Announcement

Collapse
No announcement yet.

โปรเจ็คทำ ปรี + แอมป์ ไว้ใช้หน้าคอมกันดีไหมคร้าบบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อ่อครับงั้นค่า A นี่ก็หมายความว่าทั้งหมดคือ 5A ใช่ไหมครับสมมุติถ้าผมใช้ 12V ไป 4A ผมก็จะ 1A สำหรับ 6,3 โวลหรือคครับ หรือยังไงอ่ะครับ

Comment

• ถ้าสมมุตินะ ว่าหม้อแปลงแอมป์เต็ม ที่เหลือ 0 3 6 ก็น่าจะได้1A ครับ แต่เวลาใช้งานจริงๆ มันมีหลายค่าที่ต้องมาคำนวณอีก อย่างเวลาที่กินกระแสเยอาะๆ แรงดันมันตก และค่า Power factor อีก.
      หม้อแปลงที่ซื้อมาก็ใช้ได้ครับถึงกระแสจะไม่เต็ม

Comment

• ขอบคุณครับ

Comment

• มาฟังเพลงกัน

สุขสันต์ วันฮาโลวีน ^ ^
          Last edited by LoveHifi; 31 Oct 2015, 20:58:21.

Comment

• หลังจากเจอปัญหาใช้หม้อแปลงแล้วฮัม ใช้สวิทซซิ่งแล้วซ่า ตอนนี้เลยหันมาใช้แบตของสว่าน 5 5 หมดทุกปัญหาไปเลย ฮา

ส่วนหม้อแปลงที่ซื้อมาเอาไปใช้ประโยชน์อย่างอื่นหน่อยชาจโทรศัพท์ไวดี

Comment

• ลองต่อ REG ดูแล้วหรือยังครับ

---------------------------

มาลองตัวปรีตัวนี้ซักหน่อย ที่จริงว่าจะสั่งมาลองตั้งนานละแต่พอดีของเก่ายังไม่เสร็จเลยขี้เกียจเอามา

พอเห็น PCB แล้วอืมมม น่าจะมีการบ้านให้ทำแน่ ^ ^ คิดว่าสนุกๆกับการ DIY ล่ะกัน

มีพี่ใจดีท่านนึงรับไปดูแลเรียบร้อยละ สำหรับแอมป์ตัวนี้

ขอขอบพระคุณมากครับ ที่สนใจในงาน DIY /\
              Last edited by LoveHifi; 1 Nov 2015, 18:07:16.

Comment

• ว่าจะลองอยู่พอดีเลย LM3875

เลิกผลิตซะละ ว่าจะเอามาเทียบกับ 3886

Comment

• เห็นเด้งขึ้นมาในเฟส แปะไว้หน่อยหล่ะกัน

รีวิว DAC ROTEL RDD-1580 จากเจ้าของปิยะนัส http://piyanaselectric.com/forum/ind...?topic=14851.0

------------------------------------------------------

แล้วเราก็ไปหาส่องภายในต่อ

ข้อมูลอุปกรณ์คร่าวๆ

ใช้ชิพ DAC WM8740 2ตัว น่าจะแยกใช้ข้างละตัวมั้ง
                  SPDIF input ใช้ชิพ AK4114
                  USB Input ใช้ชิพ CMedia CM6631A + Telechips TCC8600
                  ภาคฟิลเตอร์ใช้ OPA2604
                  ส่วน Balance output ใช้ NE5532
                  ภาคจ่ายไฟ หม้อแปลงเทอรอยด์
                  regulator ไฟอนาล็อก มาแบบง่ายๆกับ KIA7815/7915/7805 (เบอร์ LM78xx/79xx ของยี่ห้อ KEC ร้าน npe มีขาย)
                  ส่วน regulator ไฟภาคดิจิม่อน 3.3V ใช้ Rohm BA33BCO
                  ซีภาคจ่ายไฟก่อน regulated ใช้ยี่ห้อ TK + Rotel (ไม่รู้สั่งใครผลิต)
                  ซีไฟเลี้ยงหลัง regated ภาค analog ใช้ยี่ห้อ pana ส่วนภาคดิจิม่อนใช้ oscon
                  ตัวต้านทานตรงทางเดินสัญญาณ ใช้ dale
                  ซีรอบๆ opamp ทั้งหลายใช้ polystyrene

รูปจาก
                  http://www.qobuz.com/be-nl/info/hi-f...-dac-but176646
                  http://fullrange.kr/ytboard/view.php?id=use&no=157
                  Last edited by tumd; 5 Nov 2015, 14:50:03.

Comment

• Originally posted by qwerty2536 View Post
                    อ่อครับงั้นค่า A นี่ก็หมายความว่าทั้งหมดคือ 5A ใช่ไหมครับสมมุติถ้าผมใช้ 12V ไป 4A ผมก็จะ 1A สำหรับ 6,3 โวลหรือคครับ หรือยังไงอ่ะครับ
                    หมายถึงทั้งลูก 5A ครับ
                    โวลล์น้อยสุด 6 V จะได้ 5A
                    ถ้า 12 V ทั้งลูกเหลือ2.5 A
                    ----------
                    ถ้าต่ออย่างอื่นก็จะหดลงอีก..แชร์กันไปครับ
                    Last edited by tiger X-fi; 5 Nov 2015, 20:06:02.

Comment

• Originally posted by tumd View Post
                      เห็นเด้งขึ้นมาในเฟส แปะไว้หน่อยหล่ะกัน

รีวิว DAC ROTEL RDD-1580 จากเจ้าของปิยะนัส http://piyanaselectric.com/forum/ind...?topic=14851.0

------------------------------------------------------

แล้วเราก็ไปหาส่องภายในต่อ

ข้อมูลอุปกรณ์คร่าวๆ

ใช้ชิพ DAC WM8740 2ตัว น่าจะแยกใช้ข้างละตัวมั้ง
                      SPDIF input ใช้ชิพ AK4114
                      USB Input ใช้ชิพ CMedia CM6631A + Telechips TCC8600
                      ภาคฟิลเตอร์ใช้ OPA2604
                      ส่วน Balance output ใช้ NE5532
                      ภาคจ่ายไฟ หม้อแปลงเทอรอยด์
                      regulator ไฟอนาล็อก มาแบบง่ายๆกับ KIA7815/7915/7805 (เบอร์ LM78xx/79xx ของยี่ห้อ KEC ร้าน npe มีขาย)
                      ส่วน regulator ไฟภาคดิจิม่อน 3.3V ใช้ Rohm BA33BCO
                      ซีภาคจ่ายไฟก่อน regulated ใช้ยี่ห้อ TK + Rotel (ไม่รู้สั่งใครผลิต)
                      ซีไฟเลี้ยงหลัง regated ภาค analog ใช้ยี่ห้อ pana ส่วนภาคดิจิม่อนใช้ oscon
                      ตัวต้านทานตรงทางเดินสัญญาณ ใช้ dale
                      ซีรอบๆ opamp ทั้งหลายใช้ polystyrene
                      สวยน่าใช้ ผมเองก็ชอบนะ ชิบ WM เสียงมันออกโทนนุ่มๆ ฟังสบายๆ กลางทุ้มนุ่มมีน้ำหนักดี เสียงสูงอาจจะสู้พวก ES ไม่ได้ก็เถอาะแต่ผมว่ามันฟังสบายกว่านะ

ส่วน USB ผมว่ามันอาจจะเหมาะกันดีกับตัวนี้ล่ะมั้ง เพราะ CM เสียงจะจัดๆหน่อย เอามาแมตช์กันน่าจะได้ แต่ผมชอบ USB ของ XMOS มากกว่า

อุปกรณ์ทุกจุดเขาใส่ใจดีทีเดียว ผมว่าคุ้มราคาอยู่นะ แต่ยังไม่มีโอกาสได้ลองเสียง

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                        หมายถึงทั้งลูก 5A ครับ
                        โวลล์น้อยสุด 6 V จะได้ 5A
                        ถ้า 12 V ทั้งลูกเหลือ2.5 A
                        ----------
                        ถ้าต่ออย่างอื่นก็จะหดลงอีก..แชร์กันไปครับ
                        ถ้าเป็นอย่างที่พี่เสือพูด ก็คงเป็นหม้อแปลงขี้โกงแอมป์ ^ ^ ระบุ 5A แต่จ่าย 2.5A

จริงๆแล้วลองดูตัวอย่างข้างล่างนะครับ ลองศึกษารายละเอียดดู

---------------------------------

ช่วงนี้ยุ่งมาก สงสัยคงไม่ค่อยได้ทำอะไรมาก ได้แต่ดูๆว่าจะเอาตัวไหนมาใช้ต่อ กำลังสนใจ Raspberry กับ Arduino จะเอามาทำโปรเจ็คใช้งาน มีท่านใดพอแนะนำได้บ้างไหมครับ อยากรู็เกี่ยวกับการเขียนโปรแกรมด้วย

Comment

• ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ยังไม่ได้ไปซื้อเรคมาต่อเลยอ่า ซื้อหม้อแปลงใหม่ดีกว่าไหมนี่ - - ถึงว่าสิทำไมหม้อแปลงที่เขาขายพวก 6-9-12 ก่ะพวกที่ออก 12 อย่างเดียวมันราคาเท่ากัน - - ฮาๆ ทำไปทำมาเพียงแค่จะเอาไฟเลี้ยงแยกนี่ลงทุนไปเยอะดีแหะ+ของพังอีก 5 5 ซื้อมาใช้ไม่ได้อีก EMI filterก็พังไปตัวนึง - - แค่เสียบปลั๊กแล้วมันสปาคพังเลยฮาๆแกะออกมาเปลี่ยนฟิวล์ไม่ได้อีกเสือกเป็นกล่องเหล็ก 5 5 ว่าจะลองผ่าอยากรู้มากเลยข้างในมัน
                          Last edited by qwerty2536; 7 Nov 2015, 17:35:20.

Comment

• ตะเคือนใต

Comment

• Originally posted by qwerty2536 View Post
                              ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ยังไม่ได้ไปซื้อเรคมาต่อเลยอ่า ซื้อหม้อแปลงใหม่ดีกว่าไหมนี่ - - ถึงว่าสิทำไมหม้อแปลงที่เขาขายพวก 6-9-12 ก่ะพวกที่ออก 12 อย่างเดียวมันราคาเท่ากัน - - ฮาๆ ทำไปทำมาเพียงแค่จะเอาไฟเลี้ยงแยกนี่ลงทุนไปเยอะดีแหะ+ของพังอีก 5 5 ซื้อมาใช้ไม่ได้อีก EMI filterก็พังไปตัวนึง - - แค่เสียบปลั๊กแล้วมันสปาคพังเลยฮาๆแกะออกมาเปลี่ยนฟิวล์ไม่ได้อีกเสือกเป็นกล่องเหล็ก 5 5 ว่าจะลองผ่าอยากรู้มากเลยข้างในมัน
                              EMI Filter ก็ไม่มีอะไรมากครับ C L C

http://eis.apitech.com/power_line.asp

----------------------------------------------

บอร์ดมาแล้ว

คงดองไว้ก่อน ช่วงนี้ยุ่งมากเลย

Comment

• ได้ PSU ตัวใหม่มาลองเสียบ super flower leadex gold 750w แล้วบอกได้เลยขนลุก เสียงนิ่งมาก สะอาด ใสไปสุด เบสจับตัวตนได้ชัดเจน ตัวนี้ไฟนิ่ง noise ต่ำสุดๆ จอภาพก็ชัดและดูสว่างขึ้น

Comment

Working...
                                X