Announcement

Collapse
No announcement yet.

DIY & mod ปลั๊กรางกันเถอะ ..... [ รูปเยอะหน่อใช้ประโยชน์ ADSL ..]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เข้าหัวแจ็คสายสัญญาณแต่ละแบบก็สามารถให้เสียงต่างกันไป มากบ้างน้อยบ้าง
    ปลั๊กไฟแบบตัวผู้แบบตัวเมียก็เป็นแบบเดียวกัน ลองหาแนวทางลองกันดู จะได้มีไรหนุกๆทำกัน

Comment

Originally posted by milestone View Post

ผมใช้ตัวนี้อยู่อะ แน่นจนลำบากใจเลยครับ ช่องกราวด์มันแน่นมาก
      จากที่ลองใช้มา Salzer เป็นปลั๊กที่คุ้มราคามากที่สุดล่ะ
      ก่อนหน้านี้บ้าระบบไฟ หมดไปหลายตังค์ -*-
      แน่นไปก็ใช่จะดีน่ะ 555 กลับเป็นลำบากเราไป....
      --เห็นด้วยครับ Salzer ค่อนข้างคุ้มราคามาก ขนาดผมยังฟังออกเยอะหลายจุดเลย ราคาคบกันได้ รักเลย !!!555

Comment

ห้องผมรกมาก....แถมฝุ่นเยอะมาก ..วันนี้สวมวิญญาณช่างไม้

สนใจซิงค์ตัวนี้...ของอะไรนี่ สาธยายรุ่นด้วยด้วย
        Last edited by tiger X-fi; 25 Mar 2011, 20:21:46.

Comment

Cooper เคยจะใช้เหมือนกันครับ แต่มันเสียบได้แต่หัวแบน หัวกลมเสียบไม่ได้
          สุดท้ายเลยไปลง Salzer

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
            ห้องผมรกมาก....แถมฝุ่นเยอะมาก ..วันนี้สวมวิญญาณช่างไม้

สนใจซิงค์ตัวนี้...ของอะไรนี่ สาธยายรุ่นด้วยด้วย
            แฮ่ๆ ผมไปทำไม้นอกบ้านสงสารพี่ทำความสะอาด ....
            ***zink AMD แถมมากับ CPU ไงครับ ตะกูล Atlon x2 พวกนั้นน่ะครับ พอดีเปลี่ยน CPU (ตัวเก่าขาหักกำลังจะถามว่าใครมีทองแดงเล็กขนาดขาcpu มั้ง) เลยมีเหลือตัวหนึ่งเอาพัดลมออกไปน่ะครับ

Originally posted by TroRuwA View Post
            Cooper เคยจะใช้เหมือนกันครับ แต่มันเสียบได้แต่หัวแบน หัวกลมเสียบไม่ได้
            สุดท้ายเลยไปลง Salzer
            นั้นและคือเหตุผลที่ผลเลือกตัวนี้

----**ว่าจะรีวิวแค่ข้อดี ข้อเสียแต่ขอให้มันเบรินไปก่อน (คนรีวิวกำลังจะ overheat )

Comment

Originally posted by milestone
              ผมใช้ตัวนี้อยู่อะ แน่นจนลำบากใจเลยครับ ช่องกราวด์มันแน่นมาก
              สมัยก่อนยังไม่มียี่ห้อเว่อร์ๆแบบเดี๋ยวนี้ มีแต่ยี่ห้อที่มีโรงงานผลิตเป็นของตัวเอง
              ที่เคยลองมาก็เห็นแน่นมากทุกยี่ห้อ จะถอดทีต้องออกแรงเอาเรื่องทุกตัว

Originally posted by fenderfree
              รูปหัวปลั๊กที่คุณเก่งเอามาลงใช่ยี่ห้อ "เลอกัง" หรือเปล่าครับ
              ได้ยินคำล่ำลือมานานว่าคุณภาพดีเยี่ยม (ไม่เกี่ยวเรื่องเสียงนะ)
              ไม่ใช่ครับ
              legrand สมัยก่อนนู้นเคยเอามาลองแล้ว รู้สึกไม่ชอบเสียง
              เพื่อนเลยเอาไปใช้ต่อกับทีวีแทน ภาพสว่างดีแต่สีไม่ค่อยสวยเท่าไหร่

ใครชอบก็ไปดูที่ ร้านDEXICON ในบ้านหม้อพลาซ่า ตัวละ65บาท > AC PLUG Duplex Receptacle
              ถ้าเอาไปใช้กับเสียงก็หาสายไฟที่ให้เสียงหนานุ่มชดเชยหน่อย
              ตัวนี้เคยซื้อไปใช้ในร้านเกมของน้องๆที่รู้จักหลายร้าน ใช้เป็นปลั๊กไฟเครื่องคอม+จอคอม

อีกเรื่องนึง ฝาปิดหน้าปลั๊กตัวเมีย ก็มีผลเรื่องเสียงเหมือนกัน
              ( ฝาปิดหน้าของโรงงานผู้ผลิตจะมี3แบบ แบคกาไลท์, พลาสติคเนื้อธรรมดา, พลาสติคเกรดดี(tamper) )
              ถ้ามีเวลา+ไม่มีไรทำก็ลองเล่นสนุกกันดู
              เบสิคที่สุด ก็ มีฝากับไม่มีฝาปิด ถ้ายังคันไม่พอก็หาฝาที่ทำจากวัสดุหลายๆอย่างมาลองเทียบเสียงดู

ถ้าใครคันสุดๆ ก็หารุ่นเดียวกันแต่เป็นคนละสี มาลองเทียบเสียงดู
              ( ของจากโรงงาน จะมีหลายสี ขาว ไอวอรี่ ส้ม เทา น้ำตาล ดำ )
              ไม่แน่อาจจะได้เห็นอะไรบางอย่างก็ได้ หรือ ไม่ก็โดนคนคิดว่าบ้าไปเลย
              Last edited by keang; 25 Mar 2011, 20:57:09.

Comment

Originally posted by keang View Post
                อีกเรื่องนึง ฝาปิดหน้าปลั๊กตัวเมีย ก็มีผลเรื่องเสียงเหมือนกัน
                ( ฝาปิดหน้าของโรงงานผู้ผลิตจะมี3แบบ แบคกาไลท์, พลาสติคเนื้อธรรมดา, พลาสติคเกรดดี(tamper) )
                ถ้ามีเวลา+ไม่มีไรทำก็ลองเล่นสนุกกันดู
                เบสิคที่สุด ก็ มีฝากับไม่มีฝาปิด ถ้ายังคันไม่พอก็หาฝาที่ทำจากวัสดุหลายๆอย่างมาลองเทียบเสียงดู

ถ้าใครคันสุดๆ ก็หารุ่นเดียวกันแต่เป็นคนละสี มาลองเทียบเสียงดู
                ( ของจากโรงงาน จะมีหลายสี ขาว ไอวอรี่ ส้ม เทา น้ำตาล ดำ )
                ไม่แน่อาจจะได้เห็นอะไรบางอย่างก็ได้ หรือ ไม่ก็โดนคนคิดว่าบ้าไปเลย
                ถ้ามีเวลาเดียวตัด อคลิลิกทำครับ(จะได้ทำไหมเนี่ย)

Comment

Originally posted by pluanant View Post
                  แฮ่ๆ ผมไปทำไม้นอกบ้านสงสารพี่ทำความสะอาด ....
                  ***zink AMD แถมมากับ CPU ไงครับ ตะกูล Atlon x2 พวกนั้นน่ะครับ พอดีเปลี่ยน CPU (ตัวเก่าขาหักกำลังจะถามว่าใครมีทองแดงเล็กขนาดขาcpu มั้ง) เลยมีเหลือตัวหนึ่งเอาพัดลมออกไปน่ะครับ
                  ขอบคุณมากครับ....กำลังมองซิ้งค์อยู่ว่าจะทำอะไรเล่น...ตัวนี้เข้าตา
                  สงสัยต้องไปเดินเล่นพันทิพย์แล้ว

Comment

เก่งครับ ต่อปลั๊ก/ต่อแอมป์เองได้แล้ว อยู่ม.ปลาย

อืม... เห็นวางพวกแอมป์เปลือยๆไว้ที่พื้น ใกล้ๆขา อันตรายนิดนะ เดี๋ยวเผลอยืดแข้งยืดขาไปป๊ะมันเข้า
                    หรือมีอะไรเป็นโลหะตกลงไปใส่ (พวกลูกแม๊ก/คลิปหนีบกระดาษ นี่ตัวดีเลยล่ะ)
                    หาโต๊ะหาอะไรสูงหน่อยมาตั้งให้เรียบร้อย จะดีกว่านะ เก็บสายไฟ สายอื่นไให้เรียบร้อย
                    จะปลอดภัยแลัสวยงามกว่านะ เรื่องฟืนไฟนี่ระมัดระวังหน่อยดีที่สุด

-------

++กับ Eagle ครับ ใช้ดีคุ้มค่าเกินราคาซะอีก ทั้งตัวผู้/ตัวเมีย
                    พวกแพงๆก็เคยใช้นะ แต่รู้สึกไม่คุ้มเท่าไหร่ p&sm แต่ซื้อมาใช้แล้วก็เลยทำไว้ต่อชุดเครื่องเสียงอย่างเดียว
                    ส่วนปลั๊ก3รูในบ้านที่ใช้ก็เปลี่ยนมาใช้อยู่ 2ยี่ห้อ Eagle (USA) กับ Lumino (Italy)
                    ใช้ดี คุณภาพดี ราคาไม่แพงเกิน สบายกระเป๋า
                    Last edited by dracoV; 25 Mar 2011, 21:47:12.

Comment

Originally posted by dracoV View Post
                      เก่งครับ ต่อปลั๊ก/ต่อแอมป์เองได้แล้ว อยู่ม.ปลาย

อืม... เห็นวางพวกแอมป์เปลือยๆไว้ที่พื้น ใกล้ๆขา อันตรายนิดนะ เดี๋ยวเผลอยืดแข้งยืดขาไปป๊ะมันเข้า
                      หรือมีอะไรเป็นโลหะตกลงไปใส่ (พวกลูกแม๊ก/คลิปหนีบกระดาษ นี่ตัวดีเลยล่ะ)
                      หาโต๊ะหาอะไรสูงหน่อยมาตั้งให้เรียบร้อย จะดีกว่านะ เก็บสายไฟ สายอื่นไให้เรียบร้อย
                      จะปลอดภัยแลัสวยงามกว่านะ เรื่องฟืนไฟนี่ระมัดระวังหน่อยดีที่สุด

-------

++กับ Eagle ครับ ใช้ดีคุ้มค่าเกินราคาซะอีก ทั้งตัวผู้/ตัวเมีย
                      พวกแพงๆก็เคยใช้นะ แต่รู้สึกไม่คุ้มเท่าไหร่ p&sm แต่ซื้อมาใช้แล้วก็เลยทำไว้ต่อชุดเครื่องเสียงอย่างเดียว
                      ส่วนปลั๊ก3รูในบ้านที่ใช้ก็เปลี่ยนมาใช้อยู่ 2ยี่ห้อ Eagle (USA) กับ Lumino (Italy)
                      ใช้ดี คุณภาพดี ราคาไม่แพงเกิน สบายกระเป๋า
                      กำลังว่าจะหาทางไว้ข้างๆ TV แต่ไม่รุ้จะไปไงเหมือนกัน ขอบคุณครับที่แนะนำ ^^ ลืมนึกไปเลย
                      **การันตรีขนาดนั้นสงสัยต้องหาแบบจริงจังแล้วละ 55

Comment

ขอบคุณมากครับคุณpluanant เอาบล๊อกลอยผนังไปประยุกค์ใช้สวยดีครับ

Comment

หาปลั๊กที่ยังปั๊มตรายี่ห้อEagleเท่านั้นน่ะครับ ถ้าหาของรุ่นเก่ามากๆได้ยิ่งดี(สังเกตุที่หัวน็อต)
                          ถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆที่มีขายในตอนนี้ จะปั๊มตราcooperกับArrow Hartแล้ว
                          ( เสียงมันเปลี่ยนไปเยอะจนไม่น่าสนใจ )
                          Last edited by keang; 25 Mar 2011, 23:28:22.

Comment

ยืนยันอีกเสียง...ของดีราคาถูก

Comment

Eagle เก่า ไม่มีขายแล้วหรอครับ

Comment

Originally posted by poh1998 View Post
                                Eagle เก่า ไม่มีขายแล้วหรอครับ
                                ยังพอมีเหลืออยู่แต่หายากครับและราคาก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกัน

Comment

Working...
                                X