Announcement

Collapse
No announcement yet.

โปรเจ็คทำ ปรี + แอมป์ ไว้ใช้หน้าคอมกันดีไหมคร้าบบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มันคืออันี้หรอครับผมมองไม่ออก - - แล้วทำไมเขาถึงไดโอดหรอครับ

ของผมก็ทำแต่ไม่เหมือนกัน(มั่งเองอันนั้น5 5 )

Comment

• ตอนนี้ไปเอาสวิทซิ่งของจอsamsungมาใช้ปรากฏว่าใช้งานได้เงียบสงัดสักที แม่มเลือกมากจริงๆ - - ก่อนหน้านี้ใช้ของ lg สรุปตอนนี้ 2 จอต้องเก็บไปเพราะไม่มีพาวเวอ 5 5 หาให้มันมาหลายตัวยอมมันเลยจริงๆกว่าจะเจอที่ใช้ได้อีก

Comment

• 6BY5 นี่มันหลอด Rectify ปะครับ จริงๆใช้ diodeก็ได้นะครับถ้าไม่อยากวุ่นวาย

Comment

• Originally posted by carbon_za View Post
          6BY5 นี่มันหลอด Rectify ปะครับ จริงๆใช้ diodeก็ได้นะครับถ้าไม่อยากวุ่นวาย
          ใช้แทน ไดโอด2ตัวครับ(ซีก+) เทียบดูกับวงจรข้างบนครับ

Comment

• Originally posted by tumd View Post
            เจอมาพอดี ลองอ่านดูครับ ไม่รู้ได้ผลจริงไหม

เทคนิคการลดเสียงฮัมในปรีแอมป์หลอด http://www.audiodiyclub.net/index.php?topic=14820.0
            ขอบคุณครับ น่าจะได้เอาไปลองใช้ดูกับปรีหลอดตัวใหม่นี้ละมั้ง

ผมลองต่อดูแล้ว 555555

เสียงออกมาดีมาก ชอบ เบสลงลึกมีมิติ กลางชัด เสียงสูงใสๆใช้ได้ ไม่ ๙Osc แต่ยังมีเสียงรบกวนอยู่ตามที่คาดไว้เลย สงสัยต้องหาทางแก้กันบานเลย 55555555

Comment

• ผมนี่อยากทำปรีหลอดขึ้นมาเลย..ของพี่เค้าดูดีเกิน

Comment

• ลองโมต่ออีกนิดหน่อย

ผมว่านะวงจรนี้ไม่ค่อยเหมาะกับผู้ที่ไม่ค่อยรู้เรื่องหลอดเท่าไหร่ ถ้าชอบแบบต่อเสร็จใช้ได้เลยผมว่ามองข้ามตัวนี้ไปได้เลย เพราะต้องแก้ไขดัดแปลงกันพอสมควร แต่ก็อยากให้ลองกันเล่นกันดูเพราะมันช่วยสอนในหลายๆเรื่อง และถ้าทำสำเร็จได้เสียงดีถูกใจ ก็หายเหนื่อยเลยนะ ^ ^

Comment

• ต้องลองแบบ L C R C R C ดูตามที่ท่าน tumd ลงแนะนำไว้

ได้ผลดีทีเดียวครับ ตอนนี้ใกล้เสร็จละ ลองฟังเพลง JAZZ เสียงเป่าแซ๊กนุ่มนวล หนักแน่น จังหวะ น้ำหนัก มิติ รายละเอียดเสียงแม้ตอนแผ่วเบามันให้เสียงที่ผมชอบเลยเสียงถูกใจมาก อีกทั้งลอง POP , ROCK , DANCE ผมชอบตรงเบสที่ให้เสียงได้ทุ้มลึก น้ำหนักเหมาะเจาะ เสียงเบสมันดีเกินที่ผมคาดไว้ซะอีกนะ ทั้งเสียงกลางที่ถูกจับวางอย่างลงตัว เสียงเปีนโนบรรเลงในเพลงเกาเหลา เอ้ยเกาหลีเพราะอย่างเคลิ้มเลย เสียงสูงนั้นใส ปลายสุด ไม่คม ฟังสบายๆ ทีแรกคิดว่าคงจะไปไม่รอดแล้วตัวนี้ แต่พอปรับเปลื่ยนจนได้ที่แล้ว ให้มันปลอดปล่อยความสามารถ ไร้เสียงรบกวนแล้ว ผมว่าตัวนี้น่าจะอยู่กันได้นานหน่อย ^ ^

Comment

• มาลองทำความเข้าใจกับวงจรนี้ดูดีไหม

วงจรทวีแรงดัน (Voltage Multiplier Circuit Summary)

วงจรทวีแรงดันเป็นวงจรที่ใช้เพื่อเพิ่มขนาดของแรงดันไฟตรงให้มีค่าสูงขึ้นกว่าปกติ โดยที่กระแสเอาต์พุตจะมีค่าลดลง วงจรดังกล่าวถูกนำไปใช้งานในลักษณะที่ไม่ต้องคำนึงถึงเสถียรภาพของแรงดันมากนัก วงจรทวีแรงดันมีหลักการทำงานคือ ใช้ตัวเก็บประจุเป็นตัวเก็บและคายประจุในแต่ละฝั่งของแรงดันไฟฟ้ากระแสสลับ ซึ่งมีวงจรอย่างง่ายดังแสดงในรูปด้านล่าง

ยกตัวอย่างการทำงานของวงจรทวีแรงดันแบบครึ่งคลื่น ขณะที่วงจรทำงาน ในฝั่งบวกของไฟฟ้ากระแสสลับ ไดโอด D1 จะนำกระแสและเกิืดกระแสไหลผ่าน D1 ทำให้เกิดการประจุแรงดันที่ตัวเก็บประจุ C1 ดังนั้น แรงดันเอาต์พุตของวงจรจึงมีค่าเท่ากับแรงดันที่ตกคร่อมไดโอดขณะนำกระแส ในส่วนของฝั่งลบของไฟฟฟ้ากระแสสลับ ไดโอด D1 จะไม่นำกระแส กระแสไฟฟ้าจึงไหลผ่านไปยังโหลด RL เข้ามาประจุที่ตัวเก็บประจุ C1 และในจังหวะเดียวกันนี้ C1 ก็จะคายประจุออกมาในทิศทางเดียวกับกระแสไฟฟ้าที่ไหลในวงจร ดังนั้น แรงดันเอาต์พุตจึงมีค่าเท่ากับแรงดันอินพุตรวมกับแรงดันที่ตกคร่อมตัวเก็บประจุ ซึ่งมีค่าใกล้เคียงหรือเท่ากับแรงดันอินพุต ทำให้แรงดันเอาต์พุตมีค่าเป็น 2 เท่าของแรงดันอินพุต
                    รูปด้านล่างเป็นสรุปวงจรทวีแรงดันและรายละเอียดของพารามิเตอร์ต่างๆ

(a) วงจรทวีแรงดันครึ่งคลื่น
                    C1 มีพิกัดแรงดันเท่ากับแรงดันไฟฟ้ากระแสสลับอินพุตสูงสุด
                    C2 มีพิกัดแรงดันเท่ากับแรงดันไฟฟ้ากระแสสลับอินพุตสูงสุด x2

(b) วงจรทวีแรงดันเต็มคลื่น
                    C1 และ C3 มีพิกัดแรงดันเท่ากับแรงดันไฟฟ้ากระแสสลับอินพุตสูงสุด

(c) วงจรเพิ่มแรงดัน 3 เท่า
                    C1 มีพิกัดแรงดันเท่ากับแรงดันไฟฟ้ากระแสสลับอินพุตสูงสุด
                    C2 มีพิกัดแรงดันเท่ากับแรงดันไฟฟ้ากระแสสลับอินพุตสูงสุด
                    C3 มีพิกัดแรงดันเท่ากับแรงดันไฟฟ้ากระแสสลับอินพุตสูงสุด x2

(d) วงจรเพิ่มแรงดัน 4 เท่า
                    C1A มีพิกัดแรงดันเท่ากับแรงดันไฟฟ้ากระแสสลับอินพุตสูงสุด
                    C2B มีพิกัดแรงดันเท่ากับแรงดันไฟฟ้ากระแสสลับอินพุตสูงสุด x3
                    C2A และ C2B มีพิกัดแรงดันเท่ากับแรงดันไฟฟ้ากระแสสลับอินพุตสูงสุด x2
                    D1 - D4 มีพิกัดแรงดันเท่ากับแรงดันไฟฟ้ากระแสสลับอินพุตสูงสุด x2

credit
                    http://electronicspocketbook.blogspo...t-summary.html

-----------------------------------------

มาลองเล่นสนุกๆกันเริ่มแรกเลย ลองดูที่ลักษณะไฟก่อน มีใครจะพอดูออกไหม ^ ^
                    Last edited by LoveHifi; 4 Dec 2015, 09:28:09.

Comment

• ตอนนี้ปรับจนเข้าที่แล้ว ไร้เสียงรบกวนใดๆ ^ ^ เหลือแต่รอเบรินอะไหล่กับทดสอบระยะยาว ให้มันเข้าที่เข้าทางซักระยะ

หรือไม่มีท่านไหนลองวงจรนี้กันดูเลย เงียบดีจัง

Comment

• ตอนนี้ยุ้งอยู่กับการทำเจ้าตัวนี้ให้เสร็จครับ

มีแต่คนบอกว่ามันเสียงดีมากๆๆๆ

Comment

• Originally posted by wutnaja View Post
                          ตอนนี้ยุ้งอยู่กับการทำเจ้าตัวนี้ให้เสร็จครับ

รอชมคับผม

Comment

• Originally posted by wutnaja View Post
                            ตอนนี้ยุ้งอยู่กับการทำเจ้าตัวนี้ให้เสร็จครับ

อยากได้แผ่นปริ้นอ่ะครับ ตอนนี้ผมใช้วงจรนี้อยู่ ใช้เฟต เบอร์เดียวกับท่านเลย SML เหมือนกันแต่ของผมเป็นอีกโลโก้นึงอ่ะ

Last edited by carbon_za; 6 Dec 2015, 14:19:09.

Comment

วงจรนี้ใช้ไฟเท่าไหร่ครับ ตัว 100uf มีเหลือที่ไว้ให้ใส่ค่าสูงกว่าได้มั้ง หรือจะใส่ตัว 100uf 50v BC กับค่า L จะใช้ตัว EPCOS ทั้งสองตัวมีรวมอยู่ในของอื่นๆที่ส่งไปให้นะครับ ใช้ได้ แล้ว 1uf มาใช้กับวงจรนี้นี่เอง ขนาดพอดีเลย ^ ^

Comment

• Originally posted by cooper3910 View Post
                                รอชมคับผม

Originally posted by carbon_za View Post
                                อยากได้แผ่นปริ้นอ่ะครับ ตอนนี้ผมใช้วงจรนี้อยู่ ใช้เฟต เบอร์เดียวกับท่านเลย SML เหมือนกันแต่ของผมเป็นอีกโลโก้นึงอ่ะ
                                PCB ผมมีชุดเดียวสิครับ เค้าปิด GB กันไปแล้วด้วย ลองไปสมัครเว็ปแล้วประกาศรับดูสิครับถ้ามีคนเปลี่ยนใจไม่ทำเดียวเค้าก็เอามาปล่อย แบบคุณ tumd ก็เห็นตามไปสมัครแล้ว

ของผมวงจรนี้ วงจรเก่าในตำนานของอาจารย์กฤษดาครับ
                                BUZ เป็นของผม nos ครับมีพี่ท่านหนึ่งให้มา
                                อะไหล่ตามวงจรหาไม่ได้แล้วครับเลิกผลิตไปแล้วถ้าหาก็คงยาก คนออกแบบปริ้นนี้เลยใช้อะไหล่แทน

Originally posted by LoveHifi View Post
                                วงจรนี้ใช้ไฟเท่าไหร่ครับ ตัว 100uf มีเหลือที่ไว้ให้ใส่ค่าสูงกว่าได้มั้ง หรือจะใส่ตัว 100uf 50v BC กับค่า L จะใช้ตัว EPCOS ทั้งสองตัวมีรวมอยู่ในของอื่นๆที่ส่งไปให้นะครับ ใช้ได้ แล้ว 1uf มาใช้กับวงจรนี้นี่เอง ขนาดพอดีเลย ^ ^
                                ไฟ 35-0-35AC ครับตามจริง50Vก็ใช้ได้ครับแต่ปริ่มๆเลยกลัวเจอ C ตกเกรดงานจะงอกครับ
                                C 100uf เดียวลองไปหาใหม่ครับไม่เป็นไรเดียวเอาของพี่ไปใช้อย่างอื่น
                                L ใช่ไม่ได้ครับวงจรใช้แค่ 1uH
                                ช่ายครับ C 1uf ใส่ได้พอดีเปะเลย

ขอบคุณนะครับที่แบ่งของมาให้ลองเต็มไปหมดเลยครับ
                                Last edited by wutnaja; 6 Dec 2015, 18:27:16.

Comment

Working...
                                X