Announcement

Collapse
No announcement yet.

Edifier HCS-5640 ดีกว่า S550 จริงหรือ ??? /// Edifier C5 ดีกว่า S530D จริงหรือ ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

^
    ผมหละคนนึง ไม่มีโอกาสเลยก็ว่าได้ ได้แต่ถามคนที่เคยใช้เอาครับ ^^

Comment

Originally posted by Squall-thainin View Post
      หลายคนเป็นแบบนี้ไงครับ ลองฟังไม่พอ ต้องฟัง2ตัวเทียบกันด้วย
      ใช่ครับถ้ามีฟังตัวหนึ่ง แต่อีกตัวไม่มี ต้องวิ่งไปอีกที่นึงอีก ที่สำคัญเกิดไปอีกที่หนึ่งฟังแล้วไม่ดีจะกลับมาเอาตัวนี้ช้าไปคนเอาไปแล้ว ของหมดอีก โอ๊ยเวรกำ

Comment

Originally posted by ceberos64 View Post
        ไม่ถูกใจเปลี่ยนได้ จริง นี้สิประเด็นเด็ดเลย คนที่ซื้อไปคงแอบดีใจเล็กๆกันไปเลยทีเดียว
        ถ้าเป็นอย่างนั้นก็ดีนะครับ แต่ผมเคยถามคุณส้มเขาแล้ว เขาบอกว่าไม่ได้แม้แต่ข้ามวันเดียวครับ ทั้งๆ ที่ผมเสนอเพิ่มเงินให้อีก 500 บาทว่าเป็นค่าเปลี่ยน เหตุผลก้คือผมฝากพี่ไปซื้อ ไม่มีเวลาไปฟังด้วยตัวเองน่ะครับ

Comment

ผมเคยไปเดินตามห้างบ้าง ตามตลาดนัด ตามบาซ่า บ้าง
          เป็นเรื่องปกตินะครับ ที่ พ่อค้า แม่ค้า เขาจะให้ข้อมูลในตัวสินค้าของเขาว่าดีอย่างไร
          ผมก็ยังเคยเจอ คนขายโทรศัพท์ คนขายจอทีวี คนขายเครื่องเสียง ต่างค่ายก็ว่าของเราดีกว่าๆๆ
          ไปถามยี่ห้อ LG เขาก้บอก LG ดีกว่า Sony ดีกว่า SAMSUNG
          พอไปถาม SONY เขาก็บอกว่าเขาเด็ดดวง
          เขาก็ทำกันทุกคนแหละครับ ยิ่งกรณีนี้ เป็นการเทียบของค่ายเดียวกันเสียด้วยซ้ำ
          คงไม่มีอะไร ร้ายแรงเกินไปนะครับ ถ้าเราๆ-ท่านๆ ไม่มีจิตอกุศล ไปจ้องจับผิด ทำร้ายเขา
          หรือหากมีจิต กุศล อยากให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ได้ ซื้อของดีจริงๆ ตามเงินที่จ่ายไป

ผมมองว่า
          แค่ทิ้งท้ายว่า ผมว่าตามความเป็นจริงรุ่น 1 มันน่าจะดีกว่ารุ่น 2 นะครับ
          แต่ยังไง เพื่อนๆ ก็ลองไปฟัง ไปดูด้วยตัวเองละกัน ว่าชอบรุ่นไหน อะไรทำนองนี้
          มันน่าจะเป็นอะไรที่ดูเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมมากกว่า

ผมเอง ซื้อจอ LCD TV มาในปีที่เขาออก LED TV มา และราคามันก็แพงกว่ารุ่นใหม่เสียด้วย
          ทั้งที่ LED มันก้มีข้อดีตาม spec ว่ามันดีกว่า LCD แต่ผมก้ยังจ่ายเงินซื้อ LCD (ด้วยจำนวนเงินที่แพงกว่า LED )
          ทำไม ถึงเป็นอย่างนั้น ?
          ผมโง่ หรือเปล่าครับ ^ ^
          ไม่ใช่นะครับ แต่ผมชอบและพอใจแบบนั้น มันเป็นตาผมเองที่ได้มอง ก็ขอฝากไว้เท่านี้นะครับ

Comment

Originally posted by Zool View Post

ผมเอง ซื้อจอ LCD TV มาในปีที่เขาออก LED TV มา และราคามันก็แพงกว่ารุ่นใหม่เสียด้วย
            ทั้งที่ LED มันก้มีข้อดีตาม spec ว่ามันดีกว่า LCD แต่ผมก้ยังจ่ายเงินซื้อ LCD (ด้วยจำนวนเงินที่แพงกว่า LED )

ไม่ใช่นะครับ แต่ผมชอบและพอใจแบบนั้น มันเป็นตาผมเองที่ได้มอง ก็ขอฝากไว้เท่านี้นะครับ
            เป็นผมผมเปลี่ยนร้านหรือรอlotใหม่ครับ เพราะเป็นไปได้ยากที่LCD TV ที่มีspecเท่ากับหรือต่ำกว่าLEDทุกด้าน(รวมถึงการเชื่อมต่อ และระบบเสียงและวัสดุ)จะขายแพงกว่าLED TV

Comment

เอาความจริงง่ายๆเลยไหมครับ
              ทางร้านอ้างมาตลอดว่าเสียง 5640 ใสกว่า ได้รายละเอียดเยอะกว่า
              ซึ่งผมแย้งไปว่าไม่จริง ทางร้านก็เลี่ยงมาโดยการอ้างว่าของแบบนี้แล้วแต่คนชอบ
              แต่ตามความจริงแล้ว เสียงใสกว่า รายละเอียดดีกว่า
              ยังไงคนส่วนใหญ่ต้องฟังแล้วได้คำตอบเหมือนกัน หรือใกล้เคียงกัน หรือค่อนข้างจะไปในทางเดียวกัน
              แต่ใครชอบใสกว่าหรือขุ่นกว่าก็เป็นเรื่องของตัวบุคคล แต่ทางร้านอ้างตลอดว่าแล้วแต่ตัวบุคคล
              ซึ่งเรื่องความชอบ กับเรื่องเสียงที่ว่าใสกว่ากันคนละเรื่อง สิ่งที่ผมพูดมามันเป็นความจริงถูกไหม ???

ส่วนประเด็นของท่าน G.MUGEN คงรอทางร้านมาชี้แจงผมยังไม่อยากพูดอะไรมาก
              จะรอดูว่าทางร้านจะมีคำอธิบายเรื่องนี้อย่างไร

จริงๆมีเรื่องมากกว่านี้ที่อยากจะพูด แต่รอทางร้านมาก่อน แล้วค่อยว่ากันต่อ

Comment

Originally posted by Zool View Post
                ผมเคยไปเดินตามห้างบ้าง ตามตลาดนัด ตามบาซ่า บ้าง
                เป็นเรื่องปกตินะครับ ที่ พ่อค้า แม่ค้า เขาจะให้ข้อมูลในตัวสินค้าของเขาว่าดีอย่างไร
                ผมก็ยังเคยเจอ คนขายโทรศัพท์ คนขายจอทีวี คนขายเครื่องเสียง ต่างค่ายก็ว่าของเราดีกว่าๆๆ
                ไปถามยี่ห้อ LG เขาก้บอก LG ดีกว่า Sony ดีกว่า SAMSUNG
                พอไปถาม SONY เขาก็บอกว่าเขาเด็ดดวง
                เขาก็ทำกันทุกคนแหละครับ ยิ่งกรณีนี้ เป็นการเทียบของค่ายเดียวกันเสียด้วยซ้ำ
                คงไม่มีอะไร ร้ายแรงเกินไปนะครับ ถ้าเราๆ-ท่านๆ ไม่มีจิตอกุศล ไปจ้องจับผิด ทำร้ายเขา
                หรือหากมีจิต กุศล อยากให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ได้ ซื้อของดีจริงๆ ตามเงินที่จ่ายไป

ผมมองว่า
                แค่ทิ้งท้ายว่า ผมว่าตามความเป็นจริงรุ่น 1 มันน่าจะดีกว่ารุ่น 2 นะครับ
                แต่ยังไง เพื่อนๆ ก็ลองไปฟัง ไปดูด้วยตัวเองละกัน ว่าชอบรุ่นไหน อะไรทำนองนี้
                มันน่าจะเป็นอะไรที่ดูเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมมากกว่า

ท่านกำลังจะบอกว่าดีกว่าไม่จำเป็นต้องชอบถูกไหมครับ ^^
                ลองอ่าน rep บนของผมละกันครับ พ่อค้าแม่ค้าพูดเกินจริงมันไม่แปลก
                แต่มันเป็นสิ่งที่ไม่ดีและไม่ควรพึงกระทำมิใช่หรือ ???

Comment

ของทุกอย่างไม่จำเป็นว่า รุ่น 1 จะดีกว่ารุ่น 2 หรือ รุ่นที่ 2 จะดีกว่ารุ่นที่ 1 เสมอไปครับ

ลำโพงบางตัวยิ่งเก่ายิ่งแพง ก็มีให้เห็นอยู่นะครับ ...

ผมว่ามันอยู่ที่ความพอใจของแต่ละบุคคล มากกว่า เหมือนในกระทู้นี้ ดีที่สุดคือการไปนั่งฟังด้วยตัวเองครับ

แต่อย่างไรก็ตาม ของที่คุยอยู่ในกระทู้นี้มันจะ อยู่ พร้อมหน้าพร้อมตากัน บางครั้งก็เป็นเรื่องยาก

อาจจะไม่ค่อยมีใครได้ฟัง ทั้ง 2 ตัวพร้อมๆกัน .... และคนอีกหลายคนในที่นี้

นำข้อมูลที่หาได้ซึ่งเป็นตัวหนังสือมาประกอบการตัดสินใจในการเลือกซื้อ (ผมเชื่อว่ามีหลายท่านด้วย)

แล้วถ้าคนเหล่านั้นได้ข้อมูลที่ผิด ไม่ว่าจะด้วยสาเหตุอะไรทั้งนั้นล่ะครับ .... มันจะเกิดอะไรขึ้น

ที่นี้ไม่มีใครมาชวน มาม่า แต่อยากจะให้หาเหตุผล มาหักล้าง กันกับความคิดของตัวเองว่า

จริงเพราะอะไร หรือไม่จริงเพราะอะไร ก็เท่านั้นเองครับ เพื่อจะได้ข้อมูลที่ถูกต้องให้แก่เพื่อนๆ

ที่กำลังตัดสินใจที่ จะหา ของซักชิ้นมา ใช้ดูอ่ะครับ...

อย่างในกระทู้นี้ ผมเป็นคนนึงที่มีโอกาศไปฟังแล้วทั้ง 2 ตัวตอนซื้อ สรุปสุดท้ายหูผมเลือก S550 ครับ

เลยแปลกใจที่ บอกว่า 5640 ดีกว่า ทั้งๆที่ สเปก***งกันมากพอสมควร เลยอยากทราบขึ้นมาเหมือนกันไว้เป็นความรู้ ว่า เพราะอะไร ทำไม อย่างไร

จึงทำให้เชื่อว่า 5640 มันเหนือกว่า S550 ในความคิด และความเป็นจริง ในมุมมองของเขาก็เท่านั้นเองครับ

Comment

Originally posted by G.MUGEN View Post
                    ถ้าเป็นอย่างนั้นก็ดีนะครับ แต่ผมเคยถามคุณส้มเขาแล้ว เขาบอกว่าไม่ได้แม้แต่ข้ามวันเดียวครับ ทั้งๆ ที่ผมเสนอเพิ่มเงินให้อีก 500 บาทว่าเป็นค่าเปลี่ยน เหตุผลก้คือผมฝากพี่ไปซื้อ ไม่มีเวลาไปฟังด้วยตัวเองน่ะครับ
                    งี้คุญส้ม ก็ซุยขี้ขิง สิครับ - -ไหนท่านบอกว่าเปลี่ยนได้อ่า แย่กันไปเลยทีเดียว DisLike

Comment

....
                      Last edited by milestone; 21 Feb 2011, 23:45:04.

Comment

หลังๆไมได้เข้ามาในนี้มานาน เก็บเนื้อเก็บตัว หาข้อมูล เก็บเงินสักก้อน หวังอยากอัพเกรดชุดเครื่องเสียงตัวเอง ว่าจะเข้ามาถามขอความรู้

พ่อค้า แม่ค้า และพี่ๆที่ผมให้ความเคารพ ที่เคยให้ความรู้ คำแนะนำ ท่านทั้งหมด

หลังจากอ่านกระทู้นี้ ผมขอมาอ่านกระทู้แบบเงียบๆแล้วจากไปดีกว่า

ขอบคุณครับ

ปล ที่ผ่านมาผมมองโลกในแง่ดีไปหรือป่าว

Comment

Originally posted by e20zei View Post
                          ของทุกอย่างไม่จำเป็นว่า รุ่น 1 จะดีกว่ารุ่น 2 หรือ รุ่นที่ 2 จะดีกว่ารุ่นที่ 1 เสมอไปครับ

ลำโพงบางตัวยิ่งเก่ายิ่งแพง ก็มีให้เห็นอยู่นะครับ ...

ผมว่ามันอยู่ที่ความพอใจของแต่ละบุคคล มากกว่า เหมือนในกระทู้นี้ ดีที่สุดคือการไปนั่งฟังด้วยตัวเองครับ

แต่อย่างไรก็ตาม ของที่คุยอยู่ในกระทู้นี้มันจะ อยู่ พร้อมหน้าพร้อมตากัน บางครั้งก็เป็นเรื่องยาก

อาจจะไม่ค่อยมีใครได้ฟัง ทั้ง 2 ตัวพร้อมๆกัน .... และคนอีกหลายคนในที่นี้

นำข้อมูลที่หาได้ซึ่งเป็นตัวหนังสือมาประกอบการตัดสินใจในการเลือกซื้อ (ผมเชื่อว่ามีหลายท่านด้วย)

แล้วถ้าคนเหล่านั้นได้ข้อมูลที่ผิด ไม่ว่าจะด้วยสาเหตุอะไรทั้งนั้นล่ะครับ .... มันจะเกิดอะไรขึ้น

ที่นี้ไม่มีใครมาชวน มาม่า แต่อยากจะให้หาเหตุผล มาหักล้าง กันกับความคิดของตัวเองว่า

จริงเพราะอะไร หรือไม่จริงเพราะอะไร ก็เท่านั้นเองครับ เพื่อจะได้ข้อมูลที่ถูกต้องให้แก่เพื่อนๆ

ที่กำลังตัดสินใจที่ จะหา ของซักชิ้นมา ใช้ดูอ่ะครับ...

อย่างในกระทู้นี้ ผมเป็นคนนึงที่มีโอกาศไปฟังแล้วทั้ง 2 ตัวตอนซื้อ สรุปสุดท้ายหูผมเลือก S550 ครับ

เลยแปลกใจที่ บอกว่า 5640 ดีกว่า ทั้งๆที่ สเปก***งกันมากพอสมควร เลยอยากทราบขึ้นมาเหมือนกันไว้เป็นความรู้ ว่า เพราะอะไร ทำไม อย่างไร

จึงทำให้เชื่อว่า 5640 มันเหนือกว่า S550 ในความคิด และความเป็นจริง ในมุมมองของเขาก็เท่านั้นเองครับ

Comment

ถ้างั้นลองหารีวิวในต่างประเทศของ 2 รุ่นนี้มาดูสิครับ ว่าเค้าให้คะแนนตัวไหนเท่าไหร่บ้าง
                            จะได้เป็นข้อมูลสำหรับคนที่ซื้อด้วย (ใช้เป็นหลักฐานไปเลย อิอิ)

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
                              เขาก็รู้เหตุผลครับ แต่เขาจะบอกไม่บอกก็เรื่องนึงครับ
                              แต่ผมรู้เหตุผลมา ตามด้านบนผมก็บอกตรงๆ เพราะผมคุยกับทาง 5Decible เหมือนกันนครับ
                              อยู่เยาวราช ขับรถไปคุยถึง รามอินทรา 55
                              ผมก็เข้าไป 5Decible มาแล้ว เหมือนกันนครับ

อิอิอิ

Comment

Originally posted by e20zei View Post
                                ผมก็เข้าไป 5Decible มาแล้ว เหมือนกันนครับ

อิอิอิ
                                เดี๋ยวน่าจะมีอีกท่านได้ไป 5Decible อีกคน
                                (เดาเอา) แถวๆนี้แหละ

Comment

Working...
                                X