Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาสร้าง Network Audio Player ง่ายๆ ด้วย Raspberry Pi 2 กันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ภาษาไทย ผมอ่านปกตินะครับ ทุกเวอร์ชั่นเลย น่าจะเป็นปัญหาที่ tag มากกว่าครับ

ตอนนี้ยังใช้ 3.1 อยู่เลย
    ตอนนั้นเทส 3.7 เสียงมันแย่ลงหน่อย เลยกลับมาใช้ 3.1
    3.8 ยังไม่ได้ลอง พอดีจูนเสียงแด็คที่ทำอยู่ ถ้าเสร็จแล้วว่าจะลองซะหน่อยครับ

ตอนนี้ผมจูนเสียงไว้ดังนี้
    - แยกคอร์ให้ mpd รันโดดๆ
    - หากใช้ soxr ก็จะเพิ่มคอร์ให้ด้วย
    - LL kernel, FIFO, Performance
    - underclock pi

เดี๋ยวนี้มีอุปกรณ์ออกมาให้เลือกมากมาย เสียงก็ไม่ธรรมดานะครับ สำหรับท่านที่ยังสงสัย

Comment

รบกวนหน่อยครับ TAG ไม่ทราบว่าจะปรับตรงไหนครับ
      พอดีไม่เก่งครับ เลยยังไม่เข้าใจ ว่ามันอยู่ตรงไหนของโปรแกรม

Comment

Originally posted by chartree View Post
        รบกวนหน่อยครับ TAG ไม่ทราบว่าจะปรับตรงไหนครับ
        พอดีไม่เก่งครับ เลยยังไม่เข้าใจ ว่ามันอยู่ตรงไหนของโปรแกรม
        ใช้ foobar เลยครับ

ถ้าเป็นอัลบั้มที่มีคนป้อนข้อมูลไว้แล้ว ก็ง่ายเลย แค่เลือกเพลงทั้งอัลบั้ม คลิกขวาแล้วเลือก Get Tags from FreeDB ก็มาครบทีเดียวเลย

หรือจะป้อนเองทีละเพลง หรือก๊อปข้อมูลชื่อเพลงมาทีละอัลบั๊ม แล้วใช้ Auto fill ก็ได้ครับ

คลิกขวา เลือก Properties แล้วกด Tools
        Last edited by osxp; 5 Dec 2017, 18:48:21.

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

แจ่มเลยเดี๋ยวทำบ้างมีราสเบอรี่2ว่างอยู่ตัวนึง

Comment

ทำบน pi2 แล้วจับบวกกับ PCM2704 USB DAC เสียบลำโพงคอม 2.1 ฟิลลิป รุ่นเก่า เสียง จ๊าบมากครับ

Comment

Originally posted by pop_eye View Post
                ทำบน pi2 แล้วจับบวกกับ PCM2704 USB DAC เสียบลำโพงคอม 2.1 ฟิลลิป รุ่นเก่า เสียง จ๊าบมากครับ

ยินดีด้วยที่ถูกใจครับ

Comment

Originally posted by osxp View Post

ยินดีด้วยที่ถูกใจครับ
                  ขอบคุณด้วยนะครับที่สอนวิธีทำให้ครับ

แต่ผมยัง งง กับ การเปิดฟังให้มันต่อเนื่องทั้งหมด หรือ อยากเปิดฟัง แบบ เจ ริเวอร์
                  Last edited by pop_eye; 18 Aug 2017, 20:54:13.

Comment

add เข้า playlist ทั้งหมด แล้วเลือก repeat มันก็จะเล่นวนไม่รู้จบครับ

Comment

• Originally posted by osxp View Post
                      add เข้า playlist ทั้งหมด แล้วเลือก repeat มันก็จะเล่นวนไม่รู้จบครับ
                      ขอบคุณครับ เมื่อเย็นผมก็ลองแบบนี้ แต่ก็ยัง งง อยู่ครับ เดี๋ยวลองใหม่ครับ

เทสแล้ว เพลลิสผมมันเล่นแต่เพลงที่เคยเล่นในคิว ตอนนี้เลยใช้วิธีเล่นทีละอัลบัม เคลีย แอน เพล แทนครับ
                      Last edited by pop_eye; 19 Aug 2017, 10:16:51.

Comment

• สอบถามหน่อยครับ

Volumio มี spofity client กับ spotify connect เหมือน Mopidy ใน Pi Music Box รึป่าวครับ

Comment

• Originally posted by MaDCraZy View Post
                          สอบถามหน่อยครับ

Volumio มี spofity client กับ spotify connect เหมือน Mopidy ใน Pi Music Box รึป่าวครับ
                          มีครับ

แต่ผมไม่เคยใช้นะ

Comment

• Originally posted by osxp View Post
                            มีครับ

แต่ผมไม่เคยใช้นะ

ขอบคุณครับ

ผมลองไปอ่านดู มี plugin ใช้ได้ทั้ง spofity client กับ spotify connect

https://volumio.org/forum/volumio-pl...51.html#p30689

Comment

• มีวิธีปรับเสียงแบบ EQ มั๊ยครับ ลำโพงผมเบสมันเยอะไปนิด ถ้าเสียบตรงบน พาย ไม่ผ่าน DAC เบสไม่เยอะมาก แต่เสียงไม่ใสครับ

ปล ชอบมากครับ

Last edited by pop_eye; 20 Aug 2017, 17:30:05.

Comment

• Volumio รู้สึกจะไม่มี EQ ครับ

ถ้า MooOde มีสำเร็จรูปให้

Last edited by osxp; 5 Dec 2017, 21:52:23.

Comment

Working...
                                X