Announcement

Collapse
No announcement yet.

โปรเจ็คทำ ปรี + แอมป์ ไว้ใช้หน้าคอมกันดีไหมคร้าบบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by wutnaja View Post
    ได้ PSU ตัวใหม่มาลองเสียบ super flower leadex gold 750w แล้วบอกได้เลยขนลุก เสียงนิ่งมาก สะอาด ใสไปสุด เบสจับตัวตนได้ชัดเจน ตัวนี้ไฟนิ่ง noise ต่ำสุดๆ จอภาพก็ชัดและดูสว่างขึ้น

การ์ดจอไม่เทพกะจะไปเอาแค่ 650W ได้ 750W มาเฉย

Comment

• ตัวเดียวกับผมเลย ใช้มาเกือบปีแล้ว

เปลี่ยนแล้วรู้สึกได้ว่าเบสหนักแน่นกว่าเพาเวอร์เก่านิดหน่อย

Comment

• Originally posted by tumd View Post
        ตัวเดียวกับผมเลย ใช้มาเกือบปีแล้ว

เปลี่ยนแล้วรู้สึกได้ว่าเบสหนักแน่นกว่าเพาเวอร์เก่านิดหน่อย
        สงสัย PSU ตัวเก่าผมคงห่วยมากฟังออกแบบชัดเจนเลย
        ตอนนี้สวิทซ์ปรับ auto หรือ eco ไว้เหรอครับไอ้ตัวนี้มันคืออะไรผมยังไม่เข้าใจเลย

Comment

• มันเป็นโหมดการทำงานของพัดลมครับ

ถ้าจำไม่ผิด auto นี่จะหมุนตลอด ปรับรอบอัตโนมัติ
          ส่วน ECO จะเน้นเงียบ พัดลมจะเริ่มหมุนเมื่ออุณหภูมิในตัวเพาเวอร์เกิน 45 องศามั้ง

รู้สึกว่าผมจะปรับเป็น auto ไว้มั้ง

Comment

• อยากประกอบคอมพ์เงียบๆ ไว้ฟังเพลง แต่มาดังตรง PSU ตลอดครับ

แบบราคาเบาๆ แต่เสียงเงียบ หายาก

ตัวที่ราคาเบาๆ แล้วเงียบถูกใจก็มี Silverstone Strider Essential 400W ตัวละพันนิดๆ เงียบแบบที่ต้องเอาหูแนบถึงจะได้ยินเสียง

นอกนั้นโดนจับเปลี่ยนพัดลมหมด

XFX Pro 850W กับ Tagan TG500 โดนยัด CM 90CFM เข้าไปแทน

Silverstone SFX 450W ก็ยังโดนเปลี่ยนพัดลมเป็น CM 8CM ตัวบาง

ส่วนพัดลม CPU กับในเคส ก็เปลี่ยนเป็น CM Extra flo slim หมด ตัวนี้เสียงเบาถูกใจมาก ซื้อมาเก็บไว้หลายตัวเลย

Last edited by osxp; 12 Nov 2015, 13:39:09.

Comment

• เพาเวอร์ยุคใหม่ที่ใช้พัดลม 120-140มม นี่เสียงเงียบลงกว่ายุคเก่าที่ใช้พัดลม 80มมเยอะแล้วนะ
              ยิ่งเพาเวอร์ยุคหลังดีๆหน่อย ปรับรอบพัดลมอัตโนมัติ ถ้าไม่อยากให้เสียงดังเพราะพัดลมทำงานเต็มที่จริงๆ เผื่อวัตต์เยอะๆเข้าไว้ครับ
              ไม่ได้ใช้โหลดเต็มที่ ความร้อนก็น้อยลง พัดลมก็หมุนช้าลง อย่างตัวนี้เว็บนอกเทสไว้พัดลมจะทำงานเต็มที่จนเริ่มเสียงดังก็แถวๆ 600W ได้

ปล. พัดลมใน xfx / seasonic บางรุ่นมันมีปัญหาพัดลมกากครับ สงสัยท่านจะเจอแจ็คพอต

Comment

• Originally posted by tumd View Post
                เพาเวอร์ยุคใหม่ที่ใช้พัดลม 120-140มม นี่เสียงเงียบลงกว่ายุคเก่าที่ใช้พัดลม 80มมเยอะแล้วนะ
                ยิ่งเพาเวอร์ยุคหลังดีๆหน่อย ปรับรอบพัดลมอัตโนมัติ ถ้าไม่อยากให้เสียงดังเพราะพัดลมทำงานเต็มที่จริงๆ เผื่อวัตต์เยอะๆเข้าไว้ครับ
                ไม่ได้ใช้โหลดเต็มที่ ความร้อนก็น้อยลง พัดลมก็หมุนช้าลง อย่างตัวนี้เว็บนอกเทสไว้พัดลมจะทำงานเต็มที่จนเริ่มเสียงดังก็แถวๆ 600W ได้

ปล. พัดลมใน xfx / seasonic บางรุ่นมันมีปัญหาพัดลมกากครับ สงสัยท่านจะเจอแจ็คพอต
                PSU ยุคเก่า 8cm แบบติดเคสบางตัวก็ดังเหมือนกัน แต่ตัวที่ผมใช้ Enlight 420W 2 พัดลม ไม่มีปัญหาเรื่องเสียงครับ

Tagan ก็ดังนิดหน่อย แต่ XFX Pro 850 นี่ ขนาดเทสแบบไม่มีโหลด เสียงลมยังดังเลย ยิ่งตอนหลัง มีเสียงแก๊กๆๆ มาแจมอีก

ก็เลยแกะเปลี่ยนพัดลมโลด แต่ต้องโมนิดหน่อย เพราะของเดิมมัน 13cm คราวนี้เงียบกริ๊บ

เครื่องที่ใช้ฟังเพลง เป็น Silverstone SFX ที่จริงก็ไม่ดังเท่าไหร่ แต่มันจะมีเสียง วิ๊วๆๆๆๆ แว่วมาให้ได้ยินอยู่ เลยเปลี่ยนซะ

ตอนนี้ก็ทำ Linear PSU ไว้ต่อกับ DAC โดยเฉพาะอยู่แล้ว
                ุ่
                กว่าจะได้เปลี่ยน PSU ใหม่ คงอีกนาน ถ้าตอนนี้ ก็คงเล็งไว้เป็น X Series

Superflower leadex Gold ก็น่าสน แต่ไม่ชอบตรงมันมีไฟนี่แหละ ไว้ถึงเวลานั้น ค่อยดูอีกที คงมีอะไรใหม่ๆ ออกมาอีกครับ

Comment

มันเป็นโหมดการทำงานของพัดลมครับ

ถ้าจำไม่ผิด auto นี่จะหมุนตลอด ปรับรอบอัตโนมัติ
                  ส่วน ECO จะเน้นเงียบ พัดลมจะเริ่มหมุนเมื่ออุณหภูมิในตัวเพาเวอร์เกิน 45 องศามั้ง

รู้สึกว่าผมจะปรับเป็น auto ไว้มั้ง
                  ขอบคุณครับ

ถ้าอยากได้เสียงเบาๆคงต้องหาพัดลมรอบต่ำๆละครับ

Comment

• น่าใช้ดีจัง Super Flower ที่กำลังไฟมันจ่าย 12V รวมแบบกระแสสูงน่าจะทำให้เวลาดึงไฟกระชากได้ผลดีด้วย ตัวนี้คล้ายตัวที่ผมใช้ Seasonic M12 II 850 W มา2ปีก็ดีนะครับเงียบดี

-------------

ทำได้นิดๆหน่อยๆ คิดอยู่ว่าจะเอา C input , output อะไรดี

Comment

• เห็นพัดลมแล้วอยากเปลี่ยนบ้างจังของผมดังมาก แต่เปลี่ยนทีนึงก็จุกเลยอ่ะใช้ 12cm แบบ 3000 รอบของเซิฟเวอตั้ง 12 ตัว 8 เซ็นอีก 2 ตัว เอาเงินไปซื้ออะไรมาทำเล่นยังดีกว่าอีก - - เสียงนี่นึกว่ามีโรงงานอยู๋ในห้อง อยากรู้จังปริ้นพวกนี้หากันมาจากไหนหรอครับ

Comment

• Originally posted by qwerty2536 View Post
                        เห็นพัดลมแล้วอยากเปลี่ยนบ้างจังของผมดังมาก แต่เปลี่ยนทีนึงก็จุกเลยอ่ะใช้ 12cm แบบ 3000 รอบของเซิฟเวอตั้ง 12 ตัว 8 เซ็นอีก 2 ตัว เอาเงินไปซื้ออะไรมาทำเล่นยังดีกว่าอีก - - เสียงนี่นึกว่ามีโรงงานอยู๋ในห้อง อยากรู้จังปริ้นพวกนี้หากันมาจากไหนหรอครับ
                        โห คอมพ์หรือ Server Farm ครับ

พวกปรินท์แบบนี้มีที่ www.audio-maker.com

รุ่นข้างบนเลย เฉพาะปรินท์ 190 บาท
                        http://www.audio-maker.com/PD844913-...r_6j1_mk2.html

ชุดคิทก็มี
                        http://www.audio-maker.com/PD1134937...r_6j1_mk2.html

Comment

• ใกล้ได้ฟังละ ^ ^

เท่าที่ดูจากวงจร + ลายปริ้น มันน่าจะมีแก้ไขบางส่วนแต่ยังไม่รู้ว่าจะแก้ดีไหม ต้องขอลองแบบเดิมๆก่อน อะไหล่ที่มีก็ไม่ค่อยจะตรงกับที่ใช้ซักเท่าไหร่สงสัยต้องไปซื้อมาโมแฮะ แต่ใส่ๆเท่าที่คิดไว้ลองเสียงก่อนล่ะกัน

Comment

• Originally posted by osxp View Post
                            โห คอมพ์หรือ Server Farm ครับ

พวกปรินท์แบบนี้มีที่ www.audio-maker.com

รุ่นข้างบนเลย เฉพาะปรินท์ 190 บาท
                            http://www.audio-maker.com/PD844913-...r_6j1_mk2.html

ชุดคิทก็มี
                            http://www.audio-maker.com/PD1134937...r_6j1_mk2.html
                            ขอบคุณครับ

ซื้อเรคมาลองต่อและครับปรากฏว่าเหมือนเดิม"ฮัมไม่ยอมเปลี่ยนแปลง" ให้น้องชายไปและไว้ลองทำใหม่มีวงจรหลอดที่ใช้งบไม่เกิน 2000 แนะนำไหมครับ(ไม่รวมหม้อแปลง) หลอดไม่ต้องเอาโหดแค่ 12au7 อันนี้ก็พออ่ะครับหรือแบบสองหลอดก้ได้ เสียงมันเหมือนขาดอะไรไปสักอย่าง แต่เดี๋ยวไปดูในเวปที่ท่านให้มาก่อน

Comment

• ปรีหลอดตัวที่ผมลอง รวมราคาหลอดดีดี หม้อแปลงด้วยก็ประมาณไม่เกิน 2พันได้นะ แต่เสียงจะเป็นยังไงยังไม่รู้ 555555 มาลองด้วยกันไหม

Comment

• เจอมาพอดี ลองอ่านดูครับ ไม่รู้ได้ผลจริงไหม

เทคนิคการลดเสียงฮัมในปรีแอมป์หลอด http://www.audiodiyclub.net/index.php?topic=14820.0

Comment

Working...
                                X