Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sound blasterx Ae-5 อัพเดทเรื่อยๆครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

สอบถามครับ
    Cloud core กับ AE-5 หรือ GSX 1000 หรือ Zowie Vital
    ตัวไหนน่าเล่นมากกว่ากันครับ เน้น CSGO กับ PUBG
    อยากได้แบบเสียงเท้า เสียงปืน ทิศทางชัดเจนครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Sound blasterx Ae-5+Hyper x cloud alpha เลย มันมีซอร์ฟแวร์ปรับได้ เยอะมาก ปรับเป็นเกมส์ก็ได้ มี pubg ให้ด้วย

Comment

Originally posted by Gumiller View Post
        Sound blasterx Ae-5+Hyper x cloud alpha เลย มันมีซอร์ฟแวร์ปรับได้ เยอะมาก ปรับเป็นเกมส์ก็ได้ มี pubg ให้ด้วย
        ขอบคุณครับ พอดีผมใช้ ตัว Cloud core อยู่ครับ
        คงถอย Sound blasterx Ae-5 อย่างเดียว
        ขอบคุณครับ

Comment

ตอนนี้สงสัยเรื่องหูฟังกับการตั้งค่าครับ
          ถ้าเสียบหูฟังด้านหน้าเคส ต้องไปตั้งค่า Speaker ตลอด ไม่ปรับให้อัตโนมัติเหมือนกับตอนใช้ Z เลย ทีนี้ปัญหาอยู่ที่ตั้งค่านี่ล่ะ ผมควรตั้งค่าตัวไหนดี Headphone 7.1 หรือ Direct HP
          หูฟังของผมเป็นแค่หูฟังโทรศัพท์ Samsung รุ่น HS130 ธรรมดาๆแค่ Stereo แต่พอตั้งค่า Direct HP มันก็ควรออกแค่ Stereo ใช่ไหมครับ กด Test ก็ออกซ้าย-ขวา แต่พอเปิดหนังหรืออะไรดู มันเหมือนออกมาเป็น 5.1 / 7.1 ที่เสียบแค่หน้าซ้ายกับหน้าขวา แต่ไม่เสียบ Center ยังไงไม่รู้ หรือต้องเป็น Headphone 7.1
          อัพเดทอีกนิด หลังจากงม ต้องไปปิด Surround ด้วยถึงออกปกติ สงสัยผมคงใช้ไม่เป็น ตอนใช้ Z ไม่ยักกะต้องงม 555
          Last edited by Alderwood; 2 Apr 2018, 01:30:27.

Comment

ถ้าใช้samsung เห็นในเวปมั่นคงบอกว่า oker ho5(ปัจจุบันยังมีขาย) ดีกว่า Asaki EX088(Sony EX088)ครับ

oker h051.jpg

Comment

มีสมาชิกท่านใดที่ใช้ Foobar + ASIO แล้วเจอปัญหา unrecoverable playback error: could not start asio playback บ้างครับ

แต่ไม่ได้เป็นทุกครั้งนะครับ ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาใช้ WASAPI แทนไปก่อน

Comment

เสียงดีกว่า Z อยู่พอสมควร scout mode มันคอนเน็คไม่ได้ ต้องตัั้งตรงไหนเพิ่มอีกมั้ยครับ - -
                Last edited by kitapat; 19 Apr 2018, 12:33:30.

Comment

ถามนิดนึงนะครับ sound cardแบบinternal นอกจาก z แล้วตัวไหนน่าใช้ครับ เน้นเกมส์ ดูหนัง(ผมใช้zอยู่น่ะครับ)

Comment

อัพเดท Win 10 v.1803 แล้ว อัพเดท driver ตัวล่าสุดแล้ว มีใครเจอปัญหาเสียบหูฟังด้านหน้าเคส แล้วไปตั้งค่าลำโพงเป็นหูฟัง แต่เสียงออกทั้งลำโพงและหูฟังบ้างครับ ลองถอย driver เป็นตัวก่อนหน้านี้ก็ไม่หาย แถมด้วยถ้าตั้งเป็น Direct HP ตอนทดสอบเสียง เสียงออก แต่พอเปิดหนังกับ Media Player Classic เสียงไม่ออก ต้องไปตั้งค่าเป็นลำโพงปกติก่อนแล้วค่อยมา Direct HP อีกที เสียงถึงจะออกครับ แต่มันก็ยังออกทั้งลำโพงทั้งหูฟัง ตอนที่ใช้ Win 10 v.1709 ไม่เจอปัญหานี้แฮะ
                    อัพเดทครับ หายละ ไม่แน่ใจว่าเพราะอะไร สงสัยตัวอัพเดทล่าสุดของ Windows หลังจากอัพ 1803 มั้งนะ เพราะนอกจากนี้ก็ไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเติมยกเว้นอัพเดท driver ของการ์ดจอ
                    Last edited by Alderwood; 17 May 2018, 00:59:37.

Comment

ใช้ Z อยู่ จะลอง AE-5 คุ้มค่าแก่การเปลี่ยนมั้ยครับ ฟังเพลง เล่นเกม

Comment

พึ่งย้ายจาก 0460เป็นออนบอร์ด แล้วก็ย้ายมาเป็น ae5 ทำไมกระผมรู้สึกว่าเสียงมันเฉยๆจัง หรือหูฟังมันเน่า มีทั้ง x15 kz zst hyper cloud ก็ล้วนแต่รู้สึกเฉยๆ = = หรือว่าต้องไปตั้งค่าอะไรเป็นพิเศษมั้ยครับ หาคู่มือภาษาไทยไม่เจอเลย

Comment

สรุปมันเป็นไงบ้างเสียงเมื่อเทียบกับ Onboard รุ่น top ๆ หน่อย คุ้มค่าที่จะซื้อมามั้ย
                          ฟังเพลง เล่นเกมส์ ดูหนัง

Comment

Originally posted by JUMP-OCZ View Post
                            สรุปมันเป็นไงบ้างเสียงเมื่อเทียบกับ Onboard รุ่น top ๆ หน่อย คุ้มค่าที่จะซื้อมามั้ย
                            ฟังเพลง เล่นเกมส์ ดูหนัง
                            ผมพยายามเทียบกับ onboard หลายรอบแล้วครับ กะว่าจะขาย ae 5 ทิ้ง ไปๆ มาๆ พอเบิร์นได้ที่ ae 5 ดีกว่าเยอะ ผมใช้ microlab 5.1 นะ

Comment

zxr กับ ae5 นี่อันไหนดีกว่ากันครับ ตอนนี้ใช้ zxr ต่อกับหูฟัง pc37x อยู่ อยากขยับขยายไปหูพวก akg k7xx ตัว zxr จะขับไหวไหมครับ สงสัยต้องเก็บเงินเตรียมโล๊ะยกชุดแน่เลย k7xx เห็นว่าต้องใช้ dac amp ดีๆหน่อย

Comment

ที่ผมเปลี่ยนเพราะ Titanium hd มีปัญหาแยกเสียงศรัตรูในเกม ด้านหน้า-ด้านหลัง บางทีแยกไม่ออกครับ

Comment

Working...
                                X