Announcement

Collapse
No announcement yet.

DIY & mod ปลั๊กรางกันเถอะ ..... [ รูปเยอะหน่อใช้ประโยชน์ ADSL ..]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

คนขายมาเอง 5555 เดียวรีวิวเสร็จแล้วจะมาแปะเอาไปประกอบขายตามสะดวกเลยน่ะครับ
    **ออกหาแรไอเทมอีก1ชั้น **ลงดันกัน !! ไม่ใช่และ(ไปเรียนพิสิกกลับมาป่วยสะงั้น T w T)

Comment

ซุ่มหลังประตู แอบฟังเขาคุยกัน...

Comment

คนขายมาเอง แบบนี้น่าจะมีข้อมูลเพิ่มขึ้น
        คุณgolf.lek ไม่ลองเล่าประสบการณ์แนวเสียงของปลั๊กไฟตัวผู้ตัวเมีย เป็นวิทยาทานกับเพื่อนๆสักหน่อยละครับ

เสริมอีกเรื่องนึง
        อย่ามัวแต่ให้ความสำคัญกับตัวปลั๊ก จนลืมเรื่องความสำคัญของสายไฟที่นำมาใช้คู่กัน
        ตัวปลั๊กที่คิดว่าเสียงไม่สมบูรณ์ในบางด้าน ถ้านำมาจับคู่กับสายไฟที่สามารถชดเชยกันได้ ผลโดยรวมก็น่าสนใจน่ะครับ
        Last edited by keang; 26 Mar 2011, 12:52:41.

Comment

สายที่ใช้ผมติดใจแกนฝอย ANT cable 2x2.5 mm น่ะ ถูกเบสเยอะเสียงอาจไม่คมมาก แต่และมากับความสะอาดของเสียงพอสมควรในราคาเมตรละ 14-20บาท ...

Comment

อ่านแล้วชักอยากลองทําบางละ

Comment

Originally posted by PrimerPark View Post
              อ่านแล้วชักอยากลองทําบางละ
              เอาเลยครับสนับสนุน !!
              555
              --------------------------
              พี่ๆครับจะใช้ เบรคเกอร์เป็นสวิตนั้นทำได้ไหมครับก่ะเอาสัก 25A มาใช้แล้วราคาประมาณเท่าไรแล้วดีไม่ดียังไง มีสวิตตัวไหนแนะนำจัดมาทีครับ ....(ลืมไปว่าแอมเราเอาสวิตออกแล้ว)

Comment

Originally posted by pluanant View Post
                เอาเลยครับสนับสนุน !!
                555
                --------------------------
                พี่ๆครับจะใช้ เบรคเกอร์เป็นสวิตนั้นทำได้ไหมครับก่ะเอาสัก 25A มาใช้แล้วราคาประมาณเท่าไรแล้วดีไม่ดียังไง มีสวิตตัวไหนแนะนำจัดมาทีครับ ....(ลืมไปว่าแอมเราเอาสวิตออกแล้ว)
                เข้าใจคิดดี...แต่ผมว่าหาสวิทดีๆๆน่าเวิคกว่าครับ

Comment

เรื่องเครื่องเสียงมันช่างลึกลับจริง เปลี่ยนปลั้ก เสียงก้เปลี่ยน เปลี่ยนนู่นก็เปลี่ยน เปลี่ยนนี้ ก็เปลี่ยน เหอๆๆ
                  เรึ่มท้อใจละ - - แต่ใจนึงก็อยากจะศึกษา แต่ทางบ้านไม่ค่อยรู้เรื่อง + ไม่เชื่ออะไรง่ายๆ ถ้าไปบอกเปลี่ยนปลั้กแล้วเสียงเปลี่ยน คงโดนหาว่า บ้า สมองไม่ดี เล่นเกมส์เยอะไป ประมาณนี้อ่ะ
                  Last edited by poh1998; 26 Mar 2011, 22:27:01.

Comment

Originally posted by poh1998 View Post
                    เรื่องเครื่องเสียงมันช่างลึกลับจริง เปลี่ยนปลั้ก เสียงก้เปลี่ยน เปลี่ยนนู่นก็เปลี่ยน เปลี่ยนนี้ ก็เปลี่ยน เหอๆๆ
                    เรึ่มท้อใจละ - - แต่ใจนึงก็อยากจะศึกษา แต่ทางบ้านไม่ค่อยรู้เรื่อง + ไม่เชื่ออะไรง่ายๆ ถ้าไปบอกเปลี่ยนปลั้กแล้วเสียงเปลี่ยน คงโดนหาว่า บ้า สมองไม่ดี เล่นเกมส์เยอะไป ประมาณนี้อ่ะ
                    ท้อทำไมค้าบ เปลี่ยนแล้วเสียงเปลี่ยนอาจจะจริงหรือไม่จริงคนกำหนดก็เป็นตัวเราอยู่ดีว่าชอบหรือไม่ชอบ
                    จะบอกว่าเสียงที่ดีที่สุดผมว่ามันคงไม่มีในโลกหรอกครับ อยู่ที่ตัวของเราเองว่าพอใจในเสียงแบบไหน และแบบไหนที่เป็นเสียงที่ดีที่สุดของเรา

ส่วนตัวผมเปลี่ยนระบบไฟแล้วไม่ค่อยเห็นความต่าง ที่เห็นชัดหน่อยก็จะเป็นเรื่องของการกรอง noise เลยใช้รางปลั๊กดีๆหน่อย ไม่ได้โมอะไรมากมายก็พอใจที่เป็นอยู่แล้วครับ ^^

Comment

Originally posted by silverkun View Post
                      ท้อทำไมค้าบ เปลี่ยนแล้วเสียงเปลี่ยนอาจจะจริงหรือไม่จริงคนกำหนดก็เป็นตัวเราอยู่ดีว่าชอบหรือไม่ชอบ
                      จะบอกว่าเสียงที่ดีที่สุดผมว่ามันคงไม่มีในโลกหรอกครับ อยู่ที่ตัวของเราเองว่าพอใจในเสียงแบบไหน และแบบไหนที่เป็นเสียงที่ดีที่สุดของเรา

ส่วนตัวผมเปลี่ยนระบบไฟแล้วไม่ค่อยเห็นความต่าง ที่เห็นชัดหน่อยก็จะเป็นเรื่องของการกรอง noise เลยใช้รางปลั๊กดีๆหน่อย ไม่ได้โมอะไรมากมายก็พอใจที่เป็นอยู่แล้วครับ ^^
                      บอกพ่อเปลี่ยน C เสียงเปลี่ยนยังไม่เชื่อเลยค้าบ - -*
                      ผมก็พึ่ง 12 หาเงินเองไม่ได้ เงินพ่อ ก็ต้องตามใจพ่อ ไปซื้อ C พ่อไม่เชื่อว่่าเปลี่ยน ก็ซื้อไม่ได้ - -*

Comment

Originally posted by poh1998 View Post
                        แฮ่ๆตอนม.2ผมโดนกำหนดเวลาเล่นคอม อ่านหนังสือเรียน แต่ยิ่งทำเกรดยิ่งลด จาก3กว่าๆ เหลือ2เลย
                        พ่อแม่ผมเลยมาคุยกัน เขาบอกว่าลูกชอบอะไรก็ให้เขาทำไปเถอะเพราะงั้นเราชอบอะไรก็เต็มที่กับมันดีกว่าครับ
                        สำคัญคือเราให้ความสำคัญมันพอประมานอยากลุยก็ลุย ส่วนเรื่องเงินทองนี้ผมก็ใช้เงินตัวเองหมด จะได้รู้จักว่าอะไรควรลงทุนไม่ลงทุน ไม่งั้นผมก็ซื้อแหลกเหมือนกันและครับ T T

**** พี่เสือแนะนำสวิตอะไรยี่ห้อไหนแนะนำไหมครับ คือที่อยากได้เบรกเกอร์มันจะได้ทอนกระแสน้อยหน่อย หรือถ้าไม่ผมก็จะลฃุยเอาสวิตตลาดมาสักสามตัวไม่เกินร้อยแน่ลองทีละตัวไปเลย !!

Comment

บอกพ่อเปลี่ยน C เสียงเปลี่ยนยังไม่เชื่อเลยค้าบ - -*
                          ผมก็พึ่ง 12 หาเงินเองไม่ได้ เงินพ่อ ก็ต้องตามใจพ่อ ไปซื้อ C พ่อไม่เชื่อว่่าเปลี่ยน ก็ซื้อไม่ได้ - -*
                          เก็บตังสิครับ ของพวกนี้เพิ่งเริ่มทำเปลี่ยนง่ายๆ ราคาไม่แพงหรอกครับ C ตัวนึงไม่เกิน 10 บาทหรอก
                          ค่าสูงๆเกรดดีๆหน่อยก็ไม่ถึง 100 หรอกครับ ค่อยๆเริ่มค่อยๆทำ ^^

Comment

ลองเอาสายแลนทำสายลำโพง แล้วเปลี่ยนให้พ่อฟัง...ครับ จะได้เชื่อ...
                            ถ้าเมื่อก่อนมีคนมาบอกผมว่า เปลี่ยนสายแล้วเสียงเปลี่ยน ผมต้องว่า ไอ้นี่มันบ้า แน่นอน
                            แต่เดี๋ยวนี้ สรุปว่า ผมเป็น ไอ้บ้า แทน....555+

Originally posted by pluanant View Post
                            แฮ่ๆตอนม.2ผมโดนกำหนดเวลาเล่นคอม อ่านหนังสือเรียน แต่ยิ่งทำเกรดยิ่งลด จาก3กว่าๆ เหลือ2เลย
                            พ่อแม่ผมเลยมาคุยกัน เขาบอกว่าลูกชอบอะไรก็ให้เขาทำไปเถอะเพราะงั้นเราชอบอะไรก็เต็มที่กับมันดีกว่าครับ
                            สำคัญคือเราให้ความสำคัญมันพอประมานอยากลุยก็ลุย ส่วนเรื่องเงินทองนี้ผมก็ใช้เงินตัวเองหมด จะได้รู้จักว่าอะไรควรลงทุนไม่ลงทุน ไม่งั้นผมก็ซื้อแหลกเหมือนกันและครับ T T

**** พี่เสือแนะนำสวิตอะไรยี่ห้อไหนแนะนำไหมครับ คือที่อยากได้เบรกเกอร์มันจะได้ทอนกระแสน้อยหน่อย หรือถ้าไม่ผมก็จะลฃุยเอาสวิตตลาดมาสักสามตัวไม่เกินร้อยแน่ลองทีละตัวไปเลย !!
                            แง๋ว....ถาม ท่าน keang...ดีกว่า...555+

สวิทของอมร เท่าที่ผ่านตา ยังไม่ชอบครับ ...ตรงนี้ผมไม่มีความรู้ด้วยสิ
                            Last edited by tiger X-fi; 26 Mar 2011, 23:04:38.

Comment

ต่อให้ทดลอง พ่อผมกก็บอก ไม่เห็นต่างเลย ทั้งที่ผมดูยังไงก็แตกต่างกันชัดเจน หลายทีละครับ เกี่ยวกับคอม

และอีกอย่างพ่อผมไม่ให้ใช้เงินที่ผมเก็บเองครับ พ่อผมบอกว่า เดี๋ยวลูกจะเห็นความสำคัญ อย่าพึ่งไปใช้กับ เรื่องไร้สาระ
                              เก็บไว้ เผื่อจำเป็น แล้วผมจะไปซื้อของ 2 ชุดมาทดลอง ก็คงไม่ได้ ผมสงสารพ่อมากๆ เผาเงินพ่อไปเยอะละครับ

ปล.ไปนอนละครับ

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
                                เข้าใจคิดดี...แต่ผมว่าหาสวิทดีๆๆน่าเวิคกว่าครับ
                                ต่อให้ทดลอง พ่อผมกก็บอก ไม่เห็นต่างเลย ทั้งที่ผมดูยังไงก็แตกต่างกันชัดเจน หลายทีละครับ เกี่ยวกับคอม

และอีกอย่างพ่อผมไม่ให้ใช้เงินที่ผมเก็บเองครับ พ่อผมบอกว่า เดี๋ยวลูกจะเห็นความสำคัญ อย่าพึ่งไปใช้กับ เรื่องไร้สาระ
                                เก็บไว้ เผื่อจำเป็น แล้วผมจะไปซื้อของ 2 ชุดมาทดลอง ก็คงไม่ได้ ผมสงสารพ่อมากๆ เผาเงินพ่อไปเยอะละครับ

ปล.ไปนอนละครับ
                                ถ้างั้นสองชุดนั้นเล่นกับมันให้เต็มที่ครับ
                                ---------------------------

มารีวิวกันและครับ ดู the star แล้วมีกำลังใจทำ
                                .......
                                ของที่ใช้ลองทั้งหมดผมเอาชุดเดิมขอไม่บอกเสียงยังไงแต่บอกความเปลี่ยนไปเมื่อปรับปรุงระบบไฟละกันครับ
                                ก่อนเริ่มเปิด bose burner ไปครึ่งชั่วโมง

เพลงที่ใช้ลอง
                                Celline Dion - Taking chances [mp3 VBR v2] ชอบความหมายแล้ว อารมณ์เพลง
                                รางเก่า - เสียงที่ได้เบสอู้อี้ ไม่กระชับ เสียงแหลมสูงใช้ได้
                                รางใหม่ - เบสกระชับขึ้น เสียงคนร้องเด่นขึ้น(ถูกใจมาก) เสียงสูงลดความบาดหูลงมา

เบน ชลาทิศ - เปิด mp3 128 kbps
                                รางเก่า - เบสกลบเสียงนักร้อง
                                รางใหม่ - เสียงนักร้องเด่นขึ้นเบสไม่จางหายไป เครื่องดนตรีชัดเจนขึ้น

IU - You Know mp3 320 kbps
                                รางเก่า - เสียงเบสบวม ลากยาว
                                รางใหม่ - เบสกระชับ(เป็นเพลงแรกที่ฟังออกโดยไม่ต้องสังเกตมาก)

เปลี่ยนแนวบ้าง
                                Nickelback - Far Away mp3 246 kbps
                                รางใหม่เลยละกัน - เบสกระชับ เครื่องดนตรีที่ไม่เคยได้ยินมากันเยอะเลย (ตกใจเพลงนี้)

Taylor feat. Colbie caillat - Breathe 938 kbps
                                เสียงคมไม่ถึงขนาดบาดหู แต่คงฟังนานๆไม่ได้ เสียงกลองเด่นขึ้น

เบา เบา singular CD Audio to Wav 1411 kbps

สรุปเลยละกัน ระบบไฟช่วยเรื่องเบสและเสียงกลาง ไปค่อนข้างสูงเสียงที่ได้ ค่อนข้างโปร่งขึ้นเยอะ ไม่อุดอู้เสียงคนร้องชัดเจน
                                ถามว่าคุ้มไหมกับการลงทุนครั้งนี้ -คุ้มทั้งเสียงที่ได้มาทั้งประสบการครับ !!

Comment

Working...
                                X