        ยินดีครับผม มีอะไรสอบถามได้เลยนะครับ

Comment

• ช่วยดันจ้า#2112

Comment

• เอ๊อ พี่ จขกท ผม จะจัด อิกเครื่องให้เพื่อน ที่นครปฐม เลย มาพันทิพ ของที่ได้มาวันนี้

LE-140
                            880GM -- --- -- ตัวนี้เเนะนำ ร้าน กล้วย นะ ถูกกว่า jib 100-150 บาท
                            5000AAKX bule
                            LG 22x
                            kingston 2GB 1333 DDR3
                            หาmonster 550w ไม่ได้อะ Jib หมด กล้วยไม่มี tk ไม่มี เจได ไม่มี หาที่ไหนได้อีกหว่า

Comment

• Originally posted by first20029 View Post
                              Athlon II X3 440 3.00 GHz. ? L2 = 1.5MB ? 3 Core 3 ปี 2,240
                              ASROCK 880GM-LE 2D-1066-1800(DDR3) ? 6SATA+V 3 ปี 1,970
                              2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX CL 9 ? Single Channel LT 690 *2=1380
                              1tb. PC SAMSUNG 7200 rpm ? buffer 16MB 5 ปี 1,790
                              his ATI RADEON 6670 1GB GDDR5 ? Core 775 Mhz. ? Memory 4000 Mhz. 3 ปี 2990
                              LG (GH-24NS50) Box SATA ? 24x ? 2 MB ? Box 1 ปี 590
                              Case 400+ 550w POWER MONSTER (PM550W) 490 = 890
                              เอ่อมีคำถามหน่อยครับ คือสเปคนี้เล่นเกมได้ดีไหมครับ แล้วAthlon ii x 4 640กับAthlon II X3 440ต่างกันเยอะไหมครับตอนเล่นเกม แล้วสเปคนี้คาดว่าจะอยู่ได้ยาวกี่ปีครับ คือกะว่าได้ฤกษ์ซื้อซะทีแล้วละครับ เพราะแม่บอกว่าถ้าไม่ซื้อจะไปซื้อทีวีแทน ขอบคุณมากนะครับ ของทั้งหมดเดาได้เลยนะครับว่าเป็นร้านไหน อิอิ
                              เอ่อ คือผมมีคำถามครับ ถ้าเกิดเราจะเอาPhenom ii x4 840 มันจะคอขวดไหมครับ แล้วhdd samsungตัวนี้ใช้งานได้ดีไหมครับ ขอบคุณมากนะครับ

Comment

• Originally posted by thanakol2n View Post
                                เอ๊อ พี่ จขกท ผม จะจัด อิกเครื่องให้เพื่อน ที่นครปฐม เลย มาพันทิพ ของที่ได้มาวันนี้

LE-140
                                880GM -- --- -- ตัวนี้เเนะนำ ร้าน กล้วย นะ ถูกกว่า jib 100-150 บาท
                                5000AAKX bule
                                LG 22x
                                kingston 2GB 1333 DDR3
                                หาmonster 550w ไม่ได้อะ Jib หมด กล้วยไม่มี tk ไม่มี เจได ไม่มี หาที่ไหนได้อีกหว่า
                                มันขายดีจริงๆครับ Power Monster = =''' เศร้าเลยไม่มี ถ้าพอใช้ได้ก็เอาของ Oker 500-600 Watt ก็ได้ครับ ราคา 400-500 บาท
                                น่าจะมีนะครับผม
                                ไม่ก็ถ้าไม่คิดจะอัพเกรดอะไรเพิ่ม เอาของ Neolute หรือ powertech ก็ได้ครับ 200-400 บาท 500Watt
                                Originally posted by first20029 View Post
                                เอ่อ คือผมมีคำถามครับ ถ้าเกิดเราจะเอาPhenom ii x4 840 มันจะคอขวดไหมครับ แล้วhdd samsungตัวนี้ใช้งานได้ดีไหมครับ ขอบคุณมากนะครับ
                                ไม่ครับ แรงดีไม่มีตกเลยครับผม
                                ผมพูดตรงๆว่า HDD ตัวนี้ ผมชอบกว่า WD BLUE SATA2 (คนในบอร์ดนี้ชอบWD Blueมากกว่ากัน) อีกครับ แต่ถ้าเป็นไปได้ เอา WDBLUE SATA3 ดีกว่า รับอนาคตครับผม เพิ่มอีกหน่อย แต่ถ้ากะไม่เปลี่ยนคอมอะไร5ปี ก็เอา SAMSUNGก็ได้ครับ แรงดี ^^

Originally posted by sompopwong View Post
                                ช่วยดันจ้า#2112
                                ขอบคุณมากๆครับ
                                Last edited by runshana; 12 Jun 2011, 21:08:50.

Comment

Working...
                                X