Announcement

Collapse
No announcement yet.

Catalog เลือกลำโพงโดยนาย TroRuwA

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Creative PS 2000

กำลังขับลำโพง ข้าง ข้างละเท่าไหรคับ จะเอามาขับแซท Klipsch Pro Media 2.1 ซะหน่อย ภาคขยายเดิมมีปัญหาซ่อมมะได้

สามมรถขับได้อะป่าวคับ หรือขับลำโพงแซทของ JBL 5.1 ตัวสีดำดอก 3 นิ้ว 2 ทาง ไหวอะป่าวคับ ขอบคุณคับ

รูปแซท

http://www.hifido.co.jp/KWB/G0201/E/...3959-75795-00/

Comment

^
      ^

ถ้าข้อแรกคอนเฟิร์มว่าใด้ครับ เพราะผมไช้ดอกลำโพงคอมพ์ 8ohm ต่ออนุกรม Full-range กัน 2 ตัว ยังเอาอยู่สิวๆ ( ตามรูปหน้าที่แล้ว )

แต่ข้อ 2 นี่ไม่แน่ใจ

ในใจผมตอนนี้อยากใด้เจ้าเนี่ย I-trigue 2200 ( ยืมรูปเค้ามา )

ชาวต๊าฟท่านนึงรีวิวใว้น้ำลายแทบหก

http://www.taf.in.th/showthread.php?t=44238&page=1

Comment

ขอบคุณมากคับ

Comment

Originally posted by mambobeer View Post
          ของผมเองยังไม่ลอกคร้าบ ไอ้ที่ว่าลอกผมถามเจ้าของร้านเค้ามา เพราะผมเห็นที่ร้านเค้าลอก เค้าบอกเบรินยังไม่พ้นเลยแต่ถลอกแล่ว-*-แหะๆ ทุกวันนี้เคยเปิดเอาI pod เสียบลองเทสทีเดียวแปะกลับตามเดิม^^ ถอดแล้วดำเง๊าเงา ใส่แล้วยังไงๆไม่รุ แต่ดีกว่าลอกใส่ไว้ก่อน ^^
          Focalนี่ผมแนะนำถ้าทุนไม่ถึงเล่น2chตัวนี้น่าสนใจทีเดียว 2chในงบ2หมื่นผมว่าถ้ามือ1ทำเสียงได้ไม่เท่าอะ 2Ch Int+ลำโพงก็บานแล่ว ไม่นับDac+สาย Focalตัวนี้จบเลย20kสายไม่ต้องเสียบUSBต่อคอมโลด
          จริงครับ ต้องขอบคุณ คุณ P&G มากครับ สำหรับคำแนะนำ ขนาดขาย Bose แต่บอกว่าลอง Focal ดูสิ ผมเสร็จเลยครับ เสียงตัวนี้ จบเลยครับ คุ้มเงินมาก

Comment

อยากทราบว่า

Eacan A200(5.1)

หาได้ที่ใด แบบ ถูกสุด ๆ

(ขอร้านที่มีบริการส่งนะพี่)

Comment

Originally posted by odad View Post
              อยากทราบว่า

Eacan A200(5.1)

หาได้ที่ใด แบบ ถูกสุด ๆ

(ขอร้านที่มีบริการส่งนะพี่)
              ลองถามร้านนี้ดู

Comment

Enzo 6000 หาจากไหนได้บ้างครับ หือ ๆ อยากได้อา

Comment

ขอบคุณครับพี่

แล้ว Microlab FC730 ซื้อ มา แล้ว จะ ต่อ กับคอมได้ไหมครับ

Comment

Originally posted by Godzilla2005 View Post
                    Creative PS 2000

กำลังขับลำโพง ข้าง ข้างละเท่าไหรคับ จะเอามาขับแซท Klipsch Pro Media 2.1 ซะหน่อย ภาคขยายเดิมมีปัญหาซ่อมมะได้

สามมรถขับได้อะป่าวคับ หรือขับลำโพงแซทของ JBL 5.1 ตัวสีดำดอก 3 นิ้ว 2 ทาง ไหวอะป่าวคับ ขอบคุณคับ

รูปแซท

http://www.hifido.co.jp/KWB/G0201/E/...3959-75795-00/
                    ต้องดูที่ Impedance ลำโพงก่อนน่ะครับ
                    โดยตัว PS2000 นี่ IC มันกำลังขับน่าจะพอ ประมาณ 10-20W จำไม่ได้
                    กล่องกะคู่มือไปไหนแล้วไม่รู้ 555+

ถ้าลำโพง 8โอห์มนี่สบายๆ 6 พอได้ แต่ถ้า 4หรือต่ำกว่านี่
                    มันจะระบายความร้อนไม่ทันเอา เพราะheatsink มันเล็กๆบางๆ

เรื่องกำลังขับไม่น่ามีปัญหาสำหรับลำโพงขนาดเล็ก แต่จะมีปัญหาเรื่องความร้อนของ IC ครับ

Comment

B&W MM1

ตัวนี้เห็นมาซักพักละครับ แต่ยังไม่เคยไปลองฟัง แต่ด้วยความที่เป็น BMW เอ้ย B&W
                      มันต้องมีอะไรดีแน่ๆ ทั้งรูปร่างหน้าตา รวมถึงเสียงด้วย

input 3.5mm และ USB
                      มีรีโมทไร้สาย
                      มีเบสด้วยนะ ตัวติ๊ดเดียว

จุดเด่น : มี DAC ในตัว รีโมทควบคุมการเล่นเพลงจากคอมได้เลย
                      จุดด้อย : เวลาใช้งานอาจจะร้อนไปหน่อย แต่ก็เรื่องปกติของลำโพง 2.0 ที่มี DAC ในตัว
                      ราคาค่าตัว : เมืองไทยขายสองหมื่นกว่า เมืองนอกขายหมื่นกว่าๆ

ความเห็นส่วนตัว : ราคาเมืองนอก = คุ้ม / ราคาเมืองไทย = แพงเกินไป

---------------------------------------------------

Swan M200MKIII

วันนี้ได้เป็นเห็นปั๊บ นึกว่าลำโพงวางหิ้ง แม่เจ้า สวยจริงๆครับ
                      เลยถามพี่เจ้าของร้านไป(เฮียหมูหวาน) แกตอบกลับมานิ่มๆว่า ลำโพงคอม Swan
                      ผมก็ อ่อทันที เคยได้ยินชื่อนี้มานาน ได้ข่าวว่าเสียงดีใช่เล่นด้วย เลยขอแกลองฟังไป
                      ทำได้ดีทีเดียวครับ ประหยัดที่ประหยัดงบ มาดูหน้าตากันครับ

ข้อมูลอื่นยังไม่มีมากนัก
                      ทราบแต่สายลำโพงต้องใช้หัวแบบเฉพาะของมัน แต่ผมก็ยังไม่ได้ไปขอดูว่าหน้าตาด้านในเป็นอย่างไร
                      บอกได้คำเดียวว่าให้ไปลองฟัง คุณอาจจะยกมันกลับบ้านเลยก็ได้
                      เอามาวางหลอกๆนึกว่าลำโพงบ้าน

จุดเด่น : หน้าตาดูโคตรดีเลยครับ เหมือนลำโพงวางหิ้งในบ้านเลย
                      จุดด้อย : ยังไม่ทราบข้อมูลครับ
                      ราคาค่าตัว : หมื่นกลาง

ความเห็นส่วนตัว : ได้ลง 6moon มันต้องมีอะไรดีแน่นอน

---------------------------------------------------

Swan D1080MKII

ตัวนี้มองผ่านๆนึกว่า A5 ซะงั้น ด้านหน้ามองผ่านๆแล้วใช่เลย
                      แต่ดูด้านข้างจะไม่ใช่ผิว Piano ครับ จะเป็นผิวไม้สีดำครับ

ข้อมูลอื่นยังไม่มีมากนัก

จุดเด่น : ยังไม่ทราบข้อมูลครับ
                      จุดด้อย : ยังไม่ทราบข้อมูลครับ
                      ราคาค่าตัว : 5,xxx

ความเห็นส่วนตัว : ผมว่าของดีนะ คุ้มราคาครับ น่าใช้

Bose M2

ลำโพงจิ๋ว แต่เสียงไม่จิ๋วเลย
                      ครั้งแรกที่ผมได้ยินเสียงเจ่านี่ที่ศูนย์อัศวโสภณ สาขา 4 พระยา เมื่อตอนมันเปิดตัวมาได้ไม่นานนัก
                      บอกได้คำเดียวอึ้งมากๆครับ แถมมีรีโมทด้วย ตอนแรกนึกว่าเปิดตัวใหญ่ๆหน่อย
                      ผู้จัดการบอกว่า ตัวนี้นี่แหละ เล็กนิดเดียว ทำผมอึ้งไปนานเลย

รูปร่างหน้าตาก็ยังหล่อเหลาอีกตาหาก

นอกจากปรับที่รีโมทแล้ว ด้านข้างของลำโพงยังซ่อมปุ่มไว้อีก 3 ปุ่ม

การเชื่อต่อต่างๆ

สำหรับท่านใดที่ต้องเดินทางและพกพาเจ้านี่ไปด้วยบ่อยๆก็มี ปลาเก๋ามาด้วย(ซื้อแยกนะจ๊ะ)

แถมให้รูปนึงพอดีไปเจอมา ไม่รู้ข้างในเป็นแบบนี้จริงรึเปล่า ใครมีผ่าออกมาให้ดูหน่อยสิ

จุดเด่น : ตัวเล็กพกพาง่าย/รีโมทไร้สาย
                      จุดด้อย : ไม่ยอมแถมกระเป๋า
                      ราคาค่าตัว : หมื่นกลางถึงสองหมื่นกลาง

ความเห็นส่วนตัว : จิ๋วแต่แจ๋ว

Audio Engine A5

เป็นลำโพงที่ได้รับรางวัลมามากมาย แต่ด้วยราคาที่น่าคบหา ทำให้หลายๆคนจึงได้จับจองเป็นเจ้าของในทันใด
                      สีดำ(สีนี้ตลอดเลย ทุกยี่ห้อต้องมีสีดำ)

เกือบทุกรุ่นทุกยี่ห้อถ้ามีดำก็ต้องมีขาว

สามารถเสียบ ipod แล้วเล่นได้เลย ไม่ต้องไปนั่งหาที่เสียบหลังเครื่อง
                      หรือจะชาร์จ ipod ก็ได้ เพียงแค่เสียบช่อง USB ที่อยู่ติดกัน

อันนี้ฟังเพลงโอยรับ wifi เหมือนตรนี้ทำมาขายให้ตาจ๊อบเลย
                      ต้องยอมรับว่าเดี๋ยวนี้ มีของเล่นอะไรใหม่ๆถ้าอยากขายดีให้ทำออกมาให้เล่นกับของตาจ๊อบได้ ขายง่ายกว่าเดิมแยะเลย

การเชื่อต่อระบบต่างๆด้านหลัง

ชัดๆอักรูป

และถ้าหากว่าเบสมันไม่สะใขวัยโจ๋ ก็ยังหา Sub woofer "S8" มาเข้าประกอบร่างให้เป็นระบบ 2.1 ก็ยังได้

จุดเด่น : ลูกเล่นแพรวพราว
                      จุดด้อย : ไม่มีรีโมทไร้สายในค่าตัวระดับนี้
                      ราคาค่าตัว : หมื่นกลาง

ความเห็นส่วนตัว : ไม่มีจ้า

Audio Engine A2

มาถึงรุ่นน้องอย่างเจ้า A กันบ้าง
                      หน้าตาละม้ายคล้ายรุ่นพี่ และ Edifier S530D เอามากๆ

และมันก็มีการแยกขาวแยกดำเหมือนรุ่นพี่ A5

แท่นวางสำหรับจัดการระดับของลำโพง เสียงจะได้ยิงขึ้นหูเราตรงๆ ทำให้ได้เสียงที่ดีขึ้น ไม่ได้แถมนะ แยกซื้อเหมือนเคย

ด้านหลังเต็มๆ และจะเห็นได้ว่ามีที่ปรับ Volume ตรงนี้

ประกอบร่างกับแท่นวางแล้วจะได้แบบนี้ (เอามาวางคู่กับคอมของตาจ๊อบอีกละ ==' )

จุดเด่น : หน้าตาน่าใช้มากๆ
                      จุดด้อย : ไม่มีรีโมทไร้สายในค่าตัวระดับนี้
                      ราคาค่าตัว : 9,xxx

ความเห็นส่วนตัว : ไม่มีอีกเช่นกันครับ

Microlab Solo C6 ค่าตัว จำไม่ได้ฮะ

ความเห็นส่วนตัว : ไม่มีฮะ

Microlab Solo C7 ค่าตัว จำไม่ได้ฮะ รุ่นนี้มีรีโมทไร้สายด้วยนะ

ความเห็นส่วนตัว : ไม่มีครับ

Harman Kardon Gla-55 ค่าตัว เกือบๆ 3หมื่น หน้าตาหล่อโคตรๆ

ความเห็นส่วนตัว : เสียงเฉยๆมากๆ ได้แค่หล่อ จ่ายเกือบ3หมื่น ได้ของตั้งโชว์ รีโมทก็ไม่มี

Focal XS Book

รุ่นน้องจาก Foxal XS 2.1 แต่คราวนี้มาในรูปแบบ 2.0
                      คงได้แรงบรรดาลใจมาจากหนังสือ เลยตั้งชื่อรุ่นว่า book

ถ้าลองดูด้านข้าง จะเหมือนหนังสือมากๆเลยครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมทั้งหมด
                      http://www.focal.com/files/fp-focal-xs-book-gb.pdf

จุดเด่น : ยังไม่ทราบ
                      จุดด้อย : ยังไม่ทราบ
                      ราคาค่าตัว : เมืองนอกขาย 400us

ความเห็นส่วนตัว : ยังไม่เข้าเมืองไทย ไว้ลองแล้วจะมาบอกนะ

Swan D1010MKIV

2.0ไซด์พอเหมาะสำหรับวางหน้าคอม

input RCA

จุดเด่น : เสียงดีมีเบส
                      จุดด้อย : เวลาใช้งานอาจจะร้อนบริเวณแอมป์พอสมควร Swan เป็นแบบนี้ัทุกรุ่น
                      ราคาค่าตัว : 4,xxx-5,xxx

ความเห็นส่วนตัว : สวยดี

Swan M100

2.0 รุ่นกลางๆของ Swan

input RCA
                      ผิวด้านบนเป็น piano

จุดเด่น : เสียงดี ครบเครื่อง
                      จุดด้อย : แอมป์ในตัว หลายๆคนอาจจะไม่ชอบ
                      6,xxx-7,xxx

ความเห็นส่วนตัว : ครบเครื่องดี

Swan X4

2.0 รุ่นสูงของ Swan

ไม่มีข้อมูลอะไรเลย

จุดเด่น : ไม่รู้จ๊ะ
                      จุดด้อย : ไม่มีความเห็นครับ
                      9,xxx-10,xxx

ความเห็นส่วนตัว : ยังไม่เคยฟังจ๊ะ

Microlab H20

2.0 + Bluetooth จากค่าย Microlab

Input มี RCA Bluetooth แล้วก็ USB

นอกจากนี้ผมยังไม่มีข้อมูลอะไรมากครับผม
                      ต้องขอขอบคุณรูปจากท่าน nightno1 ด้วยครับ
                      http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1793303

จุดเด่น : ไม่รู้จ๊ะ
                      จุดด้อย : ยังไม่ทราบคร๊าบบบ
                      3,xxx

ความเห็นส่วนตัว : ยังไม่เคยฟังจ๊ะ

Last edited by TroRuwA; 27 May 2012, 08:48:45.

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                        ^
                        ^

ถ้าข้อแรกคอนเฟิร์มว่าใด้ครับ เพราะผมไช้ดอกลำโพงคอมพ์ 8ohm ต่ออนุกรม Full-range กัน 2 ตัว ยังเอาอยู่สิวๆ ( ตามรูปหน้าที่แล้ว )

แต่ข้อ 2 นี่ไม่แน่ใจ

ในใจผมตอนนี้อยากใด้เจ้าเนี่ย I-trigue 2200 ( ยืมรูปเค้ามา )

ชาวต๊าฟท่านนึงรีวิวใว้น้ำลายแทบหก

http://www.taf.in.th/showthread.php?t=44238&page=1
                        แอบน่าสนใจอะ ราคาถูกด้วย 555
                        รีวิวจากพี่นพพงษ์

Originally posted by tanachai View Post
                        Enzo 6000 หาจากไหนได้บ้างครับ หือ ๆ อยากได้อา
                        ลองถามท่าน siam1 ดูครับ

Originally posted by odad View Post
                        ขอบคุณครับพี่

แล้ว Microlab FC730 ซื้อ มา แล้ว จะ ต่อ กับคอมได้ไหมครับ
                        ใช้ได้เลยครับ เมนบอร์ดอายุไม่เก่ามากแบบ10ปีก็ใช้ได้ครับ

Comment

M2 ช่องDinที่มันเชื่อมลำโพงซ้ายกะขวาถอดได้ด้วยหรอครับ???

มันจะFixที่ลำโพงซ๊ายอะครับ

เอ่อ...แล้วรูก็ไม่ใช่อย่างในรูปอะครับ^^

M2มีครับ ไว้พังก่อนจะจับแยกชิ้นให้ดู อิอิ

แจ้งข่าวครับ เครื่องเสียงลดราคา
                          http://piyanas.com/forum/index.php?topic=6517.0
                          Last edited by mambobeer; 22 Nov 2011, 11:11:23.

Comment

Originally posted by mambobeer View Post
                            M2 ช่องDinที่มันเชื่อมลำโพงซ้ายกะขวาถอดได้ด้วยหรอครับ???

มันจะFixที่ลำโพงซ๊ายอะครับ

เอ่อ...แล้วรูก็ไม่ใช่อย่างในรูปอะครับ^^

M2มีครับ ไว้พังก่อนจะจับแยกชิ้นให้ดู อิอิ

แจ้งข่าวครับ เครื่องเสียงลดราคา
                            http://piyanas.com/forum/index.php?topic=6517.0
                            ในนี้รูปมันผิดอะครับ เดาว่าน่าจะเป็น M3 (มั้ง)

Comment

เมื่อวานผมได้ตัวนี้มาไว้ฟังเวลา เข้าไปอยู่ในป่ายางแล้วฮะ

เป็น Logitech z-10 ต่อจาก NB แจ่มเลย มี DAC ในตัว USB เสียบปุ๊บจบเลย ไม่ต้องมาอะไรมาเพิ่มก็โอแระ

คุ้มมากมายกับของมือ 1 ที่งวดนี้ผมได้มาในราคา 4000 กว่าๆ (รวมส่ง ด้วย )กับคู่นี้ครับ

เสียงนิ่งดี ชวนให้น่าฟังเลยที่เดียวครับ เบสมีมากมายเกินตัว ดูหนังเล่นเกมส์ แจ่มมาก

แต่ฟังเพลงแล้ว รู้สึกว่าจะเบสมากเกิน+เบลอๆไปนิดนึง

เดี๋ยวยังไงต้องรอให้พ้นเบิร์นก่อนเสียงคงน่าจะดีขึ้นอีก กะมัง...

Comment

ผมบอกแล้ว Z-10 มันม้ามืดนอกกระแสฮะ
                                ดูหนัง เล่นเกมส์ดีเลยล่ะ แต่ฟังเพลงคงสู้ DAC + Pro1 ไม่ได้

Comment

Working...
                                X